เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 7
  พิมพ์  
อ่าน: 16279 กระทู้ดวลเพลง พันเพลงรักไม่รู้จบ-ต่อเวลาอีกทีซิ ต่อกันไปอีกทีก็คงดีกว่า
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 05 มี.ค. 01, 15:29

Oops! falling in love ka. (Because of this news, my hands are still shaking ka.)
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 05 มี.ค. 01, 16:01

Sorry ka, shocked ka not shock.
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 05 มี.ค. 01, 17:57

...เชื่อพูด เชื่อพูด พูดไปเรื่อย พูดไปยังไงเนี่ย
ทำไมดูใครเขามอง มองทำไม เป็นอะไรไปกันเนี่ย
ดูเธอก็ทำท่าแปลก ดูเปลี่ยนเปลี่ยน เป็นไปยังไงเนี่ย
ทำไมไม่พูดไม่จา ทำอย่างกันฉันนั้นเป็นตัว....
เธอไปฟังที่ไหนมา มีคนนินทาฉันแล้วละสิ
เค้าต้องมาคอยยุแหย่หาว่าฉันนั้นเป็น "ไบ" ไม่ดี
เค้าเห็นว่าเราชอบกัน เลยอิจฉาฉันเลยละซิ
กลัวว่าเรานั้นจะรักกัน เลยใส่ร้ายฉันอย่างนี้

เฮ้ย ไม่จริง ไม่จริง นะมันไม่จริง
บอกว่าฉันเป็น "เสือไบ" ซิงซิง มันไม่จริงเลยซักนิด
เฮ้ย อย่าฟัง อย่าฟังนะเธออย่าฟัง
ลองมาคบ คบกันฉันแล้วจะรู้ว่ามันไม่จริง

(แม่หญิง/คอรัส) ดูใจกันไปก่อน ให้มันชัวร์จะดีมั้ย
เจอกันเพียงคืนเดียวมันจะดูง่ายไป
ขอให้รักกันก่อน อยากให้เธอเย็นเย็นไว้
แล้วแล้วฉันจะยอมยกให้ทั้งตัวและหัวใจ   (ทั้งตัวและหัวใจจริงๆ นะ-แจ้ง)

อย่าเพิ่งไปเชื่อ มีอะไรมาเคลียร์กันได้
มองตากับฉันเสียก่อน แล้วค่อยขยับ "มานอน" ใกล้ใกล้
แล้วมาฟัง มาฟังทางนี้ก่อน อย่าเพิ่งรีบไปเชื่อใครใครง่ายๆ
ที่เขาพูดมามันไม่จริง บอกได้ไปเลย ไม่ช่าย ไม่ช่าย
แค่ "เห็นขนแจ๋ว" นิดหน่อยมาหาว่าเป็นแฟนกันได้ยังไง
แค่ "เขิน" ให้กันนิดหน่อย เดาว่ามีอะไรกันได้ยังไง
เค้าเห็นว่าไม่ซ้ำกัน ก็เลยอิจฉาฉันเลยละซิ
เป็นเพราะเค้าชอบเธอเหมือนกัน ก็เลยใส่ร้ายฉันอย่างงี้

เฮ้ย ไม่จริง ไม่จริง นะมันไม่จริง
บอกว่าฉันเป็น "เสือไบ" ซิงซิง มันไม่จริงเลยซักนิด
เฮ้ย อย่าฟัง อย่าฟังนะเธออย่าฟัง
ลองมาคบ คบกันฉันแล้วจะรู้ว่ามันไม่จริง

(แม่หญิง/คอรัส) ดูใจกันไปก่อน ให้มันชัวร์จะดีมั้ย
เจอกันเพียงคืนเดียวมันจะดูง่ายไป
ขอให้รักกันก่อน อยากให้เธอเย็นเย็นไว้
แล้วแล้วฉันจะยอมยกให้ทั้งตัวและหัวใจ

ดูกันไปนานนาน ก็คบกันไปนานนานหน่อย
ไม่ต้องรีบ ไม่ต้องร้อนขอเพียงมีความจริงใจ
อะไรที่ไม่ดีก็รีบบอก อะไรที่ชอบก็ให้บอก
ปิดบังกันไปทำไม บอกกันให้รู้ให้เข้าใจ

บอกว่าฉัน "ชอบสวิงกิ้ง" มันไม่จริงเลยซักนิด

-------------------------------------------------------------------------

โธ่..แม่หญิงครับ อย่าไปเชื่อๆ ว่าผมเป็นไบ ผมเป็นแมนทั้งตัวออกอย่างนี้ จะเป็นไบได้ยังไง
ที่ผมเห็นขนขาขนหน้าอกคุณแจ๋วนะ เดาเอาครับ ไม่ได้เห็นจริงๆ หรอก เมื่อวานผมเอากล้วย
ไปให้แม่หญิงบนเรือน ก็ได้แซวแกนิดหน่อย เผอิญเหลือบไปเห็นขนอะไรก็ไม่รู้หยิกๆหล่นอยู่บน
พื้นเรือนดำพรึดเต็มไปหมด ตอนแรกก็นึกว่าขนเจ้าร้อท แต่คิดไปคิดมาเจ้าร้อทก็ถูกคุณพระนายไวย
วางยาตายไปแล้ว จะว่าเป็นขนพ่อตารึก็ไม่น่าจะใช่ รายนั้นไปติดแค็ดดี้ ตีหลุมที่ ๑๙ อยู่ที่สนามกอล์ฟ
เดือนนึงจะกลับบ้านหนเดียว หรือว่าเป็นขนแม่ยาย? ก็ไม่น่าจะใช่อีก ถ้าเป็นขนแม่ยาย ก็ต้องเป็น
ขนหงอก แหมก็อายุปานนั้นแล้วจะไม่ให้หงอกได้ยังไง  รึว่าจะเป็นคนแม่หญิง? ไม่ใช่แน่ แม่หญิงไม่มี
ขนหรอกผมรู้ ผมพิสูจน์มาแล้ว แม่หญิงจำเพลงนี้ได้มั้ยครับ

...มาเถิดหนาเรไร ทิ้งปอยผมให้สยาย
ปล่อยใจให้มันโบยบิน ทั่วเรือนร่างสวยสำอางไร้มลทิน
น่าโลมน่าไล้จนสิ้น ยวนยั่วใจสุดทน...       แหมก็ไร้มลทินออกอย่างนั้น จะมีขนได้ยังไง

เท่านี้ก็ ซ.ต.พ. ได้แล้วครับว่าเป็นขนของใคร ก็ขนคุณแจ๋วนั่นแหละอยู่เรือนทั้งวัน ไม่ได้ไปไหนมาไหน
ใส่ผ้าถุงเดินไปเดินมาอยู่บนเรือน ขนหน้าแข้ง หรือขนอื่นๆ มันก็ต้องหลุดมาบ้าง นี่ผมมัวแต่อยู่
ใต้ถุนก็เลยไม่รู้เรื่อง ถ้าได้ขึ้นเรือนแบบเมื่อวานผมรู้ไปนานแล้ว...เพราะฉะนั้นแม่หญิงอย่าไปเชื่อ
นะครับว่าผมกับคุณแจ๋วเป็นคู่ไบ คู่สวิง ไม่จริ๊ง ไม่จริงครับแม่หญิง คุณหลวงเชาว์ คุณพระนาย
แกอิจฉาผม ใส่ร้ายผมเสียไม่มีดี  ความจริงทั้งคู่นั่นแหละครับเป็นไบ เข้ากันเป็นปี่เป็นขลุ่ย ดูเมื่อ
กระทู้ที่แล้วก็ได้ครับ จะเทคโอเวอร์กิจการรักให้กันเสียอีก อย่างนี้เป็นคู่สวิงตัวจริงครับ ผมมัน
คนบ้านนอกคอกนา ไม่เคยเข้าเมืองกรุงจะรู้จัก "ไบ" ได้ยังไง เดี๋ยวฟ้าผ่าแย่ คุณพระนายกับ
คุณหลวงเชาว์ เค้าไม่กลัวฟ้าผ่าครับ ที่บ้านติดสายล่อฟ้าเอาไว้ตั้งสองสามเสา...

คุณบัวกับคุณบีครับ ผมพิสูจน์ตัวเองแล้วนะ ไม่ต้องตกใจว่าผมจะเป็นกงเป็นเกย์ ไม่มีครับ ไม่เคย
ประพฤติอะไรบัดสีบัดเถลิงแบบนั้น สาบานให้เจ้าหักคอเอ้า...

พ่อแจ๋ว เธออย่ามายุ่งกับฉันอีกนะ ไม่ยังงั้นจะให้  เผิน ข้าวโพด, ชอน ชะพลู, เหิม โดงดำ ฯลฯ
รุมโทรมให้เข็ด  นี่พูดจริงนะ ไม่ได้ขู่
บัว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 05 มี.ค. 01, 19:26

เข้ามาเบิกความได้ทันอกทันใจเหลือเกินนะลูกพี่
แถมร่ายซะยาวเหยียด ไม่รู้ออกตัว แก้ตัว หรือมั่วซะจนลนลาน
แต่ทว่า.. มันส์ยกร่องจริง ๆ ค่ะ ..ฮาสนั่น
ว่าง ๆ หลังออกเทปร้อยเพลงรัก ด้วยกันเสร็จแล้ว มาเปิดคณะ แจ้ง เชิญยิ้ม  กะหนูเหอะ รับรองไปโลด
ถ้าแม่หญิงชอบดูตลก สงสัยลูกพี่บัวจะมีอีกเยอะค่ะ
แจ๋ว สมัครเข้าวงเชิญยิ้มกะพี่แจ้งฮ่ะ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 05 มี.ค. 01, 19:38

นู๋ไม่ย๊อม
พี่แจ้งขา คนโคตรแมนเค้าโคตรมั่วยังเงี๊ยะเหรอฮ้าา
เนี่ย..เรือนไทยนะฮ้าาไม่ใช่เรือนกอริลลาอินเดอะมิสท์ ได้มีขนหล่นนุงนังเกลื่อนพื้นยังงั้น
คุณหนูเจ้าขา   แจ๋วว่าตอนคุณหนูใจอ่อนยอมให้พี่แจ้งแกมาอยู่ใต้ถุนเรือน  
แกฉวยโอกาสแอบถ้ำมองลอดกระดานขึ้นมาซะบานเบอะละฮ่ะ  
แอบดูแจ๋ว คุณหนูกะคุณแม่ยาย  
แจ๋วจับได้แล้ว มิน่าพูดเต็มปากว่าไม่ใช่แน่ แม่หญิงไม่มีขนหรอกผมรู้ ผมพิสูจน์มาแล้ว
แจ๋วไม่กลัวฮ่ะพวกนังโคถึกตึกนรกสามคน อดีตคู่ขาพี่แจ้งใช่มั้ยล่ะแจ๋วรู้    
มันเห็นหน้าแข้งแจ๋ว ก็เผ่นซ๊าบบบ  
พี่แจ้งมาให้แจ๋วจุ๊บซะดีๆ   ฟอด ฟอด ฟอด
แล้วแจ๋วจะเป็นข้าวมันไก่ให้พี่แจ้งต่อไปนะฮ้า  
รักเนี่ยะ   ทำงัยด๊าย

>>นึกว่าฉันไม่รู้ ไม่รู้
ไม่ทันเธอ เธอคิดอะไร..
ก็ตอนเธอไม่มีใคร
มารัก กับฉัน ฆ่าเวลา
>>>ไอ้ฉันไม่ใช่ขนม ขนม
หรือของว่าง
ที่เธอชอบลอง
และไม่รู้ทำไม ต้องยอม
ให้เธอหลอกฉัน
เพราะใจอ่อน
....ดนตรี..........
>>>ไอ้ฉันไม่ใช่ขนม ขนม
หรือของว่าง
ที่เธอชอบลอง..
และไม่รู้ทำไมต้องยอม
ให้เธอหลอกฉัน
เพราะใจ อ่อน
ติดใจเธอ
ลีลาเธอช่างน่ารักดี
เจอะ อย่างนี้
เป็นใคร ก็ต้องยอม
ให้หลอก เต็มใจ อยู่แล้ว
โอ....
ยอม ยอมเป็นข้าวมันไก่..
เธอกินฉันให้อร่อย..
ยอมยอมเป็นข้าวมันไก่..
ฟรีให้ด้วยความเต็มใจ..
ยอมๆๆๆๆ
ยอมเป็นข้าว
มัน มัน มัน มัน
มันไก่..ยอม
หลวงเชี่ยวสรรพสิ่ง(ช.ชำนาญเดา)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 05 มี.ค. 01, 20:23

ก๊ากๆๆๆๆ ยิ่งดิ้นยิ่งมัดตัวอะ มีทั้งพยาน มีทั้งหลักฐาน อิอิ แล้วยังมีหน้ามาสารภาพว่าแอบดูอยู่ใต้ถุน อีก เอิ๊กๆๆๆ มองไม่เลือกเลยหรือคุณแจ้ง ทั้งยายแจ๋ว ทั้งแม่ยาย ทั้งคุณหนู สงสัยอยากจะเป็นพระยาเทครัว แต่ที่แย่ไปกว่านั้น ยังแอบดูของพ่อตาตอนนุ่งโสร่งนี่หล่ะสิ 5555 พระยาใบเทครัวตัวจริง กะจะล่อตั้งแต่พ่อตายันนังแจ๋วเลยเหรอครับคุณแจ้ง
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 05 มี.ค. 01, 21:33

ใครสารภาพกันคุณหลวง  ผมบอกว่าถ้าอยู่บนเรือนก็รู้เรื่องนานแล้ว แต่นี่อยู่เพียงใต้ถุน
มันเลยไม่รู้เรื่อง อีกอย่าง พื้นเรือนมันไม่มีร่องก็แหม คุณแจ๋วแกเอาใบตองแห้งไปขัด
กระดานเสียจนขึ้นมัน แถมลงเทียนอย่างดี จะหาร่องหาหลืบสักน้อยก็ไม่มี ถ้าผมอยากดู
จริงๆ ไม่ต้องลำบากชะเง้อมองลอดร่องหรอกครับ ไปขอแว่นวิเศษของอ.นิรันดร์มาใส่
ก็เห็นถึงไหนๆ...

แจ้งเป็นคนอยู่ภาคอีสาน
อาชีพการงานแจ้งทำนาไร่
มาวันหนึ่งแจ้งออกทำนา
เจอะแว่นตาผู้ใดตกไว้
แจ้งลองใส่จึงรู้ขึ้นมา
ว่าเจอะแว่นตาวิเศษยิ่งใหญ่
มองผ้าถุงมองเสื้อกระโปรง
ทะลุปรุโปร่งถึงข้างในได้
โอ่ โอ โอ โอ่ ถ้ามองไฮโลก็คงจะเห็นเม็ดใน

แจ้งดีใจใส่เข้าเมืองกรุง
แจ้งหมายมุ่งมองเชฟใหญ่ๆ
เจอะดนตรีเล่นที่โรงหนัง
แจ้งอยากฟังรีบเข้าทันใด
นักร้องหญิงออกมาเต้นโชว์
เห็นก้นขาวโร่แจ้งนั่งเสียวใส้
พอสาวสวยออกมาร้องเพลง
เห็นอกโตงเตงแจ้งนั่งตาใส
โอ่ โอโอ โอโอ โอโอ่
แจ้งนี้สุโขก็เพราะมีแว่นคู่ใจ

แว่นวิเศษวิเศษนักหนา
มองเสื้อผ้าทะลุลอดได้
มองผู้หญิงที่ผ่านไปมา
เหมือนเดินแก้ผ้าช่างน่าอับอาย
บ้างก้นขาวก้นด่างก้นดำ
บ้างก้นเป็นจ้ำก้นเล็กก้นใหญ่
สาวบางคนก้นไม่ค่อยมี
ก็เอาสำลีเข้ามาใส่ไว้
บ้างก็ขี่ม้าโชว์เดินผ่านหน้าไป

สุขใจจริงยิ่งกว่าได้ทอง
ใส่แว่นมองสาวเชฟใหญ่ๆ
เช้ายันค่ำแต่ค่ำยันเช้า
ไม่ยอมกินข้าวซาบซ่าสดใส
เวรหรือกรรม "แจ๋ว" ตามแจ้งมา
มาแย่งแว่นตาแจ้งเอาไปใส่
แจ้งยื้อแย่งหมดแรงถลา
"แจ๋ว" โดดไล่คว้าแว่นตาว่องไว
"แจ๋ว" รีบใส่โชว์มองนิโกรผู้ชาย

ความจริงคุณแจ๋วแกไม่สนผมหรอกครับ แกสนนิโกรผู้ชายต่างหาก

อ้อ! คุณหลวง ผมว่าคุณหลวงน่ะอยู่จำพวก "ได้หน้าแล้วลืมหลัง" (คึดลึกๆ หน่อยครับมุขนี้)
ผมมันไม่ได้ทั้งหน้าทั้งหลังก็เลยไม่มีอะไรจะให้ลืมครับ...

วันนี้ขอตัวครับ จะออกไปตีกบ พรุ่งนี้จะเข้ามาใหม่
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 05 มี.ค. 01, 21:38

กบ นี่ เค้าตีกลางคืนหรือคะ
แล้วตี (น้อง) กบ นี่เหมือนกับ ที่คุณพ่อตาไปตี(น้อง)กอล์ฟ หรือเปล่าเจ้าคะ
แจ๋วเรือนไทย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 05 มี.ค. 01, 22:36

คุณหนูเจ้าขา
แจ๋วขอลาไปเป็นกบฮ่ะ
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 05 มี.ค. 01, 22:51

เอ๊ะ กระทู้นี้ยังไงกลายเป็น คุณแจ้ง กับคุณแจ๋วไปซะแล้ว พระเอกนางเอกตัวจริงหายไปหมดไม่มีที่ให้ออกโรง
แม่หญิงคงรำคาญตารำคาญใจ มากแล้ว
อยากจะไปพักผ่อนหรือเปล่าครับ
ไปเที่ยวอยุธยากับกระผมท่าจะดีนะครับแม่หญิง หรือจะไปดูหนังเรื่องบางระจันเวอร์ชั่นใหม่ ก็คงไม่เลว
อยุธยาเมืองเก่าของเราแต่ก่อนจิตใจอาวรณ์
มาเล่าสู่กันฟัง อยุธยาแต่ก่อนนี้ยังเป็นดังเมืองทองของพี่น้องผ่องอำไพ
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 05 มี.ค. 01, 23:07

บางระจันเวอร์ชั่นใหม่ ตอนคุณนายนกยูงเอาดาบไล่ฟันแม่หญิงหรือเจ้าคะ
อย่ามาหลอกกันซะให้ยากเจ้าค่ะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 05 มี.ค. 01, 23:38

มาชมดอกเอเดลไวซ์ แถวๆ นี้มั้ยครับ

Edelweiss, Edelweiss,
Every morning you greet me,
Pure and bright, clean and white,
You seem happy to meet me.
Blossoms of snow may you bloom and grow,
Bloom and grow forever-
Edelweiss, edelweiss,
Bless my homeland forever...
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 05 มี.ค. 01, 23:47

เพราะจังเลยค่ะ แต่เสียงเบาไปนี๊ด..
เข้ามาร้องใกล้ ๆ อีกหน่อยได้ไหมคะ  ตอนนี้ไม่มีใครอยู่  แม่หญิงจะแอบเปิดหน้าต่างออกมาฟังค่ะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 05 มี.ค. 01, 23:55

ถึงกลางวัน สุริยัน แจ่มประจักษ์
ไม่เห็นหน้า นงลักษณ์ ยิ่งมืดใหญ่
ถึงราตรี มีจันทร์ อันอำไพ
ไม่เห็นโฉม ประโลมใจ ยิ่งมืดมน
โอ้เจ้าดวง สุริย์ศรี ของพี่เอ๋ย
ขอจงเผย หน้าต่าง นางอีกหน
ขอเชิญจันทร์แจ่ม กระจ่าง กลางสกล
เยี่ยมให้ พี่ยล .... เยือกอุรา....ฯ
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 05 มี.ค. 01, 23:58

แล้วพอคุณ นกข. ร้องจบ  แม่หญิงจะร้องเพลงดอกไม้ไทยเพลงนี้ให้  เป็นการตอบแทน
คุณ นกข. ชอบเพลงของคุณตาถนัดศรี ไม่ใช่หรือคะ
แม่หญิงจำได้

"กุหลาบในมือเธอ"

ใจพี่หายวาบ
เมื่อเห็น กุหลาบกลีบกระจาย
จำกลิ่นได้คลับคล้าย
ว่าดอกที่ถือ ในมือเธอ
พี่เพ้อ ขอมานาน
เจ้าให้ หลังพี่
เพราะเจ้ามี ที่ต้องการ

แต่ว่า เดี๋ยว นี้
ดอกถูกขยี้ ทิ้งกระจาย
พี่แสน จะเสียดาย