เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 7
  พิมพ์  
อ่าน: 16291 กระทู้ดวลเพลง พันเพลงรักไม่รู้จบ-ต่อเวลาอีกทีซิ ต่อกันไปอีกทีก็คงดีกว่า
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 05 มี.ค. 01, 01:26

เพลงดอกไม้ให้คุณ ต้นฉบับเป็นของใครกันแน่ครับ
ผมเห็นมาทั้งเวอร์ชั่นไทย จีน ญี่ปุ่น แล้ว
N.K.Kh.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 05 มี.ค. 01, 02:16

I think the melody of Dokmai Hai Khun is originally from Okinawa, popularized by Carabao. The Chinese version is influenced by the Thai version.
หลวงเชี่ยวสรรพสิ่ง(ช.ชำนาญเดา)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 05 มี.ค. 01, 02:49

ขอประท้วงขอรับ กรรมการ เอ้ยแม่ยายลำเอียง มาหักคะแนนแค่เพียงกระผมเอาเพียงที่คุณนกข.ร้องในกระทู้อื่นที่ไม่เกี่ยวกับกระทู้คาราโอเกะมาร้อง กระผมเพิ่งเข้ามาใหม่อุตส่าห์ไปตามอ่านกระทู้คาราโอเกะทั้งสิบสองกระทู้ แค่นี้ก็เกิดอาการ ตาลายวิงเวียนคลื่นเหียนเสียแล้ว จะให้ไปไล่อ่านกระทู้ทั้ง 389 กระทู้ในเรือนไทยจนจบก่อนแล้วค่อยเข้ามาตอบ มีหวังแม่หญิงโดนไอ้แจ้งมันฉุดไปก่อน แม่ยายหนอก็ใจดำกักขังลูกสาวไว้ไม่ให้มาดูใจไอ้ช. แล้วยังมีหน้ามาหักหนึ่งคะแนนไปให้ว่าที่ลูกเขยแสนรักอีกต่างหาก
 ขออ้างคำพูดของกระผมในกระทู้ก่อนมาเป็นหลักฐานนะขอรับ

ความเห็นเพิ่มเติมที่ 97
คุณหลวงนิลสงสัยติดโรคอัลไซเมอร์จากกระผมไปอีกคนแล้วขอรับ ผมเช็คดูหลายเที่ยวแล้วยังไม่มีใครร้อง (****หรือร้องแบบเต็มๆ ในกระทู้ที่เกี่ยวกะคาราโอเกะ****) เลยขอรับ

ขอร้องเพลงๆนี้ให้ (อดีต)ว่าที่แม่ยายขอรับ

พอออกอ่าวก็พอจมล่มลงไป

จำใจจาก
ยอดรัก สลักใจ

สุดระกำ ช้ำตรม ระทมอุรา
หนีเมียจากมา ด้วยระอาแม่ยาย
เราเป็นเขย ถูกแม่ชัง
ดังเป็นควาย อกลูกผู้ชาย
แสนอายยามอับอาภัพยากจน
..แม่ยายเรา เช้าเมา
เย็นเมาอกเอ๋ย
ซ้ำยังไม่เคย จะทำบุญสักหน
อบายมุข เข้าคลุกใน ดวงกมล
ไม่มีมงคล เหลือทนเหลือทาน
ผลาญเราหมดตัว

..อกเราเอย แสนอาย
แม่ยายประจาน
ยุเมียให้พาล ด่าประจานญาติผัว
ลูกสาวเฉย กลับคิดเลย
ว่าไม่กลัว กลับด่าทูนหัว
รักผัวทนอยู่ผัวรู้จิตใจ
..พี่ชวนน้อง หนีมา
ประสายากจน
ซ้ำยังสู้ทน กตัญญูต่อไป
แม่กับผัว แม่ของตัว ผัวขอไกล
เจ้าตัดสินใจ
ทิ้งไปบนความรู้คุณแม่เธอ

พี่ยังรัก ขวัญใจ
ไม่มีกลับกลาย
รักเมียไม่คลาย
ปักใจหมายเสมอ
ยังครองฝัน อยู่เหมือนวัน
ฉันเคียงเธอ กอดหมอนนอนเพ้อ
ละเมอว่ากอดนวลน้องแนบนอน
..ตื่นผวา น้องเอย
วิโยคโศกใจ
น้ำตาที่ไหล คร่ำครวญหาอาวรณ์
พี่ยังรัก ปักซึ้งใจในบังอร
พี่จากเมียจร
น้องเอยอาวรณ์ทุกลมหายใจ

..โอ้แม่ยาย สากล เขยจนไม่ดี
รักเขยมั่งมี ประเพณี อะไร
โลภปนหลง ไม่คิดปลงยามสิ้นใจ
ไม่ว่าใครๆ
พ้นตายเมื่อไหร่จนหรือมั่งมี
..ก่อนเป็นเขย คิดมี
เมียแนบแอบกาย
คัดเลือกแม่ยาย ที่ไม่หมายภาษี
เราลูกเขย ต้องหาแต่ แม่ยายดี
แม่ยายผมนี้
ขอลากันทีเขยจนจากลา...
หลวงเชี่ยวสรรพสิ่ง(ช.ชำนาญเดา)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 05 มี.ค. 01, 03:07

เห็นมั้ยหละแม่หญิง พี่ช.อุตส่าห์บอกแล้วให้อยู่ไกลๆจากคุณแจ้งก็ไม่เชื่อ หน้าหล่อๆหวานๆแบบนี้หน่ะ ส่วนใหญ่ถ้าไม่เกย์ก็ใบ ที่เค้ามาทำขยันจีบแม่หญิงที่เรือนนี่หน่ะ ความจริงเค้าจะหาโอกาสมาจีบ ยายแจ๋วแห่งเรือนไทยต่างห่าง ไม่เชื่ออ่านข้อความเหล่านี้สิ

ความเห็นเพิ่มเติมที่ 7
ที่แม่แจ๋วแซวผมมากๆ ก็เพราะหลงรักผมใช่มั้ยล่ะ ถ้าเกิดแม่หญิงตกปากรับคำไปกับผม
แม่แจ๋วก็จะต้องอกหัก เลยต้องหาทางขัดขวางไว้ก่อน กะจะมาใช้นามสกุลผมล่ะซิ
รู้ทันหรอกน่า แม่แจ๋ว ใบตอง .....เอ้าๆ แม่แจ๋วทำไมต้องหน้าแดงอายม้วนต้วนอย่างนั้นด้วยเล่า
พอแจ้งรู้ทันเข้าหน่อยทำเป็นเขิลลล....

แจ้ง ใบตอง- 04 มี.ค. 2544 20:22  

ความเห็นเพิ่มเติมที่ 8
นี่ อย่ามาจีบกันต่อหน้าต่อตาแม่หญิงอย่างนี้เชียวนะ
เดี๋ยวหักคะแนน ไล่ออกทั้งคู่เลย
แม่หญิงเรไร-

ความเห็นเพิ่มเติมที่ 14
น้องจ้อน (แหม น้องใครนะชื่อน่ารักจัง) อย่าไปหลงกลนังแจ๋วเชียวนะ  แกไม่เห็นขนขา ขนหน้าอกของนังแจ๋วดอกรึ ขึ้นครึ้มยังกะป่าดงดิบ

เห็นมั้ยครับ ตอนนี้ไม่ได้แค่จีบแล้ว เลยเถิดไปถึงไหนต่อไหนก็ไม่ทราบ เล่นเห็นถึงขาอ่อนกะ หน้าอกของนังแจ๋ว โอ้ย ฟังแล้วมันจั๊กกะเดี๋ยม แล้วยังมีหน้าไปหึงน้องชายตัวเอง ไม่ให้มายุ่งกะยัยแจ๋วอีก  อย่างนี้ต้องตั้งชื่อให้ใหม่เป็นพ่อเสือใบแจ้ง 5555

หญิงจ๋า พี่อุตส่าห์เลือกคนดีๆ เป็นตัวแทนพี่ให้แล้ว หญิงก็ไม่เชื่อ ก็คุณพระไว (อากร้า) ไง รายนี้ถึงเค้าจะต้องพึ่งยา แต่เค้าก็จริงใจนะจ๊ะ ว่าแต่ตอนนี้คุณจมื่นไวฯ เค้าไปอยู่ไหนเนี่ย หายแว๊บไปเลย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 05 มี.ค. 01, 03:13

ทีมาของชื่อ  แจ้ง ใบตอง คือ แจ้ง เสือใบ(ตอง) 55555
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 05 มี.ค. 01, 03:20

แม่หญิงไม่เคยฟังเพลงเพราะๆแบบรักวันเติมวันได้ยังไงขอรับ ทั้งทำนองทั้งเนื้อร้องกินใจคนอกหักที่อยากจะเริ่มใหม่อย่างกระผมจะตาย ลองฟังทำนองจาก Midi แก้ขัดไปพลางๆก่อนก็แล้วกัน ถ้าอยากฟังเพลงนี้เพราะๆจริงๆไว้รอกระผมกลับบางกอกก่อน จะร้องให้ฟังทั้งคืนเชียว

ไปที่นี่นะครับ เลือกเพลงของสุนทราภรณ์ แล้วเลือกรักวันเติมวัน

http://www.supersongshit.com/' target='_blank'>http://www.supersongshit.com/
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 05 มี.ค. 01, 04:30

ติดตามมานานแล้วครับกระทู้นี้ สงสัยว่าทำไมถึงไม่จบซะที
อย่ากระนั้นเลย ผมมาร้องบ้างดีกว่า ไมค์อยู่ใหนหว่า?

************* เพียงครึ่งใจ ************* ( อินโนเซนด์ )

อยากเปิดใจเธอจะเจอใจ ใครซ่อนในรักอยู่
หัวใจหดหู่ รักเคยชื่นชูกลับห่าง
ใยเธอทำใจฝืน รักเคยชื่นเพียงคืนจืดจาง
รักเลือนลาง เธอวางท่ากับเย็นเฉย เลยเปลี่ยนแปลง

จะทุ่มเทใจเกือบไปแล้วหนอ หยุดรอรักได้
พบใครใหม่ๆ  ยั้งใจไม่ขอส่วนแบ่ง

เธอจะจากไปไหน พบใครใหม่ใจเธอเปลี่ยนแปลง
แต่ฉันไม่ขอแบ่งใจไว้ จากไปแล้วใจขอคืน

เก็บกอดดวงใจที่เธอทำลายหนี้ใจฉันกร่อน
หัวใจอ่อนๆ ราวรอนเมื่อรักโรยรา
ลืมเธอลืมได้ไหม ช้ำใจ เข็ดใจเรืองผ่านมา
หยุดคิดตั้งใจว่าจะขอ พักใจอาลัยกับเธอ

รักร้าวในใจรู้ไหมใครทำ เจ็บจิตใจจำเธอทำฉันเพ้อ
จริงๆ เพราะรักเธอมากกว่าใคร

เมื่อจุดจบแห่งความรัก พบกันเพียงครึ่งทาง
บาดลึกในใจสิ้นหวัง หมดทางใช่ไหม
ว้าเหว่เมื่อทุ่มเทหัวใจ สิ่งที่เธอเหลือให้ สุดท้ายคือรอยรักเก่า
ใจเจ็บเก็บเป็นครูสอนใจ จะแบ่งใจให้เขา ควรรักเขาเพียงครึ่งใจ
คนดูเกาะติดสถานการณ์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 05 มี.ค. 01, 07:38

ยินดีต้อนรับคุณ jor  ลงสนาม
งานนี้ละ  หนุ่ม อีกหลายคนจะหนาว
แม่ยาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 05 มี.ค. 01, 08:01

คุณหลวง อิฉันไม่ได้กักขังลูกสาวนะเจ้าคะ แต่ลูกสาวเจ้าพระยานาหมื่นพ่อแม่ก็ต้องดูแล  จะปล่อยให้เป็นดอกหญ้าริมทางได้ยังไง
ลูกเขยเลือกได้คนเดียวก็ต้องหวังคนเจ๋งที่สุดละเจ้าค่ะ
ประเภทเสือใบตอง   จมื่นไวยอะกร้า หรือคุณหลวงช.เจ้าชู้....แหม  กลัวเจ๊ง
คุณ Jor คนล่าสุดก็ท่าไม่เลว  ถ้าจะสมัครก็ไม่ต้องครึ่งๆหัวใจนะคะ  กรอกใบสมัครให้เต็มใบเลย
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 05 มี.ค. 01, 10:02

เอิ๊กใครกลายเป็นจมื่นไวยอะกร้าไปซะแล้ว
ไม่อยู่ซะหลายวัน แม่หญิงสบายดีหรือไรขอรับ คุณหลวง ช. ไหนเกลอกันว่าจะไปพักใต้ร่มผ้าฯ แล้วไยยังกลับมาเจ๊าะแจ๊ะแม่หญิงอีกเล่า อืม เพียรพยายามสะเดาะกลอนบ้านนี้มานาน เปิดไม่ออกซะที เอต้องกลับไปเรียนคาถามาใหม่ซะแล้ว
แม่ค้าปลาเผา ข้าวเหนียวนึ่ง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 05 มี.ค. 01, 10:14

คุณหลวงนิลกับคุณหลวงเชี่ยวนี่ เข้ากันได้จิงจิ๊ง  ประเภทชอบเข้าใต้ร่มผ้าฯ ด้วยกันมั้งคะ  ฝ่ายนึงเลิกผ้าเข้า
อีกฝ่ายนึงนี่ต้องรีบเข้าใต้ร่มฯ เพราะไม่งั้นเด๋ว "พอออกอ่าวก็พอจมล่มลงไป" มั้ง
แจ๋ว ประเทือง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 05 มี.ค. 01, 11:47

กรี๊ดดดคุณแจ้งขา   กินในที่ลับไขในที่แจ้งสมชื่อเชียวนะฮ้า
มีคุณแจ้งคนเดียวละฮ่ะ ที่รู้ว่าหน้าแข้งกะหน้าอกหน้าใจแจ๋วล่ำบึ้กแค่หนาย
จำความหลังเพลงคุณแจ้งเคยจีบแจ๋วได้มั้ยฮ้า

...เธอเป็นใครถูกใจ หนักหนา
เป็นบุญตา ได้มาพบเธอ
เจอทีไร กลับไป นอนเพ้อ
ตื่นมายังเพ้อ จิตใจ ไหวหวั่น
ทำไงดีจะมี ทางลุ้น
ยอมลงทุ่น ดักรอ ทุกวัน
เธอมองมาสบตา กับฉัน
ท่าทีเธอนั้น ประมาณ เชื้อเชิญ

..อยากจะ ไอ เลิฟ ยู
คิดแล้วทำให้ใจมันป่วนปั่น
...อยากจะ ไอ เลิฟ ยู
ทั้งที่ในจิตใจยังหวั่นๆ

...เธอเอียงอาย แต่ทำตาหวาน
เป็นสะพาน ให้เดิน ข้ามไป
ทางมันโรย ด้วยกลีบ ดอกไม้
อดใจไม่ไหว เผลอไป เสียเหลี่ยม
ตายเป็นตายต้องลองให้รู้
ลองๆ ดูเผื่อมีลู่ทาง
เจอจังๆ จองมอง ตาค้าง
แค่มองข้างหลัง ก็ลืมหายใจ

...อยากจะ ไอ เลิฟ ยู
คิดแล้วทำให้ใจมันป่วนปั่น
แต่พอเธอหันมา ตาประสานกัน
มันจะบ้าตาย เป็นไปได้ไง
ว้าว! ว้าว!
ว้ายนี่ไอ้ประเทือง นี่หว่า
..ว้าว! ว้าว!
ว้ายนี่ไอ้ประเทือง นี่หว่า
ว้ายนี่ไอ้ประเทือง
ว้ายนี่คุณประเทือง
ว้ายนี่นางประเทืองนี่หว่า

คุณหนูเจ้าขา แจ๋วขอลางาน ไปเปลี่ยนชื่อที่เขตเป็นพัชราภานะฮ้าา
พิมพ์การ์ดแต่งงาน  พัชราภา-แจ้ง
ฟังดี๊ดีกว่ายุทธนา-แจ้งฮ่ะ
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 05 มี.ค. 01, 12:07

เฮ้อ โลกนี้วุ่นวายหนอ  ปลงซะเถอะแม่จำเนียรเอ็ยยยย

คุณบัว คุณบีเจ้าคะ  อิฉันว่าท่าทางกองเชียร์อย่างเราเนี่ยจะตกงานแล้วล่ะค่ะ  ลูกพี่คุณก็ทำท่าหันเหไปเป็นเสีอให้เค้าจับได้ซะแล้ว  ส่วนลูกพี่อิฉันก็มัวแต่ไปวิจัยเมืองลิงอยู่  เราเปลี่ยนอาชีพไปขายข้าวต้มบุฟเฟท์รอบดึกกันดีกว่าไหมคะ
หนูบัว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 05 มี.ค. 01, 13:00

นั่นซีคะ คุณอ้อยขวั้น ขอยาลมส้มมือหน่อยเถิด ลูกคู่จาเป็นลม ..เอิ้ก...

มาดแมนออกหยั่งงี้ กลายเป็นเสือไบไปได้ยังไง ไหนว่าเคยมีเมียเป็น นางตานี มาตั้งหก
จะว่าโดนใส่ร้าย  ลูกพี่ก็ดันไปเห็นขนหน้าอกเฮียแจ๋วแกซะจริง ๆ นี่
แบบนี้พยานหลักฐานมัดตัวเหลือเกิน
ช่วยมาแก้ข้อกล่าวหาซะเร็ว ๆ  
มิฉะนั้นลูกคู่จะเสียชื่อไปด้วย ว่าเชียร์ไม่ดูตาม้าตาเสือ เอ๊ย ตาเรือ

แม่หญิงจ๋า  รอให้จำเลยเบิกความก่อนนะค๊า อย่าเพิ่งรีบลมใส่ไปซะก่อน
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 05 มี.ค. 01, 15:27

Khun Aoykwan and Khun Bua kha, I am also shock ka! How come Khun Jang is a gay? Thank heavens...I learned what he really is before falling with him! (Wua-pun-luk ka kik...kik..)

Khun Aoykwan kha, please sing "Noo mai roo (that he is a gay)" for me and Khun Bua na ka.

Khun Jang, you need to proof yourself ASAP.

P.S. I am pretty sure that the Mother in law is "Tee-peek(ing)."
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 7
  พิมพ์