เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 7355 ทาลีบันกับการทำลายพระพุทธรูปยุคแรกๆของพุทธศาสนา
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 05 มี.ค. 01, 11:57

ฟังข่าวเมื่อเช้าเค้าบอกว่าตาลีบันจะทำลายให้สิ้นภายในสัปดาห์นี้ล่ะค่ะ  ใครจะไปขวางได้คะนี่  เฮ้อ
Sinanthropus
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 05 มี.ค. 01, 23:29

นอกจากนี้แล้วดินแดนที่อัฟกานิสถาน ยังเป็นแหล่งที่ส่งอิทธิพลทางศานาพุทธมหายานไปให้กับจีนด้วยนะครับ จีนไม่ได้รับโดยตรงจากอินเดีย ซึ่งเกิดจากการที่จีนขยายอาณาเขตขึ้นไปทางตอนเหนือถึงเขตเอเชียกลางซึ่งเป็นช่วงที่พุทธศาสนากำลังเจริญรุ่งเรื่องทำให้จีนเกิดความศรัทธาและคุ้นเคยจนยอมรับนับถือพุทธศาสนาต่อมาฟาเหียนค่อยเดินทางมาสืบพระศาสนาจากอินเดียทีหลัง
guess
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 06 มี.ค. 01, 00:42

น่าเสียดาย ที่สิ่งที่เป็นอารยธรรมเก่าแก่จะต้องมาถูกทำลาย ........
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 06 มี.ค. 01, 04:01

ขอบคุณครับคุณเทาฯ ...
แต่ผมรู้สึกว่าวิธีเพิ่มความสามัคคี จงรักภักดี ด้วยวิธีนี้น่าจะไม่ได้ผลนะครับ
ดูฟิลลิปส์เป็นตัวอย่าง ...

วันนี้เพื่อนๆผมที่เป็นชาวอิหร่านสองสามคนคุยกันเรื่องนี้เหมือนกัน
เขาบอกว่ารู้สึกละอายใจ และ เสียใจกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นมาก
โดยเฉพาะที่มีการกล่าวอ้างว่าเป็นประสงค์ของพระผู้เป็นเจ้า
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 06 มี.ค. 01, 04:16

เข้าใจว่าประเทศสมาชิกขององค์การการประชุมรัฐอิสลาม (OIC) หลายประเทศ ออกมาเรียกร้องให้ตาลิบันยุติการกระทำดังกล่าวแล้ว แต่อาจจะห้ามไม่ทันแล้วก็ได้

ถึงแม้ในหลักศาสนาอิสลามเองไม่มีการนับถือรูปเคารพ แต่ประเทศมุสลิมหลายประเทศก็ไม่เห็นด้วยกับตาลิบันที่อ้างหลักศาสนาอิสลามมาทำลายพระพุทธรูป เพราะในหลักศาสนาอิสลามอีกข้อหนึ่งมีปรากฏชัดเจนว่า ให้มุสลิมมีขันติธรรมต่อคนในศาสนาอื่นที่ไม่ใช่มุสลิม

ในประวัติศาสตร์ ผู้ปกครองมุสลิมที่ปฏิบัติตามหลักอิสลามข้อนี้ คือมีใจกว้างต่อผู้นับถือศาสนาอื่น ยอมให้มีเสรีภาพทางศาสนาในดินแดนที่ตนปกครอง ก็มีอยู่ไม่น้อยราย โดยเฉพาะในยุคทองของอิสลามที่โลกอาหรับเปิดใจกว้างรับความรู้ความคิดของฝรั่งโบราณในสมัยที่ฝรั่งเองเข้าสู่ยุคกลางหรือยุคมืด (และตอนหลังฝรั่งเองต้องมาเรียนวิทยาการจากโลกอาหรับใหม่) แต่ในประวัติศาสตร์ โดยเฉพาะทางแถวๆ อนุทวีปอินเดียเอง ก็มีกรณีที่ผู้ครองอำนาจที่เป็นมุสลิมบางกลุ่ม ละเลยไม่ได้ปฏิบัติตามหลักธรรมของอิสลามข้อนี้เหมือนกัน ดังที่พุทธศาสนาเสื่อมสูญไปจากอินเดีย เพราะการรุกรานของนักรบที่เป็นมุสลิมเป็นสาเหตุหนึ่ง แต่ก็ในอินเดียอีกเหมือนกันที่มีจักรพรรดิมุสลิมที่มีพระทัยกว้างขวางและยอมรับให้มีการนับถือศาสนาต่างๆ ในเขตปกครองของพระองค์
ชานเรือน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 06 มี.ค. 01, 23:27

ตามมาฟังข่าวค่ะ
น่าเสียดายจริงๆ ค่ะ  
สมบัติของมนุษยชาติ    
พระพุทธรูปองค์ใหญ่โตขนาดนั้น
สร้างกันไม่ได้ง่ายๆ  ยิ่งแกะสลักกันบนหน้าผา ยิ่งยากมาก
 มนุษยบางคนนี่ก็แปลกนะคะ  ทำอะไรคนด้วยกันไม่ได้  ก็ไปรังแกทำลายข้าวของ...
k0be
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 26 มี.ค. 01, 13:42

เป็นคนใหม่น่ะครับ เพิ่งเข้ามาในกระดานข่าวนี้ครับ

เท่าที่คนทำอ้าง ก็บอกว่าทำตามที่พระมูฮัมหมัด ศาสนาของศาสนาอิสลาม ทำลายรูปเคารพในเมืองเมกกะ ไม่ใช่หรือครับ

ยังไม่ค่อยเข้าใจ ว่ามันยังไงครับ

แต่เสียดายพระพุทธรูปที่โดนทำลายครับ
เพราะกว่าจะสร้างได้ไม่ใช่วันสองวันแน่ๆ อาจจะเป็นปี ๆ เลย ไม่แน่ด้วยว่าคนสมัยนี้จะทำได้หรือเปล่าด้วย ครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์