เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3210 ตอบ mr.bank999
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

เมื่อ 07 ก.ย. 00, 12:00

ดิฉันส่งเมล์ตอบไปให้คุณแต่สงสัยว่าจะไม่ถึง  เพราะเมล์ไม่กลับมา  ก็เลยมาตอบในนี้อีกทีค่ะ
คุณเขียนมาว่า
"ผมชอบบทกลอนมากและมีบทกลอนบางบทขอคำปรึกษาคือ
 ที่ทางทีวีบอกว่า
 นรชาติติวาวาย    มลายสิ้นทั้งอินทรีย์
 สถิดทั่วทั่งชั่ดี     ประดับไว้ในโลกา
 ผมขอบทความกลอนหน้าและที่มาที่ไปโปรดช่วยด้วย

ตอบ
บทเต็มๆคือ
พฤกษภกาสร.......อีกกุญชรอันปลดปลง
โททนต์เสน่งคง....สำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวาย......มลายสิ้นทั้งอินทรีย์
สถิตย์ทั่วแต่ชั่วดี....ประดับไว้ในโลกา
หมายความว่าวัวควายและช้างตายแล้วก็ยังเหลืองาและเขาเอาไว้ เป็นเครื่องหมาย
แต่มนุษย์เมื่อตายร่างกายก็สลายไป เหลือแต่ความดีและชั่วเท่านั้นเป็นอนุสรณ์
ศิษย์เกาะดอกท้อ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 08 ก.ย. 00, 00:00

ล้ำลึกจังค่ะภาษาไทยนี่ อ่านแล้วรู้สึกดีจัง
เจ้าเปิ้ล
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 08 ก.ย. 00, 00:00

ภาษาไทยถือว่าเป็นภาษาที่มีความไพเราะมากค่ะ หนูเป็นคนหนึ่งที่เรียนจบมาจากคณะมนุษยศาสตร์  สาขาวรรณคดีไทยเมื่อยิ่งอ่านก็เห็นถึงภูมิปัญญาของคนไทยค่ะในการใช้ภาษาไทย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 08 ก.ย. 00, 00:00

เห็นด้วยมากๆค่ะ  ว่างๆแวะเข้ามาคุยกันเรื่องวรรณคดีไทยอีกนะคะ
หน้า: [1]
  พิมพ์