เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์  
อ่าน: 17381 กระทู้ดวลเพลงเห็นทีจะไม่ยอมเลิก-ไม่เลิกก็ไม่เลิก เป็นไงเป็นกัน
แม่ยาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 03 มี.ค. 01, 21:03

ดิฉันว่าจะตรงกันข้ามนะคุณบัว  

คุณหลวงโด๊ปยาเข้าไป  กำลังออกฤทธิ์ค่ะ เห็นทีจะไม่สร่างง่ายๆ

แม่หญิงฝากถามคุณหลวงช.กับคุณแจ้ง  ในอนาคตจะเป็นอย่างไหนใน ๒ แบบนี่คะ  แม่หญิงจะได้เตรียมตัวได้ถูก

สองเฒ่าผู้ยิ่งใหญ่

คาราบาว

(พูด) ฮัลโหลเทส! กาลครั้งหนึ่ง ยังไม่ค่อยนานเท่าไร มีชายชราผู้หนึ่ง

ผู้ที่ทุกคน รู้จักเขาดี ในฐานะของผู้มั่งคั่ง...

และชาวบ้านก็ขนานนามเขาว่า เฒ่าไม้เท้าทองคำ...

เมื่อล่วงล้ำออกจากเมือง สู่ย่านเกษตรกรรม อันเป็นที่พำนักพักอาศัย ของชายชราอีกผู้หนึ่ง

ผู้ที่หลังของแกโค้งงอ จากการตรากตรำ ทำนาไร่มาชั่วชีวิต...

แกคือผู้เฒ่าไม้เท้าลำไผ่ และนี่คือเรื่องราว ของสองเฒ่าผู้ยิ่งใหญ่

(ร้อง)...ผู้เฒ่า ไม้เท้าทองคำ สร้างตึกสูงล้ำเสียดฟ้าเสียดเมฆ

นั่งคิดคำนวณตัวเลข ทุกค่ำเช้า คิดแต่เอากำไร

เฝ้าดูตาม้าตาเรือ ความคิดเหลือเฟือ เต็มห้องแอร์คอนดิชั่น

จิบบรั่นดีคลี่คลายความฝัน ทุกคืนทุกวันฝันถึงผลกำไร

มีที่ดินพันหมื่นแสนไร่ รถยนต์มากมาย กว่าร้านขายรถยนต์

บริวารวิ่งกันสับสน ต้องเลี้ยงผู้คนแทนฝูงวัวควาย

อีกผู้เฒ่าถือไม้เท้าลำไผ่ นั่งทอดหายใจอยู่ใต้ต้นดอกจาน

ฝันถึงเมล็ดพืชที่หว่าน เป็นกิจการของเกษตรกร ..

เฝ้าดู มดหนูแมลง จะมากลั่นแกล้งกัดกินพืชไร่

ปีนี้ถ้าไม่ดีดังปีกลาย ต้องขอความเห็นใจ จากเฒ่าไม้ทองคำ

นาที่นาของผู้เฒ่าลำไผ่ เอาจำนองไว้กับผู้เฒ่าทองคำ

ดอกเบี้ยบานยิ่งกว่าผลผลิต พอไม่ติดฝนแล้งแมลงลงกัดกิน

.เฮ้อ! เฝ้าดู ตามดตาแมลง ดังฟ้าฝนกลั่นแกล้ง ไม่มีเหลือผลผลิต

แม่นแล้วหรือที่ว่าฟ้าลิขิต ฟ้าไม่มีชีวิตแต่คนมีจิตมีน้ำใจ

เฒ่าชราคว้าไม้ไผ่ลำอ่อน ลุกขึ้นเขียนดินดอน สะท้อนความในใจ

เรามันจนเราก็จนต่อไป ใครจะรวยเท่าใด ก็ปล่อยให้รวยเสียให้เข็ด

เรามันจนเราก็จนต่อไป ใครจะรวยเท่าใด ก็ปล่อยให้รวยเสียให้เข็ด (ซ้ำ)

ถ้าคุณหลวงช. ยังอยากคาราโอเกะต่อ เชิญแวะไปที่กระทู้ของคุณ Jor

มีเพลงรอคนร้องอยู่อีกมากค่ะ

http://vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?dtn=dtn5&number=410' target='_blank'>http://vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?dtn=dtn5&number=410
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 03 มี.ค. 01, 21:48

...ขอโทษอย่าโกรธเคืองเลย
ผิดไปแล้วแก้วตาเอ๋ย
ที่เฉลยเอ่ยคารม
ดวงใจหมายใจภิรมย์
ใจรักอยากชมไปทุกอย่าง

ขอโทษทีที่คิดผิดผิด
ขอโทษจิตที่คิดชมปราง
โอ้กายคอยหวัง หวังกายเคียงข้าง
จะกอดน้องประคองนาง
มิยอมให้เจ้าห่างไกล

ขอโทษโปรดเถิดดวงตา
อย่าใจน้อย หน่อยเลยหนา
ที่มาหาอย่าเคืองใจ
อย่าโกรธพี่เลยทรามวัย
ฟังแล้วไฉนใยเฉยนิ่ง

ขอโทษเถิดอย่าค้อนอย่าขวัก
ขอโทษเถิดเพราะรักจริงจริง
ไม่เคยเหยียดหยามพี่ทำทุกสิ่ง
เอ่ยคำรักตามความจริง
รักนวลนางยิ่งดวงใจ

แม่หญิงครับ ถ้าผมพูดแรงไปนิด ก็โปรดให้อภัยเถิด อย่าขุ่นเคืองน้ำใจเลย อย่างที่คุณบัวว่านั่นแหละ
ที่พูดไปก็เพราะรักแม่หญิงสถานเดียว หาได้คิดเป็นอื่นแต่อย่างใดเลย ยิ่งรักมากก็ยิ่งน้อยใจมากเป็น
ธรรมดา แม่หญิงอย่าถือสาหาความเลยนะครับ วันนี้ผมเอากล้วยหอมหวีสวยๆจากสวนมาให้แม่หญิงไว้
ใส่บาตรพรุ่งนี้ด้วย...
แจ๋วเรือนไทย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 03 มี.ค. 01, 22:07

แจ๋วแอบได้ยินคุณหนูร้องเพลงหงิงๆอยู่ในห้อง แต่ไม่รู้ว่าร้องให้หนุ่มคนไหนเจ้าค่ะ

ลมหวน
มล. พวงร้อย อภัยวงศ์

...ลมหวนชวนให้คิด
ถึงความหลัง
ภวังค์จิต คิดขื่นขมระทมใจ
ตัวใครเป็นคนผิดอยากถามนัก
รักไยใจจะกลับดังลมหวน
ใกล้เรากล่าวถ้อยนัยที่รัก
เจ็บนักพอถึงอื่นก็คืนคำ
มาทำชิดสนิทใหม่ใครจะเชื่อ
เบื่อแล้วไยจะมารับกลับคืน

สงสัยกล้วยจะกลายเป็นแห้วแล้วมั้งเจ้าคะ  คิกคิก
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 03 มี.ค. 01, 22:31

แม่แจ๋วเรือนไทย เคยได้ยินเพลง "ทาสเทวี" มั้ยครับ  ผมเองก็เปรียบเหมือน
เป็นทาสเทวีของแม่หญิง ยังไงถ้าเธอยังไม่ออกมาจากห้อง ฝากเพลงนี้พร้อม
แห้ว เอ้ย กล้วยให้แม่หญิงด้วยนะครับ

บุญฉันมีแต่คงไม่ถึง ฟ้าจึงไม่เวทนา
คอยเฝ้าแต่คอยทุกครา
ดวงจันทรา ไม่ลอยเลื่อนมาใกล้เรา

คงแหงนคอยแต่คอยหาย
เสียดาย ดวงจันทร์ไม่บรรเทา
ลอยลับไม่เหลือแม้เงา
รู้หรือเปล่า ว่าเรานี้ช้ำชอกฤดี

เธอเป็นดอกฟ้า
รู้ไหมว่า เราเป็นดั่งทาสเทวี
แม้ไม่ปรานี ทาสนี้คงระทม อยู่เรื่อยไป

รอ ฉันรอ ด้วยใจวิงวอน
ขอบังอร เมตตารักฝากใจ
เพียงยิ้มสักนิดฤทัย ฉันคงพองเรื่อยไป
ด้วยธุลีเมตตาของเธอ ...
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 03 มี.ค. 01, 22:38

นี่ ...แม่แจ๋วเรือนไทยจ๊ะ
ไปกระเซ้าเย้าแหย่คุณแจ้งเค้าอย่างนั้นได้ยังไง  ผู้ชายแถวนี้เค้าขี้ใจน้อย ขี้โมโหกันทั้งนั้น เดี๋ยวก็เป็นเรื่องขึ้นมาอีกหรอก  
ไม่ว่าจะหนุ่มหัวนอก หรือ บ้านนอก เวลายัวะขึ้นมา แม่หญิงก็แม่หญิงเถอะ โดนลูกหลง หลบไม่ทันไปด้วยทุกที

ร้องเพลงนี้ดีกว่าเจ้าค่ะ

กว่า เรา จะรักกันได้
รู้ ไหม ยากเย็นยิ่งเอย
จน กว่า จะได้ชมเชย
เคียง เขนย สมดังฤทัย
ต้อง คอย ถนอมรักอยู่
ชื่น ชู สู้ออมจิตใจ
แม้น มี อุปสรรคใด
กั้น ไว้ ยังทลายลง
แล้ว เธอ มาโกรธเคืองฉัน
ทุก วัน คอยเฝ้าพะวง
ผิดนิดเดียว เธอตัดได้ลง หรือ น้ำใจ
ก่อน เธอ เคยสัญญามั่น
รัก นั้น เสื่อมมนต์ใช่ไหม
เธอ คง จะตัดเยื่อใย
หรือ ใจ เธอมีใหม่ครอง...
แจ้ง โฮลิฟิลด์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 03 มี.ค. 01, 22:38

หลวง ช.ครับ แจ้ง โฮลิฟิลด์มาแล้ว ไฉน หลวง ช. ไทสัน จึงหลบหน้าหลบตา หรือยาม้า
หมดฤทธิ์บ้าแล้ว โรคหงอยเลยสำแดง ผมจะบอกให้ มวยอย่างหลวง ช.นี่เก็บง่ายมาก
แทบไม่ต้องรองเลย ถึงกระดูกอาจจะเบอร์ใกล้ๆ กันแต่แพ้ทาง เหมือนงูเห่าแพ้เชือกกล้วย
ฉันใดก็ฉันนั้น ช.ไทสันรึจะมาคุยโวว่าจะน็อค แจ้ง โฮลิฟิลด์ในสองสามยกแรกได้  ถ้าผมแพ้
คุณหลวงนะ....จะมอบเพลงนี้ให้เลยเอ้า

...จุดธูปสาบานหน้าศาลเพียงตา(นี)
ขอสาบานไว้ว่า จะไม่หารักมาคู่ใจ
ชาตินี้พ่ายแพ้ แพ้อย่างสิ้นเชิงชาย
คนรักมีคู่ใหม่ เปลี่ยนใจไม่หวลคืนมา...
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 03 มี.ค. 01, 22:50

โอ้โฮ ผมกับแม่หญิงส่งข้อความเวลาเดียวกันเลย นี่คงเป็นนิมิตรหมายอันดี
เวลาทำอะไรใจก็ตรงกันเสมอ  อย่างนี้คงหมดเคราะห์หมดโศกมั้งครับ  
ร้องเพลงนี้ให้แม่หญิงฟังซะเลย...

...ขอจูบแก้มขวาสักนิด
ขอจุมพิศตรงแก้มซ้ายสักหน่อย
ชะมดชะม้อย ช่างอ่อนช้อยไม่น้อยนา
ขอแอบอกขวาอกซ้าย
ขอหมั่นหมายเธอจะให้ไหมล่ะ
ขอซื้อขอหา จะตั้งราคาแพงแพงก็ยอม...

นี่ก็ฤกษ์ดีแล้ว ไม่ทราบว่าคุณแม่ยายจะเรียกสินสอดเท่าไหร่ครับ..
แจ๋วเรือนไทย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 03 มี.ค. 01, 22:55

คุณหนูเจ้าขา
อะไร๊ เค้าเอากล้วยมาให้หวีเดียวใจอ่อนซะแล้ว
แจ๋วจะฟ้องเจ้าคุณพ่อนะคะ

แจ๋วว่าคุณหนูร้องเพลงนี้ดีก่า  แจ๋วจะสอนให้

ช่างร้ายเหลือ
วงจันทร์ ไพโรจน์

..ช่างร้ายเหลือ..ช่างร้ายเหลือ..
ช่างร้ายเหลือทน คนอะไรไร้ความปรานี
ช่างร้ายเหลือดี ภูตผีตนใดสิงใจเธอนั่น
ช่างร้ายเหลือใจ  ไยเป็นพรานผลาญพรหมจรรย์
ช่างร้ายเหลือทัน  เหยียดหยันประณาม หยามกันเรื่อยไป
ปากอย่างหนึ่ง ใจอย่างหนึ่ง สุดจะหยั่งถึงได้
คำจากปาก หากผิดใจ ใจฉันหมองหม่น
ช่างร้ายเหลือเกิน  เพลินตามคำช้ำในใจตน
ช่างร้ายเหลือคน  สุดค้นคนใด ไหนทรามเท่าเอย

แจ๋วว่าร้องเพลงเดียวใช้ได้กะหลายคนนะค้า
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 03 มี.ค. 01, 23:06

ช้าก่อน..  อย่าเพิ่งรวบรัดขนาดนั้น
นอกจากใจน้อย ขี้โมโห แล้วยังใจร้อนอีกต่างหาก
งานนี้แม่หญิงต้องคิดอีกนานเจ้าค่ะ
ไม่งั้นร่วมหอลงโรง กันไป เวลาคุณแจ้งโมโหขึ้นมา แม่หญิงมิกลายเป็นกระสอบทรายไปหรือเจ้าคะ

ยังค่ะ ยังอีกนาน  โดนหักคะแนนไปเยอะ ต้องกลับไป  ซ่อม ใหม่นะเจ้าคะ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 03 มี.ค. 01, 23:17

โธ่...โดนหักคะแนนอีกแล้ว ทำไมถึงต้องเป็นเราด้วยนะ

...ทำไมถึงต้องเป็นเรา
มารองรับความเศร้า
ให้เขาคนอื่นรื่นรมย์
เราไม่เคยคิดชิดเชยชื่นชม
น้อยใจเหลือข่ม ขมใจเหลือที่

ทำไมถึงต้องเป็นเรา
หวังใดกันเล่า แม้แต่คู่ชีวี
คนที่เราหวังร่วมฤดี
เศษเสี้ยวหวังยังไม่มี
เขาหนีที่เราเป็นเรา

ไม่รู้จะหัวเราะหรือว่าร้องให้
ถึงจะสาสมใจ กับความโชคร้ายของเรา
หรือคงเกิดมาเพื่อใช้เวรกรรมเก่า
ดื่มชิมลิ้มรสความเศร้า ตราบชั่วชีวี

ทำไมถึงต้องเป็นเรา
ใครเขาสิรับเอา รับเอาแต่ความโชคดี
เหลือเศษเดน ของความกาลี
โดนหักคะแนนทุกที ทำไมถึงต้องเป็นเรา..
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 85  เมื่อ 03 มี.ค. 01, 23:21

ที่แม่หญิงตัดคะแนนผมเป็นเพราะสาเหตุนี้เหรือเปล่าครับ

ไม่รักแจ้งแล้วหรือไร
จึงห่างเหินเมินไปเหมือนไม่เคยรู้จัก
สบตาดูให้แปลกในนัก
ไม่มีเยื่อใยสายรัก ส่งแววมาเว้าวอน

ไม่รักแจ้งแล้วหรือไร
ความผิดมีข้อใด ใยไม่ถามพี่ก่อน
จู่จู่มาทำสีหน้าตัดรอน
คล้ายมีความลับซุกซ่อน อยู่ในซอกหัวใจ

ไม่รักเป็นเรื่องธรรมดา
เพียงแต่บอกพี่มา แก้วตาจะมีรักใหม่
จะได้ทำตัว ให้เป็นที่ถูกหัวใจ
ไม่มองไม่ยิ้มก็ได้ จะสั่งหัวใจให้คอยกำชับ

ไม่รักแจ้งก็แล้วไป
มันเป็นเรื่องของใจ ไม่มีใครบังคับ
โลกยังมีชายดีเหลือที่จะนับ
เลือกเอาให้ดีพร้อมสรรพ
ส่วนพี่จะลับลาไกล
หลวงเชี่ยวสรรพสิ่ง(ช.ชำนาญเดา)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 86  เมื่อ 03 มี.ค. 01, 23:29

ได้รับคำสั่งจากว่าทีคุณแม่ยาย ต้องรีบไปแจมสักหน่อย ไม่งั้นเดี๋ยวโดนตัดคะแนน  รอคุณแจ้งเธอหายเมาหมัดชุดของกระผมเสียก่อน แล้วจะเข้ามาแจมใหม่
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 87  เมื่อ 04 มี.ค. 01, 00:03

ดูซิ  ทำเป็นร้องเพลงเบี่ยงเบนประเด็นไปซะอย่างนั้น
กะล่อนไปน้ำขุ่น ๆ  มาหาว่าแม่หญิงมีรักใหม่..
เดิมยังไม่เคยมีสักคน แล้วจะมีใหม่ได้อย่างไรเจ้าคะ

นี่แม่แจ๋ว  เธอนึกว่าชั้นจะใจอ่อนกับผู้ชายง่ายขนาดนั้นเชียวหรือ .. ยห. อย่าห่วง ไม่มีทาง
ขืนทำงั้นคุณพ่อได้ตีตาย
เวลาชั้นเสียอกเสียใจ ก็ไม่เคยเห็นหนุ่มไหนมาปลอบสักคน ทั้ง ๆ ที่ก็ร้องเพลงว่ารักกันมาเป็นร้อยเพลงนี่แหละ จะให้ชั้นเชื่อใครง่าย ๆ เหมือนก่อนอีก คงไม่มีทางซะแล้ว
แถมตอนนี้มีคุณหลวง ช. ที่ตอนแรกวางมาดดี ตอนนี้กลับออกลูกบ้าเที่ยวล่าสุด ลุยเข้ามาถึงตัว น่ากลัวน้อยซะเมื่อไหร่
แล้วยังจมื่นไวยวรนาทอีกคน ชื่อก็ดีมียศศักดิ์ แต่ทำมั้ยดอดมาวางยาเบื่อหมาของแม่หญิงซะดื้อ ๆ ยังงั้น
(ที่เข้าห้องไปร้องไห้ ใครบอกว่าเสียใจเรื่องผู้ชาย ร้องไห้เพราะเจ้าร็อทตายต่างหาก  ฮือ ๆๆๆๆ)
นี่คุณนกกางเขน ก็มากะลิ้มกะเหลี่ยบอกให้แม่หญิงเลือก choice ทำเป็นบริการทางโทรศัพท์ไปได้
จูบปาก.... กด 1  
หอมแก้ม ....กด 2
กอดรับขวัญ... กด 3
อุ๊ย แม่หญิงเเลือกไม่ถูกค่ะ อยากได้แบบไหนไว้รอถามกับคุณพ่อเองก็แล้วกัน

อุ๊ย คุณหลวง ช. โผล่มาอีกแล้ว  ทำไมวันนี้มาหลายรอบจังเลย ยายังไม่หมดฤทธิ์หรือเจ้าคะ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 88  เมื่อ 04 มี.ค. 01, 00:40

ถ้าโลกนี้มันสับสน หรือเหนื่อยนัก เลือกใครที่ถูกใจยังไม่ได้
ก็พักผ่อนนะครับแม่หญิง เดี๋ยวผมจะร้องเพลงนี้กล่อม...

มาเถิดหนาคนดี เอนกายลงที่ตรงนี้
ที่มีอ้อมแขนคอยกอด อย่าลังเลหันเหเอื้อนออด
อย่าให้ความทุกข์เป็นมอด คอยกลัดกร่อนชีวา

ชีวิตร้อนรุ่มด้วยรัก น่าเหนื่อยหน่ายนักเหมือนต้องทะเลบ้า
ปลดใบเรือหันหางเสือเข้ามา อ่าวใจพี่มีเสน่หาไว้ให้แก้วตาดื่มกิน

มาเถิดหนาเรไร ทิ้งปอยผมให้สยาย
ปล่อยใจให้มันโบยบิน ทั่วเรือนร่างสวยสำอางไร้มลทิน
น่าโลมน่าไล้จนสิ้น ยวนยั่วใจสุดทน

ลืมเสียเรื่องเศร้าหมองศรี โลกใหญ่โลกนี้ใช่ของเราสองคน
สุขใกล้มือคว้าไว้ก่อนประเสริฐล้น กอดพี่ให้แน่นหน้ามน เดี๋ยวฝนจะโปรยลงมา
หลวงเชี่ยวสรรพสิ่ง(ช.ชำนาญเดา)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 89  เมื่อ 04 มี.ค. 01, 00:42

ชักจะน้อยใจขึ้นมาอีกคนแล้วขอรับ แม่หญิงมัวแต่ร้องเพลงอี๋อ่อกะไอ้แจ้ง ปล่อยให้กระผมแหกปากร้องอยู่คนเดียวจนเสียงแห้ง แล้วยังมาว่ากันอีกว่าบ้า ยังงี้ถอนตัวซะดีมั้ยเนี่ย

ถอย...ดีกว่า
ไม่อาว....ววววดีกว่า
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์