เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 8
  พิมพ์  
อ่าน: 17411 กระทู้ดวลเพลงเห็นทีจะไม่ยอมเลิก-ไม่เลิกก็ไม่เลิก เป็นไงเป็นกัน
หลวงเชี่ยวสรรพสิ่ง(ช.ชำนาญเดา)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 02 มี.ค. 01, 08:50

คุณคนดูขอรับ เมียหนีไปอยู่กับหนุ่มนายร้อยแล้วขอรับ
ได้ข่าวว่าเธอเปลี่ยนเปลี่ยนชื่อจากกลอยเป็นแรมใจ กระผมขายนาเป็นค่าใช้จ่าย ขี่เจ้าทุยเพื่อนยากเข้ากรุง
ตามหาจนทั่วก็ไม่เจอ คำไหนก็นอนนั่นกับเจ้าทุยเพื่อนยาก ตัวเองลำบากไม่เท่าไร่ สงสารแต่เพื่อนรักมาพลอยลำบากด้วย ตอนนี้อกหักดังเป๊าะหมดปัญญาแล้ว เลยต้องกลับมาบ้านนอก มาขอให้แม่หญิงเรไรเธอรักษาแผลใจให้ขอรับ
หลวงเชี่ยวสรรพสิ่ง(ช.ชำนาญเดา)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 02 มี.ค. 01, 08:56

"ความเห็นเพิ่มเติมที่ 100
จ๊าก ชนกับคุณหลวงกลางอากาศ
มาคราวนี้ไม่ยักชราแฮะ ท่าทางจะบู๊สนั่นยิ่งกว่าคุณนนท์อีก
ประมาณนี้ดูท่าว่าคงไม่ต้องการลูกคู่ หนูบัวถอนตัว เผ่นไปตั้งหลักไกล ๆ ก่อนล่ะค่ะ
บัว- 28 ก.พ. 2544 20:46  "

โธ่ น้องบัวจ๋า มาอยู่ช่วยพี่ก่อน รับรองว่าถ้างานนี้ได้เสร็จสมอารมณ์หมาย ได้ตัวแม่หญิงคนงามมาเชยชมแล้วละก็ จะตอบแทนให้อย่างสาสมเลยทีเดียว ไอ้ช.เป็นชายไทย ก็จะเอาแบบอย่างบรรพบุรุษเขาทำมา จะตอบแทนเหมือนตอนพลายแก้วตอบแทนนางสายทองที่ช่วยให้ย่องเข้าหานางพิมพ์สำเร็จดีไหมจ๊ะ อิอิ
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 02 มี.ค. 01, 09:09

รอเข้าโครงการสามสิบบาทรักษาได้ทุกโรคเถอะเจ้าค่าคุณหลวง ช.

คุณบัว คุณบี หายไปไหนกันหมดนะเนี่ย  อิฉันว่าคุณหลวง ช. จอมมั่วนิ่มนี่ไม่น่าไว้ใจที่สุดตั้งก๊ะเปิดกระทู้มาเลยนะเจ้าคะ  ตะแกท่าทางปากว่ามือถึงซะจริงๆ  มาร่วมมือวางสนุ้กฯ คุณหลวง ช. ทีสิคะ  กะเด๋วแม่หญิงเกิดพลาดท่าถูกปีนเรือน  ลูกพี่เราจะซดน้ำใบบัวบกกันเป็นปีบนาค้าาาา
แม่ยายค่ะ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 02 มี.ค. 01, 09:14

อะแฮ่ม  แม่ยายต้องออกโรงบ้างละค่ะ  คุณพ่อตาไม่อยู่ไปตีกอล์ฟอีกแล้ว  น่าเบื่อจริงๆ ตาคนนี้  มีลูกสาวก็ไม่รู้จักดูแล ทั้งที่หนุ่มก็จู่โจมล้อมบ้า

ขอเช็คบิลล์รายตัวเลยนะ-

พ่อหนุ่มลูกทุ่ง  แจ้ง ใบตอง  จู่ๆส่งหมัดเข้ามาเป็นพายุบุแคมทำยังงี้จะให้เข้าใจว่ายังไง    หรือพิษรักแรงหึง  ทำเอาลูกหญิงของอิฉันลงไปนอนคลุกฝุ่น  
เธอร้องไห้เข้าห้องไปโน่นแล้ว  ได้ยินแต่เสียงร้องกระซิกๆว่า
"หนูเปล่าหนา...เค้ามาเอง หนูเปล่าชวนหนา..เค้ามาเอง"

ถ้าพรุ่งนี้ลูกหญิงอิฉันยังไม่เปิดประตูออกมา   แสดงว่าผูกคอตายไปแล้วนะคะ  ขอให้คุณแจ้งมาขอขมาด้วย

แล้วมันผิดตรงไหนคะถ้าลูกหญิงเธอจะอยากเป็นท่านผู้หญิง  มีคู่ครองใหญ่โตยศถาบรรดาศักดิ์ใหญ่นี่มันเสียหายตรงไหนเหรอ    
ทีคุณแจ้งมาหมายปองดอกฟ้าลูกเจ้าพระยาพ่อตา   ยังทำได้  ทิ้งขว้างนางตานีสาวสวนกล้วยด้วยกันได้ลงคอ  แม่หญิงเธอยังไม่หักคะแนนซักแต้มเดียว

จบไปรายนึงละ...ตานี้ถึงรายคุณหลวงช.
เอาแน่ซะอย่างซิคะคุณหลวง หลงๆลืมๆ ไม่รู้ว่าตัวเป็นใคร แฟนเป็นใคร  ยังงี้อิฉันไม่กล้ายกลูกสาวให้  
อาจจะยกอายุรแพทย์ทางสมองซักคนให้ไปดูแลแทนดีไหมเจ้าคะ
เห็นว่าคุณหลวงสายตาไม่ดี ขาดวิตามินเอ บี  บีหนึ่งบีสองไปจนปีสิบสอง   ทั้งขาดแคลเซียมอีกต่างหาก   น่าเป็นห่วงค่ะ
 ให้แพทย์ดูแลดีกว่านะเจ้าคะ  ลูกหญิงเธอไม่ได้เรียนมาทางนี้เจ้าค่ะ  หยิบยาผิดๆถูกๆ คุณหลวงจะอาการหนักขั้นโคม่า

ส่วนคุณนกกางเขนก็อย่ามาแก้เกี้ยว    ฟังไม่ขึ้นค่ะฟังไม่ขึ้น    คุณพ่อตาและอิฉันยังไม่ได้ตกลงยกลูกสาวให้ซักหน่อย  มาตีขลุมได้ยังไง
ถ้าเลิกจริงๆก็ทำได้แบบเดียวคือเลิกราไปลงหลุมดำเว็บบอร์ดอื่นโน่นนะคะ   ยังค้างอยู่ไม่จบ ไม่ใช่เหรอ แฟนๆรอกันเมื่อยแล้ว

เรื่องเพลง ไม่ถนัดค่ะ ถ้าพรุ่งนี้แม่หญิงประคบแผลที่ถูกคุณแจ้งชกเอา ค่อยทุเลาลง  คงจะมาตอบเอง
แต่เธอจะยังไม่เข็ด หรือตัดสวาทขาดไมตรีกันเลย คุณแจ้งวัดดวงเอาเองนะคะ  อ้อ  หมายเลขหนึ่งและสามด้วยค่ะ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 02 มี.ค. 01, 09:30

""....แม่หญิงก็ช่างกระไร ชอบคนมียศฐาบรรดาศักดิ์ พอมีคุณหลวงมาจีบเท่านี้ก็ดีใจจนเนื้อเต้น
หาน้ำท่าหมากพลูมาต้อนรับ ป่าวประกาศไปทั่วว่าอยากเป็นท่านผู้หญิง....""

ความจริงแม่ญิงเธอเป็นคนฉลาดขอรับ เธอดูออกว่าใครจริงใจ ใครมาหลอกเล่น บรรดาศักดิ์ที่ได้มานี่ ไม่ได้มาเพราะเส้นนะจ๊ะ ไอ้ช.สมัยก่อนก็เด็กเลี้ยงควายจนๆนี่เอง อาศัยแต่มีความพยายามรำเรียนแล้วทำงานสนองพระเดชพระคุณหลวงท่าน ก็เพื่อจะสร้างฐานะไว้เพื่อครอบครัว ดุอย่างคุณหลวงนิลๆนกข ท่านเป็นตัวอย่างสิครับ จากคนบ้านนอกคอกนาอาศัยการไต่เต้า ไต่ทีละเต้า สองเต้า สองมือก็สองเต้า จนเธอได้เป็นคุณหลวง กระผมกับคุณนกข. ต้องทำงานหาเงิน จะมาเอาอย่างลูกกำนันที่มีพร้อมทุกอย่างอย่างคุณแจ้งได้อย่างไรขอรับ วันๆไม่ต้องทำงานทำการเอาแต่ใบหน้าหล่อๆ กับเสียง(ขุ่ย)เพราะๆ ตามจีบสาวๆไปทั่ว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 02 มี.ค. 01, 09:38

ขออภัย ขลุ่ย ครับ ไม่ใช่ขุ่ย

คุณแม่ยายขอรับ ที่ว่า""อาจจะยกอายุรแพทย์ทางสมองซักคนให้ไปดูแลแทนดีไหมเจ้าคะ""

ขอขอบพระคุณว่าที่แม่ยายที่กรุณาไอ้ช.มากขนาดนี้
แต่ไม่ต้องหรอกครับ เพราะ อายุรแพทย์ทางสมอง นี่ไอ้ช.รู้จักดีขอรับ ซี้กันมาก ทั้งกินๆนอนๆด้วยกัน เห็นหน้ากันทุกวันแหละขอรับ เอิ๊กๆๆๆ
แม่ยาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 02 มี.ค. 01, 11:03

อ้าว คุณหลวงช.มีแพทย์ประจำตัวแล้วหรือคะ
ว่างๆ รักษาอาการคุณหลวงจนหายแล้ว  ก็เชิญมารักษาอาการชอกช้ำระกำใจของแม่หญิงบ้างนะคะ
หนักใจค่ะ   ว่าที่ลูกเขยก่อนหน้านี้  รักไม่จริงซักคน
แจ๋วเรือนไทย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 02 มี.ค. 01, 13:48

หนอยแน่  พวกหนุ่มๆ นี่ช่างกระไร  ใจคอทำไมชอบทำคุณหนูของแจ๋วหลั่งน้ำตาซะรุ่ม  ดีล่ะ น้ำชาที่ยกออกมาตะกี้น่ะ  แจ๋วเชิญมารับไปคนละจอกนะเจ้าคะ  (แจ๋วแอบใส่อะมีบ้าไว้แล้วง่ะ เฮอะ เฮอะ)
แม่ยาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 02 มี.ค. 01, 14:49

แม่แจ๋ว  ฉันว่าหล่อนเว้นเสิฟน้ำอะมีบ้าให้คุณหลวงช.ซักคนก็ได้นะยะ
เพราะคุณหลวงช.แกต้องมีอายุรแพทย์ตามประกบรักษาทุกวันเลยนี่   หลงแบบนี้คงอีกไม่นาน
เดี๋ยวก็ขี่ควาย..เดี๋ยวก็ยศถาบรรดาศักดิ์สูง
เดี๋ยวก็ใจเดียว...แต่ไม่เท่าไรติดสินบนกองเชียร์จะมอบตำแหน่งสายทองนัมเบอร์สองให้หนูบัวซะแล้ว

คุณหนูสอดจดหมายออกมาจากใต้ประตูห้องนอน   แจ๋วช่วยเอาไปให้หนุ่มๆที่มาตั้งกองล้อมบ้านทีเหอะ
ให้คนไหนน่ะเหรอ  แหม คุณแม่ยายก็ไม่รู้  คุณหนูเล่นไม่ยอมจ่าหน้า
เอาเป็นว่าตรงกับคนไหนก็คนนั้นน่ะแหละ   หนุ่มเจ้าตัวเค้ารู้ดี

พลิกล็อก

จะไม่รักก็ไม่บอก หลอกให้ฉันเข้าใจผิด คิดไปเอง
ได้แต่คิดว่าคนกันเอง ไม่มีทางที่จะข่มเหงจิตใจ
จะไม่รัก ก็ไม่บอก หลอกให้ฉันต้องมาใฝ่ฝันละเมอ
หลอกให้หัวปั่น หลอกกันให้นั่งเหม่อ
หลอกให้ฉันงมงายกับเธอทุกวัน

พลิกล็อคกันน่าดู ถล่มทลาย พลิกล็อคกันมากมาย แบบเทกระเป๋า
พลิกล็อคกันอย่างงี้ ฉันเสียจนเต็มเปา จะให้ฉันนั้นเอาคืนที่ใคร
บัว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 02 มี.ค. 01, 16:25

กรี๊ด.ด..ด..ด..
ไม่เชียร์คุณหลวง ช. แล้วค่ะ  
ยังไม่ทันไร คิดจะมาฟันกองเชียร์ซะแล้ว  พูดจาอย่างนี้ได้ไง เดี๋ยวสวย...  ช่วยมาเร็ว ๆ หน่อยเหอะน่า..555

คุณแจ้งคะ พลากค่ะ พลากอย่างแรง  ลมเพชรหึงขึ้นซะจนหน้ามืดตาลายหรือไง
(ติดมาจากใครแถวนี้อ๊ะเปล่า   แฮ่ะ... หนูป่าวเอ่ยชื่อนะคะ เดี๋ยวเรือนถล่มอีก)
คนที่หึงหวงกันนี่มองอีกแบบก็คือ เป็นการไม่ให้เกียรติหรือไว้ใจกันนะคะ  ลูกพี่
หนูบัว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 02 มี.ค. 01, 16:29

อ้าว.. กลัวลูกพี่ซะจนสะกดผิด ๆ ถูก ๆ
พลาด ค่ะ ไม่ใช่พลาก
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 02 มี.ค. 01, 16:34

Khun Bua ka, can you sing "Yud-trong-nee-tee-ther" by Khun Ford for our "look pee". (Has he released the new album after this work?)
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 02 มี.ค. 01, 18:04

คุณแม่ยายครับ   แม่หญิงไม่ผิดหรอกที่จะชอบคนบุญหนักศักดิ์ใหญ่  
แต่ก็ควรจะบอกกันบ้างว่าหมดเยื่อใยต่อไอ้หนุ่มลูกทุ่งแล้ว บอกมันแต่
เนิ่นๆซิครับ มันจะได้เตรียมตัวทำใจเมื่อถึงเวลา...

....บอกเพียงซักคำว่าไม่รัก จะหักใจลา
ซ่อนตัวตามประสา จะหนีซ่อนหน้าห่างไกล...

แม่หญิงทำอย่างนี้ช่างโหดร้ายต่อหัวใจดวงน้อยๆ ของผมนัก ผมผิด
หรือที่จะหึงหวงแม่หญิง ผิดด้วยหรือที่กลัวคนรักจะถูกพรากไปต่อหน้า
ผิดด้วยหรือที่ต่อว่าด้วยความรัก แม่หญิงช่วยบอกที...

ฉันสู้ถากถางสร้างทางทำไม
ฉันสร้างเพื่อใคร ก็ใครเป็นแรงผลักดัน
นอกจากแรงใจที่ให้กับฉัน
ยังร่วมกันฝัน สร้างสรรสิ่งปรารถนา

ฉันผิดเพียงไหนในความเป็นคน
นอกจากความจน แต่จนสู้ทนเสาะหา
ส่วนเธอเปลี่ยนใจไม่ให้เวลา
เหมือนเจตนา ฆ่าฉันบั่นรักมลาย

แม้เพชฌฆาต ผู้ประหารชีวัน
ก่อนที่จะฟันดาบลงปลงชีพสลาย
ยังขอขมาลาโทษผู้ตาย
แต่เธอฆ่าชายอย่างฉันไม่ใยดี

เห็นซากสถานวิมานทลาย
ยิ่งอยากจะตาย อยากตายไปจากโลกนี้
ดั่งถูกดาบสองซ้ำต้องอีกที
ลาก่อนคนดี ชีพนี้อุทิศให้เธอ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 02 มี.ค. 01, 18:27

แน่ะ ใครมาหาว่าผมไต่เต้า ไต่ทีละเต้า สองมือสองเต้า... ไต่ "เต้า" อย่างนั้นต้องเป็นลูกเขยเจ้านายแหละครับ ผมทำงานของผมไปเฉยๆ ไม่เคยคิดชมเต้าลูกสาวเจ้านายเพื่อให้รุ่งเรืองในหน้าที่เลย (อย่างคุณหลวง ช. ไม่แน่...) บรรดาศักดิ์คุณหลวงนิลฯ นี่ก็ไม่ได้เรียกร้องจะเป็น เพื่อนตั้งให้ทั้งนั้นแหละ ตัวกระพ้มเป็นแต่ไพร่บ้านฝุ่นเมืองคะร้าบ

ร้องเพลงให้คุณหลวง ช. ฟัง
คุณหลวง คุณหลวง อยู่กระทรวงยุทธนาฯ
เงินเดือนแปดสิบบาท เปิ๊ดสะก๊าดเสียเต็มประดา
ใส่เสื้อราชปะแตนทำไมไม่แขวนนาฬิกา...

แม่หญิงจะให้ผมปลอบด้วยวิธีไหนดีครับ ขวัญจะได้กลับมาอยู่กับเนื้อกับตัว โปรดเลือก
- จูบปากประทับรับขวัญ
- หอมแก้มรับขวัญ
- จุมพิตหน้าผากรับขวัญ
- กอดรับขวัญ....
แม่ยาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 02 มี.ค. 01, 18:41

ดวงใจคุณแจ้งไม่น่าดวงน้อยๆนะคะ เขาว่าใจมันขนาดเท่ากำปั้นไม่ใช่หรือ  

กำปั้นหนุ่มชาวสวนน่าจะขนาดใหญ่   วัดจากหมัดตะลุมพุกที่ส่งเข้าตรงคางลูกหญิงของอิฉันน่ะค่ะ

แม่หญิงยังไม่ยอมเปิดประตูออกมา  แต่สอดจดหมายเพลงอีกแผ่นออกมาจากใต้ประตูค่ะ

พูดไม่ออก

ญาญ่าญิ๋ง

อยากมีถ้อยคำ เพื่อฉุดดึงเธอ

อยากจะทำทุกอย่าง เหนี่ยวรั้งตัวเธอ

เพียงแค่เจอสายตาที่แสนเย็นชาของเธอ

ก็เจ็บในใจพูดไม่ออก อยากถามซักคำ

ว่าผิดอะไร  สิ่งที่ทำเพื่อเธอ ผิดพลั้งยังไง

แต่ฉันไม่มีเรี่ยวแรง ไม่รู้จะเริ่ม ตรงไหน

เมื่อเธอยืนยัน ว่าเธอต้องไป

ก็ฉันไม่รู้จะบอกเธอได้ยังไง

จะบอกว่าฉันเสียใจ และยังต้องการ

ให้เธออยู่ แต่ฉันไม่รู้จะหยุดเธอได้ ยังไง

เมื่อเธอไม่มีหัวใจเหลืออยู่

ก็ได้แต่ปล่อยให้เธอเดินจากฉันไป

http://www.wanjai.com/music/show.cgi?s=00869' target='_blank'>http://www.wanjai.com/music/show.cgi?s=00869
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 8
  พิมพ์