เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 8
  พิมพ์  
อ่าน: 17428 กระทู้ดวลเพลงเห็นทีจะไม่ยอมเลิก-ไม่เลิกก็ไม่เลิก เป็นไงเป็นกัน
แม่ยาย
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 04 มี.ค. 01, 07:38

สืบเนื่องจากกระทู้ก่อน

href='http://vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?dtn=dtn5&number=407'
target='_blank'>http://vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?dtn=dtn5&number=407
/>
กระทู้ดวลเพลงดำเนินกันมาจนเมื่อยล้ากันไปทุกฝ่าย
เพราะยาวนานจนแม่ยายเองก็ลำดับความไม่ถูก

/>
ในตอนท้ายๆของกระทู้ก่อน   ลูกเขยทั้งสามหมายเลขคือคุณแจ้ง ใบตอง  คุณนกข.
และคุณนนท์ เกิดอาการเครื่องรวน

/>
คุณแจ้งอำลาด้วยเหตุผลว่าสนุกถึงที่สุดแล้วก็ขอหยุด  
ไม่ไยดีหัวใจแม่หญิงเรไรอีกต่อไป

คุณนกข.
ลุกขึ้นปิดประตูเกมด้วยสองมือ แต่ไม่สำเร็จเพราะแม่ยายกลับมาทัน  
คว้าบานประตูไว้  เปิดต่อไปทันเวลา แต่คิดว่าจะปิดราวๆหมายเลข ๙๐
/>
ส่วนคุณนนท์หายไปเมืองชล  
หรือว่ายังนอนดึกเข้าหลายกระทู้เลยไม่ยอมตื่นมาเล่นก็ไม่แน่
/>
ส่วนคุณพระนาย...เมียมาตาม ตามฟอร์มค่ะ  
คงจะถูกดึงหูกลับไปอยุธยาเรียบร้อยแล้ว
/>
ส่วนกองเชียร์ยังคึกคักกันไม่ยอมถอย

/>
ที่ไหนได้พอถึงความเห็น ๘๘   ก็มีกระทิงเปลี่ยววัยชรา
ลุยเข้ามาถึงกลางกระทู้
/>
อ้างเอาดื้อๆว่าแม่หญิงเรไรคือแฟนเก่าที่เคยสาบานกันไว้กลางท้องทุ่งศาลายา  
แล้วหนีหน้ามาเมืองกรุง

แกลุยพ่อตาแม่ยายซะเละเลย
/>
อาการหนักค่ะอาการหนัก  
/>
น่ากลัวว่าจะต้องดวลกันไม่รู้ว่าใครเป็นใครอีกพักใหญ่ กว่าจะแจ้ง ๑๙๑
ได้ทัน
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 28 ก.พ. 01, 23:55

จะเลิกได้ไงครับคุณแม่ ยังไม่ทันได้แต่งเลย คุณแม่อยากให้เลิกก็แต่งกับผมก่อน เอ๊ย ให้แม่หญิงเรไรมาแต่งกะผมก่อนสิ (แต่แต่งแล้วก็ไม่ใช่ว่าจะยอมเลิกนะ - อาจจะ "เลิก" เหมือนกัน .... เลิกผ้า...)

สงสัยจะเป็น นกข. ตัวปลอมแฮะเนี่ย

คุณหลวง ช.ผมพอจะรู้จักครับ อยู่ห้องมองอดีตพันธุ์ทิพย์มาพักหนึ่ง เห็นว่าแกเคยขอไว้หนักหนาว่า อย่าเติมไม้โทท้ายชื่อแกเป็นอันขาด ยังจำได้ ไม่นึกว่าจะเจอคุณหลวงที่นี่อีก....
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 01 มี.ค. 01, 02:40

ขออภัยกองเชียร์ด้วยครับที่หายหน้าไปวันสองวัน  ช่วงนี้งานผมเยอะมาก เลยลาพักร้อนมาเคลียร์งานส่วนตัว
ให้เบาๆ ลงบ้าง  ช่วงกลางวันผมจะไม่ได้เข้าเน็ทเลย คงจะเข้ามาตอนเที่ยงคืนกว่าๆอย่างนี้ กองเชียร์อย่าเพิ่งไปไหน
นะครับ แม่ยายบอกว่าไม่เลิก ก็ไม่เลิก เอาไงเอากัน ผมไม่ยอมอยู่แล้ว ยิ่งมีคู่แข่งใหม่อย่างหลวงเชาว์ชำนาญ...
เข้ามาด้วยยิ่งสนุกใหญ่  อยู่ๆคุณหลวงก็มาตู่ผมว่าเป็นลูกกำนันคนรวยมีอิทธิพล ใส่ร้ายกันชัดๆ ใครๆ ในเน็ทเค้า
ก็รู้กันหมดว่าผมจน  ที่แล้วใหญ่คือเอาเพลงหอรักหอร้างที่ผมเคยร้องไว้ มาร้องใหม่โดยไม่ขออนุญาต เห็นมั้ยครับ
คุณแม่ยาย กระทู้ยาวจนเริ่มร้องเพลงซ้ำกันแล้ว อย่างนี้ใครร้องเพลงซ้ำต้องถูกหักคะแนน แต่เพลงสิบหมื่นของ
คุณอ้อยขวั้นนั่นไม่เป็นไร เพราะผมเคยร้องเอาไว้ในกระทู้เพลงลูกทุ่งของคุณพวงร้อย จึงถือว่าเป็นคนละกระทู้กัน
(เอาใจยูเมทสุดฤทธิ์ เผื่อจะเปลี่ยนใจมาเชียร์เราบ้าง)

มายืนยันกับคุณหลวงว่าผมจนจริงครับ ไม่ใช่คนรวย ไม่เชื่อก็ฟังเพลงนี้

บ้านพี่กินแต่ปลาเจ่าปลาร้า
ส่วนบ้านน้องยานั้นกินแต่ปลาดุกอุย
หลังคาบ้านพี่มุงด้วยหญ้าปุกปุย
แพ้บ้านน้องนางหลุดลุ่ยเพราะมุงด้วยสังกะสี

บ้านพี่มีแสงแดดแรงร้อน
ส่วนบ้านงามงอนนั้นมีพัดลมอย่างดี
พี่นอนแคร่รู้สึกจะแย่เต็มที
มันไม่นุ่มเหมือนเตียงสำลี
ที่อยู่ในห้องน้องนอนเลยนาง

อนาคตของเจ้าก็คือคุณนาย
ส่วนตัวพี่ชายอย่างดีก็เพียงคนรับจ้าง
หน้าหนาวเจ้าอุ่นเพราะคนมีบุญเค้านอนกั้นกลาง
แต่พี่ต้องนอนสุมฟาง
ไร้คนเคียงข้างต้อนนอนซบเซา

ใจพี่นั้นรักเจ้าอยู่เต็มล้น
แต่ความยากจนซิมันทำให้อับเฉา
บนบ่าพี่นั้นมันก็ไม่มีดาว
แขนของพี่ว่างเปล่า
ไม่มีบั้งน้องนางไม่มอง

ถ้าไม่ยังไม่เชื่ออีกเอาเพลงนี้ช่วยย้ำอีกที....

พี่เป็นคนจน จึงต้องจำทนทำงานเหนื่อยแรง
เหมือนดังกรรมบันดาล
นงคราญ โอ๋ยก็แกล้ง
เรียกสินสอดเสียแพง
ให้พี่แต่งโอ้ยเงินไม่มี

ไร่นาที่ทำ เวรกรรม โอ๋ยก็แกล้ง
มันเกิดความแห้งแล้ง แห้งแล้งไปเสียทั้งปี
แหงนมองดูฟ้า ก้มหน้ามองดินอีกที
พี่ยากจนเช่นนี้ จะรักพี่ได้ไหม

พี่จนปัญญาจะแต่งน้องมาเป็นแฟนอย่างไร
กล้วยในสวนปีนี้ โถพี่ไม่มีจะขาย
จะขายวัวขายควาย พี่ก็อายคนเขาจะนินทา

รักเจ้าก็รัก อยากนักโอ้ย คราวนี้
กลัวน้องจะหน่ายหนี ปีนี้พี่จนหนักหนา
คิดดูเถิดน้อง พี่ต้องทนทรมา
พี่ยากจนเหลือคณา น้องจ๋า รักพี่ได้ไหมเออ

เอาไปอีกเพลง....

พี่มันเป็นคนจน
รถยนต์ก็ไม่มีจะขี่
มีแต่เกวียนเทียมควายชั้นดี
จะเอาไปให้ขี่ก็อายเหลือทน

พี่มันเป็นชาวนา
น้องจ๋าอย่าได้คิดหมองหม่น
รักของพี่ซื่อสัตย์เหลือล้น
ถึงจะจนไม่มีตึกก็อย่าได้นึกหวั่นเกรง

คืนไหนเดือนหงายเต็มดวง
พี่จะพาน้องควงร้องกล่อมเป็นเพลง
หากแม้นไม่มีรถยนต์
พี่จะพาหน้ามลนั่งหลังทุยแทนเก๋ง
ถึงคราวเจ้าเก็บเกี่ยวรวง
พี่จะขอควงเคียวเกี่ยวแทนน้องเอง
รักของพี่ไม่มีหลอนหลอก (ซ้ำ)
ไม่เหมือนคนบางกอกที่นั่งรถเก๋ง...

ขออภัยครับ ไม่ทราบชื่อเพลงซักเพลง อัดอั้นมานาน วันนี้ขอร้องสามเพลงรวด คิดถึงแม่หญิงจังครับ...
คุณนนท์ครับ ผมรู้ว่าคุณเข้ามาอ่าน อย่าคิดมากเลยนะ ผมรออยู่ แม่หญิงก็รออยู่ คุณ นกข.ก็รออยู่
เห็นแกอ้อมแอ้มๆ ว่ายึดติดตัวตนไปหน่อย ไม่เป็นไรนะครับ... หรือจะไปไหนส่งเสียงมาบ้าง...

รอฉันรอเธออยู่แต่ไม่รู้เธออยู่หนใด
เธอจะมา เธอจะมาเมื่อไร (ซ้ำ)
เหตุไฉนทำไมไม่มา
ฉันเป็นห่วง ฉันเป็นห่วงคอยเธอ
อย่าให้ฉันเก้อชะเง้อคอยหา
นัดแล้วทำไม่ไม่มา (ซ้ำ)
โอ้เธอจ๋าอย่าช้าเร็วหน่อย
รีบหน่อย รีบหน่อย รีบหน่อย

นะนะนะ คุณนนท์ นะ...
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 01 มี.ค. 01, 04:05

คุณบัวครับ ระหว่างที่ผมไม่อยู่ รบกวนคุณบัวช่วยร้องเพลงกล่อมแม่หญิง
ไปพลางๆนะครับ อย่าให้ขาดตอนได้ ตอนนี้ขอตัวไปทำงานก่อน ขอบคุณมากครับผม...
หลวงเชี่ยวสรรพสิ่ง(ช.ชำนาญเดา)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 01 มี.ค. 01, 09:44

แหมไหนบอกว่าไม่รู้จักกัน แล้วรู้ได้ไงว่ากระผมเป็นกระทิงเปี่ยววัยชราหล่ะ  ถึงร่างจะชราแต่นัยน์ตาทารกนะจ๊ะคุณแม่ยายขา ว่าแต่แม่หญิงนี่อายุเกินสิบหกหรือเปล่า กลัวเป็นข่าวหน้าหนึ่งไทยรัฐแบบท่านสว. อะ อิอิ

คุณแจ้งขอรับ ต้องขออภัยด้วย คือกระผมเพิ่งเข้ามา ได้แต่อ่านผ่านๆตากระทู้เพลงเก่าๆ เลยไม่ทราบว่าคุณแจ้งร้องไปเสียแล้ว ถ้าอย่างนั้นลูกผู้ชายอย่างไอ้ช. ยอมให้ปรับขอรับ แล้วแต่แม่หญิงก็แล้วกันว่าจะปรับอย่างไร
หลวงเชี่ยวสรรพสิ่ง(ช.ชำนาญเดา)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 01 มี.ค. 01, 08:58

งั้นขอร้องเพลงนี้ให้แม่หญิงคนงามฟังก็แล้วกันขอรับ

ดวงใจ
ศรีไศล สุชาติวุฒิ

ลา ลา ลา ลา ลา ลา ลา ลา ลา
ลา ลา ลา ลา ลา ลา ลา ลา
ลา ลา ลา ลา ลา
ดวง ใจ ทุกคนมีสิทธิ์จะรักกันได้
ถึง อยู่ ห่าง ไกล (เมกา กะ ไทย)ก็ ยัง ส่งใจ ไปถึง
อ้อม แขน ของฉัน
คอยสัมพันธ์ รักอันตราตรึง
คอย วัน สุขซึ้ง จากดวงใจ ที่จริงจังมั่นคง
เธอเป็นคนต่างแดน
แต่แนบแน่น ด้วยไมตรี สูงส่ง
มีใจรัก มั่นคง ฮืม...ไม่มีผู้ใดเสมอ
เธอเป็นแสงสว่าง
พร่างดังเพชร ประกาย เลิศ เลอ
ฉันได้จุมพิศ จาก เธอ
ฉันภูมิใจ และสุขใจทุกคืนวัน
ดวง ใจ ทุกคนมีสิทธิ์จะรักกันได้
ถึง อยู่ ห่าง ไกล ก็ ยัง ส่งใจ ไปถึง
อ้อม แขน ของฉัน
คอยสัมพันธ์ รักอันตราตรึง
คอย วัน สุขซึ้ง จากดวงใจ ที่จริงจังมั่นคง
เธอเป็นคนต่างแดน
แต่แนบแน่น ด้วยไมตรี สูงส่ง
มีใจรัก มั่นคง ฮืม...ไม่มีผู้ใดเสมอ
เธอเป็นแสงสว่าง
พร่างดังเพชร ประกาย เลิศ เลอ
ฉันได้จุมพิศ จาก เธอ
ฉันภูมิใจ และสุขใจทุกคืนวัน
แม่ค้าไก่ย่าง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 01 มี.ค. 01, 09:03

อย่ามัวถามหาคุณนนท์อยู่เล้ย  พ่อแจ้ง
นายช.หนวดเขี้ยวขี่ควายตะบึงเข้ามาแล้ว
พูดไม่ชัวร์แต่มั่วนิ่มว่าแม่หญิงเรไรเป็นเมียแก...
วุ้ย  อกป้าจะพัง
ถ้านางเอกมี ผ. มาก่อนละก้อป้าไม่ดูนะวิกนี้
พ่อแจ้งมาช่วยนางเอกเร๊ว
แม่ยาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 01 มี.ค. 01, 09:48

คุณความเห็นที่ ๑
ถ้า "เลิก" แบบนั้นละก้อ  แม่ยายแจ้งตำรวจนะค้าาา
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 01 มี.ค. 01, 11:27

นึกว่าใครที่ไหนมา ที่แท้ก็สหายเก่า จากห้องมองอดีต นี่เอง คุณหลวง ช เชิญครับ
จริง ๆ ตอนนั้น เราเหมือนจะให้มีสองคุณหลวง คือ คุณหลวง ช กับ คุณหลวง นิล แต่ว่า คุณ นกข แกบอกว่า ไม่มีใครแต่งตั้ง แล้วคุณเมณี่ เธอ ก็ไม่บอกให้แน่ชัดว่า คุณหลวงที่เธอหาอยู่จะต้อง เป็นคุณหลวง ที่เป็นทูตไปอเมริกา หรือเป็นทูตไป เจนีวา
เอาล่ะ ยังไงก็ คุณหลวง ช มานี่ก็ได้คนที่มีลีลาถึงลูกถึงคน แบบเดียวกับคุณแจ้งมาอีกหนึ่งสิเนี่ย แต่คุณ นนท์ หายไปแบบนี้ ก็เหลือ สามหนุ่ม เหมือนเดิมเหรอครับเนี่ย
นกยูงจ๊ะ พี่น่ะคนดูจริง ๆ นะ บอกแล้วเห็นมั้ย
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 01 มี.ค. 01, 12:56

ค่อย ๆ แง้มหน้าต่างออกมาจากเรือนไทยเจ้าค่ะ
เมื่อวานตั้งแต่ได้ยินเสียงคุณหลวงนักบู๊มาตามล่าหาเมียที่นี่ แม่หญิงก็ตกใจลมแทบจับ เผ่นเข้าห้องแทบไม่ทัน
จะตามหาเมียก็ตามไปให้ถูกที่สิเจ้าคะ
ทุ่งศาลายากับที่นี่ห่างกับลิบลับ
แล้วแม่หญิงก็เกิดที่นี่ อยู่ที่นี่มาแต่ไหนแต่ไร ไม่เคยไปเร่ร่อนอยู่เว็บไหนทุ่งไหนแม้แต่น้อย
ยืนยัน นั่งยัน และนอนยันเจ้าค่ะ ว่าแม่หญิงมีชื่อเดียว คือเรไร (อายุเกินสิบหกแน่นอน)
ใหม่ โสด สดซิง ๆ ไม่ได้เก่ามาจากที่ไหนแล้วมาใหม่ที่นี่

คุณพ่อตาหนวดกระดิกแล้วนะคะคุณหลวง ช.
 จู่ ๆ เข้ามาอาละวาดถึงถิ่นเสือ ระวังจะออกไปแล้วมีเสื่อห่อร่างออกไปด้วย

อิอิ  แต่ว่า ถ้ามาดี ฝีปากเก่ง ร้องเพลงเพราะอย่างเมื่อกี้นี้ แม่หญิงยินดีต้อนรับเจ้าค่ะ  (กระซิบเบา ๆ เด๋วคุณพ่อได้ยิน)
มีคนบุญหนักศักดิ์ใหญ่เป็นถึงคุณหลวงมาจีบอย่างนี้ ต้องรีบปูเสื่อหน้าเรือนไทย เอาทน้ำท่ามาต้อนรับไว้ก่อน
เผลอ ๆ  อนาคตได้เปลี่ยนชื่อจากแม่หญิง เป็นท่านผู้หญิงกะเค้ามั่ง
เบื่อชื่อเดิมตั้งตะเกิดเต็มทีเจ้าค่ะ
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 01 มี.ค. 01, 14:31

อ้าว ไหงแม่หญิงเปิดเรือนไทยรับคุณหลวงกระทิงเปลี่ยวเร็วนักล่ะเจ้าคะ  ไม่ได้การแล้วล่ะสิเนี่ย  ทีคุณแจ้งเฝ้าครวญเพลงมาเป็นร้อย  ยังได้อยู่แค่ใต้ถุนเรือนเอง  แล้วลูกพี่อิฉันน่ะนานๆ โผล่มาร้องเพลงมั่งเล่านิทานมั่งอย่างนี้ก็แย่เลยสิเจ้าคะ

จะให้เสียชื่อกองเชียร์ดันทุรังไม่ได้แล้ว  ขอเวลานอกให้แม่หญิงฟังเพลงนี้ไปพลางๆ ก่อนนะเจ้าคะ  อย่าเพิ่งตอนรับ อุ๊ย ตกไม้โทไป  อย่าเพิ่งต้อนรับคุณหลวงกระทิงเปลี่ยวบนเรือนเลยเจ้าค่ะ

คนไม่พิเศษ
นาเดีย ฤทัย สุทธิกุลพานิช

มีคนๆหนึ่งที่ไม่ได้ดีพร้อมทุกอย่าง และยังเป็นคนไม่ค่อยน่าสนใจ
เขาไม่ได้ทำอะไรที่ดูมีความหมาย เป็นแค่คนหนึ่งคน

หน้าตาก็ธรรมดาค่อนข้างไม่พิเศษ ไม่ค่อยสวยงามอย่างคนไหน
และยังเป็นคนที่ไม่ได้มีความมั่นใจ ไม่ ไม่ ซักอย่าง

แต่ที่คนนี้เขามีคือความรัก ความรักที่ยิ่งใหญ่
ถ้าหากว่าเขามอบให้กับใคร เขาให้ตลอดกาล

คำถามก็คือเธออยากชอบคนไม่พิเศษ ไม่ค่อยสวยงามอยู่บ้างไหม
เพราะคนๆหนึ่งที่ไม่ได้มีความมั่นใจ หลงรักเธอมานานแล้ว

คำถามก็คือเธออยากชอบคนไม่พิเศษ ไม่ค่อยสวยงามอย่างคนไหน
เพราะมีคนหนึ่งที่ไม่ได้มีความมั่นใจ มาขอรักเธออยู่ตรงนี้

ถ้ามีคนหนึ่งที่ดูไม่ค่อยน่าสนใจ มาขอรักเธอจะยอมไหม
ก.แก้ว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 01 มี.ค. 01, 17:00

ไม่ได้เข้ามาเชียร์นานโขเลยค่ะ  แต่ก็ดีใจที่แม่หญิงยังอยู่ดีไม่มีภัย รักษาเนื้อรักษาตัวงามลออ หลบลูกเล่นลูกชนได้อย่างน่าชม คุณน้องหญิงระมัดระวังคุณหลวงเชี่ยวหน่อยนะคะ  ดูจะดุเดือดกว่าหนุ่มอื่น ๆ
มีเพลงมาฝาก มดแดง ทั้งหลายค่ะ
ชื่อเพลงน้ำตามดแดง ของ จ่าหรอย
เฮ็นรี่ ค่ะ

หมดหวังนั่งน้ำตาริน
ข้าวปลาไม่กินนั่งรินแต่เหล้าขาว
กับแกล้มอย่างดีคั่วกุดจี่กับน้ำตาเรา
ฉลองความเศร้าเมาเหล้า
ข้างรั้วบ้านงาน
อกชอกช้ำน้ำตามดแดง
มื้ออื่นคำแพงแก้มแดง
จะเข้าพาขวัญ
กับลูกเศรษฐีดีกรีหนุ่มธนาคาร
เครื่องไฟในงานดังปานว่าฟ้าผ่าหู
โอ๊ย!อุกใจคักแน่
คำแพงบ่แล ว่าไผสิตายคืองัว
ก่อนฮักถนอม
บ่ยอมให้หม่นหมองมัว
สู้ทนหามจั่วบ่เคยคิดชั่วหามเสา
หมดความหวังนางป้อนไข่หน่วย
โชคเฮาบ่ช่วยบ่รวยหล่อล่ำส่ำเขา
อย่างดีก็คงได้นั่งเป็นเพื่อนเจ้าบ่าว
น้ำตาไหลหย่าวโธ่เฮามันแค่มดแดง

งานนี้มดแดงเศร้าไปตาม ๆ กันค่ะ เพราะเหตุการณ์ดำเนินมาขนาดนางป้อนไข่จากบายศรีวันวิวาห์ให้เจ้าบ่าวซะแล้ว  แต่มดแดงในกระทู้นี้
ยังมีหวังนะคะ อย่าเลิกราไปง่าย ๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 01 มี.ค. 01, 17:26

ว้ายตายแล้วเพิ่งมาเห็น
น้ำท่าให้บ่าวขนกลับเข้าเรือนให้หมด  น่าตีจริงเชียวลูกคนนี้
ไม่รู้รึเป็นตั้งคุณหลวง ยังไงก็ต้องมีคุณนายอยู่ที่บ้าน
เผลอๆก็แปดสิบกว่ากันทั้งสองคน
ก็คุณหลวงรุ่นสุดท้าย  จบพ.ศ. ๒๔๗๕ ก่อนคุณปู่แม่หญิงเกิดอีกนะจ๊ะ
ถ้าต้อนรับ ก็ต้อนรับแบบคุณทวดละกัน
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 01 มี.ค. 01, 18:58

คุณแม่ยายครับ
ถ้าเลิกแบบความเห็นที่ 1 จริง คุณแม่ยายจะแจ้งตำมะหรวจจับผมได้ยังไง ก็ผมสมมติว่า เลิก (ผ้า)กันตอนแต่งกันไปแล้ว...
ถ้าไม่ให้เลิกก้อไม่ได้อุ้มหลานสิครับ
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 01 มี.ค. 01, 19:02

โถ คุณแม่เจ้าขา..
แม่หญิงแค่ทำตามไทยแท้แต่โบราณ ใครมาถึงเรือนชานต้องต้อนรับ  เห็นงก ๆ เงิ่น ๆ มาตามหาเมีย กลัวปู่แกจะมาลมใส่หมดลมอยู่แถวนี้ให้เดือดร้อน  (แม่หญิงกลัวผี โดยเฉพาะผีทะเล)
เอาน้ำท่ามาวางให้ แล้วก็รีบกลับเข้าห้อง
ปล่อยแกไว้ให้คุยกับเจ้าร็อทแทนค่ะ

คุณแจ้งคะ
ถ้าไม่ว่างจะมาร้องเพลงแล้ว ก็เอาใบสมัครคืนไปเถอะค่ะ แม่หญิงไม่ใช่ดอกไม้ริมทาง ที่จะให้ใครมาเกี้ยวพาเล่น ๆ  เป็นการฆ่าเวลานะเจ้าคะ

จะมาฝากให้คุณบัวร้องเพลงจีบแทน  เดี๋ยวแม่หญิงก็ตกลงปลงใจกะคุณบัวซะเลยให้รู้แล้วรู้รอด

บางวันก็มา บางวันก็ม่ายมา
ไปไปมามา
ไปไปมามา
ไปไปมามา
....................
อย่ามง อย่ามา มันเลยสิ้นเรื่อง
มาแล้วก็เปลือง ขอร้อง ไม่ต้องมา
คนเดียวฉันก็อยู่ได้
ไม่เห็นจะตาย ถ้าเธอไม่มา
คนสวยอย่างฉัน
ห่างเธอกี่วันก็ไม่หวั่นหรอกย่ะ
ตั้งแต่เรารักกันมา ตอบหน่อยได้ม๊า
ไปไปมามา
ไปไปมามา
ไปไปมามา
รอเขามา เสมือนนารอข้าว
ดั่งเดือนรอดาว ดั่งว่าวรอสายลม
ชีวิตน้อย น้อย ละหงอยใจไม่สุข
อ้ะ นั่งทุกข์นอนทุกข์
ตามยุค เลยต้องตรม
ที่จำได้ไหมล่ะ
ก่อนได้ฉันมา พูดว่าอย่างไร
จะซื้อรถให้ บ้านหลังใหญ่ไหงคุยขรม
สุดท้ายก็ตรม เหมือนรถติดหล่ม
ดิ้นไป ก็ดิ้นมา
ไปไปมามา
ไปไปมามา
ไปไปมามา

เพลงของอาภาพร นครสวรรค์  ยื้มมาให้ผู้ชายมอดินแดงฟังค่ะ
หน้า: [1] 2 3 ... 8
  พิมพ์