เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
อ่าน: 10748 อยากทราบเรื่องราวของเพลง ค้างคาวกินกล้วย ครับ
คนกินข้าว
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 06 มี.ค. 01, 12:02

เคยเปิดให้เพื่อนชาวต่างชาติฟัง เขาชอบมากเลย ช่วงเวลาพัก เขาก็นำอิเล็กโทนมาหัดดีดเพลงนี้จนได้ทั้งเพลงเลย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 27 ก.พ. 01, 23:15

เปิดเพลงให้ฟังพลางๆก่อน  รอผู้รู้เข้ามาเล่าให้ฟังนะคะ

ดิฉันชอบเพลงนี้ จากฝีมือไวโอลินของอ.นพ โสตถิพันธุ์ค่ะ

http://www.thaikids.com/midi/banana2/song.htm' target='_blank'>http://www.thaikids.com/midi/banana2/song.htm
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 27 ก.พ. 01, 23:19

มีเพลงไทยเดิมให้ฟังอีกหลายเพลง ที่นี่ค่ะ

http://www.thailife.de/kidscorner/kc_thai/kc_thclssmusic_t/' target='_blank'>http://www.thailife.de/kidscorner/kc_thai/kc_thclssmusic_t/
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 27 ก.พ. 01, 23:27

ผมก็ไม่รู้ประวัติเพลง แต่ชอบมากเหมือนกันครับ เพลงนี้ (คุณแจ้งอาจจะไม่ชอบเท่าไหร่- เพราะถ้ามีค้างคาวกินกล้วยมากๆ สวนกล้วยแกพังหมด)
เคยอ่านปกเทปหรือไงไม่รู้ คลับคล้ายคลับคลาว่าเป็นเพลงเก่าตั้งแต่สมัยอยุธยา
ค้างคาวของไทยเรากินผลไม้ ตัวเล็กๆ เกาะกิ่งต้นกล้วยแทะกล้วยกิน กระพือปีกเลี้ยงตัวเองพึ่บพั่บๆ (คงเป็นที่มาของจังหวะเพลงนี้มั้ง) น่ารักดี ไม่น่ากลัวเหมือนค้างคาวดูดเลือดฝรั่ง
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 28 ก.พ. 01, 00:35

จากที่อ.ชนกเคยเล่าไว้ เพลงค้างคาวกินกล้วยที่พูดถึงกันนี้เดิมชื่อลิงกับเสือ
แต่มีการสับสนกันกับเพลงค้างคาวกินกล้วยจริงๆ
ปัจจุบัน เวลาคนพูดถึงเพลงค้างคาวกินกล้วย จะหมายถึงเพลงลิงกับเสือ
เวลาหาประวัติอาจต้องไปหาที่เพลงลิงกับเสือ
ผมก็รู้แค่นี้ละครับ
ทิด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 28 ก.พ. 01, 14:24

ชื่อจริงๆ ของเพลงนี้ ก็ยังไม่ใช่ "ลิงกับเสือ" อีกนั่นแหละครับ
ลิงกับเสือนี่เป็นชื่อที่ใช้เรียกเลี่ยงชื่อจริงของเพลงนี้อีกที
สำหรับชื่อจริงค่อนข้างจะสัปดนอยู่สักหน่อย ตามนิสัยของคนไทย
ชื่อที่ว่ามีดังนี้ครับ "ลิงถอ...กระด...เสือ" ช่องที่ว่างไว้เติมกันเอาเองก็แล้วกัน
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 28 ก.พ. 01, 17:23

โผล่มาทักคุณทิดครับ
พอคุณทิดพูดถึงผมก็นึกออก ว่ามีคนเคยเล่าว่าอย่างนั้นหมือนกัน
นนทิรา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 28 ก.พ. 01, 18:35

เฮ...ไชโย คุณทิดกลับมาแล้ว
ทิด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 28 ก.พ. 01, 20:02

สวัสดีครับ คุณหลวงนิลฯ คุณนนทิรา คุณเทาชมพูเจ้าของเรือน แล้วก็เพื่อนๆ
แว่บมาทักทายกันเล็กน้อยครับ ช่วงนี้ไม่ค่อยจะได้ออนไลน์เหมือนเมื่อก่อน
ไว้มีเวลาว่างมากกว่านี้คงจะได้เข้ามาทั้งเรือนไทย และมองอดีตเหมือนเดิมครับ
^_^
ส้มหวาน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 01 มี.ค. 01, 02:39

คุณโสฯบางคนก็ตัวดีนะคะ ย้ายมาเปิดบ้านโสฯกันถึงที่นี่เลยค่ะ แบบว่าลูกค้าไม่ต้องบินไกลไปเมิองไทยเลย โฆษณาหลาว่าสาวไทยใหม่ๆซิงๆ ดิฉันว่าทางเมืองไทยน่าจะมีมาตรการปรามๆสาวๆพวกนี้นะคะ หรือไม่ก็จับบังตับเข้าคอร์สส่งเสริมวัฒนธรรมไทยก่อนบินออกนอกประเทศนะคะ เผ่อจะได้สำนึกหรือเกรวใจแผ่นดินเกิดบ้างก่อนจะทำอะไรลงไป
ส้มหวาน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 01 มี.ค. 01, 02:41

oops! sorry kha!! wrong topic! แลบลิ้น
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 01 มี.ค. 01, 03:35

สวัสดีคุณทิดด้วยคน...

ชอบเพลงค้างคาวกินกล้วยครับ ผมมีแผ่นดนตรีไทยบรรเลงอยู่ เวลาทำงาน
ก็เปิดฟังไปด้วย รู้สึกเพลงพวกนี้จะมีจังหวะเลียนแบบธรรมชาติ
เพลงคลื่นกระทบฝั่ง ก็เหมือนกัน ฟังทีไรเหมือนนอนอยู่ชายทะเล  
ผมหัดเป่าขลุ่ยก็จากเพลงพวกนี้แหละครับ

คุณ นกข.ครับ ที่สวนผมพอกล้วยลบเหลี่ยมก็ตัดแล้ว ไม่รอให้ค้างคาวกิน
แต่ถ้าค้างคาวมันชอบกินกล้วยดิบก็ปล่อยมันเถอะครับ

แหม...คุณส้มหวานเล่นเอาพม post เกือบไม่ถูกกระทู้
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 01 มี.ค. 01, 03:44

อุ๊ย ดีใจจังที่คุณทิดมาเยี่ยม  คิดถึงมากค่ะ  หวังว่าคงสุขสบายดีไม่มีปัญหานะคะ

เพลงค้าวคาวกินกล้วย (ชื่อน่ารักจังเลยค่ะ) นี่ยังไม่เคยได้ยินเลยค่ะ  แต่ชอบเรื่องค้าวคาวมากเลยค่ะ  กลับไปเมืองไทยทีไร  ต้องไปหาที่ได้ดูค้าวคาวออกจากรังยามพลบ  คราวก่อนไปที่วัดเขาวังรึไงเนี่ยะค่ะ  ที่ราชบุรี  เห็นค้างคาวเป็นแสนเป็นล้านเลยมังคะ  กว่าจะออกมาหมดรังก็ร่วมครึ่งชั่วโมง  ชาวบ้านเล่าให้ฟังว่า  สมัยก่อนนี่  เป็นชั่วโมงกว่าเลยค่ะ  ได้เห็นแล้วตื่นตาตื่นใจไปทุกครั้งเลยค่ะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 01 มี.ค. 01, 03:50

ผมไม่เชื่อแฮะว่าคุณพวงร้อยไม่เคยฟังเพลงค้างคาวกินกล้วย ผมว่าคุณพวงร้อยน่าจะเคยฟังผ่านมาบ้างครับ แต่อาจจะไม่รู้ชื่อเพลงไทยทำนองนี้เท่านั้นเอง ลองไปฟังดูสิครับ ไม่คุ้นหูบ้างเลยหรือครับ? เพลงน่ารักเหมือนชื่อครับ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 01 มี.ค. 01, 03:54

ผมหมายความว่า เพลงลิงกับเสือ ที่ตอนหลังเราเรียกว่าค้างคาวกินกล้วย น่ะครับ ไม่ใช่ค้าวคาวกินกล้วยเพลงดั้งเดิม
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์