เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2768 อยากรู้ว่า มีบ้านเรือนไทย ที่เปิดให้นักท่องเที่ยวได้พัก ที่ไหนบ้าง !!!!
ลั่นทม breeze_17@hotmail.com
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 27 ก.พ. 01, 15:36

อยากทราบว่า ในอยุธยา หรือ ในจังหวัดไหนที่มีบ้านเรือนไทย เปิดให้นักท่องเที่ยวเข้าพักได้ และ มีกิจกรรมวิถึชีวิตแบบไทย ๆ สมัยเก่า ให้ศึกษาและลองใช้ชีวิตแบบนั้นๆ ดู ถ้าใครพอทราบ ขอข้อมูลด้วยนะคะ ทั้งราคา สถานที่ ขอบคุณมากคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 27 ก.พ. 01, 19:57

เข้าไปดูที่นี่นะคะ

http://www.rose-garden.com/' target='_blank'>http://www.rose-garden.com/

ที่นี่เราคุยกันเรื่องวัฒนธรรมและประวัติศาสตร์ไทยค่ะ ไม่ใข่แนะนำการท่องเที่ยว  เลยไม่ทราบมากกว่านี้
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 27 ก.พ. 01, 19:57

อยากรู้ด้วยครับ
แนวคิดนี้น่าจะดี และเป็นทางเลือกดีกว่าอุตสาหกรรมเซ็กส์ทัวร์เยอะ เคยอ่านนิยายของอาจารย์ "ดวงใจ"  ชื่อเรื่อง เรือนแรม หรืออย่างไรไม่แน่ใจ พูดถึงการจัดการท่องเที่ยวเชิงวิชาการและวัฒนธรรมอย่างนี้ (ดูเหมือนเอาไปโยงกับเครื่องปั้นดินเผาไทย) แต่นอกนิยาย ยังไม่ทราบว่ามีการจัดทัวร์อย่างนั้นจริงๆ หรือยัง ยกเว้นรายการทัวร์วิชาการ-วัฒนธรรมที่จัดให้คนไทยร่วมที่มีอยู่บ้างแล้ว แต่ที่ให้ฝรั่งร่วม ผมยังนึกไม่ออกว่ามีอยู่จริง
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 27 ก.พ. 01, 20:01

ที่สวนสามพรานตามคำแนะนำของคุณเทาชมพูก็ดีเหมือนกันครับ ผมไม่ทันคิดไปถึง

บ้านเสานักที่เป็นปกสกุลไทยเร็วๆ นี้ ที่ลำปาง ก็เปิดรับนักท่องเที่ยวเข้าชม แต่เห็นจะไม่ให้เข้าพักค้างคืน

วังเจ้าเมืองพัทลุงเก่า ที่ลำปำ เปิดให้เข้าชม แต่ไม่ได้ให้พักเหมือนกัน
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 27 ก.พ. 01, 21:08

สกุลไทยเล่มล่าสุด (หน้าปกซันนี่) มีสัมภาษณ์เจ้าของโรสการ์เดนค่ะ
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 28 ก.พ. 01, 03:36

I read from Sarakadee Magazine that there are ecological tours around Maeglong, Ambhawa, and Damnernsaduak.
หน้า: [1]
  พิมพ์