เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7]
  พิมพ์  
อ่าน: 28390 เที่ยวทั่วไทยด้วยบทเพลง
หลวงเชี่ยวสรรพสิ่ง(ช.ชำนาญเดา)-
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 90  เมื่อ 05 มี.ค. 01, 03:38

>>>อกพี่กลัดหนอง พี่หมองดั่งคลองแสนแสบ

แสดงว่าคลองแสนแสบคงเน่ามาตั้งนานแล้วกระมังขอรับคุณเทาฯ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 91  เมื่อ 05 มี.ค. 01, 04:10

พาเที่ยวไทรโยคบ้างดีกว่า ของวิงดิอินโนเซนต์ครับ

********************* มนต์ไทรโยค ******************

วาว วาว.... เสียงรถไฟวิ่งไปฤทัยเครื้นเครง
เรามันคนกันเอง ไม่ต้องใจใคร
พวกเราเพลินชมไพร นั่งรถไฟถึงในไทรโยค
โยนทุกข์ใดในโลก สู่ไทรโยคไป

มนต์ไทรโยคติดตริงใจ เร้าฤทัย ให้มาเยือน มิเลือนยังคงอยู่

ชั่วนิรันด์คืนวันที่รอ สุขจริงหนอรอคอยหนักหนา อย่ารอช้าเรามาเล่นน้ำกัน
น้ำเป็นแอ่งปลาว่ายแข่งกัน ดวงตะวันก็พลันสดใส ซึ่งใจเจ้าส่องแสงงาม

ลมยามเย็นพัดธารใหลล่อง แสงทองอร่าม มองดูความงามธรรมชาติสร้างไว้
ดุดดังเป็นมณี สินอันมีค่าหาซื้อไม่ได้ งามเพลินใจหากใครได้ชม

ชั่วนิรันด์คืนวันที่รอ สุขจริงหนอรอคอยหนักหนา อย่ารอช้าเรามาเล่นน้ำกัน
น้ำเป็นแอ่งปลาว่ายแข่งกัน ดวงตะวันก็พลันสดใส ซึ่งใจเจ้าส่องแสงงาม

เพลงนี้เป็นเพลงหนึ่งที่เวลาไปเที่ยวไหนๆ ต้องร้องไปเกากีตาร์ไป
( เพื่อนผมร้อง เพื่อนอีกคนเกา ผมหลับ แหะๆๆ )
ปะกากะออม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 92  เมื่อ 05 มี.ค. 01, 07:57

นึกถึงเพลงเกี่ยวกับชื่อสะพานได้ 2 เพลง แต่จำเนื้อไม่ได้สักเท่าไหร่

ภูเอ๋ยภูเก็ต

อาณาเขตที่เคยรักกัน

โธ่เอ๋ยสะพานสารสิน....

น้ำตานองหน้าเอาผ้าขาวม้ามาผูกมัดกัน

สองเรา...โดดน้ำตายที่ใต้สะาน

กับอีกเพลง

เดินข้ามสะพานพระรามหก

น้ำตาไหลตก หัวอกกลัดหนอง

.....

เหมือนดั่งดอกไม้...

ค่ำคืนซอยเปลี่ยวดาวเดียวคือเพื่อนบนฟ้า

......

เดืนข้ามสะพานพระรามหก

ตัดสินใจตก....

สายน้ำเบื้องหน้ารองรับร่างคนโชคร้าย

....

เศร้าไหมค่ะ  เพลงหลังเป็นเพลงยุคแรกสุดของ Grand Ex'

อีกเพลงไม่เกี่ยวกับสะพานแต่เกี่ยวกับน้ำ

ลาทีปากน้ำ

ตัวมาปากน้ำน้ำตาเจ้ากรรมพรำร่วง

มันรินล้นทรวง.....

จำได้แค่นี้อง   แฮ่แฮ่
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 93  เมื่อ 05 มี.ค. 01, 11:50

ขอบคุณค่ะคุณเทาชมพูและคุณแจ้ง

เพลงลูกทุ่งสมัยก่อนๆ นี่เนื้อหาเพราะนะคะ  เสียดายแต่คนแต่งเก่งๆ จากไปเกือบหมด  ปัจจุบันเลยไม่ค่อยกินใจเสียแล้ว

เด็กๆ เคยได้ยินเพลงเกี่ยวกับหนองประจักษ์ที่อุดรธานี  "หนองประจักษ์แม้ใครประจักษ์ บุ๋งงง" น่ะค่ะ  (คุณๆ คงเบื่อดิฉันที่จำอะไรก็ไม่ได้ตลอดสักอย่าง  ขอโทษด้วยนะคะ  ลืมจริง จริ๊ง)
ศิษย์โง่
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 94  เมื่อ 05 มี.ค. 01, 13:24

โห อ่านกันตาแฉะเลยครับ ตะละทั่นนักเพลงกันทั้งนั้น คนแก่อย่างผมเลยได้แค่กวาดผ่านๆเร็วๆ มาติดตรงเพลง เพชรบุรีแดนใจ ผมจำไม่ได้ว่าใครแต่ง แต่ท่านที่ร้องคือ มัณฑนา โมรากุลครับ ไม่ทราบว่ามีใครโพสต์เพลง ซากรักที่บึงพระราม หรือยังครับ ผมละชอบเพลงนี้จริงๆ ไอ้ที่ขึ้นต้นว่า
"จำได้ครั้งหนึ่ง ที่บึงพระราม
บึงน้ำสีคราม..." เนี่ยละครับ เพลงนี้พาเที่ยว อยุธยาเยอะครับทั้ง
"องค์พระเจดีย์แม่ศรีสุริโยทัย
เราเคยขอพรวอนไหว้ให้ดวงใจเรารักคงมั่น" และยัง
"หลวงพ่อมงคลบพิตร ศักดิ์สิทธ์เราเคยเลื่อมใส" มีโพสต์ไว้แล้วก็ขออภัยคนแก่นะครับ
ปะกากะออม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 95  เมื่อ 05 มี.ค. 01, 14:33

หนุ่มเอ้ยหนุ่มเมืองนคร
ได้ข่าวบังอร หวังเหวิด หวังเหวิด
วันก่อนนี้ดูลิเก โดนยาเสน่ห์ เลยหนีเตลิด
ลิเกทิ้งขว้างร้างเจ้า ลิเกทิ้วขว้างร้างเจ้า
ไปพบแม่เล้า อุ๊ยน่าหวังเหวิด

จำได้มาฝากแค่นี้ค่ะคุณแจ้ง
บัว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 96  เมื่อ 05 มี.ค. 01, 18:45

รุ่นกลางเก่ากลางใหม่ เคยมีเพลง "ไม่มีเธอที่บึงพระราม" ของ วงแมคอินทอช
แต่ว่า ..บู่ง ๆๆๆ  .. ร้องไม่ได้ค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 97  เมื่อ 06 มี.ค. 01, 11:43

พยายามร้อง "เพชรบุรีแดนใจ" อีกครั้ง  ไปชะอำบ่อยค่ะ

คนแต่งเพลงนี้เป็นผู้หญิง ใช้ชื่อคล้ายๆ พรพิรุณ  หรือ เพลง พิรุณ จำไม่ได้แล้ว  คุณทมยันตีเคยนำชีวิตเธอมาแต่งเป็นนิยายชื่อ "เพลงชีวิต" แต่ไม่เคยอ่านเรื่องนี้
อาจจะดำน้ำอยู่บ้าง  เพราะถอดจากวีดีโอเทป แล้วคนร้องท่อนสองก็เกิดร้องผิดพอดีค่ะ

เพชรบุรีแดนใจ
บุรีเอ๋ยบุรีรมย์เรือง โฉมเอยโฉมเมือง งามประเทืองเปลืองฝัน
พริ้มพราวราวพรหมภินันท์  เพชรบุรีหลั่นลอยฟ้ามาสู่ดิน
พร่างเพชรพลอยแพร้ว สมแล้วเมืองปราณวิมานฐานถิ่นถวิล
เลอบุรินทร์  เลื่องลือระบิลศิลป์ทรง
เพชรเอ๋ยเพชรบุรีศรีไทย แผ่นดินแดนใจ ของผองไทยทั่วกัน
บุรีเอ๋ยรมย์เรือง โฉมเอยโฉมเมือง งานประเทืองเปลืองฝัน
พริ้มพราวราวพรหมภินันท์  เพชรบุรีนั่นสดสวยอยู่ด้วยคำ
พร่างแพร้วพร้อมพริ้ง หญิงล้วนละออ นั้นชายซิหล่องามขำ
ชนเจ้ากรรม  ชอบเริงร้องรำเร้าไป
เพชรเอ๋ยเพชรบุรีศรีไทย  แผ่นดินแดนใจของผองไทยทั่วกัน
บุรีเอ๋ยบุรีโอฬาร พระเคยสำราญ แก่งกระจานธารใส
วิมานสวรรค์ชั้นไร เพชรบุรีให้เราไว้ในอุรา
พร่างเพชรพลอยแพร้ว สมแล้วเมืองปราณ น้ำตาลหวานซ่านดินฟ้า
ใครได้มา จากไปโศกาซมซาน
เพชรเอ๋ยเพชรบุรีศรีไทย แผ่นดินแดนใจ ของผองไทยทั่วกัน
บุรีเอ๋ยรมย์ราย พระเคยเยื้องกราย เพลินหาดทรายสนาน
เขาหลวงเป็นสรวงสำราญ เขาวังเป็นบ้าน สะท้านสถิตย์องค์
พร่างเพชรพร้อมพริ้ม แย้มยิ้มยวนใจ ทักทายขวัญให้โลมหลง
ลืมไม่ลง  ไม่ตายแล้วคงพบกัน
ศิษย์โง่
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 98  เมื่อ 06 มี.ค. 01, 16:47

น่าจะเป็นครูพรพิรุณอย่างที่คุณเทาชมพูว่า
เอ แต่ เนื้อเนี่ย มีแปร่งๆ นะครับ ผมว่า
โฉมเอยโฉมเมือง งามประเทือง เปรื่อง ฝัน
มากกว่า เปลืองนะครับ
ส่วนตรง เลื่องลือระบิลศิลป์ทรง ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็น เลื่องลือระบิลสินไทย
มากกว่านะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 99  เมื่อ 06 มี.ค. 01, 17:26

ถอดออกมาจากวีดีโอเทปค่ะ   อาจจะเพี้ยนจากของจริงได้
เพราะดิฉันฟังว่าทุกคนร้องเป็น เปลือง ไม่ใช่เปรื่อง
ขอบคุณค่ะที่มาแก้ไขให้
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 100  เมื่อ 07 มี.ค. 01, 06:28

ขึ้นกระทู้ใหม่ที่

http://vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?dtn=dtn5&number=425' target='_blank'>http://vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?dtn=dtn5&number=425
หน้า: 1 ... 5 6 [7]
  พิมพ์