เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์  
อ่าน: 28388 เที่ยวทั่วไทยด้วยบทเพลง
ปะกากะออม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 02 มี.ค. 01, 08:14

คุณแจ้งค้า ขอบคุณค้าสำหรับเพลงท่าฉลอม ฟังแล้วคิดถึงอาหารทะเล ประมาณลูกชิ้น  ปลาเค็มทำนองนั้เน

เพลงเจ็ดริ้ว บ้านแพ้ว    ชื่อเพลงสาวมอญคนสวยใช่มั้ยคะ  จำได้เมื่อคราวไปงานบวชรุ่นพี่แถวแม่กลอง  เขาเปิดเพลงนี้ประมาณ 812 เที่ยว  เพิ่งรู้ว่าเจ็ดริ้วเป็นชื่อสถานที่ หลงนึกว่าสาวมอญชื่อเจ็ดริ้วเสียนี่ อิอิ

เพราะจำได้ก็ฝากท่อนต้นมาให้คะ

หนึ่งน้องนางสวยแท้หนักหนา
ผ่องโสภาวาจาอ่อนหวาน
เห็นเธอเป็นหนึ่งคืนนั้นวันมาช่วยงาน
.........
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 02 มี.ค. 01, 08:59

มีเพลงชื่อลานเทสะเทือนใช่ไหมคะ  เหมือนเคยได้ยินตอนเด็กๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 02 มี.ค. 01, 11:20

ลานเทสะเทือน

เสียงลมพัดตึงเคล้าคลึงยอดตองคิดถึงเนื้อทองสาวลั่นทม
เจ้าจากลานเท  ผมนั่งรถท่องพอทั่วกรุงเทพฯ ก็ดีถมเถ
เพราะว่ากรุงเทพฯ ลานเทนั่งเรือด่วนเที่ยวเดี๋ยวเดียวก็ถึง
เขียวเอ๋ยขาวเอย แล่นเลยทุกลำ  มิมีโฉมงามสาวแก้มนวล
พี่สุดคะนึง พ่อแม่ร้องไห้ ทมไม่คืนทุ่ง ป้าลุงถามถึง
หรือเพื่อนกรุงเทพฯคอยดึง ผู้คนคงทึ่งสาวทุ่งลานเท
จากวันเป็นเดือนจากเดือนเคลื่อนไปเป็นปี
ลั่นทมไม่มาซักที พวกพ้องน้องพี่ทุกคนสนเท่
รถเก๋งเพลงหวาน ตึกรามโอฬารสวรรค์ทั้งเพ
สาธุ เจ้าแม่ลานเท อย่าให้ลั่นทมอุ้มท้องคืนทุ่ง
เสียงเรือโครมครืน ทุกคืนพี่ตรม คิดถึงลั่นทมโฉมบังอร
โอ้หล่อนเพลินกรุง เราทุ่มรักเก้อ  เราเซ่อยอมก้ม ลั่นทมเขาสูง
ถึงกล้าไปเทียบคนกรุง  พี่นอนสะดุ้งเหมือนทุ่งสะเทือน

เพลงนี้คุณแจ้งคงจะร้องได้ แต่เห็นว่าหมู่นี้งานยุ่ง เลยดอดมาเปิดแผ่นให้คุณอ้อยขวั้นคาราโอเกะก่อนค่ะ
ปะกากะออม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 02 มี.ค. 01, 11:54

ขอโทษค่ะ เมื่อเช้าต้องรีบออกไปก่อน กลับมาต่อเพลงเจ็ดริ้ว หรือ สาวมอญคนสวย ให้จนจบแล้วคะ

หนึ่งน้องนาง สวยแท้หนักหนา
ผ่องโสภาวาจาอ่อนหวาน
เห็นเธอเป็นหนึ่งคืนนั้น วันมาช่วยงาน
เหมือนมีบุญพาให้พบ แม่นงคราญ
ได้ประสบพบพาน สาวมอญคนสวย
หากแม้นบุญช่วย ไม่คลาดแคล้ว
สาวมอญบ้านเพ้ว สมุทรสาคร

ต้องจำใจจากก่อนแล้ว แม่งามงอน
หัวใจของพี่ปวดร้าว เฝ้าอาวรณ์
รักไม่คลายถ่ายถอน
สาวมอญเมืองนี้เลย

เจ็ดริ้วเอย เจ็ดริ้วจอมขวัญ
ผูกสัมพันธ์ รักกันเภิดเอย
เมื่อวันพี่จากไกลน้อง เจ้าอย่านิ่งเฉย
คิดถึงพี่หน่อยเถิดนะ แม่ทรามเชย
เจ้าอย่าได้เฉยเมย นึกว่าสงสาร
ให้รักเป็นทาน พี่หน่อยน้อง
จะเก็บเงินทองสะสมไว้แต่ง

ขอหอมแก้มก่อนได้ไหม เล่าแก้มแดง
มัดจำไว้ก่อนเถิดน้อง กลัวเปลี่ยนแปลง
ใช่ว่าพี่กลั่นแกล้ง แก้มแดงแม่สาวมอญ

คุณแจ้งค้า  มีเพลง

น้องอยู่เมืองจันท์  พี่อยู่สุพรรณบุรี
มันไกลกันเหลือที่ บุญไม่มีหรอกจอมขวัญ

ไหมค้า  อยากฟัง
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 02 มี.ค. 01, 13:50

ขอบพระคุณค่ะคุณเทาฯ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 02 มี.ค. 01, 17:02

ผมมี MP3 เพลงลานเทสะเทือนด้วยครับ สายัณห์ร้องเพลงนี้เพราะมาก สังเกตว่าเพลงจะเล่นกับ
พยัญชนะตัว ท.  ...ทมนั่งรถท่องพอทั่วกรุงเทพฯ ก็ดีถมเถ เพราะว่ากรุงเทพลานเท นั่งเรือด่วนเที่ยว
เดี๋ยวเดียวก็ถึง... เพลงลานเทสะเทือนก็เป็นอีกเพลงหนึ่งที่บอกว่าเมื่อก่อนเรามีเรือด่วนจากกรุงเทพ
ไปปทุม บ้านแพน แล้วก็ลานเทด้วย ...

ขอบคุณคุณปะกากะออมครับที่ต่อเพลงสาวมอญคนสวยให้จนจบ เพลงนี้สุรชัย สมบัติเจริญเป็น
คนร้อง ตอนแรกผมนึกว่าจะไม่มีใครร้องได้เสียแล้ว... เพลงที่คุณปะกากะออมขอ ชื่อว่าเพลง
ฟังข่าวทิดแล้ว ไวพจน์ เพชรสุพรรณ์ เป็นคนร้องครับ ถ้าใครไม่ใช่คอลูกทุ่งจริงผมว่าไม่เคยฟังแน่
ผมเองก็จำได้ไม่หมดทั้งเพลง เอาท่อนกลางๆไปนะครับ ถ้าใครพอคุ้นก็ช่วยกันเติมหัวท้ายให้จบ...

...เขาลือว่าเจ้าเดี๋ยวนี้สาวแล้ว
โอ้โอทิดแก้วแกบอกกับพี่
ทิดแก้วแกมาเมื่อวาน แกมาสุพรรณบุรี
บอกว่าลำดวนนี้จะแต่งงาน

น้องอยู่เมืองจันทฯ
พี่อยู่สุพรรณบุรี มันไกลกันเหลือที่
บุญไม่มีหรอกจอมขวัญ
อยากขายนาไร่ ขายวัวขายควายไปอยู่ไกล้กัน
พี่อยากไปอยู่เมืองจันทฯ
แต่บุญพี่นั้นคงไม่มี...
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 02 มี.ค. 01, 17:17

วันนี้จะพาเพื่อนๆ ไปเที่ยวใต้กันครับ เพลงเดียวได้ทั้งภาค
เพลง ล่องใต้ ของ ชัยชนะ บุญโชติ

ล่องใต้ไปตามเสียงเพลง
กล่อมบรรเลงเป็นเพลงเร้าใจ
มนต์รักจากแคว้นแดนถิ่น
แห่งกลิ่นบุหงามาลัย
เมืองใต้ใครเยือนเหมือนท่องวิมาน

ล่องใต้ได้เป็นขวัญตา
ท่องเที่ยวมารื่นรมย์สำราญ
งามทั้งโขดเขาแนวไพร
จับใจห้วยหนองคลองธาร
เกาะแก่งสถานอันวิไล

....โอ้ ชุมพรขอพรที่แสนสุดดี
สุราษฎร์ธานีเมืองคนดีจึงสุขสดใส
นครศรีธรรมราชแหล่งประกาศพระธรรมเกริกไกร
กระบี่สุขสดใส ฝากหัวใจให้พี่หมายปอง

...โอ้พังงา พัดอุราให้พี่งงงัน
ภูเก็ตเกาะสวรรค์วิลาวัลย์หนึ่งไม่มีสอง
ระนองน้องจ๋าเหมือนน้ำตาของพี่หลั่งนอง
เพราะต้องจากน้อง จากระนองมาทั้งน้ำตา

...โอ้ เมืองตรัง เหมือนจะยั้งให้พี่ติดตรึง
แอบคิดถึงพัทลุงแหละสงขลา
สตูลปัตตานียะลาโสภีตรึงตรา
โอ้บางนรามีวาสนาคงมาเยือน

..จากใต้จะไม่ขอเลือน
เสน่ห์ติดเตือนชั่วเดือนและปี
มนต์รักปักษ์ใต้ใจมั่น
ผูกพันเสมอชีวี
ตราบชั่วชีพนี้จะมิลืม
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 02 มี.ค. 01, 19:52

จากใต้สุดวกกลับขึ้นหนือแล้วลงมากรุงเทพอีกทีด้วยเพลงนี้ครับ
"รักขมที่สันทราย" ของยอดรัก สลักใจ

นั่งรถทัวร์ หัวใจหวั่นไหวลอยล่อง
พี่มาตามหาน้อง ชื่อสมปองที่อยู่สันทราย
รุกเหนือมาเมิน จะได๋บ่คิดถึงอ้าย
ข่าวว่าเจ้าถูกผู้ชายคนกรุงเทพพาไปทำงาน

ก่อนออกตาม สอบถามคนเคยเห็นหน้า
สมปองน้องสาวคำหล้าทิ้งไร่ยาจากมาตั้งนาน
พอถึงเมืองกรุง หิ้วถุงที่มาจากบ้าน
จะหากินข้าวสักจาน เดินซมซานเข้าร้านข้าวแกง

กินข้าวอิ่มท้อง ตามน้องไปทั่วทุกย่าน
เห็นน้องเดินเสริฟอาหาร อยู่ที่ร้านอาหารคุณแดง
โอ้น้องสมปองน้องผอมเสียจนด้องแด้ง
น้องเสริฟเขาเสพแก้มแดง จนผอมแห้งหมดรอยราคี

ปิ๊กบ้านเถิดน้อง สมปองพี่วอนเพราะว่า
สงสารพี่สาวคำหล้า ทำไร่ยาคนเดียวทั้งปี
บ่มใบยาเหลือง สันทรายไม่เหมือนก่อนนี้
ปิ๊กบ้านเถิดหนาคนดี อย่าให้พี่ช้ำอยู่สันทราย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 02 มี.ค. 01, 20:54

ดิฉันลืมสุพรรณบุรีไปได้ยังไงนะ    เมืองแม่เพลงแท้ๆ ใกล้กรุงเทพแค่นี้เอง

สาวสวนแตง

สุรพล สมบัติเจริญ

สาวสวนแตงแห่งเมืองสุพรรณ

ชื่อเสียงน้องมาลือลั่น  ดังโจษจันกันทั้งทั่วกรุง    

เพราะเข้าประกวดเทพีสวนแตงดาวรุ่ง

ภาพเจ้ามาถึงกรุง เจ้าจึงมุ่งสู่ความสนใจ

สาวสวนแตงเปลี่ยนแปลงศักดิ์ศรี

ข่าวภาพน้องเป็นเทพี  ทำให้มีชื่อเสียงเกริกไกร

เสียงหนังสือพิมพ์แมวมองหมายปองเจ้าไป

สู่ดารายิ่งใหญ่สู่กลิ่นไอของความลาวัณย์

ข่าวสังคมเขาชมไม่สร่าง วิทยุต่าง  ๆ

มีคนขอเพลงให้ฟังทั้งวัน กลัวเจ้าเพลินจนลืมสุพรรณ

สวนแตงแหล่งเรารักมั่น เฝ้าคอยวันให้เจ้ากลับไป

สาวสวนแตงแห่งเมืองสุพรรณ

พี่คิดถึงเจ้าทุกวัน คอยแจ่มจันทร์แม่แตงร่มใบ

พื้นดินแล้งแห้ง ไร่แตงเหมือนคนหมองไหม้

โปรดไปเป็นขวัญใจกลับสู่ไร่นะสาวสวนแตง

http://www.geocities.com/SunsetStrip/Club/6329/' target='_blank'>http://www.geocities.com/SunsetStrip/Club/6329/

ในอดีต ถ้าสาวชนบททิ้งถิ่นก็ดูเหมือนจะมาได้ดิบได้ดีในเมืองหลวง  อย่างเพลงนี้  

มาถึงเพลงลูกทุ่งสมัยนี้ สาวเจ้าดูจะมีชีวิตลำบากลำบน

น่าเป็นห่วงในเมืองหลวงมากกว่าเมื่อก่อน ตามแผนพัฒนาที่ไม่ค่อยจะได้ผลเท่าไร

ดูจากเนื้อร้องที่คุณแจ้งมาร้องให้ฟังตั้งหลายเพลงนั่นน่ะค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 02 มี.ค. 01, 21:00

เพลงนี้คงร้องกันได้นะคะ  จากเมืองสุพรรณเหมือนกัน

แม่แตงร่มใบ

สวยจริงนะน้องสาว  ผิวขาวเหมือนกับผลแตงร่มใบ

ทำบุญมาแต่ปางใด  จึงสวยวิไล บาดหัวใจหนุ่มหนักหนา

บ้านอยู่ทางทิศไหน สงสัยจะเป็นเทพธิดา

จำแลงแปลงร่างลงมา หลอนหลอกวิญญาให้ข้าเป็นบ้าคลั่งตาย

ถึงข้าเป็นหนุ่มบ้านนา  หนังสือหนังหาอ่านออกสบาย

ข้าเคยอ่าน...หนังสือนิยาย

เขาว่าชายตายด้วยความสวยเพริศพริ้ง

หนุ่มสุพรรณฝันหวาน สงสารข้าบ้างนะแม่ยอดหญิง

ดวงใจฝันใฝ่รักจริง ข้าหวังแอบอิงยอดหญิงแม่แตงร่มใบ

http://www.geocities.com/SunsetStrip/Club/6329/' target='_blank'>http://www.geocities.com/SunsetStrip/Club/6329/
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 02 มี.ค. 01, 21:30

มีเพลงไปเที่ยวใต้อีกเพลงค่ะ ของวงชาตรี

ไปหาดใหญ่คราวนั้นฉันยังจดจำ
คำที่เคยสัญญาให้ไว้สองเรา
ยามนี้เราไกลกัน บุ๋งุบุ๋ง
ปะกากะออม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 03 มี.ค. 01, 05:45

มีเพลงตัดพ้อต่อว่าสาวจากหนุ่มเดิมบาง สุพรรณบุรีอีกเพลง มาฝากคุณเทาชมพู  สาวในเพลงดูจะไปได้ดีในเมืองหลวงเหมือนกันนะคะ

เสียงขลุ่ยเรียกนาง

เสียงขลุ่ยครวญหวนมากับลม
พี่สะอื้นฝืนระทม
ค่ำคืนฝืนข่มใจเหงา
ขลุ่ยคราญครวญพี่หวนคะนึงถึงเจ้า
ฟังเสียงหริ่งหรีดเร้าพี่ยิ่งเศร้าไม่วาย

น้องจากนาหนีหน้าจากจร
สู่กรุงเทพมหานคร
ตัดตอนมิตอบจดหมาย
ได้ข่าวดีเจ้าคว้าเทพีชาวไร่
ลืมรักเก่าเราไว้สิ้นเยื่อใย..ลืมลง

โอ้เจ้ากลอยดาวน้อยบ้านนา
จากดอกหญ้าไปเป็นดาราสูงส่ง
พี่พลอยปลื้มถึงน้องจะลืมพี่ลง
อย่าเริงหลงน้องเอ๋ย เจ้าจงระวัง

หวิวไผ่ครางเคล้าลมอ่อนโอน
ต้นตาลเดี่ยวทนฝืนยืนต้น
ดั่งคนสูญสิ้นความหวัง
ขลุ่ยบรรเลงเจ้ารับฟังเพลงพี่บ้าง
กลอยเอ๋ยอย่าราร้าง
หนุ่มเดิมบาง สุพรรณเขาคอย
หลวงเชี่ยวสรรพสิ่ง(ช.ชำนาญเดา)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 03 มี.ค. 01, 22:55

ได้รับคำสั่งของคุณเทาให้มาแจมกระทู้นี้ ได้เลยขอรับ
เพลงแบบนี้ถนัดมาก ขอเริ่มจากทางเหนือก่อนก็แล้วกันนะครับ คงรวมหลายจังหวัดทีเดียว

กุหลาบเวียงพิงค์
วงจันทร์ ไพโรจน์

กุหลาบเวียงพิงค์ ดอกนี้บ่มีเจ้าของ
เพิ่งแรกแย้มบ่มีไผปอง
เป็นเจ้าของครองใจเด็ดดม
ส่งกลิ่นอบอวล ยั่วยวนหัวใจไปตามสายลม
ทั่วแว่นแคว้นแดนไทยหมายชม
สมเป็นกุหลาบ เวียง เหนือ

กุหลาบเวียงไหน
ทั่วถิ่นแคว้นในแดนสยาม
ยังบ่เทียมเทียบเท่าความงาม
เปรียบดังสาวชาวพิงค์งามเหลือ
บ่ได้แต่งเติม เสริมส่งไว้ลวงให้ใครหลงเชื่อ
ปากบ่แดงแป้งบ่ได้เจือ
คิวบ่ได้เถลือดินสอ

กุหลาบเวียงพิงค์ ดอกนี้สวยจริงเจ้าเอย
ยังบ่มีผู้ใดไหนเลย มาโลมเล้าเอาไปพนอ
ด้วยสาวชาวพิงค์ กลัวบ่ฮักจริงของชายรูปหล่อ
กลัวเสียนักกลัวคำป้อยอ
กลัวน้ำตาร่วงรินทรวง

หมู่เฮาชาวเหนือ
อย่าไปเชื่อเชียวหนอคำชาย
เดี๋ยวจะต้องเจ็บช้ำใจกาย
เปิ้นเมืองใต้พูดจาหลอกลวง
หากเปิ้นได้เฮา
เปิ้นคงทิ้งเราน้ำตาไหลร่วง
หากหลงลม คงโดนหลอกลวง
ช้ำทรวงเหมือนดั่ง บัวบาน
หลวงเชี่ยวสรรพสิ่ง(ช.ชำนาญเดา)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 03 มี.ค. 01, 22:58

จากเจียงใหม่ก็เลยไปเจียงฮายก็แล้วกันนะเจ๊า
เพลงนี้คิดถึงความหลังไปแอบดู "เขาพิงกัน" ที่มหาลัยแห่งหนึ่งทางภาคหนือ   เอิ๊กๆๆๆ

เชียงรายรำลึก
สุเทพ วงศ์กำแหง

ณ ราตรีหนึ่ง ซึ่งยังฝังใจ
เชียงรายฟ้าแจ่ม....คืนนั้นวาวแวม
ด้วยแสงจันทรา นภาสดใส

...ริมน้ำกกเย็น ด้วยลมพริ้วผ่าน
ซ่านซึมผิวกาย....คืนนั้นเชียงราย
มีเธอและฉัน ร่วมสัมพันธ์ไม่คลาย

...หนาวเย็นลมยิ่ง เราอิงซบกัน
ดวงจันทร์คล้อยต่ำ....คืนนั้นยังจำ
ริมน้ำราตรี ที่มีจันทร์ฉาย....ไฉนมาลืม
รักเราเคยสร้าง ริมฝั่งเชียงราย
...เมื่อคืนเดือนหงาย นิยายสวาท
บาดหัวใจไม่ลืม

หนาวเย็นลมยิ่ง เราอิงซบกัน
ดวงจันทร์คล้อยต่ำ....คืนนั้นยังจำ
ริมน้ำราตรี ที่มีจันทร์ฉาย....ไฉนมาลืม
รักเราเคยสร้าง ริมฝั่งเชียงราย
...เมื่อคืนเดือนหงาย นิยายสวาท
บาดหัวใจไม่ลืม
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 03 มี.ค. 01, 23:01

ยังอยู่ที่สุพรรณครับ...

สมัยก่อนนักร้องลูกทุ่งจะตั้งชื่อสกุลที่ใช้ในการร้องเพลง ให้บ่งบอกถึงภูมิลำเนาด้วย เช่น
ศรคีรี ศรีประจวบ, ไพรวัลย์ ลูกเพชร, สุนารี ราชสีมา, ขวัญชัย เพชรร้อยเอ็ด, ชาย เมืองสิงห์  
ไวพจน์ เพชรสุพรรณ, ดำ แดนสุพรรณ, ศรเพชร ศรสุพรรณ, มนต์ เมืองสุพรรณ
ก้าน แก้วสุพรรณ, รุ่งเพชร แหลมสิงห์ ฯลฯ  จะสังเกตว่านักร้องที่นามสกุลลงท้ายด้วย
สุพรรณจะมีเยอะกว่าจังหวัดอื่น เมืองสุพรรณจึงเป็นเมืองนักเพลงอย่างที่คุณเทาชมพู
บอกไว้ แถมบางคนยังแต่งเองร้องเองอีกต่างหาก เพลงที่เกี่ยวกับจังหวัดสุพรรณ
จึงมีอยู่เยอะมาก ผมว่าเยอะที่สุดในบรรดาเพลงที่กล่าวถึงจังหวัดด้วยซ้ำไป จะร้องให้ฟัง
เป็นบางท่อนนะครับ...

@...ผมเป็นชาวจังหวัดสุพรรณ
สาวสาวแถวนั้นเรียกผมว่าไอ้โข่ง
ชื่อจริงจริงที่สาวสาวลุ่มหลง
ชื่อพู่ระหง....

@...พี่เป็นหนุ่มเมืองก็สุพรรณ
เที่ยวละหนด้นด้น (ลูกคู่รับ..โอ๋ยแหน่) มาแสนไกล (ลูกคู่รับ..ชะชาช่ะชา)
มาแสนไกล มาพบสาวเมืองนครปฐม
สวยจริงแม่เอวกลม จริงให้ตาย
พี่มาไหว้พระเพ็ญเดือนสิบสอง
เผอิญมาเจอกับน้องแม่ทรามวัย...

@...สุพรรณบ้านเรา
ถึงจะเป็นท้องทุ่งนา
เรียมเอ๋ยยังดีเสียกว่า
พอถึงเวลามีข้าวใส่ยุ้ง...

@...จากถิ่นสุพรรณบ้านนอก
เพื่อนมันบอกว่าบางกอกนั้นคือสวรรค์
ฉันจึงอุตส่าห์ หอบผ้าลาสาวสุพรรณ
มาถึงกรุงเทพเหมือนกัน
นอนปั้มน้ำมันกราหอย... (ร้องว่า"กราหอย"จริงๆครับ คนชนบทภาคกลาง
บางที่ออกเสียงควบ "ตร" เป็น "กร" (เฉพาะบางคำ) เช่น ตรา เป็นกรา
ผ้าไตร เป็นผ้าไกร สิงหไตรภพ เป็น สิงหไกรภพ  ตรวจ เป็น กรวด

@...ความรู้มีเพียงแค่ชั้น ป.สี่
ผมสัญจรจากดอนเจดีย์
สุพรรณบุรีดินแดนบ้านป่า
นักร้องคนซื่อที่ชื่อสายัณห์ สัญญา
เป็นเด็กบ้านนอกคอกนา
เสี่ยงโชคชะตามากับเสียงเพลง...

@...น้องอยู่เมืองจันทฯ
พี่อยู่สุพรรณบุรี
มันไกลกันเหลือที่
บุญไม่มีหรอกจอมขวัญ...

@...หนุ่มสุพรรณฝันหวาน
สงสารข้าบ้างนะแม่ยอดหญิง
ดวงใจฝันใฝ่รักจริง
ข้าหวังแอบอิงยอดหญิงแม่แตงร่มใบ... (ที่คุณเทาชมพูร้อง)

@...สาวสวนแตงแห่งเมืองสุพรรณ
ชื่อเสียงน้องมาลือลั่นดังโจษจันไปทั้งทั่วกรุง... (ที่คุณเทาชมพูร้อง)

@...หวิวไผ่ครางเคล้าลมอ่อนโอน
ต้นตาลเดี่ยวทนฝืนยืนต้น
ดั่งคนสูญสิ้นความหวัง
ขลุ่ยบรรเลงเจ้ารับฟังเพลงพี่บ้าง
กลอยเอ๋ยอย่าราร้าง
หนุ่มเดิมบาง สุพรรณหลงคอย... (ที่คุณปะกากะออมร้อง)

@...ถ้าเขารักใคร่คงได้สู่ขอ
กับแม่และพ่ออย่างชายชาญ
แต่เจ้าหลงผิดกลับคิดว่าดี
จึงหอบผ้าหนีไม่มีเดียดฉันท์
เจ้าลืมลูกทุ่งที่มุ่งใจซื่อ
จนคนเขาลือไปทั่วสุพรรณ...

เท่านี้ก่อนครับ เดี๋ยงจังหวัดอื่นจะน้อยใจ...

คุณหลวงมากระทู้นี้ ผมดีใจจังเลยครับ จะได้ช่วยกันต่อเพลง
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์