เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 7
  พิมพ์  
อ่าน: 28447 เที่ยวทั่วไทยด้วยบทเพลง
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 01 มี.ค. 01, 05:22

สาวๆ สมุทรสงครามคงจะสวยมาก มีอีกเพลงพูดถึงครับ

ชื่อมนต์รักแม่กลอง ร้องโดย ศรคีรี ศรีประจวบ ศิลปินโปรดของผมอีกแล้ว

ที่น่าสนใจคือทั้งสองเพลงพูดถึงงาน(สงกรานต์)วัดบ้านแหลม

ที่วัดนี้มีหลวงพ่อวัดบ้านแหลมซึ่งเป็นที่เคารพของพุทธศาสนิกชนครับ

ชาวบ้านแหลมนี้ส่วนใหญ่เป็นชาวประมง คราวหนึ่งได้ออกไปลากอวน ในอ่าวแม่กลอง

ได้พระพุทธรูปติดอวนขึ้นมา 2 องค์ องค์หนึ่งเป็นพระพุทธรูปนั่ง อีกองค์เป็นพระพุทธรูปยืน

สำหรับพระพุทธรูปนั่งได้นำไปประดิษฐานไว้ที่วัดเขาตะเครา จังหวัดเพชรบุรี

ส่วนพระพุทธรูปยืนอุ้มบาตร สูงประมาณ 167 เซนติเมตร แต่บาตรนั้นสูญหายไปในทะเล

ได้นำไปประดิษฐานไว้ที่วัดบ้านแหลม เรียกว่า "หลวงพ่อบ้านแหลม" มีความศักดิ์สิทธิ์

และมีอภินิหารเป็นที่เคารพเลื่อมใสของชาวบ้านทั่วไป

อ่านข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่เว็ปนี้ครับ ( ก็เว็ปเดียวกับเมื่อกี้แหละครับ แฮะๆๆ )

http://www.hotelsthailand.com/central/samutsongkram/temple.html' target='_blank'>http://www.hotelsthailand.com/central/samutsongkram/temple.html
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 01 มี.ค. 01, 05:25

อ้าวลืมโพสต์เพลง เปิดอีกทีแล้วกัน

.................มนต์รักแม่กลอง...............

เจื่อยแจ่วแว่วเสียงสำเนียงขับร้อง... ดังเพลงมนต์รักแม่กลอง ลองลอยพริ้วหวานซ่านมา
กล่อมสาวงามบ้านอัมพวา... มนต์รักแม่กลองแว่วมา เหมือนสายธาราแม่กลองรำพัน

พี่ต้องจากลาขวัญตานุ่มน้อง... ไม่ลืมลาสาวแม่กลอง ต้องทวนหวนมาสักวัน
กลิ่นเนื้อนางไม่จางสัมพันธ์... เราสองล่องเรือร่วมกัน ร้องเพลงชมจันทร์ลุ่มน้ำแม่กลอง

ไม่ลืมน้ำใจไมตรี สาวงามบ้านบางคณที เอื้ออารีเรียกร้อง
ให้ดื่มน้ำตาล พร้อมกับยิ้มหวานของนวลละออ
ก่อนลาจากสาวแม่กลอง เราร่วมปิดทองงานวัดบ้านแหลม

เจื่อยแจ่วแว่วเสียงสำเนี่ยขับร้อง... คร่ำครวญลาสาวแม่กลอง ล่องลอยเมื่อคืนข้างแรม
กรุ่นหอมไอทะเลเคล้าแตง... มนต์รักแม่กลองแทรกแซง คิดถึงพวงแก้มนวลสาวแม่กลอง

ใครเคยไปงานวัดบ้านแหลม เล่าบรรยากาศให้ฟังบ้างก็ดีนะครับ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 01 มี.ค. 01, 05:52

มีเพลงให้หนุ่มๆ ปากช่อง นครราชสีมา ไว้ร้องแก้เพลงสัญญารักปากช่อง
ของคุณเทาชมพูครับ

************** สัญญาเมื่อสายัณห์ *****************
จากปากช่องมา เจ้าลืมสัญญาสองเราเมื่อสายัณห์
ก่อนเคยรัก ใจภักดิ์ไม่เปลี่ยนผัน
ทำไร่ใกล้กัน จนตะวันตกดิน
กลับบ้านเดินเคียง สำเนียงได้ยิน
ไม่เล่นลิ้น รักสิ้นดินฟ้า

จากน้องสามปี อยู่วงดนตรีหาเงินมาหมั้นขวัญตา
วิหกกลับขอน ดังพี่ย้อนกลับมา
โอ้น้องแก้วตา สัญญาเขาคอย
เจ้าอยู่แห่งไหน หัวใจเลื่อนลอย
พี่บุญน้อย หลงคอยทั้งคืน

เจ้าลืมรอยรัก ที่พี่สลักฝังรักให้ทรามชื่น
เจ้าแปรไป หัวใจเหมือนถูกปืน
แทบล้มทั้งยืน สะอื้นอกตรม
จากไร่ไปหา เงินตราชวดชม
วิมารพี่ล่ม ลืมสัญญาเมื่อสายัณห์

จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 01 มี.ค. 01, 05:57

ข้อมูลของอำเภอปากช่อง จากเมืองไทยดอทคอมครับ

http://www.muangthai.com/pages/place/subplace/pakchong.html' target='_blank'>http://www.muangthai.com/pages/place/subplace/pakchong.html
ปะกากะออม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 01 มี.ค. 01, 09:26

ไหน ๆ มาถึงเมืองสมุทร ก็นึกถึงเพลงท่าฉลอม แต่คงจำได้ไม่ครบเพลงแน่เลย

พี่อยู่ไกลถึงท่าฉลอม
แต่พี่ไม่ตรอมเพราะรักพยอมยามยาก
ออกทะเลจะหาปลามาฝาก
แม่คุณขวัญใจคนยาก
 รับของฝากจากพี่ได้ไหม  

เรื่องทะเลนั้นพี่พอรู้
แต่เรื่องเจ้าชู้ไม่รู้จะทำฉันใด
หยั่งทะเลพอคะเนดูได้
ฝ่าลมและคลื่นเท่าไหร่
รักจึงได้ว่ายน้ำข้ามมา

ท่าฉลอมกับมหาไชย
จะคิดทำไมว่าไกล
เชื่อมความรักไว้ดีกว่า
บอกมาสักคำว่าไม่รักจะหักใจลา
ซ่อนตัวตามประสา
จะหนีซ่อนหน้าห่างไกล

โอ้ย ไม่หว่าย ดำน้ำอีกแย้ว
ใครรู้ช่วยต่อให้ทีค้า
มามั่วเพลงหัวหินต่อดีกว่า

หัวหินเป็นถิ่นสัญญา
จากมากลับพลันเงียบเหงา....

คอยชื่นชู้อยู่แลหาย
เห็นรอยทรายพาฉันไหวหวั่น

ทำเขาเละอีกแย้ว
ขอแว้บไปกินขนมจีนทอดมันก่อน
 เผื่อคุณ นกข.ด้วย  แถม  "อีบั๊วะ"  อีก 2 ชิ้น
อิ่มแล้วค่อยมาใหม่
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 01 มี.ค. 01, 09:39

ขอบคุณค่ะคุณ Jor
ดิฉันเพิ่งไปปากช่องมาเมื่อต้นเดือน ก็เลยขอเพลงนี้ให้หนุ่มสาวปากช่องค่ะ

ท่าทางคุณแจ้งจะชำนาญมองสาวงามนะคะ

คำขวัญของนครปฐมตอนนี้เปลี่ยนเป็น  ส้มโอหวาน ข้าวสารขาว ลูกสาวงาม ข้าวหลามอร่อย  แล้วดูเหมือนจะมีอะไรต่ออีกยาวเหมือนกันแต่จำไม่ได้แล้ว
ดิฉันเป็นคนกรุงเทพค่ะ  แต่เรียนจบก็ไปมีบ้านอยู่ในเขตนครปฐม  เลยไม่เข้าเกณฑ์

เขาพูดกันว่าสาวนครปฐมตาคมผิวขาว  คงเป็นเพราะนครปฐมมีคนจีนมาตั้งถิ่นฐานอยู่เยอะมากตั้งแต่รัชกาลที่ ๖

สมัยนั้นนครปฐมราชบุรีเพชรบุรีเป็นแบบหนัง How the West was Won  คือที่ดินว่างเปล่ามีมาก ใครจับจองหักร้างถางพงอยู่กันก็ได้   คนจีนที่อพยพมาจากเมืองจีนก็เลยออกจากกรุงเทพมาจับจองทำไร่ทำสวนกันมาก
ปัจจุบันคนจีนยุคบุกเบิกมีลูกหลานเป็นเถ้าแก่และเจ้าสัวกันเยอะแยะ
หนุ่มจีนแต่งงานกับสาวไทยนครปฐมดั้งเดิม  ลูกออกมาก็ขาวเหมือนพ่อ ตาคมเหมือนแม่

คุณปะกากะออมคะ เอาเพลงหัวหินสิ้นมนต์รักมาต่อให้ค่ะ

หัวหิน เป็นถิ่นสัญญา
จากไป กลับมาผิดหวัง
ฮืม...ความหลังยังเวียนวน
คลื่นสวาทมันแรง มันแกล้งมาดล
ร้อนจนใจสั่น
เคยชื่นชู้ สู่สวรรค์
รักกันมั่น ใจฉันยังปลื้ม
มันซาบมันซึม มันปลื้มไม่นาน วิมานทลาย

หัวหิน เป็นถิ่นสัญญา
ขาดเธอ กลับพลันเงียบเหงา
ฮืม...มอง แสงดาวเรียงราย
คลื่น ยังคร่ำยังครวญ
จันทร์แจ่มยังนวล เย้ายวนไม่วาย
คอยชื่นชู้อยู่แลหาย
เห็นรอยทราย ใจฉันหวิวหวั่น
เคยนั่งชมคลื่น เคยชื่นใจกัน ฉันยังไม่ลืม

ส่วนเพลงท่าฉลอมท่อนที่ขาดหายไป  ขอให้หนุ่มๆแถวนี้มาต่อกัน ก็คงมีหลายคนร้องกันได้คล่องละค่ะ
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 01 มี.ค. 01, 10:03

งวดนี้เพลงคู่ค่ะ  รวมสามจังหวัดรวด

ช บ้านของพี่ทำนา ทำนาปลูกข้าวทุกเมื่อ
ญ น้องก็ทำนาเกลือ  ขายเกลือไว้ซื้อข้าวกิน
ช บ้านของพี่อยู่ที่กาฬสินธุ์
ญ ส่วนตัวยุพินอยู่สมุทรสาคร
ช พี่มาเจอะคนงาม คนงามมาเที่ยวดาวคะนอง
ญ นับว่าเป็นบุญของน้อง  มาพบพี่ที่ทักน้องก่อน
ช อยากไปอยู่จังที่สมุทรสาคร
ญ ที่พี่เว้าวอนพูดมากลัวไม่จริง
ช พี่ทำนาปลูกข้าว  รักน้องสาวแก้มเรื่อ
ญ น้องก็ทำนาเกลือ
ช หนุ่มนาข้าวไม่ทอดทิ้ง
ช ถ้าพี่จะไปขอ ไปขอ  พ่อจะว่ายังไง
ญ พ่อสุดแสนดีใจถ้าพี่ไปขอน้องจริงๆ
ช หนุ่มนาข้าวรับรองไม่ทอดทิ้ง
ญ ถ้ารักน้องจริงอย่าทิ้งสาวนาเกลือ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 01 มี.ค. 01, 11:28

พาไปเที่ยวสิงห์บุรีค่ะ

บางระจันวันเพ็ญ

คาราบาว

บางระจันคืนพระจันทร์งามเด่น

ฝนพร่างพรำฉ่ำเย็น  เยี่ยมยุทธภูมิสงคราม

มีนายจันหนวดเขี้ยวระบือนาม

ชวนพวกขึ้นทวงถามหาความเป็นไท

นิมนต์พระอาจารย์ธรรมโชติ

สละละทิ้งโบสถ์เป็นมิ่งขวัญกำลังใจ

หวังต่อกรทัพพม่าทั้งน้อยใหญ่

ที่ข่มเหงน้ำใจปล้นฆ่าเด็กผู้หญิง

บางระจันเขารวมกันเป็นหนึ่ง

มีตนเป็นที่พึ่ง ยอดนักสู้เมืองสิงห์

ทั้งเจ็ดครั้งรบพม่าจนล้มกลิ้ง

บางระจันเก่งจริงจึงต้องยิงด้วยปืน

เอาปืนใหญ่ยิงใส่กันตูมตาม

ปืนไทยแตกเหลือแต่ด้าม

เพราะเพิ่งหล่อเมื่อวานซืน

ก็กรุงศรีมิให้เขาหยิบยืมปืน

จึงมิอาจหยัดยืนรักษาค่ายบางระจัน

บางระจัน บางระจัน บางระจัน

มิอาจยืนอยู่ถึงวันเพ็ญเดือนสิบสอง

(ซ้ำ)

เพื่อผองเพื่อน กูจะสู้หลังชนฝา

เพื่อลูกเมีย กูจะสู้สุดใจกล้า

เพื่อพี่น้อง กูจะสู้สุดแรงล้า

เพื่อบ้านเมือง กูจะสู้จนสิ้นเลือดหยดสุดท้าย

ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เป็นปีจอ คืนเดือนเจ็ดเผด็จศึก

ในหัวใจส่วนลึกถึงต้องตายไม่เสียใจ

เกิดมาสู้สมศักดิ์ศรีลูกผู้ชาย

แม้รักษาไว้ไม่ได้แผ่นดินไทยหนนี้

อีกแปดเดือนต่อมายิ่งน่าเศร้า

พอหมดสิ้นลมหนาวไทยต้องเสียกรุงศรี

อยุธยาอันเป็นราชธานี ในการศึกครั้งนี้

มีอุทาหรณ์สอนใจ

บางระจัน บางระจัน บางระจัน

มิอาจยืน อยู่ถึงวัน

เพ็ญเดือน สิบสอง

(ซ้ำ)

ฟังเพลงmidi ได้ที่นี่ค่ะ

http://www.supersongshit.com/' target='_blank'>http://www.supersongshit.com/
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 01 มี.ค. 01, 17:10

พาขึ้นเหนือสุดอีกทีค่ะ  ถ้าเป็นทัวร์ ลูกทัวร์คงเวียนหัว อยู่ภาคกลางดีๆขึ้นเหนือสุดเสียแล้ว

เชียงรายรำลึก

ณ ราตรีหนึ่ง ซึ่งยังฝังใจ เชียงรายฟ้าแจ่ม

คืนนั้นวาวแวม ด้วยแสงจันทรา นภาสดใส

ริมน้ำตกเย็น ด้วยลมพลิ้วผ่าน ซ่านซึมผิวกาย

คืนนั้นเชียงราย มีเธอและฉัน ร่วมสัมพันธ์ไม่คลาย

หนาวลมเย็นยิ่ง เราอิงซบกัน ดวงจันทร์คล้อยต่ำ

คืนนั้นยังจำ ริมน้ำราตรี ที่มีจันทร์ฉาย

ไฉนมาลืม รักเราเคยสร้าง ริมฝั่งเชียงราย

เมื่อคืนเดือนหงาย นิยายสวาท บาดหัวใจไม่ลืม

พร้อมเพลงมิดี้ค่ะ

http://www.geocities.com/sunsetstrip/club/6639/' target='_blank'>http://www.geocities.com/sunsetstrip/club/6639/
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 01 มี.ค. 01, 22:18

ต่อเพลงท่าฉลอมให้สมบูรณ์ ขออนุญาตร้องใหม่ทั้งเพลงนะครับ
มอบให้คุณปะกากะออม...

พี่อยู่ไกลถึงท่าฉลอม
แต่พี่ไม่ตรอมเพราะรักพยอมยามยาก
ออกทะเลจะหาปลามาฝาก
แม่คุณขวัญใจคนยาก
รับของฝากจากพี่ได้ไหม

โปรดเมตตารักพี่สักนิด
พี่มอบชีวิตอุทิศให้สาวมหาชัย
แบกความรักข้ามทะเลมาให้
ฝ่าลมและคลื่นเท่าไหร่
รักจึงได้ว่ายน้ำข้ามมา

ท่าฉลอมกับมหาชัย
จะคิดทำไม่ว่าไกล
เชื่อมความรักไว้ดีกว่า
ตอบเพียงซักคำว่าไม่รักจะหักใจลา
ซ่อนตัวตามประสา
จะหนีซ่อนหน้าห่างไกล

เรื่องทะเลนั้นพี่พอรู้
แต่เรื่องเจ้าชู้ไม่รู้จะทำฉันใด
หยั่งทะเลพอคะเนดูได้
แต่ความรักเกินครวญใคร่
ลึกเท่าไหร่ไม่รู้หยั่งถึง
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 01 มี.ค. 01, 22:38

คุณจ้อครับผมว่าจะร้องเพลง มนต์รักแม่กลอง กับ ลาสาวแม่กลองให้กับแม่หญิงเสียหน่อย
คุณมาตัดหน้าไปได้ แต่ไม่เป็นไรครับ ใครร้องก็เพราะเหมือนกัน ...
ถ้าคุณจ้อชอบศรคีรี ศรีประจวบ งั้นวันนี้ผมพาคุณจ้อไปเที่ยวชมสาวแถวๆ บ้านแพน อยุธยานะครับ

เพลง แม่ค้าตาคม ของศรคีรี ศรีประจวบ

พี่พบเนื้อนวลเมื่อนั่งเรือด่วนสายบ้านแพน
เราต่างรักกันเหมือนแฟน
เมื่อเรือด่วนแล่นถึงเมืองปทุม
เรือด่วนวิ่งไป เหมือนหัวใจพี่ตกหลุม
ที่หลงรักแม่เนื้อนุ่ม แม่ค้าสาวชาวบ้านแพน

ไม่เห็นเนื้อนวล พี่นั่งคร่ำครวญใจวกเวียน
คอยดักน้องที่ท่าเตียน
ทุกเที่ยวเรือเปลี่ยนไม่เห็นหน้าแฟน
เรือด่วนกลับไปเหมือนหัวใจพี่ปวดแสน
ไม่พบหน้าแม่เนื้อแน่น  แม่ค้าบ้านแพนสาวนัยน์ตาคม

เฝ้ามอง มองหาแม่ค้าหน้านวล
ทุกเที่ยวเรือด่วนไม่เห็นนวลน้องพี่หมองตรม
เคยเห็นแม่ค้าตาคม มาซื้อลำใยเงาะส้ม
อีกทั้งขนมไปขายเสมอ

แม่ค้าหน้านวลเคยนั่งเรือด่วนสายบ้านแพน
ใยหลบหน้าตาหนีแฟน
เมื่อเรือด่วนแล่นคิดถึงแต่เธอ
เคยฝากจดหมายนายท้ายเรือให้เสมอ
พี่หลงคอยคอยน้องเก้อ เฝ้าหลงคอยเธอท่าเตียนทุกวัน

ฟังเพลงนี้แล้วรู้เลยนะครับ ว่าเมื่อก่อนมีเรือด่วนแล่นจากท่าเตียนขึ้นไปแถว
จังหวัดปทุม อยุธยา  เพลงนี่ก็บอกถึงประวัติศาสตร์ได้เหมือนกัน
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 01 มี.ค. 01, 22:58

คุณเทาชมพู เรื่องชมสาวด้วยเพลงนี่ผมถนัดจริงๆครับ ยิ่งเป็นเพลงชมสาวจังหวัดต่างๆ
ด้วยแล้ว ผมหลงไหลมาก บอกไม่ถูกครับว่าทำไมถึงชอบ เวลาฟังหรือร้องเพลงพวกนี้
มันให้ความรู้สึกเหมือนเราได้ไปเที่ยวได้ไปสัมผัส  อธิบายไม่ถูกครับ เอาเป็นว่าวันนี้ผมจะพา
ไปชมสาวเมืองชาละวันดูแล้วกัน ว่าจะสวยสู้จังหวัดอื่นๆ ได้หรือไม่

สาวงามพิจิตร   นักร้อง สดใส รุ่งโพธิ์ทอง

สาวงามพิจิตรน่าพิศชวนมอง
ไอ้หนุ่มวังทอง หลงมองสาวเมืองพิจิตร
เพียงตาสบตา ยิ่งพาหัวใจให้คิด
อยากบอกรักเธอ อยากเจอยอดมิตร
อยากฝากชีวิต อยากคิดหมายปอง

ผิวเรืองเหลืองผ่อง ดั่งทองมาเจือ
งานวัดแข่งเรือท่าหลวงเหมือนดวงมาต้อง
น้องยืนดูเรือ อยู่เหนือตลิ่งริมคลอง
แอบรักโฉมตรู แอบดูแอบมอง
ไอ้หนุ่มวังทอง ตามชิดติดกรอ

งานวัดท่าหลวง บวงสรวงพ่อเพชร
แล้งหน้านาเสร็จ ลูกใครจะไปสู่ขอ
ทำนาหาทุน บนบานพึ่งบุญหลวงพ่อ
ขายข้าวในนา เก็บหาเงินพอ
จะขอแต่งงานกับน้อง

สาวเมืองพิจิตร อดีตชาละวัน
เธอลูกใครกัน เล่าจ๊ะแม่จันทร์แสงส่อง
หรือเป็นเชื้อชาติ ทายาทตะเภาทอง
อยากเป็นตะเข้ว่ายเร่คาบน้อง
พากลับวังทอง เคล้าคลอแนบนอน
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 01 มี.ค. 01, 23:02

ดีเจครับ ขอเพลง รักจางที่บางปะกง ครับ
แปดริ้วก็ดูเหมือนมีเพลง แต่ตอนนี้นึกไม่ออก
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 02 มี.ค. 01, 00:19

เพลงเกี่ยวกับแปดริ้วผมไม่เคยได้ยินเลยครับ แต่เพลงเกี่ยวกับเจ็ดริ้ว อ.บ้านแพ้ว
สมุทรสาครนี่มีแน่ๆ ตอนผมอยู่บ้านแพ้ว ก็ยังเด็กเกินไปที่จะร้องเพลงนี้จีบสาวมอญได้
ไม่ทราบเหมือนกันว่าชื่อเจ็ดริ้วจะมีที่มาเหมือนแปดริ้วอีตรงจับได้ปลาช่อนตัวใหญ่
แล้วบั้งได้ถึงแปดริ้วหรือเปล่า แต่ก็แปลกนะครับ ชื่อใกล้กัน แต่สถานที่ไกล๊ไกล

เจ็ดริ้วเอยเจ็ดริ้วจอมขวัญ
........บุ่งๆๆ..................
พบเธอคืนหนึ่งคืนนั้นวันมาช่วยงาน
...........บุ่งๆๆ.....แม่นงคราญ
ได้ประสบพบพานสาวมอญคนสวย
หากแม้นบุญช่วยไม่คลาดแคล้ว
สาวมอญบ้านแพ้ว สมุทรสาคร...

...เจ็ดริ้วเอยเจ็ดริ้วจอมขวัญ
ฝากสัมพันธ์รักกันเถิดเอ๋ย
คิดถึงพี่หน่อยเถิดน้องเจ้าอย่านิ่งเฉย
สงสารพี่หน่อยเถิดหนาแม่ทรามเชย
เจ้าอย่าได้เฉยเมยนึกว่าสงสาร
ให้รักเป็นทานพี่หน่อยน้อง
จะเก็บเงินทองสะสมไว้แต่ง

สงสารพี่หน่อยเถิดนะแม่แก้มแดง
มัดจำไว้ก่อนเถิดหนา....บุ่งๆๆๆ
ใช่ว่ามีกลั่นแกล้งแก้มแดงแม่สาวมอญ

เพลงนี้ไม่ค่อยสมบูรณ์ ใครพอทราบช่วยต่อให้จบหน่อยนะครับ.....

เพลงรักจางที่บางประกง  ที่คุณ นกข. ขอไว้...

ใฝ่พะวงหลงเฝ้าสาวเจ้าบางปะกง
พางวยงงหลงเก้อเพ้อหา
โอ้เวรกรรมจำพรากจากไปไกลตา
ในอุราระทมตรมไหม้
โอ้พี่มองเจ้าเมิน
โธ่เจ้ามองพี่เหมือนผ้าพันกันเปื้อน
นานก็เลือนร้างไป
ใยมาตัดไมตรีน้องมีแฟนใหม่
ทิ้งชาวนาไร่ไปกับหนุ่มเศรษฐี
น้องลืมเรือบด นั่งรถอร่าม งามด้วยศักดิ์ศรี
ยามพี่ล่องเรือมา ตามประสาบ้านเรา
หาคนงามถามข่าวมองหาสาวไม่มี
ชีวีแทบขาดรอน...

บางปะกงน้ำคงขึ้นขึ้นลงลง
ใจอนงค์ก็คงเลอะเลือนกะล่อน
ปากน้ำเค็มไหลขึ้นก็จืดก็จาง
ใจน้องนางรักจางในยามจากจร
ใจนารีสวยสดคงคดดั่งลำน้ำ
พี่ขืนพายจ้ำคงต้องช้ำแน่นอน
ต้องจอดเรือขอลาแม่กานดางามงอน
วอนหลวงพ่อโสธร จงดลใจยอดชู้

เจ้าอยู่แห่งไหน อยู่ไกล้หรือไกลสุดกู่
ได้ยินเพลงน้องน้องจงคืนสู่
พี่ยังคอยพธู อยู่ที่บางปะกง...

มีครั้งหนึ่งอาจารย์ที่คณะพานักศึกษาไปเที่ยวระยอง พอรถจะข้ามแม่น้ำบางปะกง
ตีนสะพานมีโรงเรียนพาณิชย์ชื่ออะไรก็ไม่ทราบ สาวๆ เพียบ รถไปติดหน้าโรงเรียน
ตอนที่พวกผมกำลังร้องท่อน ..บางปะกง น้ำคงขึ้นขึ้นลงลง.. พอดี ตะเบ็งเสียง
ร้องกระจกรถแทบแตก ร้องโชว์เด็กพาณิชย์น่ะครับ ตามประสาวัยรุ่นชอบโชว์หญิง
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 02 มี.ค. 01, 04:19

ขอบคุณครับคุณแจ้ง ผมชอบศรคีรีมากๆ ก็เพราะเพลงแม่ค้าตาคมนี่แหละครับ

ความจริงแล้วเพิ่งมาชอบเพลงลูกทุ่งเมื่อไม่กี่ปีนี่เอง รู้สึกว่าฟังแล้วคิดถึงเมืองไทยดี
เพลงพวกนี้นอกจากจะพูดเรื่องรักๆ ช้ำๆ อกหักปางตายแล้ว แทบทุกเพลงมักจะแฝง
เอาวิถีชีวิต และ วัฒนธรรมของไทยลงไปด้วย บรรยายความเป็นอยู่ และค่านิยม
หลายๆ อย่างลงไปในบทเพลง บางครั้งฟังแล้วเหมือนได้ไปอยู่ ไปสัมผัสชีวิตของคนใน
เพลงจริงๆ ก็เลยเกิดความคิดตั้งกระทู้นี้ครับ แค่ฟังเพลงก็เหมือนได้ไปเที่ยวจริงๆแล้ว
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 7
  พิมพ์