เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 7
  พิมพ์  
อ่าน: 28427 เที่ยวทั่วไทยด้วยบทเพลง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 27 ก.พ. 01, 10:53

เพลงนี้ ขอมอบให้สาวและหนุ่มปากช่อง นครราชสีมาค่ะ

สัญญารักปากช่อง

จากปากช่องไปสู่เมืองวิไล หัวใจมาด่วนลืม
ปากช่องแดนดง รักคงไม่ดูดดื่ม
เหงื่อน้องไหลซึม ทำไร่ไถนา
ข้าวโพดคงร้าง ข้าวฟ่างขึ้นรา
โอ้พี่จ๋า ลืมสัญญาเมื่อสายัณห์
.
จากน้องสามปี อยู่วงดนตรี แล้วพี่มาเปลี่ยนผัน
ไปหลงชาวฟ้า ลืมสัญญาผูกพัน
นับเอ๋ยนับวัน วันที่จากไกล
เงินทองของหมั้น เรานั้นว่าไง
เหตุไฉน พี่ไปลับตา

พี่ลืมรอยรัก ที่เราสลักฝังรักแนบอุรา
ชาวป่าอย่างเรา เขาคงไม่กลับมา
เหลือเพียงน้ำตา เป็นเครื่องปลอบขวัญ
ปากช่องคงช้ำ หลงคำจำนรรจ์
สร้างสวรรค์วิมานอันเลื่อนลอย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 27 ก.พ. 01, 10:59

ต่อไปเชิญเที่ยวแถวๆใกล้กรุงเทพนี่ละค่ะ  อยู่ไม่ไกลบ้านของดิฉันเท่าไร

สามพราน

โอ้งามสามพรานปานเสกสรรค์เทพนิมิตปันแบ่งไว้
เพื่อชีวิตพราวดาวสุกใส  ระเริงไปในแดนฟ้า
โอ้ราตรีศรีสามพราน  หวานมันซ่าน  หวานมันซึมครึ้มทุกลีลา
มันมีชีวิตจิตใจไฉไลกว่า  บนแดนสุธาพาฝัน
โอ้งามสามพรานพราวศักดิ์ศรี จะมีหรือที่อื่นนั้น
ที่มีทั้งดาววาววาบฝัน  ทั้งเดือนใดดั้นมาหา
เรามีเพลงพรานหวานใหม่ ที่เศร้าเร้าใจให้ฝันเคลิ้มไปแล้วเคลิ้มมา
ให้เรารื่นรมย์ชื่นชมสมอุรา  สมอุราดั่งฝัน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 27 ก.พ. 01, 11:04

นี่เป็นเพลงชวนเที่ยวจังหวัดโดยตรงเลยค่ะ คุณ Jor

นครปฐม

โอ้องค์พระปฐมเจดีย์  เด่นเป็นศักดิ์ศรีเมืองไทย
เงาพุทธศาสนาทอดมาปกป้องคุ้มภัย
ร่มเย็นไปทั่วทุกคน
เยี่ยมวังสนามจันทร์ล้วนคะนึง ติดตรึงซาบซึ้งกมล
เสมือนดั่งหนึ่งมาเฝ้าพระมงกุฏเกล้าเบื้องบน
ทุกคนเต็มตื้นตื่นใจ
อนุสาวรีย์ความซื่อ ย่าเหลเลื่องลือทั่วไป
เป็นแต่เพียงสุนัขซื่อสัตย์ใสถึงตัวจะตาย
ความดีไม่ตายตาม
ทั่วถิ่นนครปฐมโอฬาร  ส้มโอก็หวานลือนาน
ข้าวสารหรือสุดจะขาว  สาวเจ้าดูหรือก็งาม
ถึงยามจากไม่อยากจร
ปะกากะออม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 27 ก.พ. 01, 14:04

ครั้งหนึ่งไปเดินร้านขายของเก่าที่จตุจักร คนขายเขายังไม่ขายจนกว่าจะฟังเขาสีไวโอลินเพลงนี้จบเสียก่อน  เลยตามหาเนื้อเพลง แล้วชอบมาก

สุโขทัยระทม

บ้านพี่อยู่สุโขทัย
บ้านของพี่ไฟไหม้ ขอลามาไกลทิ้งถิ่น
ดั่งคนจร จากที่นอนที่อยู่ที่กิน
เปรียมเหมือนเป็นเช่นนกขมิ้น
ยุพินจงโปรดเห็นใจ

พี่เสี่ยงโชคด้วยน้ำตา
เหมือนคนไม่มีค่า
ทุกวันเวลาร้องไห้
พี่คนจน ต้องอดทนเที่ยาเร่รอนไป
เดินหางานไกลใกล้ โปรดเห็นใจคนอกตรม

ฝากดวงใจคนไร้รังนอน
ขอทรามวัยใจอ่อน อุ้มชูให้อยู่สุขสม
ปลอบใจยามเหงา ยามหนาวให้มีผ้าห่ม
อย่าทิ้งให้พี่ขื่นขม ระทมเหมือนสุโขทัย

ชีพพี่ฝากให้น้องนาง
หวังร่วมเรียงเคียงข้าง
น้องจงนำทางชิดใกล้
ถูกเพลิงผลาญต้ดงซมซานจากสุโขทัย
หมดทรัพย์สินเพราะไฟไหม้
เหลือดวงใจมาฝากนาง
ปะกากะออม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 27 ก.พ. 01, 14:31

คุณแจ้งขา  เพลงแตงเถาตาย  ขึ้นต้นน่าจะเป็น
ตั้งแต่รังสิต ไปจนติดพระอินทร์  นาค้า
พระอินทร์  หมายถึงประตูน้ำพระอินทร์ ค่ะ

มีเวลาอีกนิดเดียวต้องรีบไป
พอดีนึกได้ว่าเพลงโปรดอีกเพลง
คือ เพชรบุรีแดนใจ  แต่จำเนื้อไม่ครบค่ะ

บุรีเอ๋ยบุรีโอฬาร
สมนามสมเมือง งามประเทืองเปลืองฝัน
พริ้งพราวราวเพชรภินันทร์
เพชรบุรีหลั่น ลอยฟ้ามาสู่ดิน
พร่างเพชรร้อยแพร้ว สมแล้วเมืองปราณน้ำตาลหวานซ่านดินฟ้า
ใครได้มาจากไปโศกาซมซาน

เพชรเอ๋ยเพชรบุรีศรีไทย แผ่นดินแดนใจ ปองผองไทยทั่วกัน

น่าจะมั่วนะคะ  แต่รักเพลงนี้มาก ภาษาเพราะมากจริง ๆ
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 27 ก.พ. 01, 21:15

ขอออกจากอีสานไปทางเหนือค่ะ

ข้าเจ้าเป็นสาวเจียงใหม่  แหมบ่เท่าใดกะสิเป็นสาวแล้ว  ตึงวันมีบ่าวมาแอ่ว  มาอู้มาแซวเป็นคนละปูน

ข้าเจ้าจะเลือกเอาไผ  อ้ายบ่าวเจียงฮายชื่อแก้วมาลูน  อ้ายต๋องคนแป้เขียวซูน  อ้ายคำอ้ายมูลอ้ายสุนอ้ายมี

เปิ้นบอกว่าจะมาขอ  ข้าเจ้ากะรอมาแล้วเป็นปี  พ่อแม่ท่าปูส่าหรี  อ้ายบ่าวตัวดีหายแซบหายสอย

ข้าเจ้าบ่เจื้อแหมแล้ว  จะแต่งกับแม้วไปอยู่ปลายดอย  ขายผ้าขายเพชรขายพลอย  ขายแหวนขายสร้อยอยู่บนดอยปุย
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 27 ก.พ. 01, 23:05

คงต้องถามประวสัติคุณปกากะออมเสียแล้ว ว่ารู้จักเพลงนั้นได้ยังไง เป็นเพลงเก่านะครับแล้วก็คยที่ไม่ใช่คนเมืองเพชรมักไม่รู้จักกันเท่าไหร่
ตายายผมอยู่เพชรบุรี ผมเคยได้ยินเพลงนี้มานานแล้วตั้งแต่เด็ก ลืมๆ เนื้อไปแยะแล้ว

เพชรเอ๋ยเพชรบุรีศรีไทยแผ่นดินแดนใจเป็นของไทยทั่วกัน
...บุรีเอ๋ยบุรี "รมย์เรือง"  (ครับ ไม่ใช่โอฬารโอฬารอยู่อีกท่อนหนึ่ง) สมนามสมเมือง ฯลฯ ตามที่คุณปกากะออมว่ามาแล้ว คือ ... โศกาซมซาน
เสร็จแล้วขึ้นท่อนใหม่
บุรีเอ๋ยบุรีโอฬาร (แล้วต่อด้วยอะไรก็ลืม คล้ายๆ เป็น) คล้านแดนพิมาน งามตระการ... บุ๋งๆๆๆ

ใครเคยได้ยินเพลงนี้บ้างครับ
...ภูเขาอกทะลุ เมืองคนดุคือพัทลุง
พวกเราเป็นคนใจกล้ารักเกียรติเท่าฟ้าน้ำใจเฟื่องฟุ้ง พวกเราชาวพัทลุงหากินในกรุงมุ่งทำความดี...
เข้าใจว่าเพลงนี้เป็นเพลงที่คนพัทลุงร้องกันเองฟังกันเอง จะเป็นเพลงประจำสมาคมชาวพัทลุงหรือยังไงนี่ คนนอกอาจจะไม่รู้จักเท่าไหร่
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 28 ก.พ. 01, 03:39

พูดถึงภูกระดึง ใครเคยได้ยินกลอน 2 บาทนี้บ้างครับ ได้ยินมาว่า มีการงึมงัมออกมาตอนปีนเท่าไหร่ก็ไม่ถึงสักที...

...ภูกระดึง พึงกระดู กูเข็ดแล้ว
พึงกระดู ภูกระดึง มึงเข็ดไหม...

ตอนผมถูกบังคับให้ไปร่วมกิจกรรมปีนภูกับรุ่นพี่ แกก็ท่องให้ฟัง แต่ผมกำลังเหนื่อยลมออกหูเลยจำได้แค่นี้
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 28 ก.พ. 01, 14:27

เอาความขมขื่นไปทิ้งแม่โขง  ให้มันไหลลง ไหลลง ไหลลง ไหลลงทะเล....

จำได้แค่นี่อ้ะค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 28 ก.พ. 01, 22:37

มาต่อให้อย่างกะท่อนกะแท่นพอกันค่ะ

บุรีเอ๋ยบุรีรมย์เรือง  
สมนามสมเมือง งามประเทืองเปลืองฝัน
พริ้วพราวราวเพชรภินันท์  เพชรบุรีหลั่น ลอยฟ้ามาสู่ดิน
พร่างเพชรพร้อยแพร้ว  สมแล้วเมืองปราณวิมานฐานถิ่นถวิล
เลอบุรินทร์.....บุ๋ง บุ๋ง

แล้วก็มีอีกท่อนหนึ่ง

บุรีเอ๋ยบุรีรมย์ราย  พระเคยเยื้องกราย เพลินหาดทรายสนาน
เขาหลวงเป็นสรวงสำราญ  เขาวังเป็นบ้าน สะท้านสถิตย์ทรวง
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 01 มี.ค. 01, 02:55

....คุณปะกากะออมครับ   ผมลองกลับไปฟังเพลงแตงเถาตายดูแล้วแยกเสียงไม่ออกจริงๆว่าเป็น
ปะอิน หรือเป็นพระอินทร์ แต่ถ้าดูตามสภาพความเป็นจริงแล้วน่าจะเป็น(ประตูน้ำ)พระอินทร์อย่างที่
คุณปะกากะออมว่าไว้ครับ เพราะถนนพหลโยธินคงไม่ผ่านบางปะอินแน่ ผมหลงร้องผิดมาซะตั้งนาน ....

...คุณพวงร้อยครับ เพลงพวกกันตรึมคงต้องกลับไปค้นหน่อย ภาษาเขมรเองผมก็ไม่ค่อยสันทัดนัก
พอรู้ศัพท์อยู่บางคำเท่านั้นเอง ที่จำได้แม่นคือ บองสะรันเนียง   เนียงสะรันบองอะไรพวกนี้ ถ้าอยาก
พูดเขมรได้ก็ร้องเพลงนี้ครับ

ไปไหนมาจ๊ะน้องสาว   โตนาโม
อย่าเพิ่งโมโหคนงามพี่ถามไถ่
โมบีนา ถามว่ามาจากไหน
ไปหาใครทรามวัย เตราระนา...

เอาเพลงสาวอีสานรอรักมาฝากคุณพวงร้อย

น้องเป็นสาวขอนแก่น
ยังบ่เคยมีแฟน บ้านอยู่แดนอีสาน
น้องเป็นสาววัยอ่อน
ได้แต่นอนตะแคง ยามเมื่อแลงฝันหวาน
จะมีชายใดไผเดต้องการ (ซ้ำ)
หมายปองน้องมั่น แม้นต้องการจะคอย

สาวอีสานบ้านป่า
เช้าก็ไปทำนา ค่ำแลงมาเหงาหงอย
เขาว่าน้องเป็นลาว
เป็นสาวแดนอีสาน ใจน้องนั้นเลื่อนลอย
จงเอ็นดูแน้เดออ้ายเดอ
จงปรานีน้องแนจักหน่อย
ฮักน้องบ่อยบ่อย น้องได้พลอยดีใจ

ใจดวงเดียวที่น้องมีอยู่
เปิดประตูให้แล้วดวงใจ
พี่คงมองว่าน้องต้อยต่ำ
หากจะดำก็ดำแต่กาย

สาวอีสานมองเหม่อ
นอนละเมอเหม่อคอย ใจเลื่อนลอยคอยหา
เห็นเป็นลูกชาวนา
อ้ายจึงบ่ออยากจา บ่อยากมาหมั้นหมาย
คอยแรมปีน้องนี้ยังคอย
คอย คอย น้องคอยจนอาย
คิดแคลงแหนงหน่ายหรืออ้ายบ่อยากมาแล
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 01 มี.ค. 01, 03:06

เอาเพลงนี้มาฝากคุณเทาชมพูครับ เกี่ยวข้องทั้งนครปฐมทั้งเพชรบุรีเลย
ของคุณไพรวัลย์ ลูกเพชร ผมจำชื่อเพลงไม่ได้

รถเมล์รับจ้าง ประจำทางสายเพชรบุรี
ผ่านองค์ปฐมเจดีย์ สีทองมองสูงตระหง่าน
เมื่อเดือนสิบสอง ทุกปีต้องมีงานออกร้าน
กราบพระร่วงอธิษฐาน ได้พบนงคราญรักร่วมใจ

ขอลาร้อยชั่ง กลับเขาวังเมืองเพชรบุรี
อย่าลืมพี่นะคนดี สิ้นปีจะย้อนมาใหม่
ได้กินข้าวหลาม ของคนงามช่างหวานถูกใจ
กลับถึงบ้านจะทนไม่ไหว คิดถึงขวัญใจนครปฐม

ฝากอนงค์ไว้กับองค์มหาเจดีย์
ขอให้ช่วยคุ้มน้องของพี่ อย่าให้มีใครลอบมาชม
ย้อนมาคราวหน้า จะมาหอมแก้มเอวกลม
จะหิ้วข้าวเกรียบที่เขานิยม
มาฝากคนสวยพร้อมด้วยน้ำตาล

รถเมล์รับจ้างประจำทางสายเพชรบุรี
ผ่านองค์ปฐมเจดีย์ลับตาพาเสียวใจซ่าน
ผ่านราชบุรีเห็นมีงานเขางูออกร้าน
เหลือบเห็นเจ้าข้าวหลามตาหวาน
คิดถึงนงคราญนครปฐม

สาวนครปฐมสวยจริงครับ สมกับคำขวัญประจำจังหวัดที่ว่า ส้มโอหวาน ข้าวสารขาว ลูกสาวสวย
ไม่รู้ตอนนี้เปลี่ยนหรือยัง ผมมีเพื่อนอยู่นครปฐมคนหนึ่งสวยมาก แต่เธอจะพูดออกเหน่อหน่อยๆ
ผมจะล้อเธอว่า สาวคอนโถ้ม ไม่รู้แต่งงานไปหรือยัง...
เมื่อเจ็ดแปดปีที่ผ่านมา ผมไปเที่ยวนครปฐมเกือบทุกปีเพราะ ไปต่อทะเบียนรถที่ขนส่ง
แถวๆ ถนนมาลัยแมน ขากลับแวะดูเขาเล่นหมากรุกที่พระปฐมเจดีย์ทุกที...
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 01 มี.ค. 01, 03:12

เอาเพลงลำน้ำพองมาฝากคุณอ้อยขวั้นครับ

ลำน้ำพองล้นนองรินหลั่ง
สองฝั่งสะพรั่งด้วยมวลพฤกษา
น้ำหลากนองยามมองไกลตา
เบิ่งท้องนาสาวบ้านป่างามพริ้งละออ

โอ้สาวเอย ไหนเลยงามเท่า
ขอเว้ากับเจ้าซักทำได้บ่
แม้นว่านางมีชายเคลียคลอ
หากสาวบ่ใจพนอมิพร่ำรำพัน

โอ้น้ำพองคลองสวรรค์
บุพเพเสกสรรค์ บันดาลให้มาเยือนถิ่น
อยากอยู่ร่วมหอร่วมปลูกปอไถนาทำกิน
สร้างสรรจนวันสูญสิ้น ฮักยุพินจนสิ้นลมปราณ

โอ...น้ำพองของดินถิ่นแคว้น
ขอนแก่น เมืองแคนแห่งแดนอีสาน
แม้นสิไกลดวงใจไปนาน
ข้อยสาบานจะฮักมั่นบ่ลืมบ่เลือน

เดี๋ยวนี้น้ำพองไม่เหลือสภาพแบบในเพลงอีกแล้วครับ เพราะโรงงานทำกระดาษแถวนั้น
ปล่อยน้ำเสียลงทุกวัน โรงงานก็บอกว่าชาวบ้านเองก็มีส่วนทำให้น้ำเสียเพราะว่าเอาปอ
ไปแช่กันเยอะเหลือเกิน...
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 01 มี.ค. 01, 03:16

เพลงนี้มอบให้คุณจ้อเจ้าของกระทู้ครับ ผมจะพาไปชมสาวเมืองจันทบุรี

พบเธอที่จันทบุรี
ฮืม ฮื้อ ฮืม โอ้คนดีงามนัก
น่ารักน่าชังแก้มน้องนางขาวเผาะ
ร่างบางบางไม่ขาวไม่ดำพอเหมาะ
เก็บเงาะตั้งใจไปฝากใคร

ผิวเงาะที่แดงสดสี
ฮืม ฮื้อ ฮือ ตัดกันที่ผิวน้อง
ที่ขาวลำยองพี่ขอปองรักใคร่
ช่วยเก็บเงาะให้น้องเอาไหมทรามวัย
แก้วใจพี่ชายจะช่วยแบ่งเบา

ถ้าไม่มีคนสวนพี่อาสา พี่จะมานั่งเฝ้า
ถ้าไม่มีคนขายพี่นี้หนอ ก็พ่อค้าเก่า
พี่จะคอยขายและคอยเฝ้า
ให้นวลนงเยาว์ เอาไปฝากแบงค์

พบเธอที่จันทบุรี
ฮืม ฮื้อ ฮืม ถ้าไม่มีเจ้าของ
พี่นี้ขอจอง พี่ขอจองแก้มแดง
ถ้าโชคดีปีนี้จะมาขอแต่ง
หวาดระแวง พ่อค้าพลอยจะแย่งชิง

ของสายัณห์ สัญญาครับ แต่ไม่รู้ชื่อเพลงอีกนั่นแหละ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 01 มี.ค. 01, 05:09

ฮี่ๆๆ ขอบคุณครับคุณแจ้ง มาเมืองชายทะเลแล้ว

ผมพาไปแถวน้ำกร่อยดีกว่า ไปลุ่มน้ำแม่กลอง

**********  ลาสาวแม่กลอง *********** ใครร้องต้นฉบับไม่ทราบเหมือนกันครับ

สิ้นแสงดาวดุเหว่าเล่าร้อง

จากสุมทุมลุ่มน้ำแม่กลอง พี่จำจากน้องคนงาม

แว่วหวูดรถไฟ พี่แสงอาลัยสมุทรสงคราม

คงละเมอเพ้อพร่ำ คิดถึงคนงามที่อยู่แม่กลอง

ราชการทหารเรียกใช้

ลูกน้ำเค็มเข้าทัพเรือไทย ฝึกเตรียมเอาไว้ทุกกอง

พี่ต้องขอลา จากแล้วแก้วตาลาถิ่นแม่กลอง

คงหวนมาหาน้อง คนสวยแม่กลองคอยพี่กลับมา

เมื่อสงกรานต์งานวัดบ้านแหลม

เคยเที่ยวชมกับโฉมแชล่ม เมื่อคืนข้างแรมเมษา

สงน้ำร่วมน้อง ปิดทองพระปฎิมา

อธิฐานรักอยู่ฟ้า หวังเกิดมาร่วมใจ

ป้อมพระจุลฯ ไกลบ้านห่างน้อง

เมื่อฝนมาฟากฟ้าคะนอง ได้ยินถึงน้องหรือไม่

พี่ส่งสัญญา ฝากฟ้าครวญมาจากห้วงหัวใจ

คือเสียงครวญหวนให้ ทหารเรือไทยยังห่วงแม่กลอง

ป้อมพระจุลไม่ได้อยู่สมุทรสงคราม อยู่ที่สมุทรปราการ

ไกลกันเหมือนกันนะครับนี่

ประวัติป้อมพระจุลฯ ดูที่นี่ครับ

http://www.hotelsthailand.com/central/samutprakran/nationalpark.html' target='_blank'>http://www.hotelsthailand.com/central/samutprakran/nationalpark.html
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 7
  พิมพ์