เที่ยวทั่วไทยด้วยบทเพลง

(1/21) > >>

จ้อ:
อยากเที่ยวให้ทั่วเมืองไทยแต่ยังไม่มีโอกาสครับ
ใครมีเพลงที่เกี่ยวกับจังหวัด หรือ สถานที่ต่างๆ ในประเทศไทย
เพลงอกหัก เพลงหวานซึ้ง หรือ เพลงสนุกๆ ก็ได้ครับ
ลูกทุ่งหรือลูกกรุง ไม่เกี่ยง มาลองร้องกันดูว่าจะครบทุกจังหวัดหรือเปล่า

จ้อ:
เริ่มด้วยจังหวัดใหนดีนี่... เอาพะเยาก่อนแล้วกัน

.............กว๊านพะเยา..............

โอ้ธารสวรรค์ กว๊านพะเยา ธารรักเราครวญคร่ำ
ลมโชยพริ้วฉ่ำ ในวังน้ำวน พร่างพรมมนต์รักมา
ดูราวสายชลธาร สวยตระการอยู่ในนิททรา
แว่วเพลงรักของปักษา ร้องอำลาคืนรัง

โน่นทิวทุ่งลิบ รวงพิศเรืองรอง ราวสีทองเปลวปลั่ง
ธาราไหลหลั่ง ใสราวน้ำวัง ขังน้ำตาแห่งดาว
ห้วงน้ำลึกนัก ห้วงรัก...ลึกกว่าหลายเท่า
แม้รักมิจริงกับเรา อายกว๊านพะเยาหลายเท่าเอย

จ้อ:
ยังติดลมอยู่ ไปต่อภาคอีสานดีกว่า

ชวนไปทำบุญที่วัดพระธาตุเชิงชุม ริมฝั่งหนองหาร จังหวัดสกลนคร

ที่หนองหารนี่มีตำนาน ท้าวฝาแดง-นางไอ่ หนึ่งในตำนานรักอมตะของภาคอีสาน

..................... ตะวันรอนที่หนองหาร ....................... ( ศรคีรี ศรีประจวบ )

โอ้ละเหนอ โอ้โอละโอ้ละเหนอ ผู้สาวภูไท ใช่มีแต่ที่เรณู

ได้ฮักและที่ได้ฮู้ คือสาวภูไทสกลนคร

ครั้งไปเที่ยวงาน พระธาตุเชิงชุมได้พบบังอร

เหมือนเคยร่วมบุญปางก่อน อยู่สุดขอบฟ้าก็มาพบกัน

แดดอัศดง ค่ำลงที่ฝั่งหนองหาร

เฮาสองเคยเที่ยวด้วยกัน มนต์ฮักสายันต์สวาทวาบหวาม

สายลมเฉื่อยฉิว ทิวสนลิ่วโอนสอดเสียงกังวาล

เหมือนเสียงใจเฮาสาบาน ให้หนองหารได้เป็นสักขี

โอ้ละเหนอ หัวใจดังเหมือนต้องมนต์

ท้าวฝาแดงและนางไอ่ดล ให้เจอน้อง ณ. แดนแห่งนี้

พรเจ้าช่วยคุ้ม ฮักยังยืนอย่าได้หน่ายหนี

เหมือนนิยายมี อยู่คู่หนองหารคนขานกล่าวชม

แดดอ่อนคราใด หัวใจพี่สั่นสะท้าน

คิดถึงเคยฮักผูกพัน คิดถึงหนองหารที่เคยรื่นรมณ์

ความหลังฝั่งหนอง พี่เคยประคองนวลน้องแนบชม

หัวใจยังครางระงม โอ้แม่สาวสกลฯที่รัก

..............................

ส่วนข่างล่างนี่คือภาพพระธาตุเชิงชุมครับ เคยแปะไว้แล้วที่หนึ่ง

พร้อมกับตำนานรักภาคอีสานที่กระทู้เก่านู้นนน

http://vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?dtn=dtn5&number=97

แจ้ง ใบตอง:
ยังอยู่แถวอีสานครับ สงสัยจะร้องเป็นภาคๆ ไป วันนี้ผมจะพาไปเที่ยวอุบลราชธานีครับ
เพลง สาวงามเมืองอุบลฯ  ของสายัณห์ สัญญา

มาถิ่นอุบลเจอแต่คนง้ามงาม
สมแล้วสมนาม คนงามแห่งเมืองดอกบัว
บัวเมืองอุบล ผู้คนเขาลือไปทั่ว
บัวเมืองไหน บ่ถูกใจตัว
เหมือนดอกบัวของเมืองอุบล

รวยรินกลิ่นบัว หอมยั่วหัวใจภมร
บัวของบังอร ยั่วใจอ้ายสั่นเหลือทน
ดอกบัวในบึง สวยซึ้งหมู่ผึ้งบิ่นว่อน (ท่อนนี้มั่ว)
ยังบ่งามเกินของอุบล
ของแม่หน้ามลเป็นตาออนซอน

เป็นบุญตาที่ได้มาถึงเมืองอุบล
ได้พบหน้ามลแล้วอ้ายบ่อยากลาจร
อยากอยู่อุบลช่วยหน้ามลคราดไถนาดอน
แต่จำใจจำไปจำจร เพราะเป็นตำรวจต้องตรวจชายแดน

ลาก่อนตาหวาน สาบานต่อแม่น้ำมูล
ชีวิตดับสูญบ่ลืมดอกคูณเสียงแคน
ทำบุญครั้งใด ปักใจเอาไว้ฝังแน่น
หยิบดอกบัวไหว้พระทั่วแดน
ขอให้มีแฟนอยู่เมืองอุบล

ใครอยากฟังเพลงเกึ่ยวกับจังหวัดต่างๆ ก็ลองขอมานะครับ ผมมีเพลงอยู่
หลายๆ จังหวัดทีเดียว แต่ถ้าร้องอยู่คนเดียวก็จะไม่สนุกครับ

แจ้ง ใบตอง:
เอาเพลงเกี่ยวกับกว้านพะเยามาฝากคุณจ้ออีกเพลง จำชื่อเพลงไม่ได้ ของครูสุรพลครับ

โอ โอ่ โอ โอ่ โอ้ ละเหนอ
ทำบุญจั๋งใดเล่าเออ ถึงได้มาเจอสาวเจ้า
น้องอยู่บนดอย ดินแดนห้วยป่าและเขา
ถิ่นพงไพรในป่าลำเนา
กว้านแห่งพะเยายังงามละเหนอ

โอ โอ่ โอ โอ่ โอ้ นวลน้อง
เจ้าคงสร้างบุญด้วยทอง
ไผมองก็จึงหลงเหม่อ
น้องอยู่พะเยาดินแดนสวยแจ่มเลิศเลอ
สาวเมืองกรุงยังบ่เทียมเธอ
ใช่ยอนะเออพี่พูดด้วยใจ

เจ้าแต่งตัวยามเล่นน้ำเจ้านุ่งกระโจม
เก็บกล้วยไม้มาแซมเสียบผม
แลสลวยสวยงามวิไล
เห็นดอกบัวตูม เด่นงามท่ามกลางน้ำใส
เจ้าผูดดำโผแหวกเวียนว่าย
ร้องกรีดหวีดไปในเพื่อนหมู่สาว

โอ โอ่ โอ โอ่ โอ้ ละเหนอ
ทำบุญจั๋งใจเล่าเออ ถึงได้มาเจอสาวเจ้า
ขอตักบาตรพระร่วมเรียงเคียงคู่กับสาว
แม่ตาหวานกว้านแห่งพะเยา
พี่ปองรักเจ้าจนวันชีพวาย

ร้องจากความทรงจำ ผิดถูกอย่างไรก็ขออภัยครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป