เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
อ่าน: 5085 ขออนุญาติถามเกี่ยวกับคุณ นกข.
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 27 ก.พ. 01, 23:30

เห็นด้วยครับ คุณชานเรือน
เมื่อพายุ (ตามที่แม่หญิงเรียก) สงบลง ผมไปอ่านอีกทีก็เห็นสัจธรรมที่ท่านอาจารย์พุทธทาสพูดถึงเหมือนกัน ตกลงว่าผมเองทำท่าว่าจะ อิน และยึดมั่นถือมั่นมากกว่าคุณนนท์เสียอีก
ชานเรือน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 28 ก.พ. 01, 00:22

คุณ นกข คะ
 ก่อนหน้านี้   ดิฉันก้ไม่เข้าใจตัวเองว่า  
ทำไมถึงได้ชอบเข้ามา เล่น เนต
 มีความสุขกับการพูดคุยในเรื่องที่ตัวเองชอบ กับใครก็ไม่รู้  ซึ่งดิฉันก็ไม่เคยอยากรู้ด้วย
เพิ่งถึงบางอ้อว่าคงเป้นเพราะเราไม่ได้เอาตัวเรา ชื่อเสียงเรียงนาม  อาชีพการงาน  สังคมรอบตัวเราหอบ เข้ามาด้วย  เอาเข้ามาเฉพาะความคิดเห็นเท่านั้น  

ตอนที่เข้ามาดูเขาต่อเพลงกันก็สนุกมาก
มันมาเริ่มกร่อย เอาซะตอนจบความเห็นของดิฉันเสียด้วย  มันเริ่มหมดสนุกตั้งแต่เห็นกระทู้คุณนนท์
แต่ไม่ใช่เพราะ ความเห็นของคุณนนท์นะคะ
คือมันเริ่มวิตกจริตว่าเพราะเราหรือเปล่านะ
เห็นไหมคะ
 เริ่มกลับมายึดตัวตนแล้ว หลังจากปล่อยวางก่อนเข้ามา
เหตุการณ์เริ่มกร่อยกันทั้งกระทู้
ก็เพราะทุกคนเริ่มกังวลว่า เพราะ.. ตัวเรา.. กันทั้งนั้น  มันเห็นสัจธรรมทั้งกระทู้เลยหล่ะค่ะ เพราะเข้ามาขอโทษกันทั้งนั้น
ดิฉันก็แปลกใจ  เอ..ก็สนุกกันอยู่ดีๆ
ทำไมความรู้สึกมันเปลี่ยนกันเร็วชั่วข้ามคืน
เช้าวันวาน หลังจากตอบกระทู้ตอนเช้า
็ก็ยังวิตกกังวลต่อ  ว่าเราอีกแล้ว ไปแสดงความคิดจริงจัง  ยึดมั่นเพิ่มเข้าไปอีกยกกำลังสอง
กลับมาบ้านแทบไม่กล้าเปิดคอม
ก็มานั่งคิดว่าเพราะอะไร
ทั้งนี้ที่เล่ามา  เพราะเริ่ม ยึดมั่นอีกแล้วว่า ควรสาธยายเสียหน่อย  ประเดี๋ยวจะเขาจะไปเข้าใจกันว่า เรา (เราอีกแล้ว) ไปกล่าวหา
คุณนกข.ทำท่ายึดมั่น ถือมั่น เข้าอีก
ถ้าเราเจริญสติได้ทุกเวลา  มันชัดเจนมาก ว่า
คนเรายึดมั่นถือมั่นกันเกือบตลอดเวลา

แหม  !  มันสว่างแวบเลยค้าา
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 28 ก.พ. 01, 00:50

ไม่มีอะไรจะ contribute ต่อความเห็นของสีกาชานเรือน
ได้แต่....
สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนามิ...

แต่ผมบอกได้ว่าผมไม่ได้ติดว่าคุณชานเรือนกล่าวหาผมนะครับ ขอให้สบายใจได้ตรงนั้นครับ เมื่อกลับไปอ่านอีกครั้ง ผมรู้สึกขึ้นมาเองจริงๆ เผอิญมาตรงกับที่คุณชานเรือนรู้สึก คือนึกถึงท่านอาจารย์พุทธทาสพร้อมกัน โดยมิได้นัดหมาย

อย่างว่าแหละ ความยึดมั่นถือมั่นมันเป็นกิเลสขั้นพื้นฐานที่สุดนี่นา ขนาดพระอริยบุคคลขั้นต้นยังละไม่ได้หมดเลย ปุถุชนอย่างเราที่ไม่ใพระอรหันต์ เผลอเข้าก็หลงไปยึดยังงี้แล ... จะพยายามไม่เผลอบ่อยครับ
ชานเรือน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 28 ก.พ. 01, 01:03

สาธุ  สาธุ .....
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 28 ก.พ. 01, 09:33

อมิตตพุทธ  แฮ่ะ แฮ่ะ
พ่อตามาแจม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 28 ก.พ. 01, 11:41

นาร๊าย...นารายณ์  แฮ่ะ แฮ่ะ  แฮ่ะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 28 ก.พ. 01, 16:53

โอ มี้ โต โฝ...
ฮัดช่า...
อินชะอัลล่าห์
อาเมน...
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 28 ก.พ. 01, 17:38

คุณ นกข. กินเย็นตาโฟแล้วฮัดเช้ยเหรอคะ ^o^
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 28 ก.พ. 01, 21:10

สิทธิการิยะ สวาหาย..
สีกาชานเรือน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 28 ก.พ. 01, 23:31

เมื่อเช้ากลับไปพลิกปฏิทินดู  
ก็ไม่ใช่วันเพ็ญ   เดือน 3
เมื่อคืน  พระจันทร์ก็ข้างแรมเหลือดวงนิดเดียวนะคะ ....

ว่าแต่ว่า  อย่าลืมติดกัณฑ์เทศน์ล่ะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 28 ก.พ. 01, 23:59

ดูก่อนสีกา เวลาไรชื่อว่าเวลาดี ? เวลาที่คิดดี ทำดี พูดดี ทำเป็นประโยชน์ทุกเวลา ย่อมชื่อว่าเวลาดี ธรรมะนี้เป็นอกาลิโก ไม่ประกอบด้วยเวลา ประโยชน์ย่อมเป็นฤกษ์ดีของประโยชน์เองอยู่แล้ว ดวงดาวจักทำอะไรได้?

นอกจากนั้นมีเหตุผลอีกข้อหนึ่งคือว่า .... วันเพ็ญผมมีธุระ ขึ้นธรรมาสน์เทศน์ไม่สะดวก ติดธุระต้องเป็นมนุษย์หมาป่าครับ...
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 01 มี.ค. 01, 00:28

อีฉันก็ปิติที่ใจ ค่าา
ที่เวลาคิดดี พูดดี  แล้วเป็นประโยชน์
ยิ่งพูดก็ยิ่งเตือนตัวเองไปด้วย
กำไร 2 ต่อ ค่ะ

วันเพ็ญอีฉันก็ถูกสาบเป็นดอกไม้ค้าา
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 01 มี.ค. 01, 09:52

อ้าว เพิ่งรู้ว่าลูกพี่อิฉันน่ะคือศาสตราจารย์ลูปิน  (รู้จักอ๊ะป่าวล่ะเนี่ย)  งั้นอิฉันขอเป็นเฮอร์ไมนี่ละกัน ฮิฮิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 01 มี.ค. 01, 21:27

เพิ่งรู้ค่ะว่า  กระทู้สนทนาธรรม
อ่านแล้ว ก็ยังขำได้

อ้อ!  แถมยังซึ้งด้วย
ซึ้งในรสพระธรรมค่ะ
สันทิฏฐิโก  พึงเห็นแลเข้าใจด้วยตนเอง
อกาลิโก  ไม่ขึ้นกับเวลาจริงแหละ
เอหิปัสสิโก แถมชวนให้คนอื่นมารับรู้ได้อีก
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 02 มี.ค. 01, 00:19

ยังอ่านแฮรี่ไม่ถึงเล่ม ศ. ลูปินเลยครับ แต่รู้จักอาร์แซน ลูแปง คุณอ้อยขวั้นรู้จักเปล่า?

ผมคิดว่าผมน่าจะตรงกับตัวใครนะ ที่นามสกุลลองบ็อตต้อม ที่อ้วนๆ ใส่แว่นแล้วชอบทำสัตว์เลี้ยงคือคางคกหายน่ะ

จะเป็นเฮอรไมนี่ก็เชิญครับ แต่กระทู้นี้เราสนทนาธรรมกัน เบื่อเป็นเฮอร์ไมนี่แล้วจะเป็นโคไมนี่บ้างก็ได้...
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์