เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 8461 กับข้าวชาววัง
จอห์นศักดิ์
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 20 ก.ย. 00, 12:00

สำนวนไทย "เกลียดตัวกินไข่" มีที่มาอย่างนี้เหรอครับ ผมก็เคยสงสัย
นึกว่าหมายถึงเป็ด เพราะเป็ดขี้เหร่ (คิดไปโน่น!) แล้วก็กินไข่เป็ดแทน
อ๋อที่แท้หมายถึงไข่เหี้ยนี่เอง
ขอบคุณครับ  
somyot
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 07 ก.ย. 00, 00:00

อยากทำกับข้าว
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 07 ก.ย. 00, 00:00

สำนวนไทย เต็มๆคือ " เกลียดตัวกินไข่ เกลียดปลาไหลกินน้ำแกง" ค่ะ
ปลาไหลรูปร่างเหมือนงู บางคนเห็นแล้วขยะแขยง แต่เนื้อมันเอามาทำอาหารได้หลายอย่าง ทั้งผัดเผ็ดปลาไหล แกงเผ็ด  และต้มเปรต  จึงเกิดเป็นสำนวนนี้ขึ้น
เด็กติดเกาะ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 08 ก.ย. 00, 00:00

อยากทานปลาแล้วหล่ะ เอาแบบที่มีคนทำให้น่ะ ต้มยำยิ่งดีใหญ่ อ่านกลอนไทยเกี่ยวกับอาหารแล้วหิวค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 09 ก.ย. 00, 00:00

เพิ่งไปทานแกงส้มชะอมมาค่ะ เคยทานไหม  ใส่ปลาหรือกุ้งก็ได้    ปรุงแกงให้รสแซบ  แล้วใส่ชะอมชุบไข่อย่างที่เขาจิ้มกับน้ำพริกลงไป หั่นเป็นแผ่นเล็กๆ     เป็นแกงส้มที่อร่อยมาก
คุยแล้วนึกขึ้นได้  ในขุนช้างขุนแผนมีตำราอาหาร บำรุงสุขภาพคุณผู้ชายด้วยนะคะ  เป็นฝีมือกลอนของครูแจ้ง  เมื่อก่อนไม่รู้หรอกว่าเป็นอาหารชูกำลัง  มารู้ทีหลังว่าคนไทยเชื่อกันแบบนี้
เจ้าเปิ้ล
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 09 ก.ย. 00, 00:00

เคยได้ยินคนพูดเหมือนกันว่าแกงส้มชะอมอร่อยมากค่ะ แต่ยังไม่เคยทานเลยค่ะ ไข่เหี้ยก็คือไข่หงส์ในปัจจุบันใช่ไหมค่ะ   เคยอ่านใน
รู้ไว้ใช่ว่าของหม่อมราชวงศ์คึกฤทธิ์นะค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 09 ก.ย. 00, 00:00

ที่เคยอ่านมาแต่เดิมก็ใช่นะคะ   เล่ากันมาว่ารัชกาลที่ ๑ โปรดเสวยไข่ของเจ้าตัวที่เขาเกลียดกันน่ะค่ะ   แต่ว่ามีช่วงที่มันไม่ออกไข่  หาเสวยไม่ได้   เจ้าจอมแว่นพระสนมเอกก็เลยทำขนมชนิดนี้ขึ้นมา ถวายให้เสวยแทน เรียกว่าขนมไข่เหี้ย
ต่อมาขนมก็แพร่หลายออกจากวังมาข้างนอก นิยมกินกัน แล้วมาเปลี่ยนชื่อทีหลังว่าไข่หงส์ ให้น่าฟังขึ้น
แต่ไปอ่านแวบๆไม่นานมานี้ว่าคุณสมัคร สุนทรเวชค้านว่าเป็นขนมคนละอย่าง ก็เลยไม่ทราบเหมือนกันว่าอย่างไหนถูกอย่างไหนผิดกันแน่
พูดถึงชะอม   เคยเห็นเพื่อนเอา spinash  มาชุบไข่ทอดแทนชะอม  ทานกับน้ำพริกตอนอยู่เมืองนอกหาชะอมไม่ได้   ใช้แทนได้เหมือนกันค่ะ
พเนจร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 12 ก.ย. 00, 00:00

เอ ผมว่า spinach กับชะอมต่างกันเลยนะครับ
ชะอม บ้านเรา หอม ขม หวาน อร่อย ส่วน spinach จืดๆ นะผมว่า
พูดแล้วน้ำลายไหลลลลลล ชะอม อร่อย ยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 12 ก.ย. 00, 00:00

รสมันไม่เหมือนกันหรอกค่ะ   spinash เหมาะจะให้ป๊อบอายกิน
คนไทยมีผักอร่อยๆกว่านั้นเยอะ
แต่อยู่ห่างบ้านก็ต้องหาอะไรแทนกันเท่าที่จะหาได้  กลับบ้านเมื่อไรก็จะได้ทานชะอมกันให้อิ่ม
พเนจร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 13 ก.ย. 00, 00:00

นั่นนาซี่ครับ อยู่ห่างบ้านละมันคิดถึ๊งคิดถึงกับข้าวไทย
แต่ผมก็ไม่รู้ว่าเป็นนิสัยคนเราหรือเปล่า ชอบอยากทานอะไรที่มันไม่มี
เคยทานส้มตำแครอทกันมั้ยครับ อยู่เมืองไทยนะแพ๊งแพง แล้วก็ว่าอร่อยกัน
อยู่เมืองนอกหามะละกอกันแทบตาย แครอทไม่อร่อยเท่า

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 13 ก.ย. 00, 00:00

เคยค่ะ  ส้มตำแครอท คือส้มตำยามขาดแคลนมะละกอ  ไม่มีปูเค็ม    กินกับไก่ย่างเตาไฟฟ้า  
รู้สึกอร่อยเพราะดีกว่ากินแฮมเบอร์เกอร์ทุกมื้อ
ตอนนี้ว้มตำแครอทในเมืองไทยกลายเป็นของเท่และแพงไปแล้ว
เคยทานส้มตำผลไม้รวมไหมคะ  ใส่ฝรั่ง แอปเปิ้ล องุ่น  พูดง่ายๆว่าเอาผลไม้หลายๆชนิดมาปรุงรสแบบส้มตำ  รสชาติออกเป็นฝรั่งตะวันตกนิดหน่อยค่ะ
หนอนอ้วน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 16 ก.ย. 00, 00:00

พูดถึงขนมไข่เหี้ย ไข่หงส์ มี 2 แบบ แต่ไม่รู้ว่าอะไรเรียนแบบไหน มีแบบที่ด้านนอกเคลือบน้ำตาล กับแบบที่ด้านนอกเคลือบงา ที่เคลือบงาจะทอดจนแป้งพองฟูเป็นลูกกลมค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 17 ก.ย. 00, 00:00

คิดว่าชนิดเคลือบงา รสมันๆ คือไข่เหี้ยนะคะ
เพราะคุณจอมแว่นในรัชกาลที่ ๑ ทำเลียนแบบไข่เหี้ย ซึ่งไม่มีรสหวาน
ส่วนไข่หงส์แบบเคลือบน้ำตาล มาทีหลัง ดัดแปลงไปอีกทีหนึ่ง
วีณาแกว่งไกว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 17 ก.ย. 00, 00:00

ขนมชื่อน่ากลัวจัง...  น่าจะเปลื่ยนเป็นชื่อ "ขนมไข่ตัวเงินตัวทอง" ^_^
นนทิรา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 21 ก.ย. 00, 00:00

คุณเทาชมพู ลองตำแตงกวา หรือตำกะหล่ำปลีสิคะ อร่อยไม่แพ้ตำแครอทค่ะ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์