เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
อ่าน: 12811 อยากอ่านเรื่องอะไรอีกบ้างคะ
ความเห็นเพิ่มเติมที่ 18
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 25 ส.ค. 00, 00:00

ขอเสนอความคิดเห็นอีกอย่างหนึ่งนะครับ คือ ผมว่าน่าจะมีปุ่ม "Preview" เพื่อตรวจทานดูข้อความที่เราเขียน ก่อนส่ง ด้วยครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 26 ส.ค. 00, 00:00

เรียนคุณวีณาแกว่งไกว
๑ ละครใน หมายถึงละครในวังค่ะ  ใช้ผู้หญิงแสดงเพราะในวังหลวงเป็นที่ที่ไม่มีผู้ชายเลยนอกจากพระมหากษัตริย์ แลพระราชโอรสที่ยังทรงพระเยาว์  ตรงข้ามกับ ละครนอก   เป็นละครชาวบ้าน แสดงนอกวังและใช้ผู้ชายแสดง

ละครที่ใช้ผู้หญิงแสดงล้วนๆ มีอีกเหมือนกันค่ะ อย่างละครของเจ้าพระยามหินทรศักดิ์ธำรง แต่ก็ไม่เรียกว่าละครในอยู่ดี
๒ ขอบคุณที่เพิ่มเติมให้ค่ะ  เห็นด้วยมาก
๓ นิล ในบาลี หมายถึงสีดำ  แต่พอมาเป็นไทย วรรณคดีใช้ในความหมายทั้งสีดำและน้ำเงิน     อย่างนิลุบลก็คือบัวสีน้ำเงิน
สีหมอกเมฆนิลกาฬ  ที่แปลว่า blue sapphire มาจากตำราเพชรพลอยที่กรมศิลปากรคัดมาอีกทีหนึ่งจากการเทียบชื่อพลอย ๙ ชนิดกับพลอยปัจจุบัน  
ดิฉันมีแหวนนพเก้าของเก่าอยู่วงหนึ่ง ไปดูว่านิลคือชนิดไหน ก็เป็นไพลินจริงๆละค่ะ แต่สีออกน้ำเงินอ่อน บางคนว่าเป็นไพลินเมืองกาญจน์ของไทย ไม่ใช่ไพลินสีน้ำเงินสดอย่างไพลินเมืองเขมร

วีณาแกว่งไกว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 26 ส.ค. 00, 00:00

ขอบคุณคุณเทาชมพูมากครับสำหรับคำตอบ
แล้วจะติดตามเรื่องต่อๆไปของคุณเทาชมพูครับ
ทิด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 26 ส.ค. 00, 00:00

ขอร่วมวงด้วยคนนะครับ...
ไพลินบ่อเขมรน้ำดีต้องเป็นสีฟ้าใสค่อนข้างเข้มครับ แต่ไม่ถึงกับเป็นสีน้ำเงิน
จึงจะถือว่างามที่สุด ส่วนไพลินในบ้านเราจะออกเป็นสีน้ำเงินเข้ม
ส่วนเรื่องแก้วนพเก้าความจริงแล้วสามารถใช้อัญมณีแทนกันได้ครับ
อย่างเช่นอาจจะใช้เขียวส่องแทนมรกต หรือ นิลแทนไพลินนะครับ
ซึ่งส่วนใหญ่จะใช้ไพลินแทนนิลเพราะเมื่อพิจารณา "ค่า"
ของนิลแล้ว จะด้อยกว่าแก้วชนิดอื่นในกลุ่มครับ
...........
ส่วนเรื่องเรือนไทยภาคกลางที่ใช้ระบบสลัก เข้าลิ้น ไม่มีตะปู
เขาเรียกว่า "เรื่อนเครื่องสับ"ครับ ตะปูที่ใช้กันทุกวันนี้เรียกว่า "ตาปูจีน"
ที่เรียนมานอกเหนือจากนี้ก็คืนครูไปเสียเกือบหมดแล้ว
คงต้องรออ่านที่คุณเทาชมพูจะเอามาเล่าดีกว่าครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 26 ส.ค. 00, 00:00

ขอบคุณค่ะคุณวีณา  ดิฉันอยากจะทาบทามให้คุณช่วยเขียนเกี่ยวกับไทยๆ
ถ้ามีเวลานะคะ
เขียนคนเดียวแล้วรู้สึกว่างๆยังไงไม่รู้  อยากได้คนเก่งๆมาคุยให้ฟังบ้าง

เจอคุณทิดอีกแล้ว  เพิ่งไปตอบในกระทู้ข้างบนมาค่ะ  
ขอบคุณค่ะที่บอกเป็นความรู้เพิ่มเติมเรื่องพลอยสีน้ำเงิน  
นึกได้ว่ามีอีกอย่างเขาเรียก "นิหล่า "  เจียระไนแบบหลังเบี้ย ไม่เป็นเหลี่ยมอย่างไพลิน
น่าจะนับรวมเป็นนิลนะคะ

กำลังถอดความจากหนังสือ"เรือนไทย" มาลงเป็นบทความถึงวิธีปลูกเรือนไทย
พลางขอเทวดาให้ช่วยส่งใครสักคนที่รู้เรื่องเรือนไทยมาช่วยอธิบายเพิ่มเติม
เพราะดิฉันไม่เคยสร้าง ไม่เคยอยู่  เคยแต่ไปเที่ยวเดินดูเรือนไทย
เปิดคำอธิบายศัพท์เสียมึนตึ้บ    กลัวจะพลาดตกเรือน
พูดถึงเรือนเครื่องสับและเรือนเครื่องผูกเอาไว้นิดหน่อยค่ะ
ถ้าเห็นอะไรควรแก้ไขหรือเพิ่มเติม เชิญได้เลยนะคะ
รวมทั้งตั้งกระทู้เล่าเรื่องไทยๆด้วยค่ะ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 28 ส.ค. 00, 00:00

เรื่อง "นิลกาฬ" นี่น่าจะเป็นอย่างที่คุณทิดบอกครับ

ผมเพิ่งอ่านเจอในหนังสือศิลปวัฒนธรรม(online)ฉบับเดือนนี้

เรื่อง "ท้าพิสูจน์ของจริงหรือไม่?...พระรูปสมเด็จพระเจ้าตากสินจากอิตาลี"

เขาเขียนว่า...

"พ.ศ. ๒๓๒๕ ปีขาลจัตวาศก ศักราช ๑๑๔๔ พระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกมหาราช เมื่อเสด็จเถลิงถวัลย์ราชสมบัติปราบดาภิเษกขึ้นเป็นปฐมกษัตริย์แห่งพระบรมราชจักรีวงศ์ ก็ได้ทรงรับ 'พระสังวาลพระนพ' ดังกล่าว(ของเก่าสมัยอยุธยา)เป็นของสำหรับแผ่นดินสืบมา ... พ.ศ. ๒๓๒๘ ทรงประกอบพระราชพิธีบรมราชาภิเษก และได้โปรดเกล้าฯ ให้สร้าง 'พระมหาสังวาลนพรัตน์ราชวราภรณ์' เพิ่มขึ้นอีกสายหนึ่ง เป็นสังวาลแฝดทำด้วยทองคำล้วน ยาว ๑๗๖ เซนติเมตร มีดอกประจำยามทำด้วยทองคำฝังนพรัตน์ดอกละชนิดสลับกันไปเป็นดอกๆ คือ เพชรดอกหนึ่ง ทับทิมดอกหนึ่ง มรกตดอกหนึ่ง บุศราคัมดอกหนึ่ง โกเมนดอกหนึ่ง นิลดอกหนึ่ง มุกดาดอกหนึ่ง เพทายดอกหนึ่ง ไพฑูรย์ดอกหนึ่ง สลับกันดังนี้ตลอดสาย..."

ผมคิดว่า"นิล"ในที่นี้คงเป็นพลอยสีดำ มากกว่าที่จะเป็นไพลินสำน้ำเงินครับ

คุณเทาชมพู ("ชงโค"?) ครับ...

ผมก็สนใจอยากร่วมวงด้วยเหมือนกันครับ มีเรื่องที่เคยเขียนไว้ที่สโมสร"มองอดีต"กับที่โต๊ะห้องสมุดกระดานข่าวพันธุ์ทิพย์ไว้บ้างพอสมควร แต่ก็ขึ้นอยู่กับคุณหนูวราลีครับ..ว่าจะยอมรับคำขอของผมหรือเปล่า
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 28 ส.ค. 00, 00:00

แหวน"ของรักของหวง"ของผมครับ

ลองเดาดูสิครับว่าเป็นพลอยอะไร?

แล้วจะเอาภาพที่เห็นสีชัดๆมาเฉลยให้ครับ ;-)
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/Ring1.jpg'>
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 28 ส.ค. 00, 00:00

สีดำ    อุลกะมณีหรือเปล่าคะ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 28 ส.ค. 00, 00:00

ในรูปข้างบน...มุมกล้องอาจทำให้เห็นเป็นสีแดงคล้ายโกเมน...

แต่ของจริงเป็นสีนี้ครับ...

http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/Ring4.jpg'>
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 28 ส.ค. 00, 00:00

เป็นพลอยไพลิน ครับ :-)
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/Ring3.jpg'>
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 30 ส.ค. 00, 00:00

คุณวีณา  ภาพในเครื่องดิฉันเห็นไม่ค่อยชัด แต่มองออกว่าเป็นสีน้ำเงินค่ะ ภาพสุดท้าย

คุณเคน  ผีที่ว่ามา น่าจะเรียกว่า local ghosts  เป็นผีพื้นบ้านของไทยภาคกลาง   เว้นแต่เปรตมีอยู่ในไตรภูมิพระร่วง  เป็นผีกำเนิดในอินเดียก่อนมาไทย
กระสือเป็นเพศหญิง เดิมเป็นดวงกลมๆลอยไปกินของสกปรก  เช็ดปากเป็นดวงเหลืองๆตามผ้าตากไว้บนราว
กระหังเป็นเพศชาย เอาสากกับกระด้งมาต่อเป็นหางกับปีก  แต่จะบินไปทำอะไร จำไม่ได้ค่ะ
นางตานี อยู่ในต้นกล้วยตานี   เป็นสาวสวยห่มสไบสีตองอ่อน  ใบกล้วยตานีนี่เมื่อก่อนเขานิยมเอาไว้ห่ออาหารได้ เพราะช่วงกว้าง  และทนทานใบไม่แตกเป็นริ้ว
นางไม้ประเภทหนึ่งคือนางตะเคียน น่ากลัวว่านางตานี  เสาที่ตกน้ำมันเขาว่าเป็นเสาตะเคียนค่ะ เฮี้ยนมาก

ที่บ้านดิฉันก็เคยมีแมวไม่ดีค่ะ  ประเภทกอบเพลิง เป็นแมวจากไหนไม่รู้ เข้ามาอาศัยหลังบ้าน  มันตื่นกลัวคน   เห็นคนแล้ววิ่งหลบไปไม่ยอมเข้ามาใกล้   ใครไปจับก็กัด   โบราณคงเห็นแล้วว่าเลี้ยงไม่เชื่องเลยห้ามเลี้ยง
เหน็บเสนียดเข้าใจว่าเป็นแมงหางด้วนหรือกุดโดยกำเนิด  ลักษณะไม่เป็นมงคล  อะไรที่ด้วนหรือกุด มันตรงข้ามกับความเจริญงอกงามไงคะ  
เสียงผีโป่ง-ไม่เคยได้ยิน   แต่อ่านจากไหนไม่ทราบว่าผีโป่งร้องเสียงแหลมมาก   แมวร้องเสียงแหลมอย่างน้อยก็แสบหูละค่ะ  คนโบราณเลยห้ามเลี้ยง
วีระ4328
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 03 ก.ย. 00, 00:00

ขอชื่นชมด้วยคนครับ เพิ่งหลงเข้ามา ดีเกินคาดครับ จะช่วยบอกต่อให้ครับ
ขอสนับสนุนอีกแรง

แต่บังเอิญผมนิสัยไม่ดี เข้ามาทีเดียวอ่านจบหมดทั้ง 8 บทความเรียบร้อยแล้ว

คราวนี้ต้องรอบทความใหม่ ออกยังไงครับนี่ รายเดือน รายอาทิตย์ หรือรายว่าง ๆ

ไม่ต้องห่วงครับ จะเข้ามาดูเรื่อย ๆ บุคมาร์คไว้เรียบร้อย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 03 ก.ย. 00, 00:00

ขอบคุณค่ะคุณวีระ

ออกรายสะดวกค่ะ ตอนนี้เพิ่มใหม่มา ๔ บทความแล้ว

ถ้าไม่ใช่เพราะคุณวิมม่าน้อยมาเบรคให้น้อยๆหน่อยละก้อ...ป่านนี้เพิ่มเป็นร้อยแล้วละ

แฮ่ะ  พูดเล่นค่ะพูดเล่น
ตุ้มเม้ง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 05 ก.ย. 00, 00:00

อยากได้บทกลอน กาเหว่าไข่ให้แม่กาฟักค่ะ

ไม่ทราบได้อ่านกระทู้นี้กันหรือยัง

http://vcharkarn.com/vcafe/show_message.php?roomname=deksilp&number=6' target='_blank'>http://vcharkarn.com/vcafe/show_message.php?roomname=deksilp&number=6
ยู้ -
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 05 ก.ย. 00, 00:00

เอาไปโพสต์เองละค่ะ คุณตุ้มเม้งแต่

ขอโทษท่ี หาเพลงให้ไม่เจอค่ะ

น้องยู้
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์