เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
อ่าน: 12802 อยากอ่านเรื่องอะไรอีกบ้างคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

เมื่อ 22 ก.ย. 00, 12:00

สวัสดีค่ะ
เข้ามาลองเหมือนกัน
อยากอ่านหัวข้ออะไรอีก  บอกด้วยนะคะ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 22 ส.ค. 00, 00:00

สวัสดีครับผมของลองประเดิมถามคนแรกแล้วกัน

คือผมอยากทราบเกี่ยวกับเรื่องของ "ศรีปราชญ์" (ขออภัยถ้าสะกดผิดครับ)
คือเห็นว่าเขาเป็น กวีเอกคนหนึ่งของไทยเหมือนกัน แต่ประวัติและเรื่องราว
ไม่ค่อยแพร่หลายเท่ากับ "สุนทรภู่"

เท่าที่ทราบ เขาเป็น คนดีมีความสามารถ แต่ต้องมาเสียชีวิต โดยที่ไม่มีความผิด
โดนผู้อื่นป้ายความผิด ผมคิดว่าเรื่องของเขาน่าจะมีเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยที่คนส่วนใหญ่
ยังไม่ทราบดีนะครับ  
เรื่องการใส่ร้ายป้ายสีคนดีนั้น มีมาตั้งแต่สมัยโบราณ ในปัจจุบันก็มีให้เห็นอยู่บ่อยๆ
เพี่ยงแต่ในสมัยปัจจุบัน "ดาบนั้นไม่ค่อยคืนสนอง" เหมือนสมัยศรีปราชญ์นะครับ

ถามต่อเนื่องครับ คือถ้ามีข้อมูลเกี่ยวกับกวีคนอื่นในสมัย อยุธยาก็จะดีมากๆครับ
ผมคิดว่าวัฒนธรรมดีๆ ของไทยในสมัยอยุธยาคงมีเยอะครับ แต่สูญหายไป
น่าเสียดายมาก
vkeno
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 22 ส.ค. 00, 00:00

I would like to know about Thai cats krab.

ยิ้ม  ( I wish I could write in Thai right now but I'm at school.)

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 22 ส.ค. 00, 00:00

คุณจ้อคะ  เรื่องศรีปราชญ์ นักวิชาการทางประวัติศาสตร์และวรรณคดีในปัจจุบันนี้ เชื่อว่าไม่มีตัวจริงค่ะ  เรื่องของท่านเป็นแต่เพียงตำนานสร้างขึ้นมาทีหลังในสมัยรัตนโกสินทร์เท่านั้น
ดอกไม้ไทย  จะหามาให้ค่ะคุณเอก   ส่วนเรื่องรูปดิฉันจะส่งมาให้ webmaster นำลงให้นะคะ  เชื่อถือได้กว่ามือใหม่หัดสแกนอย่างดิฉันค่ะ
แมวไทย มีตำราลักษณะแมวไทยโบราณค่ะ  ตรงตามจุดประสงค์คุณ vkeno หรือเปล่าคะ  แต่เสียดายไม่มีภาพประกอบ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 23 ส.ค. 00, 00:00

กำลังอ่านเรื่องแมวไทยค่ะ  ดูว่าจะตัดตอนยังไงให้ได้ ๑ หน้าพอดี เพราะมันยาวมาก
สัตว์เลี้ยงอย่างอื่นมีนกเขาใหญ่และนกเขาชวา ค่ะ
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 23 ส.ค. 00, 00:00

ไม่ทราบว่าผมเข้าใจผิดหรือเปล่านะครับ
ผมคิดว่า 2-3 หน้าก็ไม่เป็นไรครับ ทางวิชาการ.คอม สามารถแบ่ง
บทความเป็นหน้าๆ ได้ครับ ก็จะยังคงความไม่เครียด และอ่านสบายๆ
ได้เหมือนเดิม หรือว่าจะเอาลงเป็นตอนๆ ตอนละหนึ่งหน้าก็ได้ครับ
ผมว่าน่าเสียดาย หากต้องตัดรายละเอียดบางส่วนออกไป เพราะว่าเนื้อที่ไม่พอ

ในเมื่อชื่อเรือนไทย ตัวผมเองอยากทราบเรื่อง เรือนไทย ครับ
เคยได้ยินมานักต่อนัก ว่า เรือนไทยแท้ ต้องสร้างโดยไม่มีตะปู หรือ เหล็กเสริม
จริงเท็จหรือไม่อย่างไรครับ ถ้าจะกรุณาเขียนให้อ่านว่าเรือนไทย
มีกี่ยุค กี่แบบ พร้อมรูปประกอบ ก็จะขอขอบคุณมากๆครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 23 ส.ค. 00, 00:00

ตำราแมวไทยที่กำลังอ่านอยู่นี้ ยาวมากค่ะ
เล่าเป็นโคลงสี่สุภาพ และกาพย์  บอกลักษณะแมวดีแมวร้ายหลายสิบชนิด
พิมพ์อย่างเดียวก็หลายวันจบ  แล้วยังจะต้องถอดออกมาเป็นคำบอกเล่า เพราะโคลงสี่บางบทก็อ่านยาก

เรือนไทยภาคกลาง  สร้างได้ทั้งหลังโดยไม่ต้องใช้ตะปูหรือเหล็กเสริมจริงๆค่ะ ฝีมือช่างทำเรือนไทยน่าอัศจรรย์มาก  แยกทำเป็นส่วนๆ แล้วประกอบเข้าด้วยกันเหมือนสร้างบ้านของเล่น แต่ก็แข็งแรงดี ตั้งอยู่บนเสาซึ่งปักลงบนพื้นดิน
ไปหารายละเอียดก่อนนะคะ  ที่คุณถาม ยาวขนาดเป็นหนังสือได้ ๑ เล่มเลยค่ะ

ถาวภักดิ์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 23 ส.ค. 00, 00:00

เจ้าของ Web ไม่เห็นแนะนำตัวเลยครับ  ว่ามาจากไหน  ทำไมถึงสร้าง Web นี้  และมีเป้าหมาย จุดประสงค์อะไร  เป็นต้น

เรื่องไทยๆมีมากมาย  อยากอ่านแต่ที่ไม่ซ้ำกับคนอื่น  เช่น  ถ้าเป็นเรื่องประวัติศาสตร์ ก็น่าจะเอาเนื้อหาจากวิทยานิพนธ์  ที่เพิ่งผ่านความเห็นชอบ  มาลงให้อ่านบ้าง

กวีนิพนธ์เก่าแก่  ต่างๆ  ก็หาอ่านได้ยาก
จากสื่อต่างๆในชีวิตประจำวัน

เวลานี้ ชาติไทยของเราอยู่ในสภาพร่อแร่เต็มทน  หลายท่านเปรียบเหมือนการเสียกรุงครั้งที่สาม  แสงสว่างก็ยังมองไม่เห็น   ขอเสนอให้พิจารณาให้ Web นี้ มีบทบาท ผลักดันให้ชาติของเรามีความมั่นคงขึ้น  ซึ่งอาจจะด้วยบทความที่สร้างความตื่นตัว  ให้เกิดความเข้าใจในความผิดพลาด ที่สังคมไทยได้กระทำ  หรือละเลยไม่ได้กระทำ  จนผลักดันให้มืดมนไปทั้งประเทศในขณะนี้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 23 ส.ค. 00, 00:00

ตอบคุณถาวภักดิ์
web นี้เกิดจากลุ่มนักเรียนไทยกลุ่มหนึ่ง ได้จัดทำโครงการส่งเสริมการศึกษาไทยผ่านระบบอินเทอร์เน็ต
ในตอนเริ่มแรกนั้นเน้นด้านวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีเป็นหลัก แต่ทางผู้จัดทำตระหนักดีว่า
ความรู้ด้านประวัติศาสตร์ มีความสำคัญอย่างมากในการพัฒนาเยาวชนไทยให้เติบโตอย่างมีคุณภาพ
เราจึงได้พยายามรวบรวมเพื่อนๆ ที่มีความสามารถทางด้านนี้ให้มาช่วยกันเผยแพร่ความรู้
ให้กับเยาวชน โดยการเขียนบทความสั้นๆ เกี่ยวกับเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยของประวัติศาสตร์ไทย
หรือ ประวัติศาสตร์โลก เพื่อเสริมความรู้ของเยาวชนไทย แบบไม่น่าเบื่อ

เกี่ยวกับผู้จัดทำ web หาอ่านได้เพิ่มเติมจาก
http://www.vcharkarn.com/webmaster/info/proposal.php

ริน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 23 ส.ค. 00, 00:00

มาเยี่ยมเยียนค่ะ
ขึ้นเรือนใหม่น่าอยู่มาก
แล้วจะมาอีกนะคะ^_^
สังขยาหน้าตั้งไข่
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 23 ส.ค. 00, 00:00

แล้วคุณเทาชมพู  คือคนไหนไหนทีมงานคะ
ใช้นามแฝงกันจนงง งวยไปหมดแล้ว
อยากทราบประวัติผู้เขียนบ้าง  เดี๋ยวนี้คน
อยู่ต่างประเทศ  รู้เรื่องราวต่างๆ มากกว่า
คนอยู่ในเมืองไทยซะอีกนะคะ น่าดีใจแทน
ประเทศชาติค่ะ    
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 23 ส.ค. 00, 00:00

ถ้าบอก     ก้อไม่สนุกดิคะ
ขอบคุณค่ะ
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 24 ส.ค. 00, 00:00

ขอขอบคุณ คุณเทาชมพูนะครับ ที่ให้ข้อมูลเรื่อง เรือนไทย
ผมอยู่ที่นี่ มีสะพานชือ Mathematical Bridge ที่เขาเล่ากันว่า สร้างโดยไม่ได้
ใช้ตะปูหรือเหล็กเสริม โด่งดังไปทั่วโลก มีคนมาดูกันเยอะ
ผมก็เลยสงสัยว่า เมืองไทยคงสร้างกันเป็นเรื่องปกติ เลยไม่ดังเพราะมันปกติ

ขอบคุณครับ แล้วผมจะรออ่านนะครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 24 ส.ค. 00, 00:00

กำลังอ่านเรื่องเรือนไทยอยู่ค่ะ มีศัพท์เฉพาะแยะมาก  แล้วเจอการพรรณนาวิธีปลูกเรือน   ไม่มีการใช้ตะปูกับเหล็ก   แถมปลูกวันเดียวเสร็จเรียบร้อย
ส่วนมีกี่ประเภทอะไรแบบไหนก็เป็นอีกเรื่องหนึ่งค่ะ  ขอตัวไปอ่านต่อให้จบก่อน

วีณาแกว่งไกว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 25 ส.ค. 00, 00:00

คุณเทาชมพูครับ...

ผมเพิ่งมีโอกาสได้อ่านบทความต่างๆของคุณ ชอบมากครับ แต่ผมมีข้อสงสัย/ทักท้วง/เสริมเพิ่มเติมเล็กๆน้อยๆที่อยากฝากไว้ดังต่อไปนี้ครับ...

๑. ที่คุณเขียนว่า "ละครใน  คือละครในพระบรมมหาราชวัง  " นั้น ผมเคยอ่านเจอ ดูเหมือนว่าความหมายของ "ละครใน" ก็คือละครที่"ใช้ผู้หญิงแสดงล้วนๆ" นะครับ ไม่ได้หมายถึงว่าเป็นละครที่แสดง"ในวัง" ลองตรวจสอบดูนะครับ

๒. ในบทความเรื่อง "เงินถุงแดง" คุณได้กล่าวถึงพระปรีชาสามารถด้านต่างๆของพระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ ๓ อยากจะขออนุญาตเสริมว่าพระปรีชาสามารถและพระราชกรณียกิจด้านต่างๆที่พระองค์ทรงได้ปฏิบัติเพื่อพสกนิกรและประเทศชาตินี้เอง ทำให้พระองค์ได้รับพระสมัญญาว่า "พระมหาเจษฎาราชเจ้า" ซึ่งแปลว่า "มหาราชเจ้าผู้มีพระทัยตั้งมั่นในการบำเพ็ญพระราชกิจ" ครับ

๓. ในเรื่อง "แก้วเก้าเนาวรัตน์" ที่คุณบอกว่า "สีหมอกเมฆนิลกาฬ (blue sapphire)" นั้น ผมว่าในวงเล็บไม่น่าจะเป็น blue sapphire นะครับ เพราะ blue sapphire คือ ไพลิน ซึ่งมีสีฟ้า หรือน้ำเงิน หรือน้ำเงินเข้ม แต่ "นิลกาฬ" นั้นมีสีดำครับ (คำในภาษาบาลี "นีล" แปลว่า สีดำ, "กาฬ" ก็แปลว่า สีดำ)

ขอขอบคุณที่ให้โอกาสแสดงความคิดเห็นครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์