เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7
  พิมพ์  
อ่าน: 15445 กระทู้ดวลเพลง ชิงรักหักสวาทยิ่งเข้มข้นขึ้นทุกขณะ แม่ยก กองเชียร์ทั้งหลายจงอย่ากระพริบต
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 27 ก.พ. 01, 11:10

ทำหน้าที่บอร์ดี้การ์ดได้ต่อไป ไม่มีใครได้เข้ากอดง่าย ๆ แน่ครับ ร้องเพลงกล่อมได้ไม่เกิน 5 นิ้ว เท่านั้น ใกล้กว่านั้น คุณพ่อตาและแม่ยายท่านคงไม่พอใจ รวมทั้งผมคงเขม่นด้วย ล่ะมั้งเนี่ย แหม นึกว่าพ่อแจ้งจะไปจริง ๆ ซะอีก ผมอุตส่าห์รอส้มหล่น อ้อ เรื่องแม่นกยูงนั้น ผมว่าพอพูดกันได้นะเนี่ย เหมือนพระเอกวรรณคดีไทยหลายเรื่อง
แม่นกยูง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 27 ก.พ. 01, 11:41

ใครหน้าไหนว่าพูดกันได้เจ้าคะ คุณพระนายเจ้าขา

อ้ายส้มฉุน  เอ็งเข้าหอพระ  ไปอัญเชิญดาบอาญาสิทธิ์เจ้าคุณพ่อข้ามาด่วน
ข้าจะโดยสารเรือเหาะไปเมืองมะริกา ทันกระทู้ปิดซะที
เผลอปล่อยคุณพระนายไวยวงษาให้ไปเที่ยวทีไร   เป็นยังงี้ทู้กทีง่ะ
แม่นกยูง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 27 ก.พ. 01, 11:42

อ้อ อ้ายส้มฉุน  เอ็งแบกขวานบิ่นของคุณพระนายไวยมาด้วย  อย่าลืมซะล่ะ
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 27 ก.พ. 01, 12:45

ลูกพี่นกกางเขนเจ้าขา  ลูกน้องว่าสถานการณ์ไม่ค่อยน่าไว้ใจ  เราแจ้ง 191 เลยละกันนะเจ้าคะ

191
ลาบานูน

ขออภัยวันนี้ที่ผมโทรมารบกวน เพราะผมมีเหตุร้ายเหตุด่วนต้องขอแจ้งความ
ผมสิ้นไร้หนทาง ฝากหมวดช่วยติดตามให้ที
ผมโดนคนหนึ่งคนขโมยสิ่งของสำคัญ ของสำคัญสิ่งนั้นก็คือใจผมคนนี้
ได้แล้วหายทันที ฝากคุณพี่ช่วยทีละกัน

* รูปร่างพอดีคิ้วโด่งดำหน้าตางาม เธอชอบพูดคำนั่งขำพูดซ้ำๆว่ารัก
จับเธอด้วยหมวดช่วยจับหน่อย อย่าปล่อยให้เธอลอยนวล
อย่าให้เธอเที่ยวไปก่อกวน ฉุดดวงใจของใครต่อใคร โว้ว..
จับเธอแล้วหมวดช่วยส่งข่าว จะเอาของกลางกลับมา
คนใจร้ายหนีไปไม่ลา หมวดช่วยค้นหาเธอให้ที โว้ว...

ผมไม่คิดไม่ฝันว่าเธอจะทำกันได้ เพราะรักเธอจึงหลงไว้ใจเลยเป็นอย่างงี้
เห็นหน้าตาดีๆเธอไม่น่าหลอกกันได้ลง

ขออภัยวันนี้ที่ผมโทรมารบกวน เพราะผมมีเหตุร้ายเหตุด่วนต้องขอแจ้งความ
ผมสิ้นไร้หนทาง ฝาก 191 ตามให้ที.. นะ

ผมสิ้นไร้หนทาง ฝาก 191 ตามให้ที

เป็นไงละเจ้าคะคุณพระนายฯ  ริจะเจ้าชู้ก็ไม่เหลียวซ้ายแลขวาให้ดีซะก่อน  เค้าว่ากันว่าดาบเนี่ยชักออกจากฝักแล้วต้องดื่มเลือดไม่ใช่หรือเจ้าคะ  ฮิฮิ
บัว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 27 ก.พ. 01, 13:09

มาทางไหนไปทางนั้นเลย คุณพระนาย
พายุเพิ่งจะสงบไปหมาด ๆ อย่ามาก่อเรื่องวิวาทในครอบครัวที่นี่อีกเชียว เดี๋ยวเรือนไทยถล่มอีกรอบ
ผู้คนยิ่งอกสั่นขวัญแขวนอยู่

คุณแจ้งเสียคะแนนไปอีกหน่อยแล้ว รุ้ป่าว
เมื่อคืนปล่อยให้แม่หญิงรอคนมากอด เอ๊ย กล่อม แล้วหายไปเฉย ๆ  
มารอบนี้ขึ้นต้นไม่ค่อนดีซะแล้วนะลูกพี่
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 27 ก.พ. 01, 13:23

คุณบัวจะไม่ใจไม้ไส้ระกำไปหน่อยหรือขอรับ ถึงขนาดไล่กระผมถึงขนาดนี้ แม่นกยูง นั้นเธอ ไม่ถึงขนาดจะใช้ดาบมาฟันอะไร กระผมหรอก นะจ๊ะนกยูงคนดี
พี่นี้มีน้องหนึ่งเดียวเท่านั้น
พี่ไม่คิดจะฝันถึงคนอื่น
พี่มาทำหน้าที่จ๊ะ หลวงท่านใช้มา บอกว่า
แม่หญิงเรไรน่ะ เธอเป็นบุคคลสำคัญ เห็นว่า
เป็นคนข่าว หรือเป็นคนของประชาชน
พี่ก็ถูกหลวงท่านใช้มาดูแล ไม่ให้ ใครมาทำให้เสียชื่อไปได้ เรื่องอื่นไม่มี ที่ว่าคุยกันได้ ก็คือ พี่จะอธิบายให้ นกยูงฟังได้ไงล่ะจ๊ะว่ามาทำงาน เอ้อ คุณ นิลกังขา แปลงเป็นร้อยตรีพร้อม มาช่วยยืนยันหน่อยเถอะขอรับว่าผมมาปฏิบัติหน้าที่ดูแลความปลอดภัยจริง ๆ
พ่อตามาเอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 27 ก.พ. 01, 13:48

ตายหอม   มัวไปตีกอล์ฟซะหลายวัน  แม่ยายกลับมาเมื่อไรไม่ทันไปรับ
แฮ่ะ...เหนื่อยมั้ยจ๊ะแม่   ทางนี้พ่อตั้งรปภ.ไว้ ๓ ตัว ไม่เป็นรัยจ้า

ไหงว่าไงนะอ้ายเขียวไบเล่...อ้ายหนุ่มลูกทุ่งเจ้าเก่าอีกแล้วเรอะ  
หนอยแน่ะ   ล้วงคองูเห่า..กระตุกหนวดเสือ...มาเข้าถ้ำเสือจะเอาลูกเสือง้านรึ
ทำมาออดมาอ้อนสารพัดรูปแบบ....เขียวเว้ย ยืนบื้ออยู่ได้  แจ้ง ๑๙๑ ด่วน

คุณพระนาย รปภ.ด้อมๆมองๆอยู่หลังบ้านมานานแล้วนะคร้าบ
ข้อแก้ตัวกะเมีย ฟังไม่ขึ้นเลยพ่อคู้น
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 27 ก.พ. 01, 15:17

อ๊ะ คุณพ่อตาเจ้าขา  191 น่ะอิฉันจองแล้วนะเจ้าคะ  รอลูกพี่นกกางเขนมาร้องอยู่เนี่ย  ถ้าคุณพ่อตาจะให้เจ้าร็อทฯ แจ้ง 191  แล้วลูกพี่อิฉันจะกล้าร้องเพลงนี้หรือเจ้าคะ  กะเดี๋ยวต้องส่งกฤษฎีกาตีความกันยุ่งนะเจ้าคะ

เอา งั้นอิฉันเปลี่ยนเพลงก็ด้ายยย  กลัวลูกพี่ถูกหักคะแนน (ที่แสนจะได้ยากได้เย็น)

ขอเป็นคนดีของเธอ
ศักดา พัทธสีมา

ไม่มีคำใดซักคำ จะบอกความจริงในหัวใจ ได้ดีเท่ารักที่เธอให้ฉัน
ไม่มีใครเลยซักคน จะอยู่และทนฉันทุกอย่าง มีเธอผู้เดียวที่ทำเช่นนั้น
รับฉันเป็นคนของเธอ

แม้นานเท่าไร รักเธอยังมีให้เสมอ ก็รู้ว่ามีแต่เธอเท่านั้น

* ที่เธอเคยเหน็ดเหนื่อย ที่เธอเคยทำมาเพื่อฉัน จะคอยผูกพันห่วงใยตอบแทนใจเธอ

** ช่วงเวลาจากนี้ไป แค่อยากจะขอไว้ซักอย่าง เธอไม่ต้องทำอะไรเพื่อฉัน
แค่ให้ฉันทำเพื่อเธอ จะปกป้องเธอไม่ยอมห่าง ถ้าลมหายใจฉันยังจะมี
ขอเป็นคนดีของเธอ

และฉันจะมีแต่เธอเท่านั้น

ลูกพี่อยู่หนายยยย  รีบมาเฮอะ  หาเพลงไม่ทันแล้วน้าาาาาา
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 27 ก.พ. 01, 22:58

คุณบัวไม่ต้องไปตามคุณแจ้งหรอกค่ะ ผู้ชายที่นี่เค้าเป็นอย่างนี้ประจำ
ชอบจีบผู้หญิงทิ้ง ๆ ขว้าง ๆ
บางคนอารมณ์ดีก็เข้ามาเล่านิทาน  แล้วหายไปสามวัน
บางคนถึงขั้นจับตัวตีตราจอง บอกจะมาสู่ขอ แล้วอยู่ ๆ ก็บอกว่า ยิ่งสนุกก็ยิ่งน่าจะจบซะที... ไปดีกว่า
แม่หญิงน่ะชินซะแล้ว

ร้องเพลงลูกทุ่งบ้างดีกว่าค่ะ

มีบ้างไหม ผู้ชายดีดี
คนที่มี รักจริงไม่หลอก
เจอกี่ราย ล้วนชายกลิ้งกลอก
จ้องแต่หลอก จะกินของฟรี

ไม่ว่าเป็นหนุ่มหรือว่าแก่
แย่พอพอกันเลยนะพี่
ทั้งเจ้าชู้ ทั้งเหล้าบุหรี่
หาคนที่ ดีดีไม่เจอ

ชายที่ดี มีความจริงใจ
ไปตายที่ไหน นะทำไมไม่เจอ
ใครสงสาร ช่วยฉันทีเถอะ
อยากจะเจอ คนดีสักคน

ไม่ต้องหล่อ
แต่ขอให้ดี
ถึงจะมี ฐานะยากจน
เพียงขยัน หากินดิ้นรน
เป็นคนที่ ดีดีก็พอ..

ชื่อเพลง "ผู้ชายดี  ๆ มีบ้างไหม"  ค่ะ
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 27 ก.พ. 01, 23:03

ตกลงว่าจะต่อกันใช่ไหมเนี่ย  :-)
ถ้าจะจบขอจองบทพากย์จบว่า
"สุดท้าย ก็ไม่มีใครเหลืออยู่"    :-)

ไม่ทราบมีใครรู้จักต้นฉบับเพลงที่ว่าไหม ที่มีอินเดียแดงอยู่๑๐คนนะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 85  เมื่อ 28 ก.พ. 01, 01:35

ขอเวลานอกครับ แม่หญิงเชิญออกไปจากเวทีมวยก่อนแป๊บเดียว ขอผู้ชายคุยกัน อย่าเพิ่งโปรยเสน่ห์เดี๋ยวหนุ่มๆ จะเคลิ้ม คุยกันไม่รู้เรื่องอีก

คุณนนท์ครับ หายตกใจหรือยังครับ ได้ยินแล้วตอบด้วย เชิญกลับมาเล่นร่วมวงกันใหม่เถอะครับ ถ้าคุณจะเล่นเกมในเนทเฉยๆ ผมก็ยินดีจะเล่นกับคุณ หายไปนานๆ เป็นห่วงครับ

เชิญแม่หญิงกลับมาโปรยเสน่ห์ได้ครับ
ผมบอกแล้วว่าแม่หญิงต้องส่ง e-kiss ให้ทุกหนุ่ม ถึงจะพลิกบรรยากาศคืนดีได้เหมือนเดิม เอาน่ะ แม่หญิง... ผม เอียงแก้มคอย แล้วนะครับ
ชานเรือน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 86  เมื่อ 28 ก.พ. 01, 08:57

เช้านี้อารมณ์ดี

ขอร้องเพลง ขอมอบดอกไม้ให้คุณ
กะเพลง เพียงเรามีเรา

แต่ขอฮัมเพลงในใจไปก่อน.....
ต้องรีบจรลีไปทำงานแล้วค่ะ
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 87  เมื่อ 28 ก.พ. 01, 09:43

ฮิฮิ ลูกพี่เรากลับมาแย้วววว  ดีใจชะเอิงเงย  ไม่ต้องไปตามหาอย่างลูกพี่คุณบัวด้วย  รีบๆ โกยคะแนนไว้เยอะๆ นะเจ้าคะลูกพี่  จังหวะกะลังเหมาะเหม็งทีเดียวเจียว
หลวงเชี่ยวสรรพสิ่ง(ช.ชำนาญเดา)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 88  เมื่อ 28 ก.พ. 01, 12:07

โธ่   หนอเรา อุตส่าห์สร้างเรีอนหอห้องมองอดีต ไกลบ้าน คอยขวัญใจแม่หญิง
พี่ช.ไปรับราชการต่างหัวเมืองนานไปหน่อย กลับมา อนิจจาเรียนหอ กลายเป็นหอร้างไปเสียแล้ว
แม่หญิงคนงามของพี่ลืมสัญญาของเราที่ทุ่งศาลายา มาตะล๊อกต๊อกแต๊ก กับหนุ่มๆแถวนี้นี่เอง เฮ้อ

หอรักหอร้าง
สุเทพ วงศ์กำแหง

เรือนหอหลังนี้ พี่สร้างรอเจ้า
แต่ต้อง อัปเฉา เฝ้าแต่รอ หม่นหมองฤดี
เฝ้าแต่รอรักน้อง มาร่วมชีวี
ฝันหวาน คอยที่ สุขขี วันวิวาห์

เรือนน้อย คอยรัก คอยเธอ เคียงคู่
ได้แต่แลดู ขาดยอดชู้ คู่ขวัญชีวา
สิ้นสลายรักคลาย สัญญา
น้อยหรือ แก้วตา
เปลื่ยนวาจา ลืมน้ำใจ ดึกดื่น ตื่นตา
อกผวา ครวญ
เห็นห้อง ให้หวล
ครวญคร่ำอาลัย
สาย ลม โชยกระซิบร่ำไห้
ห้องหอ เรือนใจ
ไร้ เทวี เคียงครอง
เรือนหอหลังนี้ เห็นที จะร้าง
สวาท ขาด จาง
เปลี่ยว อ้างว้าง
ไม่สม ปอง สร้างเรือนหอ
ไว้รอ ปรางทอง
เหลือ เพียงหอ ห้อง
กับเจ้าของ เรือนรัก ทลาย
(ดนตรี.......)

เรือนหอหลังนี้ เห็นที จะร้าง
สวาท ขาด จาง
เปลื่ยว อ้างว้าง ไม่สม ปอง
สร้างเรือนหอ ไว้รอ ปรางทอง
เหลือเพียงหอ ห้อง
กับเจ้าของ เรือนรัก..........

ทลาย........
หลวงเชี่ยวสรรพสิ่ง(ช.ชำนาญเดา)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 89  เมื่อ 28 ก.พ. 01, 12:20

ใครหนอเคยบอกพี่ช. ว่าถึงพี่จะจน แต่ถ้าตั้งใจไปเล่าเรียนต่างประเทศ
หญิงก็จะรอ ใครกันนะที่เคยซบหน้าอยู่กับอกพี่พร้อมร้องเพลงคลอเคลียกันสองคน
บัดนี้หนีมาอยู่นี่เสียแล้ว ปล่อยพี่ไปเพ้อเจ้ออยู่คนเดียวที่นั่น นี่ถ้าไม่มีคนไปบอกป่านนี้
พี่คงยังไม่รู้เป็นแน่

จนจริงไม่จนรัก
ช.ชำนาญเดา-แม่หญิงเรไรแห่งทุ่งศาลายา

(ช.=ช., ญ.=ญ. เอ๊ะ ยังไง)
ช.น้องเอย น้อง พี่
น้องเป็นเพื่อนปลอบชีวี พี่นี้ยามจน
ญ.ลำบากลำเค็ญโถเรานั้นอยู่กันสองคน
เรายากจนต้องจำฝืนทน ก้มหน้า
ช.เหลียวดูห้องหับ หลับนอน
หัวใจสะท้อน พี่อ่อนละอา
ญ.เราอยู่กันตามประสาถึงใครจะว่า ช่างใคร
(พร้อม)เราร่วม เรารักกันหนา
ถึงใครอิจฉาช่างเป็นไร
ช.เราแสนจนค่นแค้นเหลือดี
ญ.จนหรือมีพี่กลัวฉันใด
ช.กลัวน้องตรมขื่นขมฤทัย
ญ.ตัวน้องไยไม่เคยคิดเลย
ช.โอ้ใจเจ้างาม (?) ล้ำเหลือจะเอ่ย
ญ.เราจนแต่เงินนะ พี่ เอย
ใช่ น้องเคย หม่น ดวง ใจ
ช.ชื่นใจพี่จริง
ญ.มิทิ้งพี่ไป
ช.เราจนแต่เงินนะ ชื่น ใจ
(พร้อม)แต่ รักเราไม่เคย จน
ช.เถิบมาซิเธอ
ญ.แน่ะเออซุกซน
ช.กอดกันแก้จน
ญ.แน่ะซนแล้วไง
ช.พี่กอดเธอสักนิดเป็นไร
ญ.ช่างไม่ละอาย แก่ใจ
ช.จะต้องอาย ใครใครเพราะรักเราไม่ยากจน
ช.เราแสนจนค่นแค้นเหลือดี
ญ.จนหรือมีพี่กลัวฉันใด
ช.กลัวน้องตรมขื่นขมฤทัย
ญ.ตัวน้องไยไม่เคยคิดเลย
ช.โอ้ใจเจ้างาม ล้ำเหลือจะเอ่ย
ญ.เราจนแต่เงินนะ พี่ เอย
ใช่ น้องเคย หม่น ดวง ใจ
ช.ชื่นใจพี่จริง
ญ.มิทิ้งพี่ไป
ช.เราจนแต่เงินนะ ชื่น ใจ
(พร้อม)แต่ รักเราไม่เคย จน
ช.เถิบมาซิเธอ ญ.แน่ะเออซุกซน