เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์  
อ่าน: 15440 กระทู้ดวลเพลง ชิงรักหักสวาทยิ่งเข้มข้นขึ้นทุกขณะ แม่ยก กองเชียร์ทั้งหลายจงอย่ากระพริบต
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 26 ก.พ. 01, 19:10

แจ้ง ใบตอง ครับ  ง.งู มันอยู่ใกล้ปุ่ม enter มือมันสั่นไปหน่อยเลยเคาะพลาดไป แม่หญิงอย่าตกอกตกใจว่า มีผู้สมัครชิงตำแหน่งเพิ่มขึ้นนะครับ
สวิริญช์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 26 ก.พ. 01, 19:35

จะเลิกแล้วเหรอคะแหมกะลังอ่านมันส์ๆอยู่เชียว
อย่าคิดมากน่า....
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 26 ก.พ. 01, 19:45

ผมรู้สึกไม่สู้ดีนักที่พลอยทำให้ทุกคนเกร็งกันไปหมด

คงจะต้องแก้ตัวด้วยการร้องเพลง เอาเพลงอะไรดี ?
-- ฉัน ยังอยู่.... ยังอยู่เป็นคู่ของเธอเสมอ... บุ๋งๆๆๆ
ดูเหมือนสุเทพ วงศ์กำแหงจะร้องไว้ใช่ไหมครับ  เพลงนี้ ไม่ทราบว่าคนอื่นที่เอาเพลงคุณสุเทพมาร้อง จะพลอยต้องมีโหวงเฮ้งเหมือนคุณสุเทพไปด้วยหรือเปล่า?

เพื่อสลายบรรยากาศ "มาคุ" ตอนนี้ ผมเห็นว่ามีวิธีเดียวครับ แม่หญิงต้องเสียสละแล้วละครับ ขอ virtual kisses ให้ผมกับผู้เข้าแข่งขันอีก 2 ท่านด้วยครับ หรือคุณพระนายจะมาต่อแถวด้วยก็ได้ ... แค่ e-kiss ไม่เป็นไรน่า นะๆๆ
บัว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 26 ก.พ. 01, 20:55

จะบอกให้ว่า มีคนขวัญบินไปครึ่งวันแน่ะค่ะ  เฮ้อ..
วันก่อนแค่ลูกพี่ประกาศลาเวที ดิฉันยังต๊กกะใจแทบแย่ ว่าแล้วทีนี้จะไปลุ้นใครดีล่ะเรา
อย่าทำอย่างนี้กันอีกเลยนะคะ  งานยิ่งหายาก ๆ อยู่ด้วย
ลูกคู่กลัวตกงานค่ะ

ธรรมดาเวลาฟ้าครึ้มเมฆหม่น
พายุฝน อยู่บนฟากฟ้า
คงไม่นาน ตะวันสาดแสงแรงกล้า
ส่องให้ฟ้างดงาม...

จากเพลง เก็บตะวัน  อยากร้องทั้งเพลง แต่บังเอิญร้องได้เท่านี้เองค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 26 ก.พ. 01, 21:22

มายื่นไมค์ให้คุณบัวร้องเชียร์ลูกพี่ค่ะ

เก็บตะวัน

เก็บตะวันที่เคยส่องฟ้า
เก็บเอามาเก็บไว้ในใจ
เก็บพลัง เก็บแรงแห่งแสงยิ่งใหญ่
รวมกันไว้ให้เป็นหนึ่งเดียว
เก็บเอากาลเวลาผ่านเลย
สิ่งที่เคยผิดหวังช่างมัน
หนึ่งตัวตน หนึ่งคนชีวิตแสนสั้น
เจ็บแค่นั้นก็คงไม่ตาย
ธรรมดาเวลาฟ้าครึ้มเมฆหม่น
พายุฝนอยู่บนฟากฟ้า
คงไม่นาน  ตะวันสาดแสงแรงกล้า
ส่องให้ฟ้างดงาม
หากตะวันยังเคียงคู่ฟ้า
จะมัวมาสิ้นหวังทำไม
เมื่อยังมีพรุ่งนี้ให้เดินเริ่มใหม่
มั่นคงไว้ดังเช่นตะวัน
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 26 ก.พ. 01, 21:26

คุณ นกข. เขียนอะไรไว้ในกระทู้ 48,49 หรือคะ
แม่หญิงจบ ป.4  อ่านไม่ออกค่ะ
แล้วเห็นว่ามีใครโกรธกับใครแถวนี้ด้วยหรือ

แล้วไอ้เจ้า virtual kisses เนี่ย มันแปลว่าอะไร ก็ไม่ยู้เยื่องอีกเหมือนกันเจ้าค่ะ..คิกคิก
ชานเรือน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 26 ก.พ. 01, 23:41

วันนี้ขวัญบินไปทั้งวันเหมือนกันค่ะ
นั่งทำงานใจ ตุ๋มๆ ต่อมๆ
กลัวจะโดนดุค่ะ  
 เพราะอันตัวเราก็เข้ามาเที่ยวแต่กระทู้ต่อเพลงเหมือนกัลลล        
ไม่ค่อยได้ไปเป็นสาระกับผู้อื่นในเรื่องประวัติศาสตร์ และวัฒนธรรม ใดใด

ตอนนี้ ขอจับไมค์   ร้องเพลงนี้ไปก่อนนะคะ
มอบให้คุณนิลก็แล้วกัน
ส่วนคุณแจ้งกะคุณนนท์จะเข้ามาแอบฟังก้ไม่ว่ากันค่ะ

คิดจะปลูกต้นรักสักกอ  
เกรงว่าหน่อรักนั้นจะคลาย      
ความรักเรายังไม่วาย  ระกำช้ำชอกอุรา
รักแต่ก่อนมาย้อนยอกเรา  
ใจเราเศร้าเมื่อคิดขึ้นมา
รักเราเอ่ยเคยได้สัญญา  
 เจ้ากลับมาวนเวียนเปลี่ยนแปร
เราเคยสดเราเคยชื่นเคลียคลอ    
ใจเธอหนอกระไรไม่แน่
ใจเจ้าเปลี่ยนเจ้าปรวนเจ้าแปร
ฉันสุดจะแก้กลับคืน
คิดจะปลูกต้นรักอีกกอ
เกรงว่าหน่อรักนั้นไม่ยืน
ใจระกำต้องกล้ำต้องกลืน
ทนงฝืนใจอยู่แต่ผู้เดียว
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 26 ก.พ. 01, 23:51

ไม่เคยรักใครเท่า(แม่)หญิง
พี่รักหญิงแทบบ้า
หญิงนี้เหมือนดวงใจ
หญิงนี้คล้ายดวงตา
สวรรคค์ส่งมาประดับชีวี

เขตแดนแคว้นใดเที่ยวถึง
แต่ไม่ซึ้งใจพี่
เคยผ่านเคยพบใครใคร
แต่ไม่หวานซ่านฤดี
ไม่ซึ้งใจพี่เหมือนที่เจอหญิง

พี่เคยรัก ต๋อย ต้อย ตุ้ม ตุ๋ย ต่าย  (นางตานี)
ก็ลืมเขาได้เมื่อมารักหญิง
เคยขื่นระทมขมฤทัย
หัวใจโดนทิ่ม
ได้หญิงเป็นยารักษาแผลใจ

จงเตรียมใจคอยหน่อยหญิง
เชื่อว่าหญิงต้องรอได้
ถ้าพี่มีพร้อมเงินทอง
จะมาขอน้องเคียงกาย
รอพี่ให้ได้นะคนชื่อหญิง

เห็นเงียบๆก็เลยร้องเพลงบอกรักแม่หญิงไปพลางๆ  ไม่รู้คุณนนท์ไปอยู่ซะที่ไหนแล้ว ผมรออยู่ครับคุณนนท์ เป็นห่วงเหลือเกิน เป็นผู้ชายต้องทำใจหนักๆนะครับ
แม่ค้าไก่ย่าง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 27 ก.พ. 01, 00:04

ป้ามาเชียร์พ่อแจ้ง  ออกมาจากใต้ถุนแล้วนะลูก
ตื๊อหนักๆเข้าไว้ อย่าปล่อยมือ
พูหญิงสงกะสารซะอย่าง สบายไปแปดอย่าง เชื่อป้าเถิ๊ด

เฮ้อ อีหนูหลานป้ามันก็แค่แปดขวบ
ไม่งั้นป้าจะยกให้พ่อแจ้ง  ไม่ต้องใจตุ๊มๆ  ต่อมๆรอคำตอบจากแม่หญิงเค้า
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 27 ก.พ. 01, 00:04

อ้อ หายงอนแล้วหรือเจ้าคะ
ผู้ชายที่นี่เค้าแสนงอนกันทั้งนั้นเเลยนะ

กำลังว่าจะถามคุณแจ้งด้วยเพลงนี้อยู่พอดี

แต่ฉันอยากถามสักคำก่อนไป
หลอกฉันใช่ไหม  เมื่อครั้งก่อนนั้น
บอกว่ารักเหลือ  ฉันเองก็เชื่อ จึงโศกศัลย์
รักกัน  ลืมกัน  หรือเห็นมันธรรมดา...

แม่หญิงก็งอนเป็นเหมือนกันนะเจ้าคะ
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 27 ก.พ. 01, 00:20

ที่จริงหาเนื้อเพลงนี้ทั้งเพลง เตรียมไว้จะถามคุณแจ้งตั้งแต่เช้าค่ะ
แต่ปรากฎว่าเจอพายุถล่มแถวเรือนไทยเข้าซะก่อน
เนื้อเพลงเลยปลิวกระเจิงหายไปหมด เหลือมาแค่นี้เอง
แต่คิดว่าคุณแจ้ง คงไม่อยู่ฟังนานนัก ร้องสั้น ๆ ก็คงพอนะคะ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 27 ก.พ. 01, 00:58

สงสารแม่หญิงจัง  รอถามผมตั้งแต่เช้า   แต่ความจริงถามตอนนี้ก็ดีครับ
เพราะว่าถ้าถามตอนเช้า ผมคงจะได้ตอบตอนเย็น วันนี้งานยุ่งมากเลยครับ
ออกสวนรดน้ำพรวนดินทั้งวัน หลังสู้ฟ้าหน้าสู้ดินน่ะครับ เกิดเป็นคนจนก็ต้อง
ทนเอา เรื่องหลอกอะไรน่ะอย่าไปพูดถึงเลยครับ ผมไม่ใช่คนปากอย่างใจอย่าง
คิดยังไงพูดยังงั้น  แม่หญิงฟังเพลงนี้แล้วก็จะเข้าใจแจ้ง ใบตองเองครับ

พี่ทำนาพี่อยู่นาป่าเขา
ไถนาทำไร่ไม่สร่างเซา
ทั้งหนักเบาทนสู้
ในนามีน้ำหว่านไถดำจนพร่างพรู
ร้อนแดนฝนทนอยู่
หญิงเอยอย่าดูมีเหมือนควาย

รูปไม่งามเพราะตรากตรำแดดฝน
ผิวกายดำคล้ำเพราะแดนลน พลิกผจญนาไร่
จงมองให้ซึ้งเถิดโฉมนางมองข้างใน
พี่นี้รักเรไร ถึงเป็นตายยังยอมพลี

ได้ยินเสียงเพลงว่ารักพี่ที่ใจ
นับตั้งแต่นี้ต่อไปเรไรไม่ขอลืมพี่
ดังมีมนต์ขลังเกาะฝังใจยอดนารี
โอ้บุญแล้วบุญพี่รักเราอย่ามีวันร้างรา

สิ้นหน้านาแล้วจะมาสู่ขอ
หาเงินมาหมั้นมาแต่งให้พอ
สร้างเรือนหอหลังใหม่
อย่าลืมนะจ๊ะว่ารักนี้รักพี่ที่ใจ
เสร็จนาแล้ววันใดจะรับเรไรไปครองเรือน

วันนี้แม่หญิงคงตกอกตกใจพอสมควร ผมเกรงว่าแม่หญิงจะฝันร้าย
ถ้าแม่หญิงยังไม่หลับ เดี๋ยวผมจะร้องเพลงกล่อมนะครับ ถ้าแม่หญิง
หลับแล้วผมคงไม่รบกวน
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 27 ก.พ. 01, 01:16

เกือบจะหลับแล้วเหมือนกัน  แต่รอคนมากอด เอ๊ย กล่อมอยู่ค่ะ
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 27 ก.พ. 01, 09:27

เฮ้อ โล่งงงงงง ไปที  เดี๋ยวกลับมาใหม่เจ้าค่ะ  ขอไปควานหาเพลงมาเชียร์ลูกพี่ (ยังย้ำความตั้งใจเดิมอยู่นะลูกพี่นะ) ก่อนนะเจ้าคะ

ชะแว๊บบบบ
สะเดา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 27 ก.พ. 01, 10:35

คุณแจ้งจะมาขอแน่หรือเปล่า อย่าให้ต้องรอเก้อจนต้องเพลงนี้รอนะคะ

แน่หรือพี่จ๋าบอกว่าจะมาขอหมั้น
ปีนี้ฤกษ์ดีวันจันทร์
น้องนับวันตั้งตารอ...........
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์