เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 7
  พิมพ์  
อ่าน: 15443 กระทู้ดวลเพลง ชิงรักหักสวาทยิ่งเข้มข้นขึ้นทุกขณะ แม่ยก กองเชียร์ทั้งหลายจงอย่ากระพริบต
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 22 ก.พ. 01, 13:01

Khun Jang ka, I think you should poisonเจ้าร็อท na ka. ยิ้ม
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 22 ก.พ. 01, 18:22

ไหนใครนะเคยบอกว่า ไม่ชอบลูกทุ่งสมัยใหม่ เพราะคำร้องไม่สุภาพ
 (แอบไปร้องไว้ที่ไหนก็ยังเคยห้ามไม่ให้แม่หญิงตามไปฟัง หรือแอบอ่านซะด้วย)  แล้วทำไมตอนนี้เห็นร้องคล่องเชียว
เจ้าร็อทไม่ยอมให้ล่าม  กำลังหิวโซเสียด้วยเจ้าค่ะ
บัว( เจ้าเก่า)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 22 ก.พ. 01, 18:58

ได้อยู่ใต้ถุนก็ยังดีค่ะ ถือว่าเป็นต่อ  เพราะใกล้กว่าหนุ่มอื่นเข้ามาตั้งเยอะ
กระซิบกระซาบค่ะ......ลูกพี่จะกลัวอะไรกับเจ้าร็อท  ยาเบื่อหมามีขายออกเยอะแยะ
เสร็จแล้วคืนนี้ก็ปีนเลยนะลูกพี่
บัว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 22 ก.พ. 01, 22:03

ใจคอแม่หญิงจะปล่อยให้พระเอกหมายเลขสอง เฝ้าอยู่ใต้ถุนเรือนไทยทั้งคืนหรือคะ เค้าแค่ ขอเพียงที่พักใจ  เท่านั้นเอง

เดินอยู่กลางลมฝน สู้ทนฟันฝ่า กายที่มันอ่อนล้า แทบยืนไม่อยู่
เดินต่อไปคงล้ม มันหมดแรงจะสู้ เปิดประตูรับหน่อยได้ไหม

ยืนอยูตรงประตู เนื้อตัวหนาวสั่น ช่วยแบ่งปันห้องใจ ให้พักสักครู่
ข้างนอกมันเหน็บหนาว ถ้าเธอนั้นเอ็นดู เปิดประตูรับหน่อยได้ไหม

อย่าปล่อยให้ฉันยืน อยู่คนเดียวเปลี่ยนใจเหลือทน
ฝ่าพายุฝ่าแดดลมฝนจนมาพบเธอ

อย่าปล่อยให้ฉันรอ ด้วยใจท้อและทรมาน
เปิดประตูให้ฉันพักพิงอิงแอบสักครั้ง

ถ้าหากใจเธอนี้ มีผู้ใดครอบครอง มีเจ้าของจังจองเอาไว้ก่อน
ขอซอกเพียงเล็กๆ ที่จะพอซุกนอน ตื่นขึ้นมาก็พร้อมจะจากไป
จะจากไป....

นะคะ..  คุณแจ้งแกออกจะน่าฉงฉาน
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 22 ก.พ. 01, 22:37

สรุปตีความได้ว่า คุณแจ้งแกจะขออาศัยบ้านแม่หญิงแค่คืนเดียว เสร็จสมใจแล้วก็เผ่นไม่เหลียวหลัง?ฮืม
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 22 ก.พ. 01, 23:06

ไม่ใช่เพลงใหม่ครับแม่หญิง    แต่เป็นเพลงพื้นบ้านที่นำมาใส่ดนตรีใหม่เท่านั้นเอง
เพลงพวกนี้ผมถือว่าเป็นภูมิปัญญาชาวบ้านที่ศิลปินสามารถใช้ไหวพริบเลือกคำมา
ใช้ได้อย่างจั๊กจี้รูหู  ตอนเพลงนี้ออกมาใหม่ๆ เป็นที่วิจารณ์กันมากครับว่าเหมาะสม
หรือไม่ ผมมาคิดอีกที คิดแล้วคิดอีกแล้วไม่สบายใจเลยครับ รู้สึกว่าเพลงที่ผมร้อง
จะติดเรทมากไปหน่อย ไม่รู้ผมคิดมากไปหรือเปล่า  ถ้ามันติดเรทมากไปก็ขออภัย
ครับ ...

แม่หญิงครับ แม่หญิงยึดคติ "รักฉัน ต้องรักหมาของฉันด้วย" หรือเปล่า  เพราะ
ตอนนี้กองเชียร์ยุให้กำจัดเจ้าร็อทเหลือเกิน  ความจริงผมก็ออกจะสงสารมันอยู่
นะครับ เลี้ยงเอาไว้ดูเล่นดีกว่า เดี๋ยวผมจะหาหมาไทยบางแก้วตัวเมียมาฝาก...

คุณบัวครับ คุณบัววางยาผมแล้ว ความจริงผมจะขออาศัย "เป็นที่พักใจ" ตลอดไป
นะครับ  ไม่ใช่แค่ตื่นแล้วก็จากไป ถ้าอย่างนั้นผมขอเพลง "ยาม" แก้ตัวกับแม่หญิง
หน่อยครับ...
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 22 ก.พ. 01, 23:19

เกือบแล้วเชียว กำลังคิดอยู่ว่า ถ้าจำเป็นจะต้องเลือกใครสักคน ก็อาจพลิกล็อค ขอเลือก คุณบัว นี่ล่ะ เป็นคู่ เพราะลีลาเธอเหลือเกิน มีทั้งยุ ทั้งออดอ้อน  ทั้งบู๊ลุย
ครบทุกรส แต่วันนี้มาพลาดตอนจบเพลง คุณนกกางเขนแวะมาแบบไม่ตั้งใจ  แต่ตาไว ช่วยตีความได้ทันเวลาพอดี๊
เชิญลูกพี่กับลูกคู่ไปจัดการกันเองนะเจ้าคะ

ได้ยินแว่ว ๆ  ใครนัดแนะกันจะมาวางยาเจ้าร๊อทของแม่หญิง  ไม่เคยได้ยินหรือว่า  love me love my dog น่ะ  แม่ยายกลับมาถ้าหมาตายล่ะเป็นเรื่องเชียว

ร้องเพลงฝากคุณ นกข. ไปถามใครบางคนนะคะ

ก็เคยสัญญา (ก็เคยสัญญา)
เป็นมั่นเป็นหมาย (เป็นมั่นเป็นหมาย)
ก็เคยสัญญา (ก็เคยสัญญา)
ช่างพูดง่ายดาย (ช่างพูดง่ายดาย)
บอกอย่างนั้น บอกอย่างนี้ ไม่มีท่าทีอื่นใด
กว่าจะรู้สิ่งเหล่านั้น ถึงวันก็สายเกินไป

ก็เคยสัญญา ก็ว่ารักกัน
ก็เคยสัมพันธ์ ก็มั่นก็หมาย
ก็เธอนั้นบอกกับฉัน รักกันเป็นอันเข้าใจ
ไม่เคยคิด ไม่เคยถาม
เพราะความที่ฉันมั่นในรักเธอ

ได้แต่ร้องเพลงปลอบใจตัวเรา
เขามาเปลี่ยนไป หัวใจ
แม้วันหนึ่งเคยรักใคร เขามาเปลื่ยนไป

ก็บอกกันซักคำ (ก็บอกกันซักคำ)
จะได้ทำใจ (จะได้ทำใจ)
ก้บอกกันซักคำ (ก็บอกกันซักคำ)
จะได้จำไว้ (จะได้จำไว้)
ว่าสิ่งนั้น สิ่งที่ฉันให้ความสำคัญกับใคร
ต่อแต่นี้ ไม่มีเหลือ
ไม่มีแม้ ความเข้าใจ (ใน) สัญญา

เวลาเปลี่ยน (เวลาเปลี่ยน) ใจคนเปลี่ยน
ช่างกระไร ใจหนอใจคน
เคยเคียงคู่ ลองคิดดู จะรู้บ้างไหม..
แม่หญิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 23 ก.พ. 01, 00:15

เหวอ.. อย่างคุณแจ้ง รู้จักเพลง ยาม ของ ลาบานูน กะเขาด้วยหรือคะ ซูฮกจริง ๆ  สงสัยจะได้ลูกคู่ดี ติวเข้มมาอย่างหนัก ...อิอิ

ปิดรับสมัคร ยาม แล้วค่ะ
มีคุณพระนายอาสาเป็นบอดี้การ์ดอยู่แล้ว
คุณนนท์ก็ยิงปืนแม่น  
ส่วนคุณ นกข. นาน ๆ แกก็บินหลงมาแถวนี้สักที ช่วยตีความให้บ้าง
คุณปังปอนด์คอยเป็นกรรมการหักคะแนน  
เจ้าร็อทอีกสาม  แค่นี้ก็เหลือจะพอ  
(ชอบจังเลยค่ะ ยิ่งกระทู้ยาว  ทุกคนก็โดดหนีกันไปเองหมด แม่หญิงจะได้อยู่เป็นสาวหน้าขาวต่อไป ไม่ต้องปวดหมอง)

เดี๋ยวขอไปนึกเนื้อเพลงก่อนนะคะ ถ้าจำได้หมด จะกลับมาร้องให้ฟังค่ะ
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 23 ก.พ. 01, 00:52

ยาม ของ ลาบานูน

เหม่อมองฟ้า แม้มันเป็นคืนที่เหงา
ฝืนใจไม่ยอมไม่หาว ฉันรอจะคุยกับเธอ

อยู่นอกรั้วหัวใจมั่นคงเสมอ รักเดียวก็มีแต่เธอ
เมื่อไรจะยอมเข้าใจ
ดึกดื่นค่ำคืนเธอคงฝันหวาน ไม่รู้ใครเป็นไง
ดึกดื่นค่ำคืน เธอจะนึกถึงบ้างไหมใครมารอ
ฉันเพียงต้องการจะขอ ถ้อยคำดีๆ สักคำ

ไม่ได้ยินว่ารัก ฉันก็ยังไม่ไป ต้องหลับในตรงนี้ก็ตาม
ไม่ได้ยินว่ารัก ฉันจะขอเป็นยาม อยู่ประจำ
จนเช้าทุกวัน เฝ้าบ้านให้เธอ

แม้ทุกๆ คืนต้องเหงา ฉันยังมีใจให้เธอ
แม้ทุกๆ คืนต้องหาว ฉันยังคงรอเสมอ
หวังให้เธอรักยาม
ปังปอนด์ ตัวเล็ก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 23 ก.พ. 01, 03:19

เอาเพลงมามอบให้ใครบางคน...อิอิ.....

หากข้าม คื น นี้ หัวใจไม่แหลกยับเยินเสียก่อน
จะไป อ้ อ น ว อ น ขอเธออย่าตัดรอน รอก่อนวัน พ รุ่ ง นี้
เคืองกันเรื่องไร พรากกันด้วยเหตุใด ฉันยังไม่เข้าใจ
เพราะฉันใช่ไหม หรือเธอเปลี่ยนไป ไยถึงไม่เหมือนเดิม

แต่ถ้า พ รุ่ ง นี้ ดวงใจยังโกรธ ฉันโทษใครได้
เป็นกรรมของใจ พบเธอโดนผลักไส ทำอย่างไร พ รุ่ ง นี้
นับช้ำมากี่ครั้ง หัวใจมันไม่จำ ซ้ำยังยอมให้ทำ
เพราะรักมากไป เพราะซื่อสัตย์ไป จึ ง ช้ ำ ใ จ

อดทนไว้ก่อนนะใจ ข้าเอ๋ย... ข้าวอน
จงแข็งแกร่งแล้วทนร อ ใ ห้ ถึ ง พ รุ่ ง นี้
พบเธอแล้วถามเธอ อ้อนวอนให้เธอเห็นใจ

=======================
. . . ที่ สุ ด ข อ ง หั ว ใ จ . . .
คำร้อง+ทำนอง : ดนุพล แก้วกาญจน์
=======================
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 23 ก.พ. 01, 04:45

เอ๊ะคุณปังปอนด์หางานให้คณะกรรมการตีความอีกแล้ว ใครบางคน ของคุณปังปอนด์จะหมายถึงใคร
1. แม่หญิงเรไรคนงาม
2. คุณบัว ลูกคู่พ่อแจ้ง จอมขยัน
3. คุณอ้อยขวั้น แสนหวาน
4. คุณแม่ยาย
5. หรือว่าจะเป็น หนึ่งในพ่อนกทั้งสาม
เอคุณปอนด์มาแบบนี้เดี๋ยว พวกนี้เค้าก็ไหวหวั่นกันไปหมดนะครับ
ผมรับอาสาเป็นบอร์ดี้การ์ดให้แม่หญิงเองขอรับ ถ้ามีอะไรมาผมจะรับหน้าไว้ก่อนเพื่อปกป้องแม่หญิงเอง ผมนายทหารมหาดเล็กเก่า เรื่องอารักขา ปกป้องดูแลนี่งานถนัด โดยเฉพาะกับสาว ๆ
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 23 ก.พ. 01, 06:32

คุณพระนาย ka, can you sing "Mia-ma-kum" of Khun Tape Pongam?
บัว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 23 ก.พ. 01, 07:44

ช่วยแปลค่ะ เด๋วคุณพระนายแกล้งทำเป็นไม่ยู้เยื่อง
ชื่อเพลง เมียมาคุม ของ เทพ โพธิ์งาม
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 23 ก.พ. 01, 09:09

กลัวน้อยหน้าคุณบัว  เลยต้องมาฝากเพลงอ้อนแม่หญิงแทนลูกพี่ (ที่มัวแต่วิจัยหลุมดำกะเมืองลิงอยู่)

ทุกวินาที
เจมส์ เรืองศักดิ์ ลอยชูศักดิ์

ไม่ว่าตอนนี้เธอจะอยู่ไหน รักของฉันจะส่งไปจนถึงเธอ
ใต้แผ่นฟ้าแห่งนี้คงไม่ไกล กว่าใจจะพบกัน

* หากความคิดถึงของฉันลอยไป ก็ขอให้เธอเก็บมันเอาไว้
เมื่อเธออ่อนล้าและกำลังร้องไห้ จะเป่าสิ่งร้ายไปจากเธอ

** จะคอยเป็นกำลังใจให้เธอหายเหนื่อย จะเป็นดังสายลมพัดมาห่วงใย
และเธอจะได้รู้ทุกวินาทีหัวใจ ว่ายังมีฉันเข้าใจเสมอ

ไม่ว่าวันไหนเธอจะเปลี่ยนใจ รู้เอาไว้เธอจะยังคงสวยงาม
ที่สุดในใจของฉันตลอดไป ไม่มีใครทดแทน

เรานิยมสันติวิธีเนอะลูกพี่  ไม่ใช่นักเลงลูกทุ่งที่เอะอะก็จะฉุดซะรุ่ม  ว่าแต่ลูกพี่ก็อย่าห่างเวทีไปนานนักนา  ลูกน้องชักจะจนแต้มควานหาเพลงไม่ค่อยได้แย้วววว
บัว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 23 ก.พ. 01, 12:37

ก็คุณ นกข. แกนกพระเอก มีตัวเลือกเยอะค่ะ
สู้ดิฉันไม่ได้ เลือกเชียร์คนรักเดียวใจเดียวอย่างคุณแจ้ง  เลยเจองานง่ายกว่าเยอะ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 7
  พิมพ์