เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3580 คารมคมคายของท่านโกษาปาน
นวล.
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 22 ก.พ. 01, 12:05

ใครพอจะแนะนำหนังสือที่เขียนเกี่ยวกับครั้งที่ท่านโกษาปาน
/>
ไปเจรจากับกษัตริย์ฝรั่งเศส จนทางฝรั่งเศสติดอกติดใจ
/>
ในคารมโต้ตอบของท่านโกษาปานบ้างคะ อยากหามาอ่าน
/>
เพราะได้ยินมาว่าคารมของท่านนั้น คมคายมาก

ขอเป็นภาคภาษาไทย
หรืออังกฤษก็ได้ ภาคฝรั่งเศสไม่เอาค่ะ

๋Je n'y comprends rien.  
ขอบคุณ
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 20 ก.พ. 01, 01:30

ตอนเจรจาท่านพูดภาษาอะไรครับ
ถ้าใช้ล่าม  อาจเป็นฝีมือ(ปาก)ของล่ามก็ได้
ปะกากะออม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 20 ก.พ. 01, 09:49

คุณนวลลองหา "บันทึกรายวันของออกพระวิสุทธสุนธร (โกษาปาน) ราชทูตไทยไปฝรั่งเศสสมัยอยุธยา" แปลโดย ก่องแก้ว วีระประจักษ์ ใน วารสารศิลปากร (มกราคม 2528)

หรือ ประวัติโกษาปานและบันทึกการเดินทางไปฝรั่งเศส จัดพิมพ์โดยคณะกรรมการพิจารณาและจัดพิมพ์เอกสารทางประวัติศาสตร์ สำนักนายกรัฐมนตรี พ.ศ. 2530
koong
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 20 ก.พ. 01, 18:11

คุณนวลครับ   ทำไมประโยคนั้นต้องมีตัว y ด้วยล่ะครับ   ใช้แทนคำอะไรครับ สงสัย
นวล
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 20 ก.พ. 01, 18:55

ขอบคุณค่ะคุณปะกากะออม

คุณ koong ตอบเท่าที่รู้นะคะ

y ในประโยคนี้ ทำหน้าที่เป็น pronoun = of it, to it

ประโยคนี้ อาจตีความเป็นภาษาอังกฤษที่ใกล้เคียงได้ว่า

I can't make head or tail of it.  ซึ่ง of it => y นั่นเอง

คุณภูมิ เข้าใจว่าคงใช้ล่าม แต่ที่พระเจ้าหลุยส์ที่สิบสี่ติดอกติดใจนั้น

เป็นสาระในการโต้ตอบค่ะ คิดว่าล่ามก็คงแปลซะสวยงามเหมือนกัน

แต่ยังไงก็ต้องเก็บสาระแห่งประโยคนั้นไว้คงเดิม
ผ่านมา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 21 ก.พ. 01, 01:09

ผมว่าทั้งอาจจะใช้ล่ามด้วย พูดเองด้วยก็เป็นไปได้นะครับ เพราะอย่างน้อยอยู่บนเรื่อตั้งหลายเดือนก็น่าจะมีการเรียนภาษากันบ้าง อย่างไงลองไปถามคุณพิเศษ เจียจันทร์พงษ์  ผู้เชี่ยวชาญด้านโบราณคดีของกรมศิลปากรดูสิครับ เพราะเห้นว่าตอนนี้ท่านกำลังศึกษาพงศาวดารยุคนี้อย่างขมักเขม้น  แล้วรู้หรือป่าวครับว่ามีคนไทยที่ไปสานสัมพันธ์ในครั้งนั้นได้ไปเข้ารึตและอยู่ที่ฝรั่งเศส เปลี่ยนชื่อเป้นฝรั่งด้วย แต่รายละเอียดอย่างไงถ้าผมจำได้จะมาเล่าให้ฟังอีกครับ อ้อเกือยลืมคนพวกนี้ไปได้เมียเป้นฝรั่งเศสด้วยนะครับ  แสดงว่าลูกครึ่งมีมานานแล้วเหมือนกันนะครับ
ส้มหวาน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 23 ก.พ. 01, 00:05

คุณผ่านมา กลับมาเล่าต่ออีกนะคะ อยากฟัง
หน้า: [1]
  พิมพ์