เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
อ่าน: 7240 ชอลงจากเรือนไทยชั่วคราว(อีกที)
ตาอยู่
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 21 ก.พ. 01, 22:57

ใครคิดถึงคุณเทาชมพูบ้าง ? ยกมือขึ้น !!!!

ผมยกสองมือ ยิ้ม
ลุงออ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 22 ก.พ. 01, 14:06

เดินทางปลอดภัย และก็นเที่ยวให้สนุกด้วยนะครับ

แหม คุณ ว่าที่ลูกเขยหมายเลขสอง (จากความเห็นที่ 19) ปวารณาตัวเป็นลูกเขยคุณเทาชมพูตั้งแต่เมื่อไหร่กันครับเนี่ย ยิ้ม ผมรออยู่จนหนังเริ่มเหี่ยวแลัวยังไม่มีโอกาสนี้เลย

ล้อเล่นครับ ยิ้ม
ว่าแต่ว่าคุณเทาชมพูมีลูกสาวแล้วเหรอครับ ? ยิ้ม ยิ้ม
นนท์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 24 ก.พ. 01, 10:59

ลูกสาวทั้งสวยทั้งเจ็บเลยล่ะครับ ลุงออ

ผมจะโดนแพ่นกบาลมั้ยเนี่ย เพิ่งโผล่เข้ามาส่งว่าที่แม่ยายเอาวันนี้  จะกลับอยู่วันสองวันนี้แล้ว เพิ่งเห็นกระทู้จริง ๆ ครับ
ขอให้เดินทางปลอดภัย  เที่ยวสนุกนะครับผม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 27 ก.พ. 01, 12:06

ขอตอบรายตัวค่ะ
คุณพวงร้อย คุณอ้อยขวั้น คุณ pink ribbon คุณเจ้าเปิ้ล  คุณสวิริญช์  คุณพัดโบก คุณนนทิรา คุณนกข.  ึคุณปะกากะออม  คุณตาอยู่
- ขอบคุณมากค่ะ  เดินทางโดยสวัสดิภาพจริงๆ ไม่เจอแม้แต่หลุมอากาศทั้งขาไปขากลับ

คุณด.เด็ก  -  ดิฉันไปตะโกนหาคุณบัวแก้วเท่าไรเธอก็ไม่ได้ยิน  คงอยู่กันคนละฟากของโตเกียวมังคะ

คุณพระนาย - เรื่องจักรพรรดิญี่ปุ่น  รู้แต่เพียงว่าไม่มีอำนาจแท้จริง อำนาจอยู่ที่โชกุน
เสียดายที่ไม่เคยเรียนเรื่องญี่ปุ่นมาก่อนเลย    เลยต่อไม่ติดค่ะ

แม่หญิง - อยู่ทางนี้  ปิดประตูหน้าต่างใส่กลอนตรวจดูใต้ถุนเรือนดีหรือเปล่าคะลูก  คุณพ่อตาเอาแต่ตีกอล์ฟ  ไว้ใจไม่ค่อยได้
ว่าที่ลูกเขยทั้ง ๒ คน - แม่ยายน่ะไม่เท่าไหร่หรอกค่ะ    หาทางรอดเงื้อมมือพ่อตาเองละกัน

สาวญี่ปุ่นตอนนี้สวยมากค่ะ   เจอหลายคนตามถนนหนทาง  รูปร่างดี ผิวสวย(อยู่แล้ว) แต่งตัวเท่กว่าสาวเอเชียหลายๆประเทศ  
ส่วนสาววัยรุ่นก็เหมือนเดินออกมาจากหนังการ์ตูนเลยละค่ะ  นุ่งกระโปรงสั้นนิดเดียว  โกรกผมเป็นสีทองกันทั้งเมือง

คุณลุงออ - มีลูกสาวแล้วค่ะ   อยู่ในกระทู้ ๓๗๔  ว่างๆจะพามาสวัสดีคุณลุงนะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 27 ก.พ. 01, 12:11

คุณภูมิ- ขอบคุณมากที่ให้เบอร์โทรศัพท์ไว้   เสียดายที่ไม่มีเวลาโทรจริงๆ เพราะตื่นขึ้นมาก็ถึงเวลาต้องออกจากไปข้างนอกทั้งวัน กลับเข้ามาอีกทีก็เกือบสองยามทุกคืน

เพื่อนญี่ปุ่นเวลาพาไปเลี้ยงมื้อค่ำ  เขากินกันนานมากค่ะ  กินกันไปคุยกันไป อาหารก็เสิฟจานแล้วจานเล่า  กินกันไม่หมด คุยกันก็ไม่หมด   จนร้านปิดถึงได้กลับ  ดิฉันเกือบจะหลับคาวงข้าวเสียให้ได้
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 27 ก.พ. 01, 17:12

จริงๆ แหละค่ะ  ญี่ปุ่นกินเลี้ยงเนี่ยนานมากกกก  ครั้งแรกที่ไปน่ะแทบตาย  เพราะเค้าจะสั่งอาหารกินเล่นสารพัดอย่างมาก่อน  เช่น ปลาดิบ  ซูชิ  เทมปุระ  ซึ่งสำหรับเราแล้วมันเป็นของกินจริงๆ เลยล่ะ   กินไปคุยไปจนพอใจ (เจ้าภาพ) แล้ว  เค้าต้องมีอาหารหลักปิดท้ายอีก  เป็นต้นว่า อุด้งหม้อไฟ  ข้าวอบหม้อดิน ฯลฯ  พอถึงตอนนี้ไอ้เราก็อิ่มจะตายอยู่แล้ว  แต่ไม่กินก็ไม่ได้ซะด้วย  เท่านั้นยังไม่พอ  พี่แกยังให้กินของหวานกับผลไม้อีก  เอิ๊กกกก
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 27 ก.พ. 01, 23:09

ถ้าจะเอาให้คบสูตรจริงๆ ต้องไปต่องานลําดับ๒ ลําดับ๓ ... จนเช้า
กินเสร็จ ก็ไป ดื่ม ต่อร้านอื่น อาจมีขั้นด้วยโบวลิ่ง หรือ คาราโอเกะ  :-)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 27 ก.พ. 01, 23:50

โชคดีที่เพื่อนไม่ได้เลี้ยงครบสูตรขนาดนั้น  
ไม่งั้นป่านนี้ คงโซเซกลับเรือนไทยไม่ไหวแน่ๆค่ะ
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 28 ก.พ. 01, 00:37

พึ่งเข้าไปอ่านเวบเพื่อนดีมา เลยสงสัยว่า.......
ไม่เขียนต่อดีกว่า เดี๋ยววงแตกอีก  แต่อยากรู้จังเลยครับ
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 28 ก.พ. 01, 09:47

อิฉันก็สงสัยเหมือนกันว่าคุณภูมิสงสัยอารายหรือค้าาา
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 28 ก.พ. 01, 10:29

Curiousity kills a cat na ka .
นนทิรา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 28 ก.พ. 01, 13:59

นั่นสิคะ อย่าสงสัยเลยดีกว่าค่ะ (จะว่าไปแล้ว ดิฉันก็คงสงสัยเรื่องเดียวกับคุณภูมิ กับคุณอ้อยขวั้นนั่นแหละค่ะ) เพราะอย่างที่คุณชานเรือนว่าไว้ในกระทู้คุณนกข. เราเข้ามาโดยหอบเอาแค่ความคิดเห็นเข้ามาด้วย ชื่อเสียงเรียงนามเราละเอาไว้นอกเน็ต บางครั้งดิฉันเข้ามาโดยไม่ได้เอาความคิดเห็นมาด้วยซ้ำ แค่มาแอบอ่านเฉยๆ แต่ดิฉันก็ชอบบรรยากาศแบบนี้ ทำให้เข้ามาบ่อยๆ มาอ่านความคิดเห็นเพื่อนๆค่ะ

เหมือนกับที่คุณเทาชมพูว่าเอาไว้ในกระทู้อื่น เธอบอกดิฉันไว้ว่า ในเรือนไทยนี่ เธอถือว่าดิฉันน่ะ รุ่นไล่ๆกันกับเธอก็แล้วกัน ไม่ต้องนับว่าใครรุ่นพี่รุ่นน้อง ขอขอบพระคุณคุณเทาชมพูที่กรุณาด้วยนะคะ
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 28 ก.พ. 01, 14:23

เมี้ยวววววว
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 28 ก.พ. 01, 14:27

ครับ เลิกๆ
แต่พูดถึงเรื่อง Curiousity kills a cat
มีนิยายวิทยาศาสตร์ฝรั่ง การ์ตูนญี่ปุ่นหลายเรื่องใช้พล้อตในแนวนี้
เช่นพวกเกิดมา โดนล้างสมองตั้งแต่เด็ก อยากรู้ว่าตัวเองเป็นใคร
หรือ เป็นหุ่นยนต์ แต่ถูกสอนให้นึกว่าเป็นคนแล้วพยายามหาความจริง  ฯลฯ
อยากรู้ว่ามีนิยายไทยใช้พล้อตนี้บ้างหรือเปล่า
เท่าที่พอนึกออก คล้ายๆ ก็เช่น
รัตติกาลยอดรัก ตอนที่ พยายามอัดเสียงลงเทป ไปพิสูจน์
เรื่องนิรมิตร(ที่เป็นละคร วาดกวาง คน ในกระดาษ ไม่รู้จําชื่อเรื่องผิดหรือเปล่า)
นาคราช , เงา (ที่หลงรูปยมพบาล ไม่รู้จําชื่อเรื่องผิดหรือเปล่า หรือชื่อเรื่องมัจจุราช ก็ไม่แน่ใจ)
แต่ก็ไม่ถึงกับนํามาเป็นไคลแมกซ์ของเรื่อง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 28 ก.พ. 01, 21:39

นึกไม่ออกค่ะว่ามีนิยายวิทยาศาสตร์เรื่องไหนของไทยที่ใช้พล็อตแนวแสวงหาคำตอบจากปมปริศนาในเรื่อง
คงจะต้องให้คอนิยายแนวนี้มาตอบ
เรื่องที่คุณยกมา น่าจะเข้าในเกณฑ์การแสวงหาคำตอบ ยกเว้นเรื่อง "เงา"  เพราะไม่แน่ใจว่าหมายถึงเงาของโรสลาเรนหรือของใคร
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์