เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7
  พิมพ์  
อ่าน: 16503 กระทู้ดวลเพลงรอบสุดท้าย ใครจะไปใครจะมา(หวังว่า)คงรู้กันที่นี่ละค่ะ
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 18 ก.พ. 01, 03:22

โถ ๆ มีแต่คนหาว่าผม เข้าข้างเพื่อน
จริง ๆ แล้ว ไม่ได้เข้าข้างอะไรสักนิด ผมเพียงแต่ พูดไปตามเนื้อผ้า ยิ่งถ้าเราอิงละครไทยนะครับ เรื่องนี้เลย  บ้านทรายทอง พระเอกคือ คุณชายกลาง นั้นแทบจะไม่ค่อยปล่อยหมัดเลยนะครับ ทำซึ้งไปมานิดหน่อยเท่านั้น ก็คว้าพจมานไปแล้ว
ส่วน นุกูล หนุ่มน้อย เห็นทุ่มเทแต่ก็ไม่สามารถชนะใจพจมานได้
ส่วนท่านต้อมก็เหมือนกัน เทียวไล้เทียวขื่อ ก็เสร็จเหมือนกัน
ผมถึงบอกว่า ลีลา น่ะสำคัญกว่า จำนวนหมัดครับ แต่จนป่านนี้ พ่อนกกางเขน ยังไม่ออกมาทำคะแนนหรือจะเป็นอย่างที่เค้าว่ากันว่าแก ไม่ยอมอยู่ในกรงจริง ๆ พอทำให้สาวหวั่นไหวก็ไปต่อ
นนท์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 18 ก.พ. 01, 21:55

เจอโผแม่ยายเข้าไปเมื่อวาน ดูท่าอาการคุณแจ้งจะทรุด
หายเงียบไปเลย ดีครับ ไปหาน้ำใบบัวบกกินซะบ้างแล้วค่อยปีนเวทีขึ้นมาใหม่นะครับ

ไม่รู้แม่หญิงหายเหนื่อยหรือยังครับ เมื่อคืนร้อง เอาอะไรมาแลกก็ไม่ยอม ไปแล้ว คืนนี้นนท์ต่อด้วยเพลงนี้
"อยากจะมีเธอ" ของ ป้อม เกริกศักดิ์  เพลงนี้นนท์ตั้งใจร้องให้แม่หญิงสุดหัวใจเลยครับ

เธอคนนี้ที่ใจฉันหา เธอคนนี้ที่มากับฝัน
เหมือนดังดวงตะวัน ให้ฉันพบหนทางสดใส

ให้มีคน...นับร้อยพัน ฉันไม่ต้องการใครๆ
แค่เพียงคนเดียว ที่ฉันต้องการคือเธอ
อยากจะมีเธอ ฉันอยากจะมีเธอ เก็บไว้ในใจอย่างนี้
เธอเป็นเหมือนเวลา วันคืนที่ดี ที่ฉันไม่เคยพบเจอ

อยากจะมีเธอ ฉันอยากจะมีเธอ ไม่ขอมีใครคนไหน
วันพรุ่งนี้ไม่ว่าจะเป็นเช่นไร ฉันจะมีเพียงเธอ...คนเดียว

เธอเท่านั้น...ที่เป็นเหมือนฝัน เธอเท่านั้น...ที่ใจเสาะหา
ขอให้วันเวลา หยุดไว้เพื่อรักเธอตลอดไป
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 18 ก.พ. 01, 22:36

แม่หญิงเงียบกริบ   คงตัดสินใจอย่างหนักในโค้งสุดท้าย
เสียดายเหลือเกิน  แม่ยายมีเหตุจำเป็นจะต้องออกเดินทาง
เลยไม่ทันอยู่ตอนโฆษกประกาศรางวัล ว่าใครได้ดีเด่นฝ่ายชาย
กลับมาจากญี่ปุ่น  คิดว่าคงทันรดน้ำสังข์นะคะ

เอาเพลงนี้มาฝากก่อนเคลียร์งาน  เก็บของลงกระเป๋าค่ะ

ขอบฟ้า

มองขอบฟ้าไกลตรงนั้น
ฉันมอง จะมองทุกวัน
รู้เพียงตอนนี้ว่าเธออยู่ตรงนั้น
เราไกลกันเหลือเกิน

แล้วเธอมองฟ้าไกลๆบ้างไหม
เพราะเราคงได้พบกัน
ที่สุดขอบฟ้าปลายสายตาตรงนั้น
หัวใจเราจะได้พูดคุย

เปิดใจให้ความเงียบเหงาพบกัน
ให้ถามถึงความผูกพันที่มี
เจ็บปวดตรงไหน  ว้าเหว่สักเท่าใด
ขอบฟ้าคงทำให้เราใกล้กัน

และคงรู้สึกอีกครั้งว่าพบกัน
และเหมือนฉันได้จับมือของเธอ
อยู่ไกลแค่ไหน ว้าเหว่สักเท่าไร
ขอบฟ้าคงทำให้เราใกล้กัน
ขอบฟ้าคงทำให้เราพบกัน
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 19 ก.พ. 01, 10:05

ไหมล่ะ  อิฉันก็ว่าลูกพี่คะแนนเป็นต่อ (ต่อหลุมด้วยนา  รอเหยื่ออย่างคุณแจ้ง คุณนนท์พลาดตกลงหลุมเมื่อไหร่เป็นโดนเจี๊ยะ)  ถือโอกาสที่ว่าที่แม่ยายจะลงจากเรือนไปชั่วคราว  รีบโกยคะแนนไว้เร็วๆ เหอะลูกพี่  อย่ามัวแต่แย็บเล่นให้คนอื่นเค้าเย้ยเลย  ชักช้าพลาดจากแม่หญิงไปล่ะคราวนี้ลูกพี่เอ๊ย เป็นต้องวางดาวน์คานทองวิลล่าหลังเขาสวิสฯ แหงมๆ

ใช่เลย
ไท ธนาวุฒิ

ใช่เลย โดนใจฉันเลย ไม่มีมากไป ไม่มีน้อยไป ถูกใจทุกอย่าง
ใช่เลย คือเธอแน่นอน บอกกันได้เลย ที่เคยต้องการ ประมาณนี้เลย ใช่เลย

ต้องสวยขนาดนั้น ต้องหวานขนาดนี้ ทุกอย่างกำลังดี คนนี้ใช่เลย
อย่าสวยไปกว่านั้น อย่าหวานไปกว่านี้ เอาแค่ที่เธอมี แค่นี้ได้เลย

ใช่เลย คือคนนี้เลย ที่รอตั้งนาน ที่ใจต้องการ ประมาณนี้เลย ใช่เลย

ต้องสวยขนาดนั้น ต้องหวานขนาดนี้ ทุกอย่างกำลังดี คนนี้ใช่เลย
อย่าสวยไปกว่านั้น อย่าหวานไปกว่านี้ สรุปว่าพอดี กับใจฉันเลย ใช่เลย

นึกไม่ถึงมีคนอย่างเธอ ด้วยซ้ำไป นึกไม่ถึงว่าเธอจะมีตัวตน
จะพูดไงดี อย่างเงี้ยะต้องบอก ใช่เลย ใช่เลย ใช่เลย
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 19 ก.พ. 01, 17:18

แม่หญิงครับ  ที่ผมหายหน้าไป  ๑ วันกับ  ๑ คืน ไม่ได้หนีไปไหนนะครับ   แค่ลองกลับ
ไปทบทวนสถานการณ์  ตรองดูแล้วโอกาสแพ้ชนะมี  ๕๐-๕๐ ครับ  แต่ผมมาฉุกคิดได้
ว่าถ้าหากผมเป็นฝ่ายปราชัยต่อพ่อนกกางเขน   ผู้ชนะย่อมไม่อาจเรียกตัวเองว่าผู้ชนะ
ได้อย่างเต็มภาคภูมิ เพราะพ่อนกกางเขนเล่นผิดกติกา    ก็แกเล่นออกลวดลายโฉบไป
ฉายมา เบื่อๆก็เปลี่ยนไปเล่านิทานข้าง ผิดวัตถุประสงค์ของกระทู้ครับ ชื่อกระทู้ก็บอก
อยู่โต้งๆ ว่าดวลเพลงๆ   ไอ้ผมก็คนซื่อร้องเพลงมันซะอย่างเดียวแบบมนต์รักลูกทุ่ง
ถ้าพ่อนกกางเขนจะดวลคารมก็ตั้งกระทู้ใหม่ครับ จำพวกคารมเป็นต่อรูปหล่อเป็นรอง
หรือพวกปากเป็นเอก เลขเป็นโทอะไรพวกนี้ จะได้ดวลคารมกันให้มันหยด ตั้งกติกาให้
ชัดเจนแน่นอน แม่หญิงลองตรองดูครับว่าที่ผมพูดน่ะมันจริงแค่ไหน ส่วนคุณนนท์นั้น
แกไม่ผิดกติกาครับเพียงแต่แกเข้ามาช้าเท่านั้นเอง ก็เลยร้องเพลงได้น้อยเพลงไปหน่อย
เท่าที่ผมลองประเมินสถานการณ์แล้ว ยึดหลักปลอดภัยไว้ก่อนดีกว่าครับ อย่างที่คุณบัว
แนะนำ ผมคิดว่าจะพาแม่หญิงหนี หาโอกาสเหมาะๆแบบนี้ไม่ได้อีกแล้วครับ แม่ยายไม่อยู่
พ่อตาก็ไปตีกอล์ฟที่สโมสร ทางสะดวกแล้วครับแม่หญิง ครั้งนี้ผมคงต้องจำใจเสียสัตย์
เพื่อชาติ....  

ชะโอ้ แม่ดอกโบตั๋น ทุกคืนทุกวันพี่ใฝ่ฝันถึงเจ้า
ความรักมันหนักอก ยากที่จบหยิบยกเหมือนเข็นครกขึ้นภูเขา
วาสนาพี่มันจน จึงต้องจำสู้ทนหมองหม่นอับเฉา
เปิดหน้าต่างเถิดนวลน้อง พี่มายืนม้องมองน้องอยู่ตรงที่เก่า
คืนไหนไม่เห็นหน้า พี่กลุ้มใจแทบบ้าน้ำตาไหลพราว
เดินเหมือนเสือติดจั่นเลยน้อง (ซ้ำ)
หัวใจหม่นหมองมิมีสร่างเซา

โอ้แม่คุณคนดี เมตตาซักที นึกว่าสงสารพี่บ้าง
ความรักพี่มั่นคง พี่ขอบอกตรงๆ ว่าไม่มีเงินขอน้องนาง
เจ้าก็รู้ว่าพี่จน ไอ้จะไปขอหน้ามลก็เห็นจะไม่มีทาง
หากรักพี่จงหนีพ่อ พี่จะรอร้อรอน้องอยู่ที่หน้าต่าง
คืนไหนคืนเดือนมืด พี่จะสวมเสื้อยืดไปยืนคอยน้องนาง
คืนเดือนหงายพี่จะไม่ไปหา (ซ้ำ)
พี่กลัวพ่อตาจะคว้าปืนออกมาวาง....

ผมวางแผนไว้แล้ว หากแม่หญิงยอมหนีตามไปกับผม จะไปทำสวนกล้วยซัก ๕๐ ไร่ครับ
มีลูกเล็กซัก ๒ คน แล้วค่อยมาขอขมาพ่อตาแม่ยาย หากพ่อตาไม่ยอมผมก็จะร้องเพลงนี้
ครับ

...ถึงพ่อตาจะเป็นนักเลงโต
พี่จะเอานโมใจเสือสมิง
แม้นแกไม่เห็นใจคอยไล่ยิง
คนจนใจจริงพ่อยิงลงคอ
พี่เองนี้ก็ยอมตาย...

แม่หญิงจะว่ายังไงครับ แล้วผมจะมาฟังคำตอบที่หน้าต่างหลังเรือนตอนเที่ยงคืน...
บัว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 19 ก.พ. 01, 19:16

แน่ะ ไหนลุกพี่ว่าไม่ฉุด แต่ชวนสาวหนีตามนี่ก็ร้ายเหมือนกันนะ แถมพอจวนตัว จนมุมเมื่อไหร่  ยังมีทางรอดอีก ว่าสาวเค้าหอบผ้าตามมาเอง
อยากรู้แม่หญิงจะว่ายังไง ถ้าแม่หญิงโอเค ก็แฮปปี้เอนดิ้งนะค้า
แต่ถ้าสาวเค้าเซย์โนละก็ ไม่ได้ผุดได้เกิดกันละ ที่ทำ ๆคะแนนมา มีหวัง เอวังพังพาบแน่ ลูกพี่เรา
นนท์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 19 ก.พ. 01, 22:05

เออ คนเรานี่ก็แปลกแฮะ
เห็นทำท่าพ่อพระอยู่ดี ๆ หายไปคืนนึง แอบย่องมาชวนสาวหนีซะแล้ว ทำอย่างนี้ใช้ได้ที่ไหน
คุณ นกข. แกโฉบไปโฉบมา ยังไม่เคยหักหลังทีเผลอเลย (เอ๊ะ หรือไม่แน่ ..จะชี้โพรงให้กระรอกมั้ยเนี่ยตู)

แม่หญิงคร๊าบ  เห็นตัวจริงคุณแจ้งหรือยัง วันแรกก็ทำเป็นลองเชิงชวนหนีตาม   นี่ถ้าแม่หญิงไม่ยอม อีกสองวันแกก็ยกพวกมาฉุดแน่ ๆ พวกไอ้เสือลูกทุ่งก็ยังงี้แหละ
เอะอะอะไรก็ใช้กำลังเข้าว่า
แม่หญิงไม่ต้องกลัวครับ นนท์อยู่ทั้งคน ไปหลบบ้านนนท์ก่อนดีกว่าครับ รั้วรอบขอบชิด รับรองเสือแจ้งหาไม่เจอ

"พักตรงนี้" (ที่บ้านนนท์) ครับ

พักตรงนี้ดีกว่า หยุดและพักได้คลายหายเหนื่อย
สายลมไหวโชยเอื่อย เหนื่อยกายได้แรงกลับคืนเหมือนเดิม
เพราะทางนั้นไกลอยู่ และไม่รู้ต้องเดินอีกไกลเท่าไหร่
มีเรื่องราวมากมาย ที่ยังคอยให้เราเข้าไปพบเจอ

ที่ตรงนี้ นั้นมีต้นไม้ มีร่มเงาให้นอนสบายพักผ่อน
ลมไม่แรง แสงแดดไม่ร้อน มีฟ้าเอาไว้ห่มนอนและรักแท้จริงใจ

พักตรงนี้ดีกว่า เหนื่อยมานานกับความสับสน วุ่นวาย
นอนเถอะนอนให้สบาย ตื่นขึ้นมาแล้วเดินต่อไป ตามทาง
ตื่นขึ้นมาแล้วแรงกลับคืน ยืนแล้วเดินต่อไป ตามทาง
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 19 ก.พ. 01, 23:43

เอ๊ะ พวกนี้เห็นคุณแม่ยายไม่อยู่ ไปธุระไกลถึงเมือง วา กลับคิดจะมาทั้งฉุดทั้งหลอกแม่หญิงไปซะแล้ว คุณพ่อตา ก็ไม่รู้หายไปไหนสงสัยจะฉวยโอกาส แมว ไม่อยู่หนูร่าเริงหรือเปล่า
ไม่ได้การ จมื่นไวยฯ อย่างกระผมต้องแสดงบทสุภาพบุรุษ แม่หญิงครับ กระผมนี่แหละครับ จะดูแลแม่หญิงไว้เองไม่ให้หนุ่มที่ไหนมาเกาะแกะหรือฉุด ไปได้ เลยครับ
ยุงจะไม่ให้ไต่ ไรไม่ให้ตอมเลยเชียว
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 19 ก.พ. 01, 23:54

วันนี้แวะเข้ามาดึกหน่อยค่ะ งานการสุมเหลือเกิน
แล้วยังมัวแต่เก็บเสื้อผ้ายัดใส่กระเป๋าอยู่อีก เห็นว่ามีตั้งสองหนุ่มจะมาชวนไปบ้าน  แต่ตัดสินใจไม่ถูกค่ะ ไม่รู้จะไปทางไหนดี  สวนกล้วยหรือเมืองชลบุรี

คุณแม่ยายก็เหลือเกิน  เที่ยวป่าวประกาศซะอีกว่าจะไม่อยู่หลายวัน ทำยังกะรู้เห็นเป็นใจ
แม่ยายไม่อยู่ แต่คุณพ่อตาอาจอยู่แถวนี้ก็ได้นะคะ
เดี๋ยวก็สวยหรอกค่ะ
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 19 ก.พ. 01, 23:59

เด๋วแม่นกยูงก็ตามมาอีกหรอกค่ะ
พ่อตา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 85  เมื่อ 19 ก.พ. 01, 23:59

อ้าวๆๆๆ  อีกละ  มากันทำไมอีก หา หน้าบ้านหลังบ้านเต็มไปหมด
คุณพระนายดึกแล้วทำไมไม่กลับอยุธยา   เด๋วเมียก็มาตามอีก
พ่อตายืนถือคมแฝกรอหนุ่มสองยามอยู่เนี่ย   ใครจะบุกก็ลองดู
เฮ้ยเขียวไบเล่    ปล่อยร็อทหมดฝูงเว้ยคืนนี้  จะฉลองเขี้ยวมันซะหน่อย...
พ่อตา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 86  เมื่อ 20 ก.พ. 01, 00:02

แม่หญิงเข้าบ้านล็อกกุญแจสามชั้นได้แล้ว
เรื่องอื่นพ่อตารับมือเอง
เขียวเว้ย....เรียกเฮียปอกะเฮียร่วมมารอรับเฮียแจ้งด้วย
นนท์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 87  เมื่อ 20 ก.พ. 01, 00:19

อ้าว ไหงตีหัวเข้าบ้านกันดื้อ ๆ หยั่งงี้เล่า ท่านพระนาย รายนี้นกอะไรหว่า อ้อ!  นกยูง (มาคุม)
เสียแรงเคยร่วมด้วยช่วยกัน ลุ้นจีบเจ๊อ้อยขวั้นอยู่
จะมาลงสนามด้วยอีกคนก็ได้  ได้ข่าวว่าซี้พ่อนกกางเขนไม่ใช่หรือ อยากรู้เหมือนกันว่าวิทยายุทธคู่นี้จะแค่ไหน

แฮ่ะ คุณพ่อตา อยู่หรือครับ นึกว่าไปกับคุณแม่ซะอีก
คุณแม่ออกสวย ทำไมไม่ตามไปคุมล่ะครับ มาอยู่แถวนี้ทำไม ดึกแล้วหมาไม่หิวหรอกครับ ..จะปล่อยมาทำมั้ย

เพลง  รู้ไหมใครใหญ่ ของ มอส ครับคุณพ่อ

รู้ไหมว่าใครใหญ่ แถวนี้น่ะใครใหญ่ รู้ไหมว่าใครใหญ่
ผมมาใหม่ ผมมาฝากตัว ก็ผมเพิ่งมาใหม่ ไม่รู้ว่าใครใหญ่
ขอเชิญออกมา รู้ไหมว่าใครใหญ่ บอกมาเถอะคนสวย ว่าบ้านนี้น่ะใครใหญ่
ควรจะไปหา หาใคร อยากมาเพื่อกราบเท้า ฝากตัวฝากฝังให้ท่านเอ็นดู
ให้ท่านยอมรับเข้าใจ ให้รู้ว่าเราเป็นคนดี ให้รู้ว่าเราเป็นอย่างไร
อยากเจอตั้งนานแล้ว อยากเจอให้รู้กันไปเลย
เรื่องที่เรานั้นรักกัน บอกท่านให้ได้รู้ ว่าเธอกับฉันนั้นจริงใจ
เราจะมีฝันร่วมกัน ให้รู้ว่าเราเป็นคนดี ให้รู้ว่าเราเป็นอย่างไร

ร้องจบคงต้องเผ่นแล้วครับ พรุ่งนี้มีนัดที่ไซท์แหลมฉบังหกโมงเช้า
หวังว่าพรุ่งนี้แม่หญิงจะยังคงอยู่ดีมีสุข ไม่หลงคารมใครไปซะก่อนนะครับ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 88  เมื่อ 20 ก.พ. 01, 00:50

คุณพระนาย! ในที่สุดก็เผยไต๋จนได้นะ  ทำเสงี่ยมหงิมคอยเป็นกรรมการ
ผมสงสัยตั้งแต่ทีแรกแล้วว่าน่าจะมีลับลมคมในอะไรแน่ๆ  แผนลึกครับ หลอก
ให้คู่แข่งคนอื่นๆ ท้อเสียก่อน ตัวเองก็เข้ามาชุบมือเปิบ ร้ายกาจมาก....

ได้ข่าวว่าพ่อตาเตรียมกำลังเฮียปอกับเฮียร่วมไว้รับผม ช้าก่อนครับพ่อตา ฟัง
เพลงนี้ก่อนครับ...

แสนเจ็บใจเจ้าหนุ่มหน้ามล
แหมมันแสนซุกซน ช่างร้ายคนซะจริงเชียว  (ชะชะช่า)
แอบมาลักพาลูกสาวเราเที่ยว
เผลอแพล็บเดียว บ๊ะ ดอดมาเรียกเราพ่อตา

ลักลูกสาวเราพาหนีไป
ช่างเหยียบย่ำน้ำใจ ซ้ำยังอับอายขายหน้า (ชะชะช่า)
ไอ้คิดจะพรากลูกสาวคืนมา
เดี๋ยวโลกจะนินทา ว่าพ่อตาทารุณลูกเขย (ชะชะช่า)

อันที่จริงมันมาขอแล้วเราไม่ให้ (ชะชะช่า)
มันจึงขัดใจ พาหนีไปเฉยเฉย (ชะชะช่า)
จะฟ้องร้องหรือมันก็เป็นลูกเขย
เฮอะ! อย่าเลยประเดี๋ยวลูกสาวเราจะเป็นม่าย (ชะชะช่า)

แม้นได้ไปพ่อก็ไม่ว่า
จงนับถือพ่อตาและจงนับถือแม่ยาย (ชะชะช่า)
อย่าทิ้งขว้างลูกสาวข้าไป
ถ้ารู้เรื่องเมื่อไรแล้วพ่อจะตามไปฉะกบาล

*ไม่ทราบชื่อเพลง* ของครูสุรพลครับ

ตัดสินใจนิดครับคุณพ่อตา ว่าแต่ตอนพ่อตาไปฉุดแม่ยายคุณพ่อตาทำยังไงครับ
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 89  เมื่อ 20 ก.พ. 01, 01:39

คุณพ่อไม่ได้ฉุดค่ะ  คุณแม่ยายหนีตามมาเอง..อิอิ

อุ๊ยตาย ไหนว่ามารอที่ใต้หน้าต่างเฉย ๆ ไงคะ
ทำไมเนื้อร้องกลายเป็นพาหนีไปซะแล้ว

ไม่ได้นะคะ มาฉุดกันง่าย ๆ หยั่งงี้ได้ไง
แม่ยายกำลังจะไปเจแปน มีแผนจะเอาค่าสินสอดไปเป็นพอคเก็ตมันนี่อยู่  เดี๋ยวก็ขาดทุนยับเยินพอดี

คุณพระนายเจ้าขา จะหนีแม่นกยูงมาอาสาจะดูแลแม่หญิงจริงหรือคะ
งั้นช่วยเข้ามาขวางคุณแจ้งก่อนค่ะ แต่อย่าเข้มนักนะคะ เป็นห่วงกลัวคุณแจ้งอกหักอ่ะค่ะ (เอ๊ะ ชักยังไง)

คุณแจ้งคะ อย่าลุยให้มากนัก เดี๋ยวหัวใจวาย ไม่ทันได้เข้าหอ เอาเพลงนี้ไปฟังก่อนค่ะ
อนึ่ง คิดถึงพอสังเขป

เมื่อใจ เริ่มมีใครบางคน
ปะปน คล้ายดังคนคุ้นเคย
หวั่นใจ ไม่อยากให้ใครรู้เลย
ทำเฉยเฉย แต่รู้อยู่แก่ใจ

หวั่นไหว เมื่อเราเจอกัน
ผูกพัน แอบฝันถึงเธอ
ห้ามใจ ห้ามยังไงก็เผลอ
อยากเจอ แหละคิดถึงร่ำไป

มีใคร เอาไว้ให้หัวใจอุ่น
ขาดทุน หากหัวใจร้อนรุ่ม
ระวัง อย่าขยันทำซึ้ง