เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์  
อ่าน: 16498 กระทู้ดวลเพลงรอบสุดท้าย ใครจะไปใครจะมา(หวังว่า)คงรู้กันที่นี่ละค่ะ
ปังปอนด์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 17 ก.พ. 01, 03:14

เอ...ผมทักทายตอบคุณแม่หญิงฯ ไปแล้วนา..ข้อความหายไปไหน???

" สวัสดีครับ คุณแม่หญิงฯ "

ขออภัยด้วยครับ
ปังปอนด์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 17 ก.พ. 01, 07:36

อิอิ....ระหว่างรอคู่กรณี...เอ...คู่ตุนาหงัน....ออกมาบรรเลงเพลงรักกัน
ขอกาผมคั่นโปรแกรมด้วยเพลงรักๆ ก่อนนะครับ (เราเป็นกลางนี่นา)
เพลงนี้ฟังสบายๆ..แต่อารมณ์จะออกเศร้าๆ ซึ้งๆ นิดๆนะครับ

เ ง า รั ก

คำร้อง + ทำนอง : สุทธิพงษ์ วัฒนจัง

หากใจเธอหนึ่งใจนี้
มีรักตั้งมากมาย
ใจฉันคงเศร้าตาย
พ่ายรักตรอมตรม
ขื่นขมหมองไหม้

เ ธ อ จ๋ า จงมั่นใจ
ค ว า ม รั ก ที่ให้ไป
ไ ม่ ล บ เ ลื อ น ว า ย
กลาย ห นึ่ ง เป็น ส อ ง

ดั บ ด า ว ห ม ด ฟ้ า
ฟ้ า ห ม่ น ห ม อ ง
รักถูกสำรองคงเศร้า
ตราบดินฟ้ากลับกลาย
ฟ้าหายกลายเป็นเถ้า
ความรักยังเป็นเงาของเธอ

ผ่านกลับมาอีกลมหนาว
รั ง รั ก ยั ง คู่ เ ร า
เ ธ อ ฉั น ยั ง คู่ เ ค ล้ า
เงารักยังตามติดเราเหมือนก่อน

ล ม ห น า ว มิเศร้าใจ
ล ม รั ก มิเคยเปลี่ยนไป
ล ม ห น า ว เพียงใด
รั ก ไ ม่ เ ค ย ห น า ว

เ มื่ อ ใ จ มี รั ก
รั ก ฝ า ก กั น
หนาวเหน็บก็พลันร้อนผ่าว
ห่างเธอสักหมื่นไมล์
รู้ ไ ห ม ใ จ ยั ง เ ฝ้ า
ความรักยังเป็นเงาของเธอ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 17 ก.พ. 01, 10:59

แม่หญิงส่งข่าวมาว่ากำลังหนักใจค่ะ พ่อนกทั้งหลาย

นกกระจาบ-ร้องแต่ละเพลง เหลือกิน  แม่ยายและแม่หญิงขำกลิ้งทุกเพลง
ได้มาไว้ในบ้านก็น่าจะครึกครื้นนะคะ ไม่ต้องมีโฮมเธียเตอร์  ไม่ต้องมีห้องคาราโอเกะ
แต่หุ่นสูงxกว้าง = ๑๗๖x๑๗๖ นี่สิคะ น่าจะเหมือนแท้งค์น้ำขนาดยักษ์เอาเข้าบ้านยาก ต้องตั้งไว้ในสวนกล้วยที่เดิม

คุณนกกางเขน ต้องทะนุถนอมดูแลอย่างดี  ห้ามมีกรง  ต้องหาต้นไม้ใหญ่นอกหน้าต่างให้อยู่
ดีตรงร้องเพลงเพราะๆให้ฟังยามเช้า แถมตกบ่ายอาจจะเล่าประวัติศาสตร์  ตกค่ำเล่านิทานอีกด้วย
ประเภททรีอินวัน
แต่นกตัวนี้ โอกาสจะอยู่ในบ้าน-ยากค่ะ  มักจะเป็นนกขมิ้นบินสุดขอบฟ้าอยู่เสมอ

นกขุนทองเมืองชล...น่าจะดูแลง่ายกว่าเพื่อน  ค่ำก็เข้านอน  เช้าจูงมือไปส่งที่โรงเรียน..เอ๊ย..ที่ทำงาน  
ถ้าแม่หญิงยังวัยรุ่นก็ไม่เป็นไร  ถือว่าน้องจูงพี่ไปส่ง
แต่ต้องคอยดูให้ดีว่าที่เข้านอนแต่หัวค่ำ ตกดึกออกทางหน้าต่างไปทอรัสหรือเปล่า

ถ้าตัดสินใจไม่ได้ก็ปล่อยนกไปให้หมดเถอะค่ะ  คุณพ่อตาดาวน์บ้านคานทองไว้เรียบร้อยแล้ว อยากให้ย้ายเข้าไปอยู่ก่อนสิ้นเดือน
บัว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 17 ก.พ. 01, 14:05

คุณแม่ยายแบไต๋คะแนนออกมาแล้ว น่าลุ้นค่ะ แต่ไม่รู้ว่าลูกสาวคิดเหมือนแม่ยายหรือเปล่า อาจจะมีรายละเอียดอื่นในใจอีก

หลังจากตามลุ้นมานาน เหนื่อยยังกะลุ้นโอลิมปิก ขอคนดูอ่านเกมส์มั่งนะคะ
นกกระจาบในสายตาแม่ยายดูเหมือนจะดีตอนต้น แต่คงติดความจน และลีลาป้อแบบปากว่ามือถึง เลยโดนหมายหัวไว้ว่าเป็นพวกเจ้าชู้ยักษ์ แถมคดีเมียเก่ายังคลุมเครือ  เลยแกล้งไม่ใส่คะแนนซะเฉย ๆ

กราฟของคุณนกกางเขน ดูขึ้น ๆ ลง ๆ ชอบกล พอทำท่าจะดี เจ้าตัวก็ตัดคะแนนตัวเองทิ้งซะอย่างนั้น ล่าสุดก็บอกเองว่าไม่อยากเข้ากรง และนกอย่างนี้อยู่กับใคร เจ้าของก็คงทุกข์มากกว่าสุข เพราะพี่แกจะต้องย่องไปโปรยเสน่ห์ที่อื่นทุกครั้งที่มีโอกาส  ล่าสุดก็บอกเองว่ายังไม่อยากเข้ากรง  เพราะฉะนั้นบัวฟันธงว่า แม่หญิงไม่เลือกแน่นอน  

คุณแม่ยายเชียร์นกขุนทองก็เพราะเป็นนกเด็กดี ไม่เจ้าสำราญนัก แถมพูดจาตรง ๆ แล้วยังอ้อนแม่ยายเก่งอีกต่างหาก ตามประสาสาวแก่ เอ๊ย คนแก่ ยังไงก็คงชอบหนุ่มน้อยมากกว่าหนุ่มใหญ่อยู่แล้ว นกนนท์เลยน่าเอ็นดูเป็นพิเศษ

ดังนั้น  ในฐานะตามเชียร์คุณแจ้งมานาน ต้องใช้ไม้ตายแล้วล่ะลูกพี่  
ฉุด ค่ะ  แล้วค่อยพามาขอขมาวันหลัง
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 17 ก.พ. 01, 15:06

มองอย่างเซียน กับพระนายวันนี้
หลังจาก เห็นโผทางแม่ยายแย้มออกมาแล้ว ก็ต้องขอแสดงความเสียใจ กับพ่อแจ้ง สักหน่อย
ที่น่าเสียดายว่าอุตส่าห์ขยันมากสุด ร้องเพลงเยอะสุด แต่ด้วยว่าลีลา เพลงออกจะลูกทุ่งและดุเดือดไปหน่อย เลยโดนแม่ยายหักคะแนนไปเยอะ แล้วก็เห็นว่าทุนทรัพย์น้อย ยิ่ง คะแนนตกใหญ่
พ่อนก นนท์ นั้น ได้คะแนนจากผู้หลักผู้ใหญ่ไปเยอะ แต่ว่านะครับ ตามสไตล์หนังไทย ถ้าพ่อตากับแม่ยายชอบ ลูกสาวมักจะเมิน ก็เลยคิดว่าคุณนนท์คงลำบากและคงต้องกลับไปตั้งใจทำงานที่เมืองชลต่อไป
พ่อนกกางเขน นั้น ในสายตา มีทั้งคารม คมคาย ลูกล่อลุกชน นั้นแพรวพราวกว่าเพื่อน ถ้าให้พูดตามตรงก็คือ เป็นผู้สร้างความหวั่นไหวให้คุณลูกได้อยู่มากที่สุด มีการตัดพ้องอนกันด้วย แต่พ่อนกกางเขน ก็ออกอาการ กลัว การผูกมัด เลยแย้ม ๆ ว่าไม่ชอบอยู่ในกรง
แต่ถ้าให้ผมฟันธง ยกสุดท้ายนี้
พ่อนกกางเขนเป็นต่อครับ
คุณนนท์นั้นน่ารอง เผื่อคุณลูกจะเป็นเด็กดี มองเห็นดีเห็นงามเหมือนคุณแม่
ส่วนคุณแจ้ง นั้น ยากครับงานนี้
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 17 ก.พ. 01, 16:21

ประท้วงค่ะ
คุณพระนาย ตีความเข้าข้างเพื่อนรักมากเกินไป
และลืมพิจารณาไปอีกข้อนึง คือ  คะแนนสงสาร
(ไหนทำท่าว่ารู้ น้ำใจผู้หญิงเหมือนน้ำกลิ้งบนใบบอน ไงคะ)

คุณอ้อยขวั้นคะ ช่วยเอาคุณพระนายไปเก็บหน่อยค่ะ
แม่ค้าไก่ย่าง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 17 ก.พ. 01, 16:23

ป้าเชียร์พ่อแจ้ง  มนต์รักลูกทุ่ง
แกถึงลูกถึงคนดีค่า
ค่าสินสอดเท่าไหร่  บอกมา
ป้าจะเป็นแม่ยก ขอให้เอง
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 17 ก.พ. 01, 17:20

นี่เห็นจะเป็นปลายยกสุดท้ายแล้วมั้งครับ พูดกันตามตรง  ผมเองเป็นคนที่ออกหมัด
มากที่สุด ถึงจะผิดเป้าหมายเผลอไปชกแม่ยายเข้าบ้าง แต่นับหมัดที่เข้าเป้าก็มากกว่า
คู่แข่งหลายหมัด แถมเรี่ยวแรงยังดี สามารถชกต่อได้ถึงยก ๑๕ แต่ก็จนใจที่ชกแล้ว
ไม่ค่อยเข้าตากรรมการ งานนี้สุดแล้วแต่แม่หญิงครับ ผมเป็นนักกีฬาอยู่แล้ว ยอมรับ
คำตัดสินเสมอ เตรียมเพลงนี้ไว้อยู่แล้วครับ

ถ้าผมรักคุณจะผิดมากใหม
รักด้วยหัวใจ แม้ไร้สิทธิ์หวงและห่วง
แอบซ่อนเร้น เหมือนเป็นความผิดใหญ่หลวง
เก็บไปฝันในทรวง ขอเป็นเพียงชู้ทางใจ

ทุกวันต้องการเพียงแค่ได้เห็น
ไม่เคยคิดเป็น คู่นอนเพื่อนเคียงชิดใกล้
เจ็บมามากนัก รักเอยมิเคยสมใจ
เจ็บอีกหนเป็นไร คงทนได้เท่าเดิม

ชู้ก็เป็นแค่ชู้ทางใจ
ศาลอาญาแห่งไหน
คงไม่ให้รับโทษเพิ่ม  
กรมการความรัก
มิได้ตราห้ามแต่งเติม
จึงเป็นสิทธิ์แต่เริ่ม
ที่ผมจะแอบรักคุณ

หากคิดแค้นเคืองก็จงอภัย
นึกว่าเห็นใจ โปรดคลายระแวงเคืองขุ่น
อยากห้ามความรัก โถมันห้ามยากนะคุณ
ปล่อยให้ผมว้าวุ่น รักคุณต่อไปเถิดหนา

ขอคุณคุณบัวที่ช่วยเป็นกำลังใจ คุณบีที่ช่วยเป็นแม่สื่อ คุณป้าแม่ค้าไก่ย่างที่จะออก
ค่าสินสอดให้ ขอบคุณมิตรรักแฟนเพลงทุกๆท่านที่ช่วยลุ้นช่วยเชียร์  งานนี้ผมว่า
ยังไม่จบง่ายๆ ครับ มีดวลเพลงกันแล้ว เผลอๆอาจมีดวลกลอนกันต่อก็ได้ ทำแบบ
พวกทศกรีฑาไงครับ ใครอึดที่สุดจะต้องเป็นผู้ชนะ...
คนดูริงไซท์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 17 ก.พ. 01, 19:16

มาทายผลอีกคนครับ
พี่แจ้งดูชกจริงชกจังมากที่สุด  ตั้งใจปล่อยหมัด (แม้เป๋ไปมั่ง) แต่ไม่ทิ้งจังหวะว่าง ชกเก็บคะแนนตลอด ๑๕ ยก  แต่อาจไม่ถูกใจกรรมกรนะครับบอกไว้ก่อน
คุณนกข. ประสบการณ์การชกโชกโชนระดับแชมป์หลายเว็บไซท์   หมัดสวย  ปล่อยแต่ละทีเข้าเป้าทุกหมัด แต่ไหงไม่รู้ พอเห็นจะชนะ เลยง้างหมัดแล้วไม่ชก  ไม่ยอมน็อก เอาแต่แย็ปไปแย็ปมา   จังหวะจะเข้าคลุกวงใน ก็กลับถอยติดเชือก  เหมือนชกโชว์ลีลาซะมากกว่า
คุณนนท์ เว้าซื่อๆ     แบบมวยหัดใหม่ประสบการณ์น้อย ชกให้รู้ว่าชก   ไม่ค่อยจะเข้าเป้า  ชกไปชกมาบอกว่าง่วงเอาดื้อๆ
กรรมการมวยที่นี่  ท่าทางจะลำเอียง   ถ้าไม่ลำเอียง พี่แจ้งชกต่อให้สุดสุดเหอะพี่
นนท์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 17 ก.พ. 01, 20:20

ทั้งบู๊ทั้งลุยมาจนเหนื่อยแฮ่ก  แต่สรุปคะแนนดันบอกว่าเป็นแค่มวยรองไปซะได้  กรรมการที่นี่เอาแต่พวกตัวทั้งนั้น คุณบัวเชียร์คุณแจ้ง คุณพระนายก็เชียร์คุณ นกข. ซี้ตัวเอง
คนข้างบนเค้าเริ่มเปลี่ยนแผน  แต่ทิ้งท้ายทำเป็นพ่อพระ  แสดงว่ายังไม่เลิกรา (แถมมีแม่ยกจะลงขันค่าสินสอดอีก) งั้นตราบใดที่แม่หญิงไม่ตกลงปลงใจเลือกด้วยตัวเอง นนท์ก็จะยังสู้ตายต่อไป
(ว่าแล้วก็เหนื่อย..  ขอยาโด๊ปหน่อย)

วันนี้เตรียมเพลงมาอ้อนสุดตัวเลยครับ
เอาอะไรมาแลก(กับแม่หญิง) ก็ไม่ยอม

ใครจะมีสตางค์ก็มีไป ใครจะไปเหยียบดาวก็ตามใจ
ใครจะคอยแข่งกันไปไหน ปล่อยตามใจเขา
ขอแต่มีแต่เธอ แต่เธอก็พอใจ เงินและทองอะไรก็ไม่เอา
มีแต่เธอก็ลืมความเหงา นั่นก็พอแล้ว

สิ่งใดดูเหมือนมีค่า คนไขว่และคว้ากันไป
ไม่ขอยืดยื้อให้เหนื่อยใจ ฉันขอเธอคนเดียว

โลกกลมๆ จะเป็นของใคร ไม่เคยจะข้องเกี่ยว
มีแต่เธอผู้เดียวก็สุขใจ
เธอให้ใจจริงแท้ และมีความหมาย
เอาอะไรมาแลกก็ไม่ยอม
บัว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 17 ก.พ. 01, 21:59

โธ่  บอกให้ฉุด ก็ไม่ฉุด
ช่างเป็นสุภาพบุรุษลูกทุ่งซะจริง ๆ  นะคุณแจ้ง
พ่อตา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 17 ก.พ. 01, 22:39

ฉุดร็อทไวเลอร์ให้อยู่ซะก่อนดีมั้ยพี่แจ้ง
แม่หญิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 17 ก.พ. 01, 23:02

แน่ะ คุณบัว จะยุให้ใครฉุดใครหรือคะ เดี๋ยวเถอะ ..

วันนี้เหนื่อยค่ะ งานเยอะ ผู้คนที่เจอล้วนแต่เป็นประเภทที่น่าอยู่ห่าง ๆ ทั้งนั้น
ไม่เหมือนอยู่ในเรือนไทย ได้ฟังนิทาน กับเพลงเพราะ ๆ ทุกคืนมีความสุขกว่ากันเยอะ

คืนนี้คุณแจ้งมีเพลงอะไรร้องให้แม่หญิงฟังบ้างคะ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 17 ก.พ. 01, 23:29

ได้ยินเสียงแม่หญิงแล้วใจมาขึ้นเป็นกองเลยครับ แม่หญิงอย่าไปกังวล
เรื่องผมจะฉุดเลย คุณบัวแกพูดลองใจผมไปยังงั้นเอง ก็ผมเคยยืนยัน
กับแม่หญิงไปแล้วว่า

...ทีแรกพี่คิดจะพาน้องหนี
แต่มาคิดอีกทีก็กลัวน้องพี่อับอาย
พี่เป็นชายชาติทหาร
พี่ขอรับประกันว่าพี่ยังรักศักดิ์ชาย
เรื่องพาหนีพี่ไม่เอาแล้วน้อง (ซ้ำ)
พี่มาตรองคิดดูมันอดสูแก่ใจ....

วันนี้มีเพลงมาร้องให้แม่หญิงฟังครับ ตรงกับสถานการณ์ของผมตอนนี้ที่สุด
เพลง "รักซ้อนรัก" ครับ

มีรักสักหน ก็ต้องจำทนใจน้อย
ยังมิหลุดลอยก็เหมือนนั่งคอยวันเศร้า
กว่าจะรู้ว่ารักของเรา เป็นรักซ้อนกับเขา
ก็สุดจะยั้ง..

จะทำไฉน  รักใคร่จนสุดถ่ายถอน
มารู้เมื่อตอนที่รักเข้าแล้วเจียนคลั่ง
ก็คงช้ำน้ำตารินหลั่ง เมื่อถึงวันผิดหวัง
เขาเอาเธอไปครอบครอง

มีรัก ซ้อนรักหนักใจ
สุดคิดแก้ไข เมื่อเรามาเป็นที่สอง
นิยายรักเรื่องนี้ฉันเป็นตัวรอง
ต้องทนหม่นหมอง รองไปเสียทุกอย่าง

มีรักสักครั้งก็ต้องมานั่งปวดใจ
จะคิดโทษใครก็ใครที่ไหนเขาจ้าง
ปิดทองก้นพระกุศลมิได้สร้าง
ชาตินี้จึงรักอย่าง ข้างเดียวรักซ้อนซ่อนใจ

...นิยายรักเรื่องนี้ฉันเป็นตัวรอง ต้องทนหม่นหมองรองไปเสียทุกอย่าง...
เห็นท่าจะเป็นจริงเสียแล้วละครับ ถ้าแม่หญิงเมตตาให้คะแนนสงสาร
นนท์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 18 ก.พ. 01, 00:22

จับไต๋ได้อย่างนึงแล้วว่า แม่หญิงคนนี้เป็นคนใจอ่อน
ถึงจะพริ้วหลบหลีกมาได้หลายร้อยเพลง
แต่พอคุณแจ้งแกทำท่าโศก ร้องเพลงเศร้าเข้าใส่หน่อยเดียว แม่หญิงก็ใจอ่อนยวบไปซะแล้ว
โธ่ ลูกไม้ตื้น ๆ   ยังกะสมัยสมบัติ เมทะนี ยังหนุ่ม
แม่หญิงโปรดอย่าหลงกลเป็นอันขาด

ฟังเสียงแม่หญิงดูเหนื่อย ๆ เซ็ง ๆ นะครับวันนี้
งั้นนนท์จะร้องเพลงนี้ให้ฟัง

อย่ากลับคืนคำเมื่อเธอย้ำสัญญา
อย่าเปลื่ยนวาจา เมื่อเวลาแปรเปลื่ยนไป
ให้เธอหมายมั่นคง แล้วอย่าหลงไปเชื่อใคร
เดินทางไป อย่าหวั่นใครขวางกั้น

มีดวงตะวันส่องเป็นแสงสีทอง
กระจ่างครรลอง ให้ใฝ่ปองและสร้างสรรค์
เมื่อดอกไม้แย้มบาน ให้คนหาญสู้ไม่หวั่น
คือรางวัล แด่ความฝันอันยิ่งใหญ่ ให้ เธอ

บนทางเดินที่มีขวากหนาม
ถ้าเธอคร้ามถอยไปฉันคงเก้อ
ฉันยังพร้อมช่วยเธอเสมอ
เพียงตัวเธอไม่หนีไปเสียก่อน

จะปลอบดวงใจให้เธอหายร้าวราน
จะเป็นสะพานให้เธอเดินไปแน่นอน
จะเป็นสายน้ำเย็น ดับกระหายยามโหยอ่อน
คอยอวยพรให้เธอสมดังหวังได้ ..นิรันดร์

เป็นกำลังใจให้คนที่เหนื่อยจากงานมาครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์