เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์  
อ่าน: 16497 กระทู้ดวลเพลงรอบสุดท้าย ใครจะไปใครจะมา(หวังว่า)คงรู้กันที่นี่ละค่ะ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 16 ก.พ. 01, 22:53

เห็นไหมครับคุณนนท์ แม่หญิงร้องเพลง"เอียงแก้มคอย"แล้ว (ขอบคุณแม่หญิงครับ)
ลางแพ้เห็นมาแต่ไกล ถอนตัวไปตอนนี้ก็ยังไม่บอบช้ำนะครับ อ้อ แล้วไอ้ที่คุณร้องว่า

....ขอให้ค่ำคืนนี้มีแต่เราอยู่เคียงใต้แสงดาว
และมีความรักให้กันและกัน
ให้เธอเป็นดังเจ้าหญิงในใจฉัน และจะมีเธอเท่านั้น....

แม่หญิงอย่าไปเชื่อครับ โกหกคำโตแล้ว  "คนนอนดึกไม่ได้" จะมาร้องเพลง
แบบนี้ได้ไง เพลงอย่างนี้ต้องเหมาะกับผม ดูอย่างเพลงนี้ก็ได้

"คืนอำลา"

เจ้าอย่าผลักไส เพียงหนุนอุ่นไอ
น้องเคยให้พี่หนุนตักนอน
แล้วคืนนี้ไฉนกลับงอน
ขอเพียงตักเจ้าหนุนอุ่นนอน
เนื้อเจ้าอ่อนนอนหนุนจนสาง

แก้วตาอย่าอาย เคียงชิดติดกาย
น้องเบนบ่ายไฉนเล่านาง
หอมแก้มสาวไม่สิ้นกลิ่นจาง
หอมทรวงเจ้าอวลเคล้ากลิ่นปราง
หอมไม่สร่างจุมพิตติดใจ

ทรวงละมุนหนุนเนื้อนวลชวนอ้อน
อย่าด่วนตัดรอนหนุนนอนไม่ช้ำเท่าไร
คืนอำลา สัญญาให้น้องแน่ใจ
เจ้าทำหวงตัวไปได้ เห็นใจพี่เถิดแก้วตา

ก่อนพรากจากไป พี่ขอถอดใจ
ไว้จนกว่าจะย้อนกลับมา
ขอฝากฝังความหลังก่อนลา
น้องจงโปรดได้คิดเมตตา
น้องจงอย่าให้พี่ผิดหวัง

คนนอนดึกอย่างผมถึงจะร้องเพลงแบบนี้ได้ครับ
ชานเรือน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 16 ก.พ. 01, 23:25

วันนี้นึกครึ้มอกครึ้มใจ
อยากฟังเพลง ไอ้หนุ่มผมยาว จังค่ะ    

เห็นด้วยกับคุณพระนายค่ะ    
คุณลุงจะกลายร่างเป็นอาเดียว          
คุณแจ้งก็ท่าจะร้องเพลงจนเหนื่อย      
คุณนนท์ก็เด็กอนามัยจังค่ะ      
ไม่รู้เข้านอนเร็ว      
หรือไปท่องราตรีนอก web          

คุณแม่หญิงคะ สุภาษิตเขาว่า
ความรักทำให้คนตาบอดค่ะ
นนท์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 16 ก.พ. 01, 23:30

เอ้า.. งั้นคืนนี้อยู่ให้มันสว่างคาตาไปเลยดีไหม
พรุ่งนี้ไม่ต้องทำงงทำงานมันละ

เพลงเจ้าชู้แบบคุณแจ้งผมก็พอร้องได้น่า  (แต่ไม่เก่ง เพราะผมเป็นคนไม่เจ้าชู้)
อย่างเพลงนี้เป็น ประเภท กอดน้องเข้านอนแล้วตื่นพร้อมกันตอนเช้า

ยามอุษาฟ้ากระจ่าง ทั่วนภางค์สว่างแล้ว
ตื่นนินทราเสียเถิด น้องแก้ว สว่างแล้วนะแก้วตา
แจ้วจำเรียง เสียงกระซิบสั่งดั่งสัญญา
กระซิบคำรักว่า อุษาสวาทปอง
อย่าข้องใจ มอบฤทัยไว้ร่วมกัน ยามน้องหนาวตัก
พี่ซบทรวงพักตร์ อุ่นไอรักจะอุ่นพลัน
อย่าโศกศัลย์ขวัญตา เจ้าอย่าลืมสัมพันธ์
ปองรักกันจนวันตาย ใจผูกพันรักกันจนกว่า
ดินและฟ้าจะมลาย อุษานี้มีมนต์
ดลรักสลักใจ ร่วมสายใยสวาทเอย
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 16 ก.พ. 01, 23:57

ไอ้หนุ่มผมยาวสำหรับคุณชานเรือนครับ

ก่อนเคยอยู่เคียงเพียงจันทร์
น้องคู่กัน สุขสันต์สวรรค์ชู้
ความรักของเรา เป็นสีชมพู (รักเราเป็นสีชมพู)
ชื่นชู อยู่ได้ไม่นาน
รักก็รานร้าวพลันสวรรค์ล่ม
โธ่เอ๋ยเวรกรรมทำพี่ตรอมตรม (กรรม ทำพี่ตรอมตรม)
สวรรค์ล่ม ถล่มจมดิน

เพียงเจอ ไอ้หนุ่มผมยาว
น้องสาว ก็ลืมพี่หมดสิ้น
รักเราเจ้าไม่ถวิล
ไปหลงลมลิ้นเจ้าศิลปินผมยาว
มันเจ็บใจ เจ็บใจเสียจริงจริง
มาทอดทิ้งให้เหลือแต่ตัว เปล่าเปล่า
มันปวดใจ ปวดใจเหลือจะกล่าว
อกพี่ร้าวดังลูกมะพร้าวตกดิน

เคยชมว่าพี่มาดแมน
ขอเป็นแฟนไว้ควงเป็นคู่ใจ
บัดนี้กลับมองว่าพี่ไม่เอาไหน (มองว่าพี่ไม่เอาไหน)
ชื่นใจเมื่อยามได้เชย
ครั้งยังเคยร้องเพลงให้น้องฟัง
บัดนี้กลับเมิน ว่าพี่ไม่ดัง (เมินว่าพี่ไม่ดัง)
ไม่อยากฟังและไม่อยากได้ยิน

เพียงเจอไอ้หนุ่มผมยาว
น้องสาวก็ลืมพี่หมดสิ้น
รักเรา เจ้าไม่ถวิล
ไปหลงลมลิ้นเจ้าศิลปินตัวดี
มันเจ็บใจ เจ็บใจเหมือนไม่พอ
เจ้าชมมันรูปหล่อเสียงดี
มันบาดใจ บาดใจเหลือที่
เจอะอย่างนี้หุ่นอย่างพี่ต้องขอลา
โฮ โฮ้โห่โฮ้โอโอโอ่ โฮ้โห่โอ๊ะโอโอโอ่
เจ้าศิลปินผมยาว

ตัวตายดีกว่าชาติตาย
แต่เสียดายมาตายเพราะอกหัก
ดวงใจมันชอกช้ำนัก
เพราะน้องไปรักเจ้าศิลปินผมยาว
มันเจ็บใจ เจ็บใจเสียจริงจริง
มาทอดทิ้งให้เหลือแต่ตัวเปล่าเปล่า
มันปวดใจ ปวดใจเหลือจะกล่าว
อกพี่ร้าวเหมือนลูกมะพร้าวตกดิน
โฮ โฮ้โห่โฮ้โอโอโอ่ โฮ้โห่โอ๊ะโอโอโอ่
เจ้าศิลปินผมยาว...
ปังปอนด์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 17 ก.พ. 01, 00:01

ขอเป็นกลางดีกว่าครับ...แฮ่ๆ....เอาเพลงที่ผมชอบมากๆๆ มาฝากอีกแล้วครับ

ร อ ย นิ รั น ด ร์

คำร้อง + ทำนอง : สุทธิพงษ์ วัฒนจัง
ขับร้อง : สุทธิพงษ์ วัฒนจัง + จุฑามาศ (อสิรานุกฤต) วัฒนจัง

แม้วันเก่าไม่หวนคืนมาหา
หลับตาครั้งใดใจก็แอบคิดทุกครา
นอนหลับ...ฉันคิดฝันไปว่า
รักคืนมาร่วมหัวใจ

เหมือนเราห่างคนละฟากฟ้า
ฝั่งธารน้ำตากั้นเธอกับฉันจนไกล
เธอลืมฉันฉันจึงร้องไห้
ทิ้งรอยใจเป็นรอยนิรันดร์

รักกัน (รักกัน)  แล้วจาก (แล้วจาก)
พรากใจเราห่างรักกัน
ปวดใจเมื่อใจของเธอไม่คงมั่น
นั่นคือวันร้างรา

หวังวันหนึ่งหยุดฝันลืมตา
ได้พานพบเธอหวนคืนช่วยซับน้ำตา
หากมีวันนั้นแล้วตายฉันไม่นำพา
ขอเพียงมาคืนรักเก่า

รักกัน (รักกัน)  แล้วจาก (แล้วจาก)
พรากใจเราห่างรักกัน
ปวดใจเมื่อใจของเธอไม่คงมั่น
นั่นคือวันร้างรา

แม้วันเก่าไม่หวนคืนมาหา
หลับตาครั้งใดใจก็แอบคิดทุกครา
นอนหลับฉันคิดฝันไปว่า
รักคืนมาร่วมหัวใจ

หวังวันหนึ่งหยุดฝันลืมตา
ได้พานพบเธอหวนคืนช่วยซับน้ำตา
หากมีวันนั้นแล้วตายฉันไม่นำพา
ขอเพียงเธอกลับมาจูบลาฉัน
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 17 ก.พ. 01, 00:26

นั่งอยู่จนเช้า อยากจะนอนก็นอนไม่หลับ
ตัวอยู่ตรงนี้ แต่ใจลอยหายไปไม่กลับ
ใจมันลอยจากไปหา ใครบางคนที่ลาร้างไป

ใจอยู่ที่ไหน ให้อภัยแล้วทุกทุกอย่าง
จงอย่าตามเขาไป อยู่กับเขาแล้วเขาก็คงทิ้งขว้าง
ใจเจ้าเอยอย่าไปหวัง คนบางคนจะมาเหมือนเดิม

ขอ ขอใจคืนกลับมา ได้ไหม ขอ ขอใจคืนกลับมา เหมือนเดิม
ขอ ขอใจคืนกลับมา ได้ไหม ขอ ขอใจคืนกลับมา เหมือนเดิม

นั่งอยู่จนเช้า อยากจะนอนก็นอนไม่ได้
ใจที่มันหายไป เรียกเท่าไรก็ยังไม่คลายฟุ้งซ่าน
มันจะยังอีกนานไหม ใจจะคืนกลับมาเหมือนเดิม

มันจะยังอีกนานไหม ใจจะคืนกลับมา เหมือนเดิม

ขอ ขอใจคืนกลับมาได้ไหม ขอ ขอใจคืนกลับมาเหมือนเดิม
อยากจะนอนก็นอนไม่หลับ อยากจะนอนก็นอนไม่ได้...

"นอนไม่หลับ"  ค่ะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 17 ก.พ. 01, 00:39

ก็มีสักครั้งในชีวิตหนึ่ง
ที่ซาบซึ้ง สุดหัวใจ
อ่านบทกลอน แล้วร้องไห้
(บุ๋งๆ)....ได้ ทั้งคืน

ลม ลมหายใจ ความคิดถึง....

เพลงนี้ใครร้องนะ?

แต่สมัยที่ผมเรียน รด. ปีห้า ตอนไปฝึกภาครากเลือดครั้งสุดท้าย มีหนุ่ม รด.อารมณ์ศิลปินคนหนึ่งแอบครวญเพลงนี้เบาๆ ไม่ให้ครูฝึกได้ยิน ว่า-
ก็มีสักครั้งในชีวิตหนึ่ง
ที่ซาบซึ้งง-ง- ถึงขั้วห้วใจ...
อ่าน คำสั่งลาดตระเวณ แล้วร้องไห้...
เดิน แม่-ม ได้ ตลอดคืน... (ขออภัยครับ)

..เดินตลอดคืน เช้าถึงฐานนี่ หมายความว่าไม่หลงนะครับ ถ้าหลงด้วยก็ทั้งคืนแล้วยังไม่ถึง!
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 17 ก.พ. 01, 00:41

โถ  ป่านนี้คุณนนท์หลับปุ๋ยไปแล้ว  นางเอกยังนอนไม่หลับอยู่เลย   สงสัยจะลงเอยกันไม่ได้เพราะเรื่องนี้ละค่ะ

อีกไม่กี่วันคุณแม่ยายจะขอลงจากเรือนไทยไปต่างแดน  เป็นการชั่วคราวอีกแล้วนะคะ
เป็นห่วงคุณลูกหญิง อยากให้เป็นฝั่งเป็นฝา ซะก่อน
ก่อนมหากาพย์กระทู้ดวลเพลงจะยาวกว่าเพชรพระอุมา ๓ ภาครวมกัน

แต่แม่ยายก็ไม่กล้าเลือกคนใดคนหนึ่งเป็นลูกเขยออกหน้าออกตา
เพราะกลัวใจ
 ถ้าแม่ยายสนับสนุนคนที่ไม่ตรงใจแม่หญิง  ถึงวันวิวาห์ เจ้าบ่าวจะกลายเป็นม่ายขันหมาก
เจ้าสาวหายไปไหน รู้นะ

ทีนี้ก็เดือดร้อนเจ้าบ่าวและขบวนเชียร์ต้องระดมเพลงอกหักกันมาอีกหลายร้อยเพลง
เลยคิดว่าปล่อยให้ร้องเพลงรัก หมดแรงกันไปเลยดีกว่า
ไม่มีอกหักไงคะ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 17 ก.พ. 01, 00:42

เห็นมั้ยครับท่านผู้ฟัง   คุณนนท์แกนอนดึกไม่ได้ เลยต้องอ้อมแอ้มๆ

ไปหาเพลงจำพวกตื่นแต่เช้า ตื่นพร้อมกัน อะไรประมาณนี้ สงสัยว่า

จะปลุกแค่ตอนข้าวใหม่ปลามันละมั้งครับ  พออยู่ไปนานๆเข้า ขี้คร้าน

จะเปลี่ยนมาร้องเพลงนี้

Well I know it's kind of late

I hope I din't  wake you

But what i got to say can't wait

I know you understand....

แม่หญิงนอนไม่หลับก็ไม่เป็นไรครับ นั่งคุยกันไปเรื่อยๆ

แต่ถ้าแม่หญิงง่วงเมื่อไหร่ ผมขอเชิญที่ "ห้องนอนคนจน" นะครับ

ห้องนอนของคนจนจน

จะมีใครสน คนจนอย่างเรา

มุ้งดำดำ หนำซ้ำก็เสื่อเก่าเก่า

สาวคนใด ที่ไหนจะสนใจเรา

จึงต้องนอนหนาว ห้องเราไม่เอาไหน

ห้องนอนของคนรวยรวย

คงมีคนสวย นอนซบแก้มใส

ห้องคนจน ต้องทนซบหมอนหมองไหม้

ปีทั้งปีไม่มีสาวมายิ้มให้

ใครจะเห็นใจบ้างไหมหน้ามล

ช่วยมาเป็นแม่ศรีเรือน

ช่วยมาเยี่ยมเยือนห้องนอนคนจน

ขอความเมตตาสักหน

ให้พี่ได้พ้น ความว้าเหว่ตาหวาน

ห้องนอนของคนจนจน

ได้หลบแดดฝนทนทุกข์อยู่นาน

หรือเขาชังที่เอาไม้ลังสร้างบ้าน

คิดคิดไป พี่อยากรื้อไม้เผาถ่าน

เขาไม่ต้องการ ห้องนอนคนจน ...
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 17 ก.พ. 01, 00:59

เย็น...คล้อย... มา
ค่ำแล้วแก้วตาสุริยารอนรอน....
นอน...เสีย ... นอน
โปรดอย่าอาวรณ์นอนเถอะนะดวงตา
ฟัง- เสียง - เพลง
แว่วดังวังเวงเสียงครวญเครงนภา
เดือน... ดา-รา (ไม่แน่ใจครับ)
เกลื่อนกลาดดาษดาดูเต็มฟ้าเพลินใจ

โชคนำหนุน บุญ ส่งมา
งามนักหนา พักตร์ อำไพ
ประนมกร ขอ วอนไท้
รัตนไตร ปวงเทวัน

ดล - บัน..ดาล
แต่ความชื่นบานแสนสำราญนิรันดร์
อยู่.. ด้วย.. กัน
เป็นมิ่งเป็นขวัญอย่าห่างร้างแรมไกล...

ขออัญเชิญเพลงพระราชนิพนธ์มากล่อมแม่หญิงครับ ใครจำเนื้อได้ทั้งหมดมั่งครับ ที่ผมอัญเชิญมาจากความจำ อาจจะมีตกหล่นบ้าง
ปังปอนด์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 17 ก.พ. 01, 01:01

อ้าว....คุณแม่ยายจะไม่อยู่หลายวัน.....งั้นกองเชียร์อย่างกาพ้ม...ขอเอาเพลงนี้เป็นเพลงสรุปละกันนะครับ.......ใครคู่ใคร....เชิญมาพลอดรักกันใต้ร่มไทรที่นี่ดีกว่านะครับ

รั ก ใ ต้ ร่ ม ไ ท ร

คำร้อง + ทำนอง : พยงค์ มุกดา

(ช) เห็นไทรพลิ้วไปเมื่อต้องลม ชี้ชวนให้เจ้าชม พลอดรักพรรณนา
(ญ) ม่านไทรย้อยห้อยระย้าพาร่มเย็น เหมือนหนึ่งเป็นวิมานเมืองฟ้า
(ช) ลมโชยหวน มวลดอกไม้นานา หอมไม่เกินไปกว่านวลแก้มน้อง
(ญ) อุ๊ย..อย่าต้อง ของหวงห้าม  
(ช) พี่เชยเพียงนิด ไยน้องปิดห้ามกัน
(ญ) มิควรหยาบหยาม  
(ช) ชมเพราะความเสน่หา
(ญ) อายฟ้าดินเถิดพี่ขา
(ช) ดวงตาฟ้าดินนั้นควรจะอิจฉา  ท่านหาความรักไม่ได้
(ญ) คำช่างหวาน...นานคงเบื่อ...ลืมเยื่อใย
(ช) รักพี่นี้มีมาจากใจ  เปรียบปานร่มไทรใหญ่และยงยืน
(ญ) แม้ม้วยดินสิ้นโลก ไทรโยกคลอนรักอาจถอนกลายเป็นอื่น
(ช) รักเดียวแน่วแน่
(ญ) เดี๋ยวแปรขมขื่น
(ช) สาบานต่อหน้า
(ญ) รักอย่าเป็นอื่น
(ช) มิยอมเป็นอื่น
(ญ) งั้นชื่นรักได้
(พร้อม) ณ ร่มไทร  สองดวงใจขอวอนสวาทให้ยั่งยืน เหมือนไทรที่ร่มรื่นชื่นสุขเสมอเอย
(เนื้อเพลงอาจพิมพ์ผิดพลาดไปบ้าง..เพราะพิมพ์จากความทรงจำครับ)
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 17 ก.พ. 01, 01:09

เห็นเหตุการณ์ทางชายแดนกำลังระอุ
แล้วก็มีคนนอนไม่หลับ ก็เลยนึกถึงเพลงนี้
ค่ำคืนฉันยืนเดียวดาย กอดปืนแนบกาย
อุ่นใจในลมหนาว (บุ๋ง ๆ)
ดาวเดือนลอยเกลื่อน นภายิงให้ตกลงมาติดบ่าได้สบาย ดาวเดือนลอยเกลื่อนนภา ยิงให้ตกลงติดบ่าได้มากมาย บุ๋ง ๆ
เป็น ท ทหารอดทน
แม่หญิงนอนไม่หลับ จะส่งกำลังใจไปให้คนที่อยู่ไกลถึงไหนครับเนี่ย อยู่สวนกล้วย
อยู่เจนีวา หรือว่าอยู่เมืองชล
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 17 ก.พ. 01, 01:33

มอบเพลงนี้ให้กับว่าที่คุณพ่อตาครับ เห็นว่าที่คุณแม่ยายบอกว่า "จะต้องไปหลายวัน"

จะจากนาง ก็ต้องสั่งเสีย
จะจากเมีย ที่รักของฉัน
นางจะจากไปต่างจังหวัด (ประเทศ)
เจ้าอาจจะต้องไปหลายวัน

ห่วงแสนห่วง
แม่พุ่มพวง ห่วงเมียของฉัน
กระซิบบอก โอ้แม่ดอกมะไฟ
พูดเป็นนัยนัย ว่าเจ้าต้องไปหลายวัน

ท่อนพูด

(พ่อตา).....น้องจ๋า
(แม่ยาย)....ทำไม มีอะไรเหรอคะ
(พ่อตา).....โธ่ ไม่รู้อะไร น้องจะต้องไปหลายวันไม่ใช่เหรอจ๊ะ)

ยิ่งดูยิ่งน่าจู๋จี๋
ตั้งหลายปีรสรักก็ยังหวาน
ถึงเมียเรา จะเก่าจะกรอบ
พี่ก็ยังชอบรสชาติหวานมัน

ปากเอ๋ยปาก
ฉันพูดมาก เพราะฉันรักเมียฉัน
นึกกระดาก ไม่อยากกวนใจ
พูดเป็นนัยนัยว่าเจ้าต้องไปหลายวัน

ท่อนพูด
(พ่อตา)....น้องจ๋า น้องต้องไปหลายวันนะจ๊ะ
(แม่ยาย)...ค่ะ  น้องเตรียมกระเป๋าไว้ เรียบร้อยแล้วค่ะ
(พ่อตา)....โธ่ไม่ใช่อย่างนั้น ที่น้องไปหลายวันน่ะ)

จะจากนางก็ต้องสั่งสอน
แม่งามงอน มิ่งมิตรเมียขวัญ
จะจากกันจากบ้านหลังใหม่
นึกได้ว่าเจ้าต้องไปหลายวัน

ดอกเอ๋ยดอก
พี่ขอบอกว่าแม่ดอกโบตั๋น
ในที่สุดพูดเป็นนัยนัย
แต่ว่ามีความหมายว่าเจ้าต้องไปหลายวัน

ท่อนพูด
(พ่อตา)...น้องจ๋า น้องไปหลายวันนะ คราวนี้
(แม่ยาย)..แหม ชักรำคราญ ไม่รู้ ไม่ชี้
(พ่อตา)...โธ่ น้องต้องไปหลายวัน เห็นใจพี่บ้างซิ

แฮ่....ตัวใครตัวมันครับผม
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 17 ก.พ. 01, 01:54

ถ้าสรุปจบให้เข้ากับบรรยากาศเรือนไทย คงต้องเพราะนี้ครับแม่หญิง
...เสียงนห โพระดก มันร้องโฮกป๊ก โฮกป๊กอยู่หนไหน (เอ่อเออเอย..)
พระพุทธเจ้าข้า จับกิ่งเพกานั่นเป็นไร ตัวมันเขียวๆ บินเลี้ยวไป เข้าพงไม้ทางโน้นเอย
....เสียงนกกางเขน (ฮะแอ้ม- มีอยู่ในเนื้อจริงๆ ครับ) อ้อ- จับกิ่งไม้เอนเจรจาอยู่จู๋จี๋.. (เอ่อเออเอย)
พระพุทธเจ้าข้า น่าเอ็นดูเต็มที แต่เลี้ยงมันไม่รอดเป็นยอดดี ดิ้นจนหัวฉีกปีกหักเอย...

...จำไม่ได้แล้วครับว่ามีนกไหนอีกบ้าง ดูเหมือนมีไก่อีกตัว ("นั่นไก่หรืออะไร อุ๊ยจริงๆ น่ะแหละไก่ พอทักไปก็ขันจ้า...") แต่ว่าในเนื้อของเก่า ไม่มีนกกระจาบกับนกนนท์ครับ มีแต่นกกางเขนเท่านั้น เสียใจด้วย
เนื้อร้องเก่าก็ค่อนข้างจะถูกเสียด้วย คือ นกกางเขนเป็นนกที่พูดมาก ช่างเล่นเจรจาจู๋จี๋ น่าเอ็นดู แต่ถ้าจับมาใส่กรงแล้วมักจะเลี้ยงไม่รอด เพราะมันไม่เคยกรง จะตื่น บินชนกรงจนคอหักตายหมด-
ขอเวลาให้คุ้นเคยมืออีกนิดนะครับ ตอนนี้จะบินมาจับกิ่งไม้คุยเรื่อยๆ เท่าที่ทำได้ ยังไม่อยากติดกรงตอนนี้
จู๋จี๋ๆๆๆๆ....
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 17 ก.พ. 01, 02:15

ดึกแล้วครับ เปลี่ยนไปคุยเรื่องนกกันดีกว่า นกกางเขนคนไม่นิยมเลี้ยงกันครับ

คงเป็นเพราะว่าเลี้ยงแล้วไม่ค่อยรอดเหมือนที่คุณ นกข.ว่า นกที่ผมเคยเลี้ยงก็มี

นกเขา นกเอี้ยง นกกาเหว่า ตอนเลี้ยงนกเขาให้มันกินข้าวเม็ดมะเขือ นกเอี้ยง

ชอบกินข้าวคลุกไข่ต้ม กับลูกตำลึงสุก ส่วนนกกาเหว่าชอบกินข้าวคลุกน้ำพริก

กะปิ ไม่รู้เป็นยังไง นกกาเหว่านี่ก็แปลกครับ ไม่ยอมฟักไข่เอง ไข่ทิ้งไว้ในรัง

อีกาให้อีกาช่วยฟัง เหมือนเพลงกล่อมเด็กที่ว่า

นกกาเหว่าเอย ไข่ไว้ให้แม่กาฟัก

แม่กาก็หลงรัก นึกว่าลูกในอุธร

คาบเอาข้าวมาเผื่อ คาบเอาเหยื่อมาป้อน

ถนอมไว้ในรังนอน.....

หนังสือภาษาไทยตอนประถม มีนิทานเล่าว่าทำไมอีกาจึงต้องฟังไข่ให้กับนกกาเหว่าด้วย เห็นว่าเกี่ยวกับว่าอีกาไปเป็นนายประกันอะไรซักอย่างให้กับนกรุ้ง ....

เอารูปนกโพระดกมาให้ดูกันครับ
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW362x059.jpg'>
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์