เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 7
  พิมพ์  
อ่าน: 16496 กระทู้ดวลเพลงรอบสุดท้าย ใครจะไปใครจะมา(หวังว่า)คงรู้กันที่นี่ละค่ะ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 16 ก.พ. 01, 01:25

ร้องกันสองคน กลัวคุณนนท์เค้าอิจฉาน่ะครับแม่หญิง ชวนเค้ามาร้องด้วยดีกว่าเป็นสามคนเลย

นนท์...... พบพอดี นี่เธอจะไปแห่งไหน
.............จะไปที่หนใด นนท์นี้ใคร่จะติดตามครับ
แม่หญิง..แปลกจริงเออ พบเธอเป็นต้องลวนลาม
.............อยากจะขอติดตาม ฉันไปที่แห่งใด

นนท์.......เห็นเธอเดิน คนเดียวเปล่าเปลี่ยวอุรา
.............หากซื้อข้าวของมา นนท์คิดว่าช่วยถือให้ไงล่ะครับ
แม่หญิง..อุ๊ยอย่าเลยคุณ ผลบุญจะติดตามไป
นนท์.......โปรดอย่าคิดสิ่งใด นนท์ตั้งใจช่วยจริง

แม่หญิง..งั้นคุณ ก็จงตามฉันมา
นนท์.......แหม โชคชะตานนท์นี้ช่างดีจริง
แม่หญิง..ฉันหวังว่า คุณคงทำตามทุกสิ่ง
นนท์.......นนท์ขอบอกจริงๆ แม่หญิงกันนนท์มันถูกกันน่ะ

แม่หญิง..ฉันตั้งใจ คิดไว้จะไปซื้อของ
.............จะไปเที่ยวซื้อทอง ซื้อทองรูปพรรณ
นนท์.......ส่วนตัวนนท์ ขอรออยู่ข้างนอกนั้น
.............เจ้าของร้านไม่ถูกกัน เพราะเรื่องมันมีมากมาย

แม่หญิง..งั้นเร็วไว ตั้งใจจะไปดูหนัง
นนท์.......แหมออกจะเบื่อเสียจัง เพราะเคยไปนั่งแล้วง่วงจะตาย (สำหรับคนขี้ง่วง)
แม่หญิง..จะไปหา ซื้อผ้ากันอีกมากมาย
นนท์.......เบียดคนร้อนแทบตาย ขออย่ากรายไปดู

แม่หญิง...เอ ฉันจะดูรองเท้าสักคู่ดีไหม
นนท์........เชื่อนนท์เถอะเรไร ไม่มีสไตล์แปลกหรูเลย
แม่หญิง...ถ้าอย่างนั้น หากันที่อื่นลองดู
นนท์........อย่าเลยน่ะโฉมตรู ขออย่าดูอีกเลย

แม่หญิง...งั้นคุณ คงจะหิวหรือยัง
นนท์........อ๋อยัง ความหิวช่างเมินเฉย
แม่หญิง...น้อยหรือนั่น ผลัดคำเรื่อยไปที่เอ่ย
นนท์........นนท์ขอบอกทรามเชย ไม่เคยจะหิวสักครา

แม่หญิง...งั้นคุณ จงรอคอยอยู่ที่ตรงนี้
..............หากว่าข้าวของมี ขอจงช่วยทีเถิดหนา
นนท์........อย่าไปนาน แสนนานจะเบื่อระอา
แม่หญิง...อีกประเดี๋ยวก็กลับมา
นนท์........จ๊ะขวัญตา เชิญซิจ๊ะ เร็วๆ นะจ๊ะ

แจ้ง........เอ๊ะไงเกลอ ไม่ได้เจอะเจอกันนาน
..............อยู่เป็นสุขสำราญ ครอบครัวทางบ้านสบายดีหรือ
นนท์........โอ๊ย เลิกกันแล้ว ถึงแจวมาเตร่แถวนี้
..............แต่เกลอเอ๋ยโชคดี แหมพบเมื่อกี้ยอดเลย

แจ้ง........เอ๊ะ ใครกัน เธอคงผ่องพรรณน่าดู
นนท์........แต่รูปร่างโฉมตรู เธอคงเจ้าชู้เก่งจังเลย
แจ้ง........นี่อยู่ที่ไหน รักกันเมื่อไหร่เกลอเอ๋ย
นนท์........แม่ยอดชู้คู่เชย รักกันมาเลยกว่าสามปีแล้วล่ะ

แจ้ง........ไหนใคร
นนท์........โน่นไง เธอกำลังรีบมา
แจ้ง........นี่แม่หญิงโสภา(แปลว่าสวย) คนรักฉันน่ะซี
นนท์........ฮ้า จริงหรือนั่น เธอรู้จักกันหรือนี่
แจ้ง........นี่แหละยอดชีวี คนนี้ที่หวังแต่งงาน

นนท์........งั้นตัวเธอ คู่หมั้นของเกลอฉันน่ะซิ
แม่หญิง+แจ้ง.......ชอบกันกว่าสามปี รักกันมานี่ตั้งนาน
..........................ถ้ายังไง ขอเชิญไปช่วยแต่งงาน
นนท์.........อาจไม่พบอีกนาน โอ๊ยจะพาลเป็นลม

เพลง "จุดใต้ตำตอ" ครับ แหม คุณนนท์ร้องเพราะจัง
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 16 ก.พ. 01, 01:36

ย้ำค่ะ  คุณพระนาย
แม่หญิงแค่จะฟัง นิทาน  เท่านั้น
ถ้าคุณลุง นกข. ไม่มาเล่า  แม่หญิงก็ไม่ได้ว่าอะไรนี่คะ

คุณนนท์ ร้อง  "ดาวล้อมเดือน"  เวอร์ชั่นอัสนี- วสันต์
ไปแล้ว  งั้นแม่หญิงร้องเวอร์ชั่นเดิมให้ฟังค่ะ

โอ้ดวงดาวดูแสงนั้นพราวพร่าง
เด่นลอยคว้างกลางฟากฟ้าไกล
ดาวรายล้อมดวงเดือนไว้
ข่มให้แสงเดือนเลือนไป
เจ้าทำไมข่มดวงเดือน

หยิ่งทนงหรือถือว่าทรง ศักดิ์
ข้าไม่รักดาวก็รัก เดือน
ดาวระยิบพริบตาเหมือน
ดั่งจะเย้ยว่าดวงเดือน
ไม่งามเหมือนหมู่ดาว

เมื่อไหร่หนอจันทร์จะงาม
ข้าคอยเพราะความโศกเศร้า
ข้าครวญถึงคราว คราเมื่อ
สองเรา รักเฝ้า พนอต่อกัน

ชื่นหทัยจะเปรียบรักใดชื่น
สุดจะฝืนยามค่ำคืนนั่น
จันทร์เฉิดฉายคล้ายสวรรค์
โอ้คืนนั้นยังจำมั่น
ว่าแจ่มจันทร์เป็นพยาน
แม่หญิงค่ะ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 16 ก.พ. 01, 01:40

คุณแจ้งเข้าใจเลือกเพลงนะคะ แจกบทได้ยุติธรรมดีมาก
คุณนนท์คงนอนสะดุ้งไปแล้วป่านนี้..
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 16 ก.พ. 01, 02:31

ปู้โธ่... ผู้กองจมื่นไวยจะเอาอะไรกะผมนักหนา ผมไม่ได้เล่นลิเกเรื่องสาวเครือฟ้าแล้วนะครับ ตัวจริงผมออกจะไม่เจ้าชู้ ไม่ได้เล่ห์เหลี่ยมมากอย่างที่คุณพระนายว่ามาสักหน่อย
ก็งานมันยุ่ง ใบลากิจก็ส่งแล้วด้วย
แล้วก็ จริงๆ แล้วผมก็จะตัดใจไปบวชหรือไปทำงาน หรือไปนั่งเป็นคนดู (แก่ๆ) เฉยๆ หลายรอบแล้ว เพราะรู้สึกว่าอยู่ไปๆ ก็ทำท่าจะเสียผู้ใหญ่ อาจจะถูกมองว่าเป็นคุณกำธร ทัพคัลไลย 2 ได้ง่ายๆ กองเชียร์ก็ไม่ยอมให้ไปเป็นคนดูเฉยๆ สักที แต่ที่สำคัญกว่ากองเชียร์ก็คำฉะอ้อนของใครบางคนนี่สิ ...

กลุ้มครับ

นิทานนึกไม่ออกตอนนี้ เอาคำคม (ของคนอื่น- ไม่ใช่ของผม) ไปก่อนแล้วกันนะจ๊ะคืนนี้ -

"...ความรักเปรียบเสมือนเงา ถ้าวิ่งไล่ตามมันก็จะวิ่งหนีไปข้างหน้าเรา แต่ถ้าเดินหนีห่างมาเสีย มันก็จะกลับเป็นฝ่ายไล่ตามเรามา..."

ผมว่า กรณีที่ว่านี้เป็นเพราะมีแหล่งกำเนิดแสงเดียว มีทางเลือกสองทาง หนึ่ง เปิดไฟในห้องให้สว่างจ้าหลายๆ ดวง แหล่งแสงรอบทิศทาง จนไม่มีเงา (มากวน) อีก
สอง ยอมแพ้- ปิดไฟดับแหล่งกำเนิดแสงเดียวนั้นเสีย ก็จะไม่มีเงาอีกเหมือนกัน หรือ ก็คือ จะมีแต่เงาเต็มห้อง เพราะห้องทั้งห้องจะมืดสนิทอยู่ใต้เงามืดไปทั้งห้องเอง แยกไม่ออกระหว่างตัวเรากับเงา

ปิดไฟทำอะไรกันดีครับ แม่หญิง? (คงต้องเปิดเพลง - น้ำมันขาดแคลนคุยกับแฟนก็ต้องดับไฟ... ประกอบ)
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 16 ก.พ. 01, 06:09

ก็ล่ะนะ คุณ นกกางเขน ปากก็บอกว่าไม่ทำ ๆ เหมือน ท่าน สส. หลายคนตอนนี้ก็บอกว่าไม่เรียกร้องตำแหน่ง แต่เห็นไว ๆ วิ่งกันฝุ่นตลบ
คุณ นกกางเขน ก็บอกว่าจะไป แต่กลับมาทีคำคมแต่ละครั้งนี่ผมเห็นแล้วต้อง นับถือ คราวนี้มาถึงจะชวน ดับไฟเชียวนะครับ
โถแม่หญิงขอรับ ผมเป็นเพียงคนดู แล้วก็ว่าง ๆ ฟังเพลงเพลิน ก็เลยช่วยวิจารณ์เกมส์ ให้คนดูท่านอื่นบ้าง ก็ว่าไปตามเพลง แต่เห็นมะ พอแม่หญิงบอกว่า ถ้าคุณ นกกางเขนไม่มา ก็อย่ามา นกกางเขนก็รีบมาพอดีเลยอ่ะ ทันใจเลยนะเนี่ย หรือว่าไงครับ ท่านผู้ชม
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 16 ก.พ. 01, 10:29

ต้องให้ได้อย่างนี้สิเจ้าคะลูกพี่ (แบบว่านับถือ  อายุไม่เกี่ยว) นก..ข  ให้รู้ไปว่าขิงอ่อนหรือจะเผ็ดสู้ขิงหนุ่มเต็มที่ (ก็แล้วกัน  จะว่าแก่กลัวจะกระเทือนใจลูกพี่)

เพลงนี้เอาไว้ถล่มตัวอ้อนแม่หญิงนะเจ้าคะลูกพี่

นอกสายตา
แคทลียา อิงลิช

แอบยิ้มเมื่อเธอดีใจ แอบทุกข์เมื่อเธอเสียใจ หัวเราะและร้องไห้ ไปกับเธอทุกครั้ง
แม้เธอจะไม่หันมา ฉันยังเฝ้ามองทุกวัน ได้เฝ้าดูห่างๆ มันก็ยังพอใจ

ไม่หวังให้เธอมีใจ ไม่หวงถ้าเธอมีใคร ไม่หวังยืนใกล้ๆ ไม่ต้องการร้องขอ
ได้ยืนอยู่บนผืนดิน ผืนเดียวกับเธอก็พอ ฉันก็มีความสุข อยู่กับฝันของฉันเท่านี้

* อยู่นอกสายตา ของเธอตั้งไกล ฉันนั้นก็ทำได้ แค่มองจากตรงนี้
แต่ฉันยังรอซักวัน เธอหันมองผ่านทางนี้ แค่ซักวินาที เธอเห็นฉันคนนี้ในสายตา

และแม้ว่านานเพียงใด และแม้ว่าไกลดังเดิม ยังเฝ้ารอเธออยู่ ต่อให้ไกลแค่ไหน

** ไม่เคยอยู่ในสายตา ไม่เคยอยู่ในหัวใจ แต่ขอมีเธอใกล้ อยู่ในฝันของฉันก็พอ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 16 ก.พ. 01, 10:33

มดเดินตามมาเป็นแถวเลยค่ะคุณอ้อยขวั้น
ขอตัวไปหาน้ำมาหล่อกระทู้นี้ก่อนนะคะ
ปังปอนด์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 16 ก.พ. 01, 11:53

เข้ามาเป็นกองเชียร์ฮับ...อันตัวข้าน้อยนี้ยังเด็ก..เด๊ก...เด็ก
นนท์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 16 ก.พ. 01, 21:09

พอผมคล้อยหลังก้าวเดียว ก็โดนคุณแจ้งใส่ไฟทันที ให้มันได้ยังงี้สิ  ทำไมเหรอครับ..คะแนนผมเริ่มดีใช่ไหม เห็นตอนนี้เล่นผมจัง  ไม่ไปตีทางคุณ นกข. บ้างเล่า  ผมว่านั่นน่ะ เสือซุ่ม นะครับ ไม่ใช่แมว
ก็อย่างว่า ปลาชิ้นงาม ขาว ๆ สวย ๆ อย่างนี้ มันก็ต้องสู้กันหน่อยล่ะ

คุณปังปอนด์ เห็นเข้ามาเยี่ยม ๆ มอง ๆ อยู่สองสามวันแล้ว ท่าทางจะร้องเพลงเก่งเหมือนกัน จะอยู่ฝ่ายไหนครับ เป็นกองเชียร์ กรรมการ คนดู หรือจะลงสนามอีกคนก็ว่ามาเลยครับ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 16 ก.พ. 01, 21:25

"คะแนนผมเริ่มดีใช่ไหม"  ตลกน่ะคุณนนท์ ร้องเพลงวันละเพลง คะแนนจะดีได้ยังไง วันนี้ก็ยัง
ไม่ได้ร้องซักเพลง มีคนเค้าเปรียบเทียบคุณเป็นขิงอ่อนแน่ะ ขิงอ่อนอย่างคุณผมว่าเอาไปทำขิง
ดองถ้าจะอร่อยเพราะไม่ค่อยเผ็ด (ก็คุณเพิ่งเริ่มหัดเผ็ดเท่านั้น)   ส่วนผมเป็นขิงพันธุ์ดี คัดพันธุ์
มาจากวัดไร่ขิง ไม่ต้องรอให้ถึงหนุ่มเต็มที่ก็เผ็ดจี๊ดจ๊าด  แต่เรื่องขิงนี่ผมไม่ค่อยถนัด   ถนัดแต่
เรื่อง"หอม" หอมเล็กหอมใหญ่  ผมเชี่ยวชาญเป็นพิเศษ บ้านแม่หญิงท่าจะมี "หอม" เยอะ
ยังงั้นผมขอ "หอมหน่อย" นะครับ...

....หอมเบาเบากลัวแกล้มสาวจะช้ำ
จูบนี่คือมัดจำ เพราะกลัวแก้มงามจะกลายเป็นอื่น
พี่จูบคราใด หากน้องผลักใสทำไมขัดขืน
อย่างอนมากนัก รีบรักเถิดนวลอย่าด่วนเป็นอื่น
ประเดี๋ยวไม่รักทรามชื่น หน้าหนาวจะนอนสะอื้น
ถ้าขืนมิให้หอมหน่อย

หอมนิดเดียวทำขี้เหนียวใจน้อย
จูบแก้มงามซ้ำรอย โถกลัวด่างพร้อยเป็นรอยไปได้
หน้างอนหน้าง้ำ.......บุ๋งๆๆ..........
..............บุ๋งๆๆๆๆ.............มิควรดึงดื้อ
จูบนิดนะจ๊ะคนซื่อ จูบน้อยนะจ๊ะคนดื้อ
อย่าถือว่างอนแล้วงาม

แม่ดอกพยอม หอมเอยหอมหน่อย
อย่าทำใจน้อยเสียแรกเฝ้าคอยคอยหลงติดตาม
พี่ขอหอมหน่อย พี่ขอหอมหน่อยได้ไหมนงราม
ขอหอมบ่อยบ่อย หอมนิดหอมหน่อยได้ไหมคนงาม
อย่ากลัวว่าแก้มจะช้ำ หากช้ำเพราะน้ำมือพี่
ยินดีให้จูบพี่คืน

ว่าจะพูดเรื่อง "หอม" เรื่องเดียว แต่ไหงไพล่ไปเป็นเรื่อง "จูบ"จนได้ อย่าว่ายังงั้นยังงี้
เลยครับคุณนนท์ เพลงมันพาไปน่ะ
นนท์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 16 ก.พ. 01, 21:44

ปริมาณไม่สำคัญหรอกครับ
ผมเน้นคุณภาพมากกว่า

เพลงพาไป ของคุณน่ะ  มันเกือบทุกเพลงเลยนะ
(แม่หญิงของผมหลบทันบ้างหรือเปล่าก็ไม่รู้เนี่ย)
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 16 ก.พ. 01, 22:15

ที่บ้านไม่มีหอม มีแต่ผักตบค่ะ คุณแจ้ง....อิอิ

ขอทักทายคุณปังปอนด์ก่อนนะคะ
สวัสดีค่ะ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 16 ก.พ. 01, 22:28

แม่หญิงครับ ผมขอเพลง"เอียงแก้มคอย" หน่อยครับ รู้สึกว่าจะเป็นเพลงของ ศิรินทรา นิยากร ถ้าร้องได้จะเป็นพระคุณอย่างสูงเลยครับ

เฮ้...คุณนนท์ พรุ่งนี้วันเสาร์ คืนนี้คงนอนดึกได้นะครับ
นนท์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 16 ก.พ. 01, 22:34

ร้องมาก ๆ ก็ใช่ว่าจะรุ่ง  
ผมเห็นบางคนบอกเองว่า ร้องมาเป็นร้อยเพลง แต่ผู้หญิงเค้าก็ยังไม่ใจอ่อน  ไม่ใช่หรือครับ

ฟังผมมั่งดีกว่านะ คุณแจ้ง

ในคืนที่ฟ้านี้มีแต่ความมืดของดาว
รู้สึกเหน็บหนาว เมื่อไม่มีใครเคียงข้างกาย
อยากให้ท้องฟ้านี้ มีแต่ดาวอันพร่างพราย
เติมชีวิตให้มีความหมาย ด้วยใจใครสักคน
แล้วเธอ ก้อเข้ามา เปลี่ยนหัวใจที่เคยอ่อนล้า ให้มีหวัง

* ขอให้ค่ำคืนนี้มีแต่เราอยู่เคียงใต้แสงดาว
และมีความรักให้กันและกัน
ให้เธอเป็นดังเจ้าหญิงในใจฉัน และจะมีเธอเท่านั้น

เธอคือนางฟ้าที่เดินเข้ามากลางหัวใจ
เติมความสดใสให้กับชีวิตที่มืดมน
เปลี่ยนแปลงความรักที่มีแต่ความหมองหม่น
เปลี่ยนชีวิตที่เคยสับสน ของคนที่ร้าวราน
เพราะเธอ ได้เข้ามา เปลี่ยนหัวใจ ที่เคยอ่อนล้าให้มีหวัง

วันนี้นนท์ร้อง " เจ้าหญิง"  ให้ แม่หญิง ฟังครับ
ของ บอย โกสิยพงษ์
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 16 ก.พ. 01, 22:48

รักกันยังไม่ทันถึงปี ไหงพี่จึงลืมไปเลย
คำสัญญาที่เคยเอื้อนเอ่ยว่าจะมาขอ
คอย ค้อย คอย
น้องใจลอย รอแล้วเฝ้ารอ
จนข้าวรวงชูช่อ จนน้ำลงแห้งบ่อ
พ่อรูปหล่อ มาหลอกให้คอย
คอยพี่กลับมาเคียง
น้องจึงได้เอียงแก้มคอย

สิ้นปีถ้าไม่มีพี่มา น้องว่าจะไม่รอคอย
คนหัวใจเลื่อนลอย
ค้อย คอย ดั่งคนโง่เขลา
ใคร เอ๋ย ใคร  ขอเท่าไหร่ตัวน้องจะเอา
เพียงมีดโต้เก่าๆ เงินร้อยเดียวก็เอา
ไม่เป็นเต่าให้พี่หลอกคอย
คอยพี่กลับมาเคียง
น้องจึงได้เอียงแก้มคอย
มาทิ้งให้เหงาใจ
แล้วใครจะ เอียงแก้มคอย

ร้องเฉย ๆ นะคะ
ไม่มี  มิวสิควีดีโอ  ประกอบค่ะ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 7
  พิมพ์