เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4478 เรื่องของ Molotov Cocktail
ลุงแก่
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 17 ก.พ. 01, 21:08

ลุงแก่หยิบหนังสือ " SLANG ไม่ใช่ของแสลง" ขึ้นมาอ่าน ตั้งใจว่าจะนำประวัติของนาย Frank Freeman
ผู้เป็นเจ้าของบทความนี้มาเสนอให้ทราบ เปิดไปเรื่อยๆ ก็ให้ไปพบกับคำๆ นี้เข้า ก็เลยนึกถึงสมัยวันมหาวิปโยค
เมื่อ ๑๔ ตุลาคม ๒๕๑๖ ที่นักเรียนอาชีวะแนวหน้ากล้าตายในเหตุการณ์นั้น ถ้าจำไม่ผิดส่วนใหญ่จะเป็นนักเรียน
จากโรงเรียนช่างก่อสร้างอุเทนถวาย โรงเรียนช่างกลปทุมวัน (สมัยนั้นยังมีฐานะเป็นโรงเรียนอยู่ ไม่ได้ใช้ชื่อ
นำหน้าเป็นสถาบันเหมือนปัจจุบันนี้) โรงเรียนกนกอาชีวศึกษา และโรงเรียนไพศาลศิลป์ พักรบเลิกตีกันเอง
ชั่วคราว รวมพลกันนำอาวุธนี้มาใช้ต่อสู้กับทหารที่บริเวณสะพานผ่านฟ้า โดยที่เหล่าแนวหน้าเข้ายึดป้อมมหากาฬ
เป็นหลัก แล้วขว้างเจ้า Molotov Cocktail นี้เข้าใส่ทหาร ทหารก็ยิงเข้าใส่นักเรียน สู้กันเพลิดเพลินไปเลย
ผลลัพท์สุดท้ายเป็นอย่างไร ก็ทราบๆ กันอยู่ ปัจจุบันก็จะเห็นผลงานของเจ้า Molotov Cocktail นี้ได้จาก
ภาพข่าวต่างประเทศผ่านดาวเทียมเป็นประจำวันกันอยู่แล้วจากเหตุการณ์ในต่างประเทศ

ดังนั้นจะขอยกสำนวน (Copy) การอธิบายของนาย Frank Freeman ในเรื่องของเจ้า Molotov Cocktail
มาให้อ่านกันดังนี้

มีคำถามมาถามว่า "ผมขอรบกวนช่วยอธิบายลูกระเบิด homemade ที่นักก่อกวนในต่างประเทศใช้คือ
Molotov Cocktail นั้น เป็นระเบิดเพลิงหรือระเบิดขวดทำลาย เพราะเหตุใด และมีประวัติอย่างไรจึงใช้ชื่อ
นักการฑูตรัสเซียมาเป็นชื่อระเบิด" - ประสิทธิ์

นาย Frank Freeman ท่านก็ได้ตอบคำถาม ดังนี้ "ผมขออธิบายคำว่า "โมโลตอฟ" ก่อน โมโลตอฟนี้มาจาก
คำ Vyacheslav M. Molotov เป็นชื่อของรัฐบุรุษชาวรัสเซีย เกิดเมื่อ ค.ศ. ๑๘๔๐ เคยเป็นสมาชิกสภา
เปรสิเดียมหรือสภาสูงสุดของโซเวียต  ต่อมาได้เป็นรัฐมนตรีต่างประเทศที่เด่นเอาการ แต่แล้วไม่ทราบไปผิด
เส้นกับสตาลินพี่เบิ้มเข้าอย่างไร เกิดมีอันต้องตกเก้าอี้ไป เปิดทางให้นายอันไคร วิชินสกี้เข้ามานั่งแป้นแทนพัก
หนึ่ง พอสตาลินเข้าโลงไปกลายเป็นศพดองยาอยู่ที่วังเครมลิน โมโลตอฟก็ชักจะมีวาสนาอีก ได้เข้าครอง
ตำแหน่งรัฐมนตรีต่างประเทศเป็นวาระสอง ต่อมาเมื่อถึง ค.ศ. ๑๙๕๖ แกก็สละเก้าอี้เสียเฉยๆ โดดมาครอง
ตำแหน่งรัฐมนตรีกระทรวงควบคุมแห่งรัฐ (Ministry of State Control) ชื่อนี้ฟังแผลงๆ ผมไม่ทราบจะ
แปลยังไงถูก ก็เลยเรียกตรงๆ อย่างนี้แหละ รุ่งขึ้นอีกปีเดียวก็เด้งออกจากตำแหน่งนี้ แล้วก็ดับรัศมีหายป๋อม
ไปเลย

อีทีนี้ Molotov Cocktail ที่คุณอยากรู้นั้น มันเป็นระเบิดขวดครับ และเป็นระเบิด handmade อย่างที่คุณ
เข้าใจถูกแล้ว ลักษณะของมันก็คือ ขวดแก้วใบหนึ่งบรรจุด้วยของเหลวไวไฟจำพวกเบนซินหรือแอลกอฮอร์
อะไรเทือกนั้นแหละ มีไส้จะเป็นด้ายดิบหรือเศษผ้าขี้ริ้วอะไรก็ได้ต่อออกมาจากจุก แน่ละ ไส้นี้ย่อมจะชุ่มด้วย
น้ำมันที่อยู่ในขวด พอจะขว้างก็รีบจุดไฟให้ลุกติดไส้ แล้วเกร็งข้อขว้างออกไปให้พ้นตัวโดยเร็วที่สุด ระหว่าง
ระเบิดขวดวิ่งไปในอากาศ ไฟจะลามไปตามไส้ พอถึงปากขวดก็จะระเบิดเปรี้ยงเพราะน้ำมันไวไฟรออยู่แล้วใน
ขวด อันตรายก็คือ เศษแก้วจะระเบิดกระจายไปถูกใครต่อใครเข้า ใครเคราะห์หามยามร้ายดวงไม่ดีก็อาจโดน
เศษแก้วฝังเข้าที่สำคัญๆ ถึงม่องเท่งได้ ชะดีชะร้ายคนขว้างเจอเข้าเองแบบด๊อกเตอร์งูตายเพราะงูก็เคยมีอยู่
บ่อยๆ คุณประสิทธิ์ครับ ไม่ใช่ของสนุกอะไรนักดอก จับจิ้งหรีดมากัดเล่นเห็นทีเพลิดเพลินกว่า

ระเบิดขวดแบบนี้พวกพลเรือนรัสเซียคิดขึ้นใช้เป็นอาวุธก่อนชาติอื่นๆ ในการต่อสู้ปะทะการรุกรานของกองทัพ
นาซีที่จอมพลดิกเตเตอร์ฮิตเลอร์หนวดกระจุกแกสั่งให้ตะลุยเข้าย่ำโซเวียตระหว่างสงครามโลกครั้งที่สอง
แล้วก็ปรากกว่าใช้ทำลายรถถังของเยอรมันได้ผลดีพอใช้เหมือนกัน เห็นจะเป็นตอนนั้นอีตาโมโลตอฟแกเป็น
รัฐมนตรีต่างประเทศชื่อเด่นเอาการอยู่กระมังครับ พวกลูกน้องประจบสอพลอก็เลยคว้าชื่อของแกไปตั้งเป็น
ชื่อระเบิดชนิดนี้เพื่อให้เป็นเกียรติตามระเบียบการยกก้นคนใหญ่คนโตที่มีอยู่ทั่วโลก ก็ดูอย่างเบียร์ตราหนุมาณ
นั่นปะไรครับ ตอนท่านยังไม่เน่า เอาตราประจำตัวท่านไปตั้งเป็นตราเบียร์เสียเอิกเกริก พอท่านตายเหม็นได้ไม่
กี่วันเห็นรีบเปลี่ยนเทรดมาร์กกันอุตลุด เคราะห์ดีนะครับ "แม่โขง" ที่ผมชอบไม่เปลี่ยนเป็น "แม่เล็ก" หรือ
"แม่ประเทียบ" ไปด้วย ไม่งั้นป่านนี้เห็นทีจะต้องแก้ชื่อกันให้เก็กซิมไปอีก"

นี่แหละสำนวนลีลาอีกแบบหนึ่งของ "อิศรา อมันตกุล" เจ้าของนามปากกา Frank Freeman

พิมพ์มาถึงตอนสุดท้าย เจอเอาเรื่องเบียร์หนุมาณเข้า ก็เป็นงง ไม่ทราบว่าหมายถึงใคร ถ้าเป็นเบียร์ตราไก่
ก็คงพอจะเดาได้ว่าหมายถึง "จอมพล ป. "
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 14 ก.พ. 01, 15:42

เบียร์หนุมาน หมายถึงจอมพลสฤษดิ์ ธนะรัชต์ค่ะ
สงสัยคุณลุงแก่..จะไม่แก่จริง
เกิดไม่ทันจอมพลสฤษดิ์ถึงแก่อสัญกรรมใช่ไหมคะ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 15 ก.พ. 01, 00:15

อืม...อย่างนั้น คุณเทาชมพูนี่ก็คงอายุไม่น้อยแล้วนะครับ ถึงจำได้ อย่างน้อยก็คงต้องมากกว่าลุงแก่แน่ๆ...(รนหาที่เสีย อยู่ดีไม่ว่าดี)
เข้ามาอ่านครับลุงแก่   เพราะ ผมเองก็รู้จักแต่เบียร์คอแมวของเพลิน พรมแดน เท่านั้น ส่วนเรื่องระเบิดขวด ในหนังเรื่องเซฟวิ่ง ไพรเวท ไรอัน ก็เห็นทหารอเมริกันโยนระเบิดขวดใส่รถถังของเยอรมันเหมือนกันครับ
ด.เด็ก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 15 ก.พ. 01, 03:33

รู้จักระเบิดโมโลตอฟ ค็อกเทล จากการอ่านเรื่องสกาวเดือนของพนมเทียน ทำให้สนใจในระเบิดแบบนี้มาก เลยหาความรู้มา ถูกต้องตามที่ลุงแก่พูดครับ ขอเสริมอีกนิด คือ โมโลตอฟฯนั้นใช้น้ำมันผสมน้ำมันเครื่องครับ ทำให้จุดติดได้นาน เป็นระเบิดแบบแสวงเครื่องอย่างหนึ่ง.........
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 15 ก.พ. 01, 08:21

รนหาที่  จริงๆด้วยละค่ะคุณแจ้ง
เดี๋ยวจะไปช่วยแม่หญิงเรไร กาบัตรเสียให้นกกระจาบเบอร์ ๒ นะคะ
งั้นถ้าดิฉันรู้เรื่องอยุธยา  ก็แปลว่าต้องเกิดก่อนพระเจ้าอู่ทองน่ะซิคะ

เข้าเรื่องนะคะ
ชื่อ " แม่เล็ก "หมายถึงใครไม่ทราบ  อาจจะเป็นท่านผู้หญิงวิจิตรา ธนะรัชต์  แต่ " แม่ประเทียบ" คือชื่อแม่ยายของจอมพลสฤษดิ์ - ประเทียบ ชลทรัพย์ ค่ะ
ลุงแก่
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 18 ก.พ. 01, 09:08

การที่ผสมน้ำมันเครื่องลงไปด้วยก็เพื่อให้เกิดควันมากๆ และชะลอการติดไฟน่ะครับ คิดว่าอย่างนั้น อย่างนี้เรียกว่าหารสองหรือเปล่า
หน้า: [1]
  พิมพ์