เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3316 จังหวัดสระบุรี กับ อำเภอสระแก้ว
นายพินัยราชกิจ
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 17 พ.ย. 00, 06:00

สระบุรี อ่านว่า สะ-หระ-บุ-รี คนพื้นที่เขาเรียกเมืองของเขาว่า หระ-รี
ทีนี้มาดูอำเภอ สระแก้ว เราจะอ่านว่า สะ-หระ-แก้ว บ้างได้ไหม
เหมือนกับชื่อ สมพล ที่คนดังบางคนอ่านชื่อตนเองว่า สะมะพล  
ขอความเห็นหน่อยครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 16 พ.ย. 00, 10:40

คิดว่า สระ ในคำ สระบุรี และ สระ ในสระแก้ว เป็นคำพ้องรูป  เท่านั้นค่ะ แต่ไม่พ้องเสียง
จึงออกเสียงกันคนละอย่าง ใช้แทนกันไม่ได้
ชื่อคน ถือเป็นคำเฉพาะ ออกเสียงได้ตามเจ้าตัวประสงค์  อย่าง สมพล ถ้าเจ้าตัวจะออก สะมะพล ก็มีสิทธิ์
ชื่อ พชร    มีคนออกเสียงว่า พะชะระ  แต่ตัวคุณพชรเอง บอกว่า ออกเสียง พด  ก็ทำได้เช่นกัน
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 17 พ.ย. 00, 18:54

ไม่น่าจะใช้แทนกันได้นะครับ  เพราะดูแล้ว
ถ้าอ่านว่า สะ -หระ-แก้ว จะไม่สื่อความหมาย
แต่ก็ไม่ทราบว่า สระบุรีแปลว่าอะไรเหมือนกัน   แต่ เอ.. สระแก้วนี่เป็นจังหวัดแล้วไม่ใช่หรือครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์