เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3359 คำว่า ดุษฎีนิพนธ์
อักษรานิพนธ์
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 13 ธ.ค. 00, 09:00

คำว่าดุษฎีนิพนธ์นี้ มีปรากฏในพจนานุกรม แต่ไม่มีที่ใช้ กลับใช้วิทยานิพนธ์ปริญญาเอกแทน อยากทราบสาเหต แล้วเป็นไปได้ไหมที่เราจะใช้ดุษฎีนิพนธ์แทน วิทยานิพนธ์ที่เรามำ ในขั้น ดุษฎีบัณฑิต
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 10 พ.ย. 00, 20:54

เห็นจะเป็นเพราะไม่ติดในภาษาครับ คนนึกถึงคำว่า วิทยานิพนธ์มากกว่า แต่คุณจะใช้ก็ไม่เป็นไรนี่ครับ ในเมื่อพจนานุกรมรับรองไว้ให้ใช้ได้ (ผมเชื่อคุณนะ ยังไม่ได้เปิดพจนานุกรมดูจริงๆ)
ผมรับตรงๆ ว่า ขนาดรู้ทั้งรู้แหละว่าดุษฎีบัณฑิต แปลว่าปริญญาเอก แต่ได้ยิน ดุษฎีนิพนธ์ หนแรก ไม่คิดว่าเป็น thesis ไพล่ไปคิดว่าเป็นคำฉันท์ดุษฎีสังเวยกล่อมช้างไปโน่น...
บุญเป็ง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 11 พ.ย. 00, 13:56

น่าจะใช้แยก dissertation จาก thesis นะครับ
koong
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 13 ธ.ค. 00, 21:17

What about Master's Thesis?

Should we call it " Ma-Ha-Ni-Pon" ?
หน้า: [1]
  พิมพ์