เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 8169 จะเรียกพี่ที่บวชเป็นพระว่าอย่างไรดี?
บุญน้อย
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 17 พ.ย. 00, 07:00

เรียกว่าหลวงพี่??
น้องชาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 31 ต.ค. 00, 21:51

ผมเคยเรียกพี่ของผมที่บวชว่า ท่านพี่ ครับ
รัตนพันธุ์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 01 พ.ย. 00, 06:13

ตอนที่พี่ชายบวชก็ใช้สรรพนามแทนพระท่านว่าหลวงพี่ค่ะ
ทิด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 01 พ.ย. 00, 15:20

ผมไม่มีพี่ชายครับ มีแต่น้องชาย ผมเองก็ยังไม่ได้บวช มีแต่น้องชายที่ได้บวช
ตอนน้องผมบวชจะเรียก "หลวงน้อง" ก็กระไรอยู่ เลยเรียกว่า "ท่าน" เฉยๆ
ส่วนถ้าผมบวชน้องชายผม "มัน" (ตอนนี้สึกแล้ว หึหึ) คงเรียกผมว่า "หลวงพี่" ครับ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 17 พ.ย. 00, 19:48

คนมีอายุหน่อย จะเรียก หลงพี่ครับ
บ้านผมเรียกอย่างนี้เประจำ หลงพี่บ้าง
หลงน้าบ้าง ฯลฯ
หน้า: [1]
  พิมพ์