เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 19014 เจ้าจอมแส บุนนาค
nondt125
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

เมื่อ 02 ม.ค. 11, 22:16

ผมอยากทราบประวัติของเจ้าจอมแส บุนนาคครับ

ไม่ค้อยทราบข้อมูลของท่านเท่าไร

รู้เพียงแค่เป็นเจ้าจอมคนสุดทายในรัชกาลที่5
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 02 ม.ค. 11, 22:30

เอาเท่าที่รู้นะครับ

เจ้าจอมแส บุนนาค เป็นบุตรีของเจ้าพระยาสุรพันธ์พิสุทธิ์ (เทศ บุนนาค) สมุหเทศาภิบาลมณฑลเพชรบุรี กับหม่อมทรัพย์ ชาวลาวโซ่ง บ้านท่าโล้ เมืองเพชร
เกิดเมื่อวันที่ 15 กุมภาพันธุ์ พ.ศ. 2435
ถึงอนิจกรรมเมื่อวันที่ 7 ตุลาคม พ.ศ. 2521
อายุได้ 86 ปี

ส่วนรายละเอียดอื่นๆ ต้องหาจากหนังสือพระราชทานเพลิงศพของคุณจอมท่านแล้วล่ะครับ

จอมยุทธผู้กล้าท่านอื่นในยุทธจักรนี้คงช่วยเหลือได้ไม่ยากนัก
Bhanumet
ชมพูพาน
ตอบ: 199

Sleeping Red Lion

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 03 ม.ค. 11, 00:38

เป็นบุตรีของเจ้าพระยาสุรพันธ์พิสุทธิ์ (เทศ บุนนาค) สมุหเทศาภิบาลมณฑลเพชรบุรี

ขออนุญาตแก้นิดนึงนะครับ

เจ้าจอมแส ในรัชกาลที่ ๕ (คุณแส บุนนาค) เป็นธิดาของ เจ้าพระยาสุรพันธ์พิสุทธิ์ (เทศ บุนนาค) ข้าหลวงเทศาภิบาลมณฑลราชบุรี ครับ
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 03 ม.ค. 11, 07:11

ในหนังสือ "เจ้าจอมก๊กออ"   ดร. กัณฑาทิพย์  สิงหะเนติ  เล่าเรื่องเจ้าจอมแส   ในหน้า ๓๔๙  ไว้ว่า

"เจ้าจอมแสได้มาอยู่กับเจ้าจอมเอิบที่สวนพุดตาลตั้งแต่ยังสาวรุ่น       ผู้เฒ่าผู้แก่เล่าให้ผู้เขียนฟังถึงสาเหตุที่เจ้าจอมแสจะได้เป็นเจ้าจอมว่า 

วันหนึ่งเจ้าจอมแสนั่งอาบนำ้อยู่ในคลองหน้าตำหนักของเจ้าจอมเอิบ   สมเด็จพระพุทธเจ้าหลวงเสด็จผ่านมาเห็นเจ้าจอมแสนั่งสระผมอยู่ก็แอบทอดพระเนตร

เมื่อสมเด็จพระพุทธเจ้าหลวงเสด็จเข้าข้างในตำหนักได้ทรงขอเจ้าจอมแสจากเจ้าจอมเอิบ"   
nondt125
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 03 ม.ค. 11, 08:41

แสดงว่าเจ้าจอมแส เป็นพี่น้องต่างมาดารกับเจ้าจอมก๊กออใช้ไหมครับถ้าผมจำไม่ผิด

เจ้าจอมก๊กออประกอบไปด้วย 5 คน

เจ้าจอมมารดาอ่อน บุนนาค 
เจ้าจอมเอี่ยม บุนนาค
เจ้าจอมเอิบ บุนนาค
เจ้าจอมอาบ บุนนาค
เจ้าจอมเอื้อน บุนนาค

ใช้ไหมครับ
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 03 ม.ค. 11, 08:52

เป็นบุตรีของเจ้าพระยาสุรพันธ์พิสุทธิ์ (เทศ บุนนาค) สมุหเทศาภิบาลมณฑลเพชรบุรี

ขออนุญาตแก้นิดนึงนะครับ

เจ้าจอมแส ในรัชกาลที่ ๕ (คุณแส บุนนาค) เป็นธิดาของ เจ้าพระยาสุรพันธ์พิสุทธิ์ (เทศ บุนนาค) ข้าหลวงเทศาภิบาลมณฑลราชบุรี ครับ

จริงอย่างคุณภาณุเมศร์ว่าครับ

เจ้าคุณสุรพันธ์เป็นเทศามณฑลราชบุรี แต่ท่านเคยเป็นเจ้าเมืองเพชรบุรีมาก่อน
ผมเพลินไปหน่อย
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 03 ม.ค. 11, 09:23

ยังมีเจ้าจอมแก้ว เกิดจากหม่อมพวง  และเจ้าจอมแสเกิดจากหม่อมทรัพย์ค่ะ  คุณnondt125

หม่อมคือคำนำหน้านามของภริยารองของเจ้่าพระยาในสมัยนั้น

ยังมีเจ้าจอมในสกุลบุนนาคอีกท่านหนึ่งคือ เจ้าจอมแถม  ลูกสาวพระสัจจาภิรมย์(แถบ  บุนนาค)ซึ่งเป็นบุตรคนหนึ่งของเจ้าพระยาสุรพันธ์พิสุทธิ์(เทศ  บุนนาค)

กับหม่อมอิน

เจ้าจอมเอื้อนนำเจ้าจอมแถมถวายตัวในปี ๒๔๕๑ 
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 03 ม.ค. 11, 21:49

นำรูปท่านที่หาได้ มาลงให้ชมกัน   ตอนสาวๆ หน้าตาท่านจิ้มลิ้มพริ้มพราย

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 03 ม.ค. 11, 22:32

ขอแถมอีกนิดว่า แส เป็นชื่อดอกไม้สีฟ้า ที่สวยมาก
คนรุ่นหลังคงไม่ค่อยรู้จักกันแล้ว

nondt125
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 04 ม.ค. 11, 22:34

ขอขอบคุณสำหรับความรู้ทั้งหลายนะครับ

ผมยังเป็นเด็กนักเรียนอยู่เลย

ยังไม่มีความรู้เรื่องพวกนี้มานัก

แต่ผมชอบศึกษาเกียวกับประวัติศาสตร์และบุคคลสำคัญครับ

ยังไงก็ขอฝากเนื้อฝากตัวกับ ลุงๆๆป้าๆๆทุกคนนะครับ

ยังต้องสะสมความรู้อีกนานขอบคุณครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์