เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16 17 ... 29
  พิมพ์  
อ่าน: 113352 ๑๐๐ คำถามเรื่องรามเกียรติ์ (สำหรับแฟนพันธุ์แท้) ๑
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 210  เมื่อ 11 ม.ค. 11, 13:06

นายคาร์ล ดือริง  ดูจะเป็นสถาปนิก  มากกว่าประติมากรนะครับ

ยังไม่ถูกครับ  ใบ้ให้อีกนิดว่าเป็นชาวอิตาลี
(อ้อ  ห้ามตอบว่าอาจารย์ศิลป์นะครับ  ผิดแน่นอน)
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 211  เมื่อ 11 ม.ค. 11, 13:13

คำถามข้อที่ ๑๘  สถานที่แห่งใดในประเทศไทย
ที่มีภาพจิตรกรรม "ภาพจับ" ของตัวละครในเรื่องรามเกียรติ์ 
จำนวน  ๖๒  ภาพ

ข้อนี้  ๕ คะแนน  ตอบได้ที่หน้าไมค์

คำถามข้อนี้ เป็นคำถามข้อสุดท้ายประจำวันนี้
รู้สึกไม่ค่อยสบาย    พรุ่งนี้อาจจะต้องงดตั้งคำถาม ๑ วัน
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 212  เมื่อ 11 ม.ค. 11, 13:16

ขอลองตอบว่า นายคาร์โล อัลเลกรี
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 213  เมื่อ 11 ม.ค. 11, 13:23

ขอลองตอบว่า นายคาร์โล อัลเลกรี

ขอลองตรวจให้คะแนน (จริง) ผิดครับ ยังไม่ใช่ครับ

ใจคอจะไม่ตอบกันบ้างหรือว่า
ประติมากรรมพระนารายณ์ทรงปืนอีกชิ้น
อยู่ที่ไหน เศร้า
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 214  เมื่อ 11 ม.ค. 11, 13:27

งั้นลองอีกสองคนเป็นอะไรไป คือนายโนวีและโดนาเรลลี

และ "ภาพจับ" อยู่ที่วัดสุทัศน์เทพวราราม
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 215  เมื่อ 11 ม.ค. 11, 13:48

ถ้าไม่ถูกก็อยู่ที่ “หอไตรกรมสมเด็จพระปรมานุชิตชิโนรส” วัดโพธิ์ครับ
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 216  เมื่อ 11 ม.ค. 11, 14:22

คำถามข้อที่ ๑๘  สถานที่แห่งใดในประเทศไทย
ที่มีภาพจิตรกรรม "ภาพจับ" ของตัวละครในเรื่องรามเกียรติ์ 

ตอบค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
วัดโพบางโอ

ขอให้ คุณluanglek หายไวๆ นะคะ
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 217  เมื่อ 11 ม.ค. 11, 14:28

งั้นลองอีกสองคนเป็นอะไรไป คือนายโนวีและโดนาเรลลี

และ "ภาพจับ" อยู่ที่วัดสุทัศน์เทพวราราม

ชื่อฝรั่งคนที่ ๒ ขอใหม่อีกทีได้ไหมครับ  ลองสะกดเป็นตัวโรมัน ถ้าได้ชื่อด้วยจะดีมาก
ส่วนคำตอบข้อที่ ๑๘ ไม่ถูกครับ

ถ้าไม่ถูกก็อยู่ที่ “หอไตรกรมสมเด็จพระปรมานุชิตชิโนรส” วัดโพธิ์ครับ

แล้วก็ถูกจนได้  คำถามข้อที่ ๑๘  คุณsiamese ได้ ๕ คะแนน
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 218  เมื่อ 11 ม.ค. 11, 14:30

ตอบค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
วัดโพบางโอ

ขอให้ คุณluanglek หายไวๆ นะคะ

เสียใจครับ คุณสองยิ้มตอบผิด
ช้าไปแล้วครับ  คุณsiamese ตอบถูกไปแล้วครับ
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 219  เมื่อ 11 ม.ค. 11, 14:50

สรุปคะแนนค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

ยังเหลืออีก หนึ่งข้อ ที่ยังไม่มีใครตอบนะคะ ยกมาให้ดูเผื่อมองข้ามไปค่ะ

คำถามข้อที่  ๑๖  ในบทละครเรื่องรามเกียรติ์ตอนที่ตัวละครสองฝ่าย
ยกทัพรบกัน  มักจะปรากฏคำคำหนึ่งให้เห็นอยู่บ่อยๆ  คำคำนั้นคือ
คำว่า  "ทศโยธา"  ซึ่งนอกจากจะพบในบทละครรามเกียรติ์แล้ว
ยังปรากฏในวรรณคดีเรื่องอื่นๆ ด้วย  แต่โดยความหมายที่ใช้นั้น
มุ่งความหมายเอาเพียง "กองทัพจำนวนมาก" เท่านั้น
ไม่ได้มุ่งเอาความหมายว่า  "ทัพทั้งสิบ"  แต่อย่างใด 

คำถามคือ   คำว่า  "ทศโยธา"  นี้มีประวัติของคำเป็นมาอย่างไร 
ข้อนี้  ๒๐  คะแนน   ตอบหน้าไมค์ได้เลย

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 220  เมื่อ 11 ม.ค. 11, 14:57

ใน หนังสือหอไตรกรมสมเด็จพระปรมานุชิตชิโนรส : แหล่งเรียนรู้พระพุทธศาสนาและภูมิปัญญาไทยในวัดโพธิ์ บอกว่าผนังเบื้องล่างหอไตรฯมีภาพจับรามเกียรติ์ทั้งสี่ด้านนับได้ ๖๔ ภาพ

คุณหลวงช่วยอธิบายจำนวนที่ไม่ตรงกันที

ฮืม
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 221  เมื่อ 11 ม.ค. 11, 15:25

คุณหลวงเล็ก

พระนารายณ์ทรงปืนมีอยู่อีกแห่งที่วัดเบญจมบพิตรดุสิตวนาราม ฮืม
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 222  เมื่อ 11 ม.ค. 11, 15:32

คุณหลวงเล็ก

พระนารายณ์ทรงปืนมีอยู่อีกแห่งที่วัดเบญจมบพิตรดุสิตวนาราม ฮืม

เรียนคุณอาท สหายหลังไมค์ถามว่า กลับมาจากเก็บสวนส้มแล้วหรือ  ยิงฟันยิ้ม

พระนารายณ์ทรงปืนที่วัดเบญจมพิตร เป็นภาพจิตรกรรมนะครับไม่ใช่เทวรูปประติมากรรม
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 223  เมื่อ 11 ม.ค. 11, 15:44

ใน หนังสือหอไตรกรมสมเด็จพระปรมานุชิตชิโนรส : แหล่งเรียนรู้พระพุทธศาสนาและภูมิปัญญาไทยในวัดโพธิ์ บอกว่าผนังเบื้องล่างหอไตรฯมีภาพจับรามเกียรติ์ทั้งสี่ด้านนับได้ ๖๔ ภาพ

คุณหลวงช่วยอธิบายจำนวนที่ไม่ตรงกันที

ฮืม

อืมม์  สงสัยวันนี้พิษไข้จะแรง เลยพิมพ์ผิดหลายครั้ง
ที่ถูกคือ ๖๔  ภาพ   แต่ถึงโจทย์จะมีน้อยกว่า ๒ ภาพ
ก็ไม่เป็นปัญหาในการตอบ 
เพราะไม่มีที่ใดมีภาพจับที่มีจำนวนใกล้เคียงแห่งนี้
คุณเพ็ญชมพู สบายใจได้

และไหนๆ คุณเพ็ญฯ ก็ได้ท้วงติงแล้ว
ผมขอถามสักหน่อยว่า  ภาพจับที่หอไตรกรมสมเด็จพระปรมาฯ
มีความแตกต่างจากภาพจับแห่งอื่นอย่างไร

ผู้อื่นที่ผมไม่ได้เอ่ยชื่อ  สามารถแย่งยื้อฉุดชิงวิ่งราวตอบได้
ไม่สงวนสิทธิ์   แต่ไม่มีคะแนนให้
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 224  เมื่อ 11 ม.ค. 11, 15:48

คุณหลวงเล็ก

คุณหลวงเล็ก

เรียนคุณอาท สหายหลังไมค์ถามว่า กลับมาจากเก็บสวนส้มแล้วหรือ  ยิงฟันยิ้ม

พระนารายณ์ทรงปืนที่วัดเบญจมพิตร เป็นภาพจิตรกรรมนะครับไม่ใช่เทวรูปประติมากรรม

ผมคงไม่ต้องตรวจคำตอบคุณอาร์ท   สหายร่วมรบจัดการให้เรียบร้อยแล้ว

พยายามอีกหน่อยนะครับ  ใบ้ให้นิดหนึ่ง  อีกชิ้น อยู่ในกรุงเทพฯ นี่แหละครับ
ช่วยได้เยอะเลยเนี่ย ยิงฟันยิ้ม

พรุ่งนี้ จะตั้งอีก ๒ คำถาม  ก็จะครบ ๑๐ คำถามของสัปดาห์นี้
และขอให้เตรียมตั้งคำถามถามผม ๑ คำถามด้วย
โอ๊ย ไม่ไหวแล้ว  น้ำมูกไหลย้อยท่วมที่นั่งทำงานแล้ว  ใครก็ได้ช่วยที ร้องไห้
หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16 17 ... 29
  พิมพ์