เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 12 13 [14] 15 16 ... 29
  พิมพ์  
อ่าน: 113344 ๑๐๐ คำถามเรื่องรามเกียรติ์ (สำหรับแฟนพันธุ์แท้) ๑
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 195  เมื่อ 11 ม.ค. 11, 09:09

คำถามข้อที่ ๑๕  จงต่อโคลงเรื่องรามเกียรติ์บทต่อไปนี้ให้จบบท

" พอสามยามย่ำฆ้อง    คนหลับ
.....................     ........
....................      ........
....................      ..........."

แล้วตอบคำถามดังนี้
๑)โคลงข้างต้นกล่าวถึงเนื้อเรื่องรามเกียรติ์ตอนใด?
๒)โคลงดังกล่าวจารึกไว้อยู่ที่ใด?
ข้อนี้  ๑๐  คะแนน  ตอบหน้าไมค์ได้เลย

คำถามข้อที่  ๑๖  ในบทละครเรื่องรามเกียรติ์ตอนที่ตัวละครสองฝ่าย
ยกทัพรบกัน  มักจะปรากฏคำคำหนึ่งให้เห็นอยู่บ่อยๆ  คำคำนั้นคือ
คำว่า  "ทศโยธา"  ซึ่งนอกจากจะพบในบทละครรามเกียรติ์แล้ว
ยังปรากฏในวรรณคดีเรื่องอื่นๆ ด้วย  แต่โดยความหมายที่ใช้นั้น
มุ่งความหมายเอาเพียง "กองทัพจำนวนมาก" เท่านั้น
ไม่ได้มุ่งเอาความหมายว่า  "ทัพทั้งสิบ"  แต่อย่างใด 

คำถามคือ   คำว่า  "ทศโยธา"  นี้มีประวัติของคำเป็นมาอย่างไร 
ข้อนี้  ๒๐  คะแนน   ตอบหน้าไมค์ได้เลย
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 196  เมื่อ 11 ม.ค. 11, 09:38

วันนี้ขอรับคะแนนบ้างครับ ยิงฟันยิ้ม

คำถามข้อที่ ๑๕  จงต่อโคลงเรื่องรามเกียรติ์บทต่อไปนี้ให้จบบท

" พอสามยามย่ำฆ้อง    คนหลับ
.....................     ........
....................      ........
....................      ..........."

แล้วตอบคำถามดังนี้
๑)โคลงข้างต้นกล่าวถึงเนื้อเรื่องรามเกียรติ์ตอนใด?
๒)โคลงดังกล่าวจารึกไว้อยู่ที่ใด?

คำตอบ

จารึกโคลงภาพเรื่องรามเกียรติ์ แผ่นที่ ๒๘
"พอสามยามค่ำฆ้อง   คนหลับ
ขึ้นผูกพระสอกับ   กิ่งไม้
หนุมานมุ่งมองขยับ   คอยอยู่
พอโสดรองรับได้   ตัดผ้าวางลง ฯ"

เป็นจารึกบรรยายภาพจำหลักเรื่องรามเกียรติ์ ตอนนางสีดาจะผูกคอตาย แต่หนุมานมาช่วยแก้ทัน
อยู่ที่พนักรอบพระอุโบสถ วัดพระเชตุพนวิมลมังคลารามฯ
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 197  เมื่อ 11 ม.ค. 11, 09:44

ตอบได้ดั่งใจอย่างนี้   จะหวงคะแนนไว้ก็ใช่ที่

คำถามข้อที่ ๑๕   คุณart47 รับไปเต็ม ๑๐ คะแนน
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 198  เมื่อ 11 ม.ค. 11, 09:56

สรุปคะแนนช่วงที่2 ข้อ 11-20 ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 199  เมื่อ 11 ม.ค. 11, 10:12

ขอบคุณคุณสกอร์บอร์ด เอ๊ย  คุณสองยิ้ม  ที่มาสรุปคะแนนให้นะครับ
 ยิงฟันยิ้ม
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 200  เมื่อ 11 ม.ค. 11, 10:18

คำถามข้อที่  ๑๗  ถ้าพูดถึงประติมากรรมพระราม  หลายคนอาจจะนึกถึง
ประติมากรรมสำริดพระรามโก่งธนู  หรือที่เรียกกันว่า  พระนารายณ์ทรงปืน
ซึ่งประดิษฐานอยู่ที่วังหน้า  (พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติ พระนคร)
ท่านทราบหรือไม่ว่า  ยังมีประติมากรรมที่คล้ายกันนี้อีก ๑ ชิ้น
ถามว่า  ประติมากรรมพระนารายณ์ทรงปืนอีกชิ้นหนึ่ง  ปัจจุบันอยู่ที่ใด
สันนิษฐานว่า  ใครเป็นคนสร้างประติมากรรมทั้ง ๒ ชิ้น และสร้างในสมัยใด

ข้อนี้  ตอบหน้าไมค์  มูลค่า  ๑๐  คะแนน
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 201  เมื่อ 11 ม.ค. 11, 10:41

พระนารายณ์ทรงปืน...

พูดแล้วชอบนึกถึงว่าเป็นพระเครื่องกรุวัดมหาธาตุเมืองลพบุรี อยู่ร่ำไปซินา
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 202  เมื่อ 11 ม.ค. 11, 10:44

พระนารายณ์ทรงปืน...

พูดแล้วชอบนึกถึงว่าเป็นพระเครื่องกรุวัดมหาธาตุเมืองลพบุรี อยู่ร่ำไปซินา

นั่น  พระร่วงหลังรางปืน ราคาสูงมากนะครับ ยิงฟันยิ้ม
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 203  เมื่อ 11 ม.ค. 11, 10:48

คำถามข้อที่  ๑๗  ถ้าพูดถึงประติมากรรมพระราม  หลายคนอาจจะนึกถึง
ประติมากรรมสำริดพระรามโก่งธนู  หรือที่เรียกกันว่า  พระนารายณ์ทรงปืน
ซึ่งประดิษฐานอยู่ที่วังหน้า  (พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติ พระนคร)
ท่านทราบหรือไม่ว่า  ยังมีประติมากรรมที่คล้ายกันนี้อีก ๑ ชิ้น
ถามว่า  ประติมากรรมพระนารายณ์ทรงปืนอีกชิ้นหนึ่ง  ปัจจุบันอยู่ที่ใด
สันนิษฐานว่า  ใครเป็นคนสร้างประติมากรรมทั้ง ๒ ชิ้น และสร้างในสมัยใด

++

หล่อขึ้นในสมัยรัชกาลที่ ๕ โดยชาวต่างประเทศครับ เพื่อหล่อไว้ประดับที่พระราชวังบ้านปืน จังหวัดเพชรบุรี
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 204  เมื่อ 11 ม.ค. 11, 10:58

คำถามข้อที่  ๑๗  ถ้าพูดถึงประติมากรรมพระราม  หลายคนอาจจะนึกถึง
ประติมากรรมสำริดพระรามโก่งธนู  หรือที่เรียกกันว่า  พระนารายณ์ทรงปืน
ซึ่งประดิษฐานอยู่ที่วังหน้า  (พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติ พระนคร)
ท่านทราบหรือไม่ว่า  ยังมีประติมากรรมที่คล้ายกันนี้อีก ๑ ชิ้น
ถามว่า  ประติมากรรมพระนารายณ์ทรงปืนอีกชิ้นหนึ่ง  ปัจจุบันอยู่ที่ใด
สันนิษฐานว่า  ใครเป็นคนสร้างประติมากรรมทั้ง ๒ ชิ้น และสร้างในสมัยใด

ตอบค่ะ (จะได้ไข่อีกหรือเปล่าหนอ!)
ประติมากรรมที่คล้ายกันนี้อีก ๑ ชิ้น
อยู่ที่ พระรามราชนิเวศน์ หรือที่เรียกว่าพระราชวังบ้านปืน จ.เพชรบุรี (เดิมชื่อ พระที่นั่งศรเพ็ชรปราสาท) ค่ะ
พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ทรงโปรดเกล้าฯ ให้
พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ ทรงดำเนินการหล่อรูปปั้นพระนารายณ์ทรงปืน ขึ้นค่ะ
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 205  เมื่อ 11 ม.ค. 11, 11:29

ตอบค่ะ (จะได้ไข่อีกหรือเปล่าหนอ!)
ประติมากรรมที่คล้ายกันนี้อีก ๑ ชิ้น
อยู่ที่ พระรามราชนิเวศน์ หรือที่เรียกว่าพระราชวังบ้านปืน จ.เพชรบุรี (เดิมชื่อ พระที่นั่งศรเพ็ชรปราสาท) ค่ะ
พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ทรงโปรดเกล้าฯ ให้
พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ ทรงดำเนินการหล่อรูปปั้นพระนารายณ์ทรงปืน ขึ้นค่ะ

...พระองค์(พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว) ยังทรงโปรดเกล้าฯ ให้
พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ ทรงดำเนินการหล่อ
รูปปั้นพระนารายณ์ทรงปืนเพื่อนำมาประดิษฐานไว้ยังหน้าพระที่นั่ง
(ปัจจุบัน รูปปั้นนี้ย้ายมาไว้ยังหน้าพระที่นั่งพุทไธสวรรย์ พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติ พระนคร)...

จาก http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%8A%E0%B8%99%E0%B8%B4%E0%B9%80%E0%B8%A7%E0%B8%A8%E0%B8%99%E0%B9%8C

คุณสองยิ้ม  เอาคำถามมาตอบผม
ผมคงจะให้คะแนนเป็นอื่นไปไม่ได้หรอกครับ
นอกจาก 0 ตัวโตๆ อย่างนี้
(ทีแรกว่าจะลบคะแนนที่ได้จากข้ออื่นด้วย  แต่เกรงว่าจะใจร้ายเกินไป) ยิงฟันยิ้ม
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 206  เมื่อ 11 ม.ค. 11, 11:38

คุณ luanglek คะ ที่ว่า
"คุณสองยิ้ม  เอาคำถามมาตอบผม"
หมายถึงอะไรคะ

คำถามถามว่า....
คำถามข้อที่  ๑๗  ถ้าพูดถึงประติมากรรมพระราม  หลายคนอาจจะนึกถึง
ประติมากรรมสำริดพระรามโก่งธนู  หรือที่เรียกกันว่า  พระนารายณ์ทรงปืน
ซึ่งประดิษฐานอยู่ที่วังหน้า  (พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติ พระนคร)
ท่านทราบหรือไม่ว่า  ยังมีประติมากรรมที่คล้ายกันนี้อีก ๑ ชิ้น
ถามว่า  ประติมากรรมพระนารายณ์ทรงปืนอีกชิ้นหนึ่ง  ปัจจุบันอยู่ที่ใด
สันนิษฐานว่า  ใครเป็นคนสร้างประติมากรรมทั้ง ๒ ชิ้น และสร้างในสมัยใด

หนูตอบว่า พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ทรงโปรดเกล้าฯ ให้
 แล้วหนูเอาคำถามมาตอบตรงไหนคะ  งงค่ะ...
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 207  เมื่อ 11 ม.ค. 11, 11:43

คุณ luanglek คะ ที่ว่า
"คุณสองยิ้ม  เอาคำถามมาตอบผม"
หมายถึงอะไรคะ

คำถามถามว่า....

หนูตอบว่า พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ทรงโปรดเกล้าฯ ให้
 แล้วหนูเอาคำถามมาตอบตรงไหนคะ  งงค่ะ...

คนสร้างในที่นี้  หมายถึงศิลปินผู้ปั้นประติมากรรมครับ ไม่ใช่คนหล่อประติมากรรม
ขอโทษทีคำถามอาจจะไม่กระจ่างพอ
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 208  เมื่อ 11 ม.ค. 11, 11:48

++

หล่อขึ้นในสมัยรัชกาลที่ ๕ โดยชาวต่างประเทศครับ เพื่อหล่อไว้ประดับที่พระราชวังบ้านปืน จังหวัดเพชรบุรี

เอาไป ๓ คะแนน  ขออภัย  เพิ่งเห็นคำตอบคุณไซมีส
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 209  เมื่อ 11 ม.ค. 11, 11:51

คุณ luanglek ไม่ผิดหรอกค่ะ หนูดีดีรู้น้อยไปหน่อย ค่ะ  
คุณ luanglek อย่าเพิ่งเบื่อนะคะ  ยิงฟันยิ้ม

เดาใหม่ละกัน
นายคาร์ล ดอห์ริง และดร.ไบเยอร์ ชาวเยอรมนี ค่ะ
หน้า: 1 ... 12 13 [14] 15 16 ... 29
  พิมพ์