เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 11 12 [13] 14 15 ... 29
  พิมพ์  
อ่าน: 113356 ๑๐๐ คำถามเรื่องรามเกียรติ์ (สำหรับแฟนพันธุ์แท้) ๑
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 180  เมื่อ 10 ม.ค. 11, 15:05

ดูเหมือนวันนี้คำถามจะกลืนง่าย  คุณวันดีเลยฟาดคนเดียวไม่แบ่งใคร

อย่ากระนั้นเลย  เนื่องจากวันรุ่งพรุ่งนี้  เจ้าของกระทู้ต้องไปทำภารกิจนอกสถานที่
จึงอาจจะไม่ได้ตั้งกระทู้และเฝ้าดูกระทู้ทั้งวัน  

ฉะนั้นจะขอตั้งกระทู้ง่ายๆ  ไว้ล่วงหน้า  สัก  ๒ ข้อ ดังนี้

คำถามข้อที่  ๑๓.  ในปี ร.ศ. ๑๒๘ มีการเปิดโรงเรียนนายร้อย (ทหารบก) ชั้นมัธยม
ในครั้งนั้น  ได้มีการจัดแสดงโขนสมัครเล่นด้วย  
คำถามคือ  ในการแสดงโขนครั้งนั้น  มีใครแสดงบ้าง และแต่ละคนแสดงบทบาทใด
ข้อนี้  ๔๐  คะแนน  ตอบผิดหักที่ละ ๑ คะแนน
หากตอบไม่ครบ  จะพิจารณาดูว่า  ตอบถูกกี่ส่วน  ให้คะแนนเป็นส่วนๆ ไป

ข้อนี้ตอบหน้าไมค์ไปได้เลย

คำถามข้อที่ ๑๔.  ในบรรดาเพลงตับและลูกบทไทยมีเพลงตับท้องเรื่องรามเกียรติ์
อยู่ ๔ ตอน  รวม ๕  เพลงตับ

คำถามคือ  เพลงตับท้องเรื่องรามเกียรติ์ ๔ ตอน ๕ เพลงตับ นั้นมีตอนอะไรบ้าง
ใครเป็นคนแต่ง  แต่งใช้บรรเลงครั้งแรกในโอกาสใด  และแต่ละเพลงตับมีเพลงลูกบทอะไรบ้าง

ข้อนี้  ๓๐  คะแนน  ตอบผิดหักที่ละ ๑ คะแนน
หากตอบไม่ครบ  จะพิจารณาดูว่า  ตอบถูกกี่ส่วน  ให้คะแนนเป็นส่วนๆ ไป

ข้อนี้ตอบหน้าไมค์ไปได้เลย
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 181  เมื่อ 10 ม.ค. 11, 15:20

คำถามข้อที่ ๑๔.  ในบรรดาเพลงตับและลูกบทไทยมีเพลงตับท้องเรื่องรามเกียรติ์ อยู่ ๔ ตอน  รวม ๕  เพลงตับ

คำถามคือ  เพลงตับท้องเรื่องรามเกียรติ์ ๔ ตอน ๕ เพลงตับ นั้นมีตอนอะไรบ้าง
ใครเป็นคนแต่ง  แต่งใช้บรรเลงครั้งแรกในโอกาสใด  และแต่ละเพลงตับมีเพลงลูกบทอะไรบ้าง

ตอบค่ะ
- เพลงตับ ตอนนางลอย มี 2 ตอน ตอน บั้นต้น(ตับใหญ่) และ บั้นปลาย(ตับเล็ก)
แต่งโดย สมเด็จเจ้าฟ้ากรมพระยานริศรานุวัดติวงศ์
บรรเลงครั้งแรกในโอกาสเมื่อ ครั้งที่เคานต์ออฟตุรินแห่งอิตตาลีเสด็จเข้ามาเฝ้าทูลละอองธุลีพระบาท ณ  กรุงเทพฯ  
พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว  มีพระราชดำรัสให้เจ้าพระยาเทเวศร์  ทูลขอให้สมเด็จเจ้าฟ้ากรมพระยานริศรานุวัดติวงศ์ ทรงช่วยอำนวยการจัด  พระองค์ท่านก็ได้ทรงพระราชนิพนธ์  เพลงตับเรื่องรามเกียรติ์ชุดนางลอยขึ้น  
ฝึกซ้อมนักดนตรีของกรมมหรสพสมทบกับของเจ้าพระยาเทเวศร์ฯ เอง  ร่วมกันบรรเลง  ณ  พระที่นั่งจกรีมหาปราสาท  
เมื่อวันที่  ๑๓  ธันวาคม  พ.ศ. ๒๔๔๑
- เพลงตับ ตอน ศึกพรหมาสตร์ แต่งโดย สมเด็จเจ้าฟ้ากรมพระยานริศรานุวัดติวงศ์
-เพลงตับตอน มาคบาศ  แต่งโดย สมเด็จเจ้าฟ้ากรมพระยานริศรานุวัดติวงศ์
- เพลงตับ ตอนอินทรชิตแผลงศรพรหมมาศ แต่งโดย อาจารย์พริ้ง ดนตรีรส
- เพลงตับ ตอนอินทรชิตแผลงศรนาคบาศ แต่งโดย ครูพริ้ง ดนตรีรส

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 182  เมื่อ 10 ม.ค. 11, 16:11

คำถามข้อที่  ๑๓.  ในปี ร.ศ. ๑๒๘ มีการเปิดโรงเรียนนายร้อย (ทหารบก) ชั้นมัธยม
ในครั้งนั้น  ได้มีการจัดแสดงโขนสมัครเล่นด้วย 
คำถามคือ  ในการแสดงโขนครั้งนั้น  มีใครแสดงบ้าง และแต่ละคนแสดงบทบาทใด

ตอบค่ะ
- นายกุหลาบ โกสุม เป็นตัวทศกัณฐ์
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 183  เมื่อ 10 ม.ค. 11, 16:12

ขออภัยคุณ ๒ ยิ้ม  ผมลืมบอกไปว่า  เพลงตับในโจทย์นี้
เป็นเพลงตับที่แต่งไม่เกินรัชกาลที่ ๗ ครับ

ฉะนั้น ที่ตอบมา

ตอบค่ะ
- เพลงตับ ตอนนางลอย มี 2 ตอน ตอน บั้นต้น(ตับใหญ่) และ บั้นปลาย(ตับเล็ก)
แต่งโดย สมเด็จเจ้าฟ้ากรมพระยานริศรานุวัดติวงศ์
บรรเลงครั้งแรกในโอกาสเมื่อ ครั้งที่เคานต์ออฟตุรินแห่งอิตตาลีเสด็จเข้ามาเฝ้าทูลละอองธุลีพระบาท ณ  กรุงเทพฯ  
พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว  มีพระราชดำรัสให้เจ้าพระยาเทเวศร์  ทูลขอให้สมเด็จเจ้าฟ้ากรมพระยานริศรานุวัดติวงศ์ ทรงช่วยอำนวยการจัด  พระองค์ท่านก็ได้ทรงพระราชนิพนธ์  เพลงตับเรื่องรามเกียรติ์ชุดนางลอยขึ้น  
ฝึกซ้อมนักดนตรีของกรมมหรสพสมทบกับของเจ้าพระยาเทเวศร์ฯ เอง  ร่วมกันบรรเลง  ณ  พระที่นั่งจกรีมหาปราสาท  
เมื่อวันที่  ๑๓  ธันวาคม  พ.ศ. ๒๔๔๑
- เพลงตับ ตอน ศึกพรหมาสตร์ แต่งโดย สมเด็จเจ้าฟ้ากรมพระยานริศรานุวัดติวงศ์
-เพลงตับตอน มาคบาศ  แต่งโดย สมเด็จเจ้าฟ้ากรมพระยานริศรานุวัดติวงศ์
- เพลงตับ ตอนอินทรชิตแผลงศรพรหมมาศ แต่งโดย อาจารย์พริ้ง ดนตรีรส
- เพลงตับ ตอนอินทรชิตแผลงศรนาคบาศ แต่งโดย ครูพริ้ง ดนตรีรส

๒ เพลงตับ ท้ายนั้น ผมไม่นับครับ  ตอนนี้คุณสองยิ้ม ได้ มาแล้ว ๓ ตอน  ๔ เพลงตับครับ
ยังขาดอยู่ ๑ ตอน ๑ เพลงตับครับ  ที่สำคัญคือ ยังไม่ได้บอกว่า
เพลงตับเหล่านั้นประกอบด้วยเพลงลูกบทอะไรบ้าง

ตอนนี้ ผมให้คะแนนคุณสองยิ้ม ได้  ๑๐ คะแนน  
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 184  เมื่อ 10 ม.ค. 11, 16:16

คำถามข้อที่  ๑๓.  ในปี ร.ศ. ๑๒๘ มีการเปิดโรงเรียนนายร้อย (ทหารบก) ชั้นมัธยม
ในครั้งนั้น  ได้มีการจัดแสดงโขนสมัครเล่นด้วย 
คำถามคือ  ในการแสดงโขนครั้งนั้น  มีใครแสดงบ้าง และแต่ละคนแสดงบทบาทใด

ตอบค่ะ
- นายกุหลาบ โกสุม เป็นตัวทศกัณฐ์

ให้คะแนนด้วยความยินดียิ่ง  ๐  คะแนน  ผิดครับ
ตอนนั้นนายกุหลาบ  โกสุม น่าจะยังไม่ได้ฉายแววในราชสำนักครับ
เลยไม่ปรากฏชื่อในสูจิบัตรโขนสมัครเล่นในปีดังกล่าว
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 185  เมื่อ 10 ม.ค. 11, 16:20

ตอบข้อ ๑๓

สมเด็จพระบรมโอรสาธิราชเจ้าฟ้ามหาวชิราวุธ สยามมกุฎราชกุมาร ทรงนำโขนในพระองค์ออกแสดงช่วงปลายสมัยรัชกาลที่ ๕ หลายครั้ง เช่น แสดงในงานเปิดโรงเรียนนายร้อยทหารบก เมื่อวันที่ ๒๕ ธันวาคม พ.ศ.๒๔๕๒ แสดงตอนรามสูรชิงแก้วกับพิธีกุมภนิยา (หม่อมหลวงปิ่น  มาลากุล, ๒๕๒๓ – ๔๘๐)

ในสูจิบัตรที่พิมพ์แจกผู้เข้าชมได้มีรายชื่อผู้แสดงครบถ้วน เช่น

หม่อมหลวงเฟื้อ แสดงเป็นพระอรชุน 

นายประณีต แสดงเป็นรามสูรตัวรบ 

นายประเสริฐ แสดงเป็นนางเมขลา

http://fda.bpi.ac.th/View/nk_1.html
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 186  เมื่อ 10 ม.ค. 11, 16:47

ตอบคำถามข้อที่ ๑๔.  ต่อค่ะ (เก็บเล็กผสมน้อยค่ะ)
แต่ละเพลงตับมีเพลงลูกบทอะไรบ้าง

เพลงตับ นางลอย ประกอบด้วย
- เพลงตับนางลอยบั้นต้นหรือตับใหญ่ ประกอบด้วยสร้อยเพลงท่องย่อน
เขมรปากท่อ สมิงทองมอญ ลมพัดชายเขา แขกลพบุรี กบเต้น จำปาทองเทศ
ฉุยฉายแม่ศรี คลื่นกระทบฝั่ง ลีลากระทุ่ม โอ้ชาตรี ปีนตลิ่ง จีนขิมเล็ก และเชิดฉิ่ง
-เพลงตับนางลอยบั้นปลายหรือตับเล็ก ประกอบด้วยเพลงยานี เชิดฉิ่ง แขกต่อยหม้อ
โล้ ช้าปี่ หรุ่ม ร่าย เต่าเห่ ตะลุ่มโปง โอ้ปี่โลมนอกขวัญอ่อน กล่อมพระยา
พราหมณ์เก็บหัวแหวน บรเทศ และเชิดนอก ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

เพลงตับ ตอน ศึกพรหมาสตร์ แต่งโดย สมเด็จเจ้าฟ้ากรมพระยานริศรานุวัดติวงศ์
แสดงที่พระที่นั่งจักรี ในการต้อนรับมิสเตอร์ดูแมร์ผู้สำเร็จราชการชาวฝรั่งเศส  
ซึ่งมาจากอินโดจีน  เมื่อวันที่  17  เมษายน  พ.ศ.2442
ตับพรหมาสตร์ ประกอบด้วย เพลงกราวนอก ทะแยกลองโยน กระบอก แขกอาหวัง สร้อยสน
เพลงเร็ว-ช้า แมลงวันทอง แห่เฉิดฉิ่ง เชิดกลอง ร่ายรุด กราวนำ มอญรำดาบ พม่ากราวรำ ช้างประสานงา

เพลงตับ ตอน นาคบาศ  แต่งโดย สมเด็จเจ้าฟ้ากรมพระยานริศรานุวัดติวงศ์
เตรียมไว้รับพระเจ้าเฮนรีแห่งปรัสเซีย (เยอรมัน) ในเดือน ธันวาคม พ.ศ.2442
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 187  เมื่อ 10 ม.ค. 11, 17:45

ตอบคำถามข้อที่ ๑๔.  ต่อค่ะ (เก็บเล็กผสมน้อยอีกแล้วค่ะ)

ยังขาดอยู่ ๑ ตอน ๑ เพลงตับครับ

เพลงตับ ตอนนารายณ์ปราบนนทก ค่ะ
ประกอบด้วยเพลงชมตลาด แม่บท โคมเวียน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 188  เมื่อ 10 ม.ค. 11, 18:16

ตอบคำถามข้อที่ ๑๔.  ต่อค่ะ (เก็บเล็กผสมน้อยอีกแล้วค่ะ)

เพลงตับ นาคบาศ  ประกอบด้วยโหมโรง กราวใน ช้าหวน นกจาก
กระบี่ลีลา แมลงวันทอง ปฐม มอญโยนดาบ ลงสรง ตุ้งติ้งแพรญวน (อาจร้องร้องโทน)
พม่าประเดิมเสภา สุดใจ (อาจร้องสร้อยสนตัด ) เทพทอง สาริกาแก้ว
นาคราชเลิกพังพาน (อาจร้องชาตรีตะลุง ) ขว้างขวาน (อาจร้องเขมรสุดใจ ) เชิดฉิ่ง กราวรำ
พิโรธ ตวงพระธาตุ แขกเข้ารีต  (อาจร้องหนีเสือ) ทยอยญวน ตะนาว (อาจร้องกบเต้น)
ร้องร่าย (อาจร้องเหรา) แขกไทร (อาจร้องตุ๊กตาแกว่งฉลาก) ร้องเชิด ร้องแผละ ลมพัดชายเขา
มูล่ง
 ยิงฟันยิ้ม
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 189  เมื่อ 10 ม.ค. 11, 19:53

แวะมาติดตาม กลับจากมหรสพแล้ว เห็นคุณวันดี สุดยอดมากมาย ตามมาด้วยคุณดีดี ส่วนคุณหลวงเล็ก มีการตอบผิดติดลบด้วย  ยิงฟันยิ้ม
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 190  เมื่อ 10 ม.ค. 11, 19:59

ไม่เหลืออะไรเลย
ช่างไม่เหลืออะไร (ให้ตอบ) เลย.... ร้องไห้
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 191  เมื่อ 11 ม.ค. 11, 08:28

ตอบข้อ ๑๓

สมเด็จพระบรมโอรสาธิราชเจ้าฟ้ามหาวชิราวุธ สยามมกุฎราชกุมาร ทรงนำโขนในพระองค์ออกแสดงช่วงปลายสมัยรัชกาลที่ ๕ หลายครั้ง เช่น แสดงในงานเปิดโรงเรียนนายร้อยทหารบก เมื่อวันที่ ๒๕ ธันวาคม พ.ศ.๒๔๕๒ แสดงตอนรามสูรชิงแก้วกับพิธีกุมภนิยา (หม่อมหลวงปิ่น  มาลากุล, ๒๕๒๓ – ๔๘๐)

ในสูจิบัตรที่พิมพ์แจกผู้เข้าชมได้มีรายชื่อผู้แสดงครบถ้วน เช่น

หม่อมหลวงเฟื้อ แสดงเป็นพระอรชุน 

นายประณีต แสดงเป็นรามสูรตัวรบ 

นายประเสริฐ แสดงเป็นนางเมขลา

http://fda.bpi.ac.th/View/nk_1.html

คุณเพ็ญชมพูตอบถูก ๓ คน  เอาไป  ๖ คะแนนครับ
ขอขยายข้อมูลจากที่คุณเพ็ญตอบดังนี้
๑ หม่อมหลวงเฟื้อ เป็นบุตรพระยาประสิทธิ์ศุภการ (หม่อมราชวงศ์ลม้าย พึ่งบุญ)
๒ นายประณีต  เป็นบุตรพระยาประชากิจกรจักร (แช่ม  บุนนาค) 
ต่อมาได้เป็นจมื่นเทพสิรินทร์
๓ นายประเสริฐ  เป็นบุตรพระยาประชากิจกรจักร (แช่ม  บุนนาค)
ต่อมาได้เป็นนายสุดจำลอง
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 192  เมื่อ 11 ม.ค. 11, 08:48

สงสัยคุณสองยิ้มจะเป็นศิลปินจากกรมศิลปากรปลอมตัวมาตอบคำถาม
ตอบได้น่าตะลึงตะไลเหลือเกิน 

มีรายละเอียดชื่อเพลงลูกบทในแต่ละเพลงตับที่ไม่ตรงกันกับตำราของผมบ้าง
เข้าใจว่า  คงมีการเปลี่ยนแปลงและเพิ่มในยุคหลังๆ จึงทำให้ต่างจากต้นฉบับเดิมบางส่วน

ตามตำราของผมว่า

ตับนางลอยบั้นต้น (ตับใหญ่)  ประกอบด้วย  เพลงสร้อยเพลง  ทองย่อน  เขมรปากท่อ
สมิงทองมอญ  ลมพัดชายเขา  แขกลพบุรี  กบเต้น  จำปาทองเทศ  ฉุยฉาย  แม่ศรี
คลื่นกระทบฝั่ง  และลีลากระทุ่ม

ตับนางลอยบั้นปลาย (ตับเล็ก)  ประกอบด้วย  เพลงยานี  เชิดฉิ่ง  แขกต่อยหม้อ  โล้
ช้าปี่  หรุ่ม  ร่าย  เต่าเห่  เร็ว-ลา  ตะลุ่มโปง  โอ้ปี่  โลมนอก  ขวัญอ่อน  กล่อมพญา
พราหมณ์เก็บหัวแหวน  บรเทศ  เชิดนอก

ตับพรหมาสตร์  ประกอบด้วย  เพลงมอญรำดาบ  รื้อร่ายศัพท์ไท  ช้างประสานงา
ฝรั่งเร็ว  ตระนิมิต  ชมตลาด  กราวนอก  ทะแยกลองโยน  กระบอก  แขกอะหวัง
สร้อยสน  กล่อมช้าง  แมลงวันทอง  เห่เชิดฉิ่ง  ร่ายรุด  ลิงโลด  ลิงลาน  และกราวรำ

ตับนาคบาศ  ประกอบด้วย  เพลงช้าปี่  หรุ่ม  กระบี่ลีลา  กระบอกทอง  ปฐม
โยนดาบ  กราวนอก  ตุ้งติ้ง  พม่า  สร้อยสนตัด  สุโขทัย  สาลิกา  ชาตรี 
นาคราช  สุดใจ  เชิดฉิ่ง  กราวรำ  ตะลุง  ตวงพระธาตุ  หนีเสือ  ทยอยญวน
เชิดฉิ่ง  กบเต้น  เหรา  ตุ๊กตา  เชิดฉิ่ง  แผละ  ลมพัดชายเขา  และสารถี

luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 193  เมื่อ 11 ม.ค. 11, 08:54

ยังขาดอยู่ ๑ ตอน ๑ เพลงตับครับ

เพลงตับ ตอนนารายณ์ปราบนนทก ค่ะ
ประกอบด้วยเพลงชมตลาด แม่บท โคมเวียน

เพลงตับ ตอนนารายณ์ปราบนนทก  ถูกต้องครับ
แต่ว่าใครแต่ง  และเล่นครั้งแรกในโอกาสใด

ส่วนเพลงลูกบทที่ประกอบอยู่ในเพลงตับนี้
คุณสองยิ้ม ตอบว่า ประกอบด้วยเพลงชมตลาด แม่บท โคมเวียน
แต่ตามตำราของผมมีเพลงลูกบทอยุ่ในตับเพลงนี้  ๒๐  เพลงครับ

ตอนนี้ผมให้คะแนนคุณสองยิ้มก่อน  ๒๕  คะแนน
ถ้าสามารถไขส่วนที่เหลือได้  ผมยินดีให้เต็ม  ๓๐ คะแนน ยิงฟันยิ้ม
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 194  เมื่อ 11 ม.ค. 11, 08:56

ไม่เหลืออะไรเลย
ช่างไม่เหลืออะไร (ให้ตอบ) เลย.... ร้องไห้

รอเดี๋ยว  เดี๋ยวคุณหลวงเล็กจัดหนักให้ ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 11 12 [13] 14 15 ... 29
  พิมพ์