เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 29
  พิมพ์  
อ่าน: 113507 ๑๐๐ คำถามเรื่องรามเกียรติ์ (สำหรับแฟนพันธุ์แท้) ๑
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 105  เมื่อ 07 ม.ค. 11, 09:41

สงสัยว่าคนบางคนที่หายหน้าไป  จะไปเมืิองโบราณแล้ว
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 106  เมื่อ 07 ม.ค. 11, 09:42

จัดทำสรุปมาให้ค่ะ
มานั่งเกาะขอบจอเชียร์ค่ะ... ยิงฟันยิ้ม

luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 107  เมื่อ 07 ม.ค. 11, 09:44

คำถามข้อที่ ๘.  ที่เมืองโบราณ  บางปู  จังหวัดสมุทรปราการ  
มีภาพจิตรกรรมฝาผนังเรื่องรามเกียรติ์อยู่ ๒ ภาพ  
อยากทราบว่า  ภาพจิตรกรรมฝาผนังเรื่องรามเกียรติ์ทั้ง ๒ ภาพนั้น
เป็นภาพรามเกียรติ์ตอนอะไรกับตอนอะไร  
ภาพดังกล่าวอยู่ที่ไหน (ระบุชื่อสิ่งก่อสร้าง)  
และใครเป็นคนวาด
+++
ขอตอบนำไว้ก่อนคือ

อาจารย์สนั่น ศิลากรณ์ ( พ.ศ.2462 -2529) ฝากผลงานไว้กับเมืองโบราณไว้มากมาย คือ ภาพจิตรกรรมชุด "นารายณ์สิบปาง" ในพระที่นั่งสรรเพชญมหาปราสาท

ตอบถูก ๑ คำถาม ได้ ๑/๔ คะแนน ยิงฟันยิ้ม

สงสัยว่าคนบางคนที่หายหน้าไป  จะไปเมืิองโบราณแล้ว

กำลังสงสัยเหมือนกัน  อะไร จะลงทุนปานนั้น
นี่ถ้าถามเรื่องรามายณะ  ไม่ต้องแห่ไปอินเดียเพื่อหาคำตอบกันหรือ ตกใจ
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 108  เมื่อ 07 ม.ค. 11, 09:51

สำหรับผู้ที่รอคำถามใหม่ ตั้งแต่ข้อที่ ๑๑ เป็นต้นไป
วันนี้งดตั้งคำถาม ๑ วันเพื่อให้พักผ่อนสมอง
และถ้าใครยังสนุกอยู่ ขอเชิญแก้คำถามที่ค้างไว้ให้ได้ก่อน

คำถามใหม่จะเริ่มตั้งอีกครั้ง ในเช้าวันจันทร์ที่ ๑๐ มกราคม
จึงเรียนมาเพื่อทราบ และเตรียมตัวปวดศีรษะโดยทั่วหน้ากัน

อ้อ  อย่าลืมนะครับ  ใครก็ได้ตั้งคำถามรามเกียรติ์ ๑ ข้อถามผมด้วย ยิงฟันยิ้ม

Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 109  เมื่อ 07 ม.ค. 11, 09:52

มาเล่นนี่ก็กำไรอยู่      ได้ญาติมา ๒ คน    
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 110  เมื่อ 07 ม.ค. 11, 09:57

ปรับปรุงคะแนนค่ะ...
เฉือนกันแค่ จุดเองค่ะ... ยิงฟันยิ้ม

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 111  เมื่อ 07 ม.ค. 11, 10:02

โห ลงทุนไปเมืองโบราณเลยหรือครับ คุณวันดี ....ใครหนอ ช่างน่ารักปานนี้ ต้องปรมมือให้อย่างแรง

คุณหลวงเล็ก คะแนนซอยย่อยเริ่มตั้งแต่ข้อ ๑๑ เป็นต้นไปมิใช่หรือ ? และอยากแทคทีม แบ่งคะแนให้เพื่อนสมาชิกในกลุ่มจะทำได้ไหม ?

ในเมื่อถามเรื่องภาพรามเกียรติ์ที่เมืองโบราณ ภาพทั้งสองเป็นฝีมือของอาจารย์สนั่นแล้วไซร้ แล้วภาพที่ ๓ ที่ผมนำมาให้ชมนี้ละครับ  ยิงฟันยิ้ม ก็เป็นเรื่องรามเกียรติ์เช่นเดียวกันหรือเปล่า ถ้าใช่ละก็ คุณหลวงเล็กย่อมต้องทราบว่าภาพนี้อยู่มุมในของเมืองโบราณ หากไม่ทราบจะจองตั๋วไปเที่ยวเมืองโบราณด้วยกันทั้งแก๊งค์เลยดีไหม  ยิ้มเท่ห์

luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 112  เมื่อ 07 ม.ค. 11, 10:53

โห ลงทุนไปเมืองโบราณเลยหรือครับ คุณวันดี ....ใครหนอ ช่างน่ารักปานนี้ ต้องปรมมือให้อย่างแรง

คุณหลวงเล็ก คะแนนซอยย่อยเริ่มตั้งแต่ข้อ ๑๑ เป็นต้นไปมิใช่หรือ ? และอยากแทคทีม แบ่งคะแนให้เพื่อนสมาชิกในกลุ่มจะทำได้ไหม ?

ในเมื่อถามเรื่องภาพรามเกียรติ์ที่เมืองโบราณ ภาพทั้งสองเป็นฝีมือของอาจารย์สนั่นแล้วไซร้ แล้วภาพที่ ๓ ที่ผมนำมาให้ชมนี้ละครับ  ยิงฟันยิ้ม ก็เป็นเรื่องรามเกียรติ์เช่นเดียวกันหรือเปล่า ถ้าใช่ละก็ คุณหลวงเล็กย่อมต้องทราบว่าภาพนี้อยู่มุมในของเมืองโบราณ หากไม่ทราบจะจองตั๋วไปเที่ยวเมืองโบราณด้วยกันทั้งแก๊งค์เลยดีไหม  ยิ้มเท่ห์

ผมเห็นคุณมีมานะพยายามที่จะค้นคว้าข้อมูลมาตอบ
เลยซอยคะแนนให้  แต่ถ้าสามารถตอบถูกได้ทั้งหมดในข้อนั้น
ผมก็จะยินดีมาก  เพราะได้ยกคำถามข้อนั้นใส่พานให้ไปเลย

ผมขอใบ้เพิ่มเติมว่า  ที่เอ่ยชื่อภาพจิตรกรรมชุด "นารายณ์สิบปาง" ในพระที่นั่งสรรเพชญมหาปราสาท
คุณมาถูกทางแล้ว   คงเหลือตอบตอนทั้ง ๒ ให้ถูก 
และขอปรับคะแนนให้เป็น  ๒/๔ คะแนนครับ
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 113  เมื่อ 07 ม.ค. 11, 10:56

เรื่องการหารูปใครจะสู้คุณไซมีส

การข่าวไปเมืองโบราณนั้น   ประเมินการข้อมูลระดับ ก.   ผู้เคยให้ข่าวมาแล้ว  ใกล้ชิดแหล่งข่าว   เชื่อถือได้     แต่ไม่มีข้อมูลสนับสนุน
ประเมินจากคำรำพัน

ดูรูปแล้วก็ตรม   ยักษ์น่าจะเป็น อสูรเพตรา  แต่ลิงไม่ใช่องคต

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 114  เมื่อ 07 ม.ค. 11, 11:14

ปรับปรุงคะแนน ท่าน siamese ตามที่ท่าน luanglek ให้ค่ะ

..จองตั๋วไปเที่ยวเมืองโบราณด้วยกันทั้งแก๊งค์ เมื่อไหรดีค่ะ หนูดีดี จองเลย 1 ที่ค่ะ.. ยิงฟันยิ้ม

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 115  เมื่อ 07 ม.ค. 11, 11:35

ขอบคุณ คุณดีดี ที่เป็น Score Keeper ให้ครับ ยังไงก็ร่วมหาคำตอบด้วยกันนะครับ

นอกจากภาพลายรดน้ำเรื่องรามเกียรติ์ด้านบนแล้ว ที่เมืองโบราณยังมีบานไม้แกะสลักเรื่องรามเกียรติ์ด้วยนะครับ งดงามไม่น้อย แต่นั่นไม่ใช่คำตอบ  ยิ้มเท่ห์

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 116  เมื่อ 07 ม.ค. 11, 14:21

แล้วก็มี สวนรามเกียรติ์ ด้วยค่ะ นี่ก็ไม่ใช่คำตอบเหมือนกัน  ยิงฟันยิ้ม

หนูดีดี คงเป็นได้แค่แฟนพันธุ์ทางน่ะค่ะ...
รามเกียรติ์ เคยอ่านนานมากแล้วค่ะ อ่านแบบอ่านเอาเรื่อง ความรู้ก็เลยกระท่อนกระแท่น..
แต่ก็จะพยายามค่ะ...สู้ สู้..

Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 117  เมื่อ 07 ม.ค. 11, 14:38

คำถามข้อที่ ๖. มีกวีคนหนึ่งเกิดประทับใจบทละครเรื่องรามเกียรติ์
ตอนอินทรชิตแปลงเป็นพระอินทร์ทรงช้างเอราวัณห้อมล้อมด้วยไพร่พลยักษ์
ที่แปลงกายเป็นเทพยดาออกรบ   จึงได้นำมาแต่งเลียนอย่างไว้ในผลงานของตน   
คำถามคือ  กวีคนดังกล่าวคือใคร   และได้แต่งเลียนอย่างบทละครเรื่องรามเกียรติ์
ตอนอินทรชิตแปลงเป็นพระอินทร์ไว้ในผลงานเรื่องอะไร  ตอนอะไร
(ถ้ายกตัวอย่างมาเปรียบเทียบให้เห็นได้จะยอดเยี่ยมมาก)

เสี่ยง

สุนทรภู่   ลักษณวงศ์  ตอนลักษณวงศ์พานางสุวรรณอำพาหนีท้าววิรุญมาศ
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 118  เมื่อ 07 ม.ค. 11, 14:41

คำถามข้อที่ ๘.  ที่เมืองโบราณ  บางปู  จังหวัดสมุทรปราการ 
มีภาพจิตรกรรมฝาผนังเรื่องรามเกียรติ์อยู่ ๒ ภาพ 
อยากทราบว่า  ภาพจิตรกรรมฝาผนังเรื่องรามเกียรติ์ทั้ง ๒ ภาพนั้น
เป็นภาพรามเกียรติ์ตอนอะไรกับตอนอะไร 
ภาพดังกล่าวอยู่ที่ไหน (ระบุชื่อสิ่งก่อสร้าง) 
และใครเป็นคนวาด
+++
ขอตอบนำไว้ก่อนคือ

อาจารย์ สนั่น ศิลากรณ์ ( พ.ศ.2462 -2529) ฝากผลงานไว้กับเมืองโบราณไว้มากมาย คือ ภาพจิตรกรรมชุด "นารายณ์สิบปาง" ในพระที่นั่งสรรเพชญมหาปราสาท

ขอตอบต่อเพื่อเก็บคะแนนใต้ถุนร้าน
ภาพหนึ่งคือทรพากับทรพี
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 119  เมื่อ 07 ม.ค. 11, 14:59

คำถามข้อที่ ๖. มีกวีคนหนึ่งเกิดประทับใจบทละครเรื่องรามเกียรติ์
ตอนอินทรชิตแปลงเป็นพระอินทร์ทรงช้างเอราวัณห้อมล้อมด้วยไพร่พลยักษ์
ที่แปลงกายเป็นเทพยดาออกรบ   จึงได้นำมาแต่งเลียนอย่างไว้ในผลงานของตน   
คำถามคือ  กวีคนดังกล่าวคือใคร   และได้แต่งเลียนอย่างบทละครเรื่องรามเกียรติ์
ตอนอินทรชิตแปลงเป็นพระอินทร์ไว้ในผลงานเรื่องอะไร  ตอนอะไร
(ถ้ายกตัวอย่างมาเปรียบเทียบให้เห็นได้จะยอดเยี่ยมมาก)

เสี่ยง

สุนทรภู่   ลักษณวงศ์  ตอนลักษณวงศ์พานางสุวรรณอำพาหนีท้าววิรุญมาศ

ตอบถูกครึ่งหนึ่งแล้ว  แต่ชื่อตอนยังไม่ถูก  และขอให้ยกกลอนมาให้ดูหน่อย
ตอนนี้ให้ได้  ๒/๔  คะแนน
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 29
  พิมพ์