เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 29
  พิมพ์  
อ่าน: 113745 ๑๐๐ คำถามเรื่องรามเกียรติ์ (สำหรับแฟนพันธุ์แท้) ๑
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 06 ม.ค. 11, 12:23

โฮ โฮ !!!  ร้องไห้   วันนี้ หนูดีดี กินแห้ว อิ่มเลยค่ะ...
แต่ก็ได้ความรู้เพิ่มในเรื่องของอินทรชิต...สนุกดีค่ะ...
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 06 ม.ค. 11, 12:28

คำถามข้อที่ ๑๐.  จงดูภาพแล้วตอบคำถามต่อไปนี้  
ภาพนี้คือตัวละครชื่ออะไร  
ปรากฏในเนื้อเรื่องรามเกียรติ์ตอนใด  
จงเล่าเนื้อเรื่องมาให้เต็มความสามารถ

ท้าววิรุฬหก

ปากแสยะ  ตาโพลง   ทรงมงกุฎนาค
เครื่องประดับด้วยนาคอันทีพิษ

มีวิมานอยู่ใต้ดินระหว่างเขาตรีกูฎ  เมืองชื่อมหาอันธการ

ไปเฝ้าพระอิศวรเป็นประจำ  ปีหนึ่ง ๗ ครั้ง  วันนั้นพระอิศวรยังไม่เสด็จออกยังทรงบรรทม

วิรุฬหนึกว่าเสด็จออกแล้ว  ก็หมอบกราบด้วยใจภักดีไปทุกขั้นบันได

ตุ๊กแกขำเห็นพญายักษ์ทำหัวกระดุบ ๆ  ร้องตุ๊กแกขึ้นมาทุกทีล้อเลียน  แถมยักคิ้วหลิ่วตาด้วย(คิ้วตุ๊กแกอยู่ตรงไหนใครรู้บ้างเจ้าข้าเอ๋ย)

วิรุฬหกเดือดาลมองดูไม่เห็นพระอิศวรก็ถอดสังวาลนาคอันมีฤทธิ์ขว้างตุ๊กแก

มีการระเบิด  เสียงดัง  ตุ๊กแกละเอียดสละชีพไป

ไกรลาศทรุด

ตอนนี้ทศกัณฐ์เป็นผู้ยกขึ้นจึงได้นางมณโฑไปเป็นเมีย
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 06 ม.ค. 11, 13:18

ขออภัยคุณวันดีที่ผมต้องตอบหักหาญน้ำใจว่า

คุณวันดีตอบผิดครับ 

ภาพนี้ไม่ใช่ บรรลัยกัลป์ ครับ 
และเรื่องบรรลัยกัลป์ก็ไม่ได้อยู่ตอนต้นๆ เรื่องรามเกียรติ์
แต่เป็นตอนปลายเรื่อง

ที่คุณจับจุดสังเกตนาคที่เป็นเครื่องประดับนั้นถูกทางแล้ว

ผมจะใบ้เพิ่มอีกว่า  "สัตว์เลื้อยคลานชนิดหนึ่ง"

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 06 ม.ค. 11, 13:22

คำถามที่ ๑๐. จากภาพจะเห็นจุดเด่นคือสังวาลย์นาค คือ วิรุฬหก

วิรุฬหกครองเมืองมหาอันธการ อยู่ใต้พื้นดินระหว่างเขาตรีกูฏ แต่ด้วยใจภักดี ต่อพระอิศวร จึงเดินทางไปเฝ้าที่เขาไกรลาสปีละ ๗ ครั้ง และมีอยู่ครั้งหนึ่งที่วิรุฬหกสำคัญผิด คิดว่าพระอิศวรประทับอยู่ข้างบน จึงถวายบังคมไปทุกขั้นบันได และถูกตุ๊กแก บนยอดเขาตัวหนึ่งร้องล้อเลียน

ด้วยความโกรธ วิรุฬหกจึงถอดสังวาลนาคฟาดใส่ กระทั่งตุ๊กแกแหลกละเอียด ก่อนจะรีบรุดกลับไปยังกรุงบาดาลที่พำนัก และปล่อยให้เขาไกรลาสเอียงทรุด จากฤทธิ์ความโกรธนั้น ต่อมาทศกัณฐ์จึงเข้ามากอบกู้สถานการณ์ ให้คืนสู่สภาวะปกติ ด้วยการผลักเขากระทั่งตั้งตรงดังเดิม

luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 06 ม.ค. 11, 13:24

คำถามข้อที่ ๑๐.  เป็นของคุณ siamese ครับ
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 06 ม.ค. 11, 13:35

ยอมรับว่าคุณไซมีสตอบถูกค่ะ   ไม่ข้องใจอะไรเลย

แต่เมื่อดิฉันโพสครั้งที่สองเพื่อแก้ไขโดยไม่มีข้อมูลที่ถูกอยู่ในกระทู้     ไม่เห็นทั้งจขกท และคุณไซมีส

แล้วเรื่องเวลาจะนับกันอย่างไร

การแก้นั้นจะให้แก้กันกี่ครั้ง  

ขอเสนอให้แก้ภายในกระทู้เท่านั้น  ถ้าเกินเวลาก็ให้ผ่านไป
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 06 ม.ค. 11, 13:38

ยอมรับว่าคุณไซมีสตอบถูกค่ะ

แต่เมื่อดิฉันโพส  ไม่เห็นทั้งจขกท และคุณไซมีส

ขอเสนอให้แก้ภายในกระทู้เท่านั้น  ถ้าเกินเวลาก็ให้ผ่านไป

มะงุงมะงาหลา ตั้งแต่เช้าแล้วครับ คำตอบยาก ค้นคว้านาน จึงมิได้เผยตัว แต่ก็เห็นด้วยน่าจะมีการจัดระบบ
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 06 ม.ค. 11, 13:42

เพิ่งเข้ามาค่ะเพราะไปทำสวนมา

ดีใจที่มีคนมาเล่นกันหลายคน

ภูมิใจกับทุกท่านค่ะ
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 06 ม.ค. 11, 13:49

ยินดีด้วยกับทุกท่านค่ะ..ยิงฟันยิ้ม
ในรอบนี้ ยังเหลือคำถาม ข้อ ๖. ข้อ ๗. และข้อ ๘. รอท่านผู้กล้าอยู่ค่ะ...
หนูดีดี ขอนั่งแทะแห้วเชียร์ติดขอบเวทีค่ะ ...

luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 06 ม.ค. 11, 13:58

ยอมรับว่าคุณไซมีสตอบถูกค่ะ   ไม่ข้องใจอะไรเลย

แต่เมื่อดิฉันโพสครั้งที่สองเพื่อแก้ไขโดยไม่มีข้อมูลที่ถูกอยู่ในกระทู้     ไม่เห็นทั้งจขกท และคุณไซมีส

ขอเสนอให้แก้ภายในกระทู้เท่านั้น  ถ้าเกินเวลาก็ให้ผ่านไป

เมื่อโพสต์ข้อความใดแล้ว  ถึงจะกลับมาแก้ไขอีกกี่ครั้ง  
เวลาก็ยังเป็นเวลาครั้งที่โพสต์ข้อความนั้นไม่เปลี่ยนแปลง

กรณีแก้ไขข้อความที่โพสต์ไปแล้ว หากเกินเวลาที่แก้ไขได้  
เจ้าของความเห็นต้องโพสต์ใหม่เป็นธรรมดา
ซึ่งผมตรวจดูแล้ว  คนคนเดียวตอบหลายคำตอบ
ตอบไม่ครบคำถามในข้อนั้น  ผมจะไม่พิจารณาคำตอบ
จนกว่าจะตอบครบในความเห็นเดียว
หากตอบครบทุกคำถามในข้อนั้นแต่ตอบผิด  
ผมจะพิจารณาคำตอบถัดไปที่ตอบครบ ไม่ว่าจะเป็นของคนเดิมหรือไม่ก็ตาม
ถ้าตอบถูกครบถ้วนก็ได้คะแนนไปทั้งข้อ
ตอบผิดคำถามเดียวในข้อ  ก็ไม่ยกคะแนนให้
(และอาจจะมีการลงโทษเพิ่มอย่างที่คุณอาร์ท47 โดนมาแล้ว)

ทั้งนี้ หากเป็นการสะกดผิดสะกดพลาดเล็กน้อยที่พออนุโลมได้
คือสื่อความหมายที่ต้องการได้ และผมคนตรวจเข้าใจความได้
ก็จะยกประโยชน์ให้ผู้ตอบไป ไม่ต้องแก้ไข

ส่วนท่านผู้ใดคิดว่า  ควรจัดระบบให้ดีกว่านี้
ขอเชิญเสนอความเห็นมาได้ ยินดีรับฟังและแก้ไขกติกา
ถ้าเห็นว่าเข้าท่าเข้าที
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 85  เมื่อ 06 ม.ค. 11, 14:04

อ้างถึง
คำถามข้อที่ ๖. มีกวีคนหนึ่งเกิดประทับใจบทละครเรื่องรามเกียรติ์
ตอนอินทรชิตแปลงเป็นพระอินทร์ทรงช้างเอราวัณห้อมล้อมด้วยไพร่พลยักษ์
ที่แปลงกายเป็นเทพยดาออกรบ   จึงได้นำมาแต่งเลียนอย่างไว้ในผลงานของตน   
คำถามคือ  กวีคนดังกล่าวคือใคร   และได้แต่งเลียนอย่างบทละครเรื่องรามเกียรติ์
ตอนอินทรชิตแปลงเป็นพระอินทร์ไว้ในผลงานเรื่องอะไร  ตอนอะไร
(ถ้ายกตัวอย่างมาเปรียบเทียบให้เห็นได้จะยอดเยี่ยมมาก)

ผมเคยใบ้ให้ไปแล้วว่า

กวีคนนั้นเป็นผู้ชายมีบ้านเกิดอยู่ฝั่งธนบุรี

จะใบ้เพิ่มว่า  แต่งเป็นกลอน
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 86  เมื่อ 06 ม.ค. 11, 14:08

ถามว่า ในคำถามที่คุณหลวงเล็กตั้งขึ้นมานั้น เช่น ภาพจิตรกรรมที่เมืองโบราณ ในข้อเดียวมีหลายคำถามในข้อเดียวกัน มีเกณฑ์อย่างไร บางคนอาจตอบได้เพียงคำถามเดียว และเมื่อผู้มาภายหลังก็นำคำตอบนั้นไปต่อยอดเพื่อได้คะแนนโดยทั้งหมด แบบนี้จะดีหรือ หรือว่าคุณหลวงเล็กจะซอยคะแนนออกไป 0.5 และ 0.5 หากมีการถามคำถามสองคำถาม

ดังเช่นการถามราชทินนาม หากมีคำตอบอยู่ 20 รายการ มีคนสามารถตอบได้ถึง 18 รายการ + ไม่รู้ 2 รายการ กับบางคน ไม่รู้ 18 รายการ + รู้ 2 รายการ แล้วมาตอบคำถาม บุคคลที่สองก็คว้าคะแนนไปอย่างง่ายดาย จริงไหม
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 87  เมื่อ 06 ม.ค. 11, 14:15

จากคำถามที่ ๗ อีทรลักษณ์ ขอตอบว่า "นางไกยเกษี" นางค่อม
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 88  เมื่อ 06 ม.ค. 11, 14:25

ผมก็อยากจะซอยคะแนนให้ในแต่ละข้อเหมือนกัน
แต่ผมไม่อยากให้คะแนนกระจัดกระจาย จึงได้ยกคะแนนเป็นข้อ
คือต้องตอบให้ถูกทุกคำถามในข้อนั้น  

แต่ถ้าเห็นว่า  การซอยให้คะแนนจะเป็นคุณแก่ผู้ตอบคำถาม
ผมก็ยินดีจะแก้ไขกติกาให้  โดยคิดคะแนนซอยแต่ละคำถามในข้อนั้นๆ
ในตอบถูกคำถามไหน  จะให้คะแนน ๑ คะแนน
แต่ถ้าในคำตอบมีข้อมูลที่ผิด  ผมจะไม่ให้คะแนน
แต่จะใจดีบอกว่าผิดตรงไหน

เช่นตัวอย่างนี้ เป็นต้น

อ้างถึง
จากคำถามที่ ๗ อีทรลักษณ์ ขอตอบว่า "นางไกยเกษี" นางค่อม

อย่างนี้  ตอบถูกแล้ว  แต่ให้ข้อมูลผิดมาด้วย  จำใจให้ผิด

แต่ในคำถาม ๑๐ ข้อแรก  ผมขอให้ใช้กติกาเดิมไปก่อน
ต่อเมื่อเริ่มคำถามข้อที่ ๑๑ เป็นต้นไปจะใช้กติกาซอยคะแนน
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 89  เมื่อ 06 ม.ค. 11, 14:48

จากคำถามที่ ๗ ขอตอบใหม่ว่า อีทรลักษณ์ ขอตอบว่า "นางค่อม"

เป็นนางกำนัลของ นางไกยเกษี ตามเรื่องของอินเดียกล่าวว่า ชื่อ นางมนกรา เพราะคำว่า กุจจี นั้น ภาษาอินเดียแปลว่า ค่อม แต่ทางไทยเรียกเป็นชื่อว่า นางกุจจี เป็นผู้ที่มีบทบาทในเรื่องรามเกียรติ์มาก เพราะเป็นผู้ที่ทำให้ พระราม และ นางสีดา ต้องเดินป่า จนกระทั่งพบกับ ทศกัณฐ์

หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 29
  พิมพ์