เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3974 ชื่อเมืองหนองโสน
หนิง USA
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 27 ต.ค. 00, 12:00

หนองโสน ที่เป็นเมืองที่พระเจ้าอู่ทองย้ายมาสร้างเป็นราชธานีอ่านยังไงคะ หนอง-โสน หรือ หนอง-สะ-โน๋ คะ
ทิด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 24 ต.ค. 00, 00:00

หนอง - สะ - โ(หน) ค่ะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 25 ต.ค. 00, 00:00

สะ-โ (หน) - โสน นี้ ดูเหมือนจะเป็นชื่อต้นไม้ครับ ที่หนองโสนมีต้นไม้นี้อยู่เยอะหรืออย่างไรไม่ทราบ
เข้าใจว่าดอกโสนกินได้ เป็นดอกไม้กินได้อย่างหนึ่งในสำรับกับข้าวไทยโบราณ
ดอกโสนนี่ ว่ากันว่าบานตอนเช้า มีเพลงอยู่ว่า ดอกโสนบานเช้า ดอกคัดเค้าบานเย็น ซึ่งต่อมากลายเป็นเพลงลูกทุ่งว่า -
แม่ดอกโสน บานเช้า  
พ่อดอกสะเดาบานเช้าบานเย็น
พูหญิงอะไร -เฮอะ- ทำหน้าทะเล้น
ก็อยากมาหน้าเป็นกับเขา (ไม่ใช่ "เค้า") ก่อนทำไมกัน
ครองความสวยตลอดวัน เห็นความก๋ากั่น แล้วรักไม่ลง
เขาง้อเสียเมื่อไหร่ พ่อคนสูงใหญ่เหมือนดังเสาธง...
นอกเรื่องหนองโสนไปซะไกลลิบ-
หนิง USA
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 25 ต.ค. 00, 00:00

ขอบคุณทั้งสองท่านมากค่ะ
ทิด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 26 ต.ค. 00, 00:00

มาพาออกนอกเรื่องกระทู้ไปอีก ตามประสาคนชอบชักใบให้เรือเสีย หึหึ
........................
เรื่องหนองโสนคงจะเป็นเพราะมีต้นโสนมากจริงๆ อย่างที่คุณ น. บอกนั่นแหละครับ
บ้านเมืองเรานิยมตั้งชื่อท้องถิ่นตามลักษณะ หรือต้นไม้ที่มีมากในท้องถิ่นนั้นอยู่แล้ว
อย่างบางลำพูนั่นก็เป็นตัวอย่างหนึ่งครับ ถึงแม้ปัจจุบันจะไม่มีต้นลำพูให้เห็นแล้วก็ตาม

อีกเรื่องของดอกโสน กับดอกคัดเค้านี่จริงๆแล้วเพลงเขาแต่งออกมาสลับกันนะครับ
นัยว่าจะเป็นการ "อำ" กันระหว่างชายหญิงในเพลงที่ว่านั้น ว่าทำตัวประหลาด
เพราะดอกโสนจะบานเย็น ส่วนดอกคัดเค้านั่นจะบานตอนเช้าครับ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 26 ต.ค. 00, 00:00

อ้อ - ขอบคุณครับ
ผมก็ไม่รู้ว่าเขาแซวกัน นึกว่าบานตามนั้นจริงๆ
สุดฤทธิ์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 28 ต.ค. 00, 05:44

ในฐานะคนชอบกิน ขอเพิ่มเติมครับว่าดอกโสนมีสีเหลืองสวยงาม กลิ่นหอม โดยมากนำมาทำเป็นขนมครับโดยเอาไปนึ่งกับแป็งรู้สึกว่าจะเป็น ข้าวเจ้า แล้วเวลาสุกจะมีกลิ่นหอมมาก ทานกับน้ำตาลทรายแล้วก็มะพร้าวขูดเป็นขิ้นเล็ก ๆ เอาดอกโสนไป ลวกน้ำ หรือไปต้มกะทิทานกับน้ำพริกก็ได้ครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์