เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5505 ถามเกี่ยวกับตัวสะกดหน่อยค่ะ
lalulalalulalala
อสุรผัด
*
ตอบ: 17

เมื่อ 26 ธ.ค. 10, 08:05

เพิ่งมาใหม่ ยังงงๆ อยู่ ไม่รู้จะตั้งกระทู้ที่ห้องไหนดี  ถ้าตั้งผิดห้องก็สมาด้วยเต๊อะเจ้า

พอดีหาปทานุกรมไม่เจอน่ะค่ะ แล้วงงๆ กับคำว่า

1.จักรพรรดิ  ต้องเขียนว่า จักรพรรดิ์ หรือ จักรพรรดิ  กันแน่อ่าคะ  ฮืม
คำนี้จริงๆ หนูเขียนว่า จักรพรรดิ์ แต่พอพิมพ์ใน word มันขึ้นขีดแดงว่าเขียนผิด เลยงงๆ เช็คตัวสะกด word ให้เขียนว่า จักรพรรดิ แล้วจะไม่ผิด เหวอเลยค่ะ ขยิบตา

2.ทรราชย์ ต้องเขียนว่า ทรราช หรือ ทรราชย์ กันแน่อ่าคะ  ร้องไห้
เหตุผลเดียวกับคำว่าจักรพรรดิเลยค่ะ จริงๆ หนูเขียนว่าทรราชย์ แต่พี่ Ms Word เขาห้ามหนูใส่ ย์ อ่ะค่ะ เหวอได้อีกเลย ขยิบตา

ความจริงแล้วมันต้องสะกดยังไงถึงจะถูกอ่ะค่ะ

ขออภัยที่ตั้งกระทู้ถามนะคะ แบบว่าหนูหาปทานุกรมมา 3 วันแล้ว ไม่รู้ว่าเก็บเอาไว้ชั้นไหน (น่าจะชั้นหนังสือนั่นแหล่ะค่ะ แต่เยอะจัดเลยไม่รู้ว่าชั้นไหน ) หาไม่เจออ่ะค่ะ รบกวนด้วยนะคะ
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 26 ธ.ค. 10, 09:06

จาก   http://rirs3.royin.go.th/dictionary.asp   พจนานุกรม ฉบับราชบัณฑิตยสถาน พ.ศ. ๒๕๔๒ ฉบับออนไลน์

ทรราช
ความหมาย

น. ผู้ปกครองบ้านเมืองที่ใช้อํานาจตามอําเภอใจ ทําความเดือดร้อนทารุณให้แก่ผู้อยู่ใต้การปกครองของตน. (อ. tyrant), เรียกลัทธิเช่นนั้นว่า ทรราชย์ หรือ ระบบทรราชย์. (อ. tyranny).

จักรพรรดิ
ความหมาย

น. พระราชาธิราช, ประมุขของจักรวรรดิ, โบราณเขียนว่าจักรพัตราธิราช ก็มี. (ส. จกฺรวรฺตินฺ; ป. จกฺกวตฺติ).
bangplama
ชมพูพาน
ตอบ: 168

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 26 ธ.ค. 10, 15:47

"...เรียกลัทธิเช่นนั้นว่า ทรราชย์ หรือ ระบบทรราชย์. (อ. tyranny)."

แล้วจะงงใหม่อีกทีดีหรือไม่ครับ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 26 ธ.ค. 10, 16:19

"...เรียกลัทธิเช่นนั้นว่า ทรราชย์ หรือ ระบบทรราชย์. (อ. tyranny)."

แล้วจะงงใหม่อีกทีดีหรือไม่ครับ

นั่นสิ...  ฮืม

ตกลง คือจักรพรรดิ
แล้ว ทรราช... ทรราชไปก่อนแล้วกันค่ะ  ร้องไห้
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 27 ธ.ค. 10, 07:55

ไม่น่างง

ยิงฟันยิ้ม

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 27 ธ.ค. 10, 09:27

.

bangplama
ชมพูพาน
ตอบ: 168

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 27 ธ.ค. 10, 09:42

ไม่น่างง

ยิงฟันยิ้ม

หมายความว่าผมไม่ค่อยจะเชี่ยวชาญการอ่านคำอธิบายแบบที่อธิบายไว้ในพจนานุกรมครับ
คืออยากรู้ว่าถ้าจะเพิ่มคำว่า ทรราชย์ แล้วแปลว่า ลัทธิทรราช (จะได้งงน้อยลงนิด) เมื่อเวลาเราพิมพ์คำว่า ทรราชย์ เพื่อค้นหา
พจนานุกรมที่แสนฉลาดจะได้ไม่บอกว่า ค้นหาไม่เจอ ทำให้สับสนว่ามันไม่มีคำนี้
คือความหมายของงงของผมที่ยังงงงง
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 27 ธ.ค. 10, 14:09

ไม่น่างง

ยิงฟันยิ้ม

เคลียร์เลย ไม่งงแล้ว  ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณมากๆ เลยค่ะ

หน้า: [1]
  พิมพ์