เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
อ่าน: 29210 ถ่ายงานที่เมืองน่าน (อีกแล้ว) ครับ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 15 ม.ค. 11, 10:51

หลังอาหารกลางวันมื้ออร่อย
งานถัดไปของผม คือ โขงพระเจ้าวัดพญาวัด ครับ
ที่นี่ 'สวย' อีกแล้ว!!!

ส่วนเสาชุดนี้เป็นของใหม่
และอาจจะไม่ถูกใจนัก 'อยุธยานิยม' เท่าไหร่นัก...
แต่คนปั้นก็ฝีมือดีเหลือเกิน... น่าชื่นชมมากๆครับ

ติบอ
นิลพัท

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 16 ม.ค. 11, 23:26

หลังจากดูภาพลายเส้นขนาดใหญ่เต็มหน้า 70 กว่าภาพ
กับภาพถ่ายเปรียบเทียบทั้งหมดที่ต้องจัดให้ลงไปในหนังสือได้แล้ว...
ดูเหมือนว่าเนื้อที่หนังสือจะเหลืออะไรไม่เท่าไหร่เลย

เอาเป็นว่าลายชุดนี้จะต้องตัดออกไปล่ะครับ
ยังไงก็ ขอเอามาฝากสมาชิกเรือนดูกันเล่นๆก่อนนะครับผม

ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 17 ม.ค. 11, 11:53

อยากชมอะไรมากกว่าลาย
ตามกลับไปดูได้ที่ page
'ลายประดับ'ในท้องถิ่น นะครับ
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 17 ม.ค. 11, 17:34

เสาสุดท้ายของลายชุดนี้ครับ
ก่อนจะต้องเปลี่ยนไปดูรูปที่จำเป็นต้องลงในหนังสือ

สำหรับผม ธรรมาสน์องค์นี้
เป็นองค์ที่งามที่สุดในเมืองน่าน
ถ้าไม่บันทึกไว้ก็น่าเสียดายครับ

ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 18 ม.ค. 11, 09:18

ถ่ายงานเสร็จแล้ว...
ผมขอถ่ายรูปเล่นซะหน่อยนะครับ

ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 25 ม.ค. 11, 10:58

แล้วก็ถึงเวลาเอนหลังยามบ่าย
แต่ก็พักได้ไม่นาน...

วัดช้างค้ำยังไม่ได้ถ่ายเลย...
... เหวอ ...

ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 26 ม.ค. 11, 11:43

หีบธรรมใบงามๆ

ดาวเพดานสวยๆ

ธรรมาสน์อีกองค์
(ที่ไม่รู้ว่าหนังสือจะมีที่พอไหม)

ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 27 ม.ค. 11, 07:27

โปรแกรมสุดท้ายของวันนี้
คือ ไปคุ้มเจ้าราชบุตร
ขอถ่ายภาพไม้ฉลุในบริเวณคุ้ม

แต่เผอิญเจ้าของคุ้มท่านไม่อยู่บ้าน
ผมเลยขอถ่ายรูปใบไม้สีทองเล่นไปก่อนแล้วกัน...
บางที ของบางอย่างไม่ต้องสมบูรณ์ ก็สวยได้!

ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 28 ม.ค. 11, 13:35

เจ้าป้ากลับมาคุ้มตอนค่ำ
ผมเลยขอนัดท่านในวันถัดไป

มื้อค่ำวันนี้ ยังอยู่กับร้านเดิมครับ
'ปลาหมึกแดดเดียว' กับ 'ต้มยำปลาคัง' อร่อยมาก...

ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 29 ม.ค. 11, 09:47

เช้าวันรุ่งขึ้น หลังจากเติมท้องด้วย
น้ำผลไม้ กับ ข้าวมันหมูแดง-ไก่ แล้ว

ผมก็หาเวลาแวะเข้าไปเดินเล่น
ในพิพิธภัณฑสถานแห่งชาติซะหน่อย...
งานประดับที่นี่ก็สวยอยู่ไม่น้อยเลยนะครับ

ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 29 ม.ค. 11, 22:40

ก่อนจะสายไปกว่านี้
ผมแวะลาเจ้าสิงห์แสนสง่าตัวนี้

เยี่ยมเจ้าป้าที่คุ้ม
ขออนุญาตท่านถ่ายภาพไม้ฉลุงามๆ

แล้วเดินทางต่อไป... 'ดอยวาว'
ที่ จังหวัดเชียงราย!

เมืองน่านหมดแล้วคราบ...

ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 27 ม.ค. 12, 00:43

แวะเอาความคืบหน้าของงานมาอวดชาวเรือนไทยกันครับ...
ผ่านมา 1 ปี งานเสร็จมาเกือบจะเต็มเล่มแล้วนะคราบ

ปล. ลายกรวยเชิงจากเสาประดับผนัง วัดพระธาตุช้างค้ำครับผม
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 29 ม.ค. 12, 12:31

ถ่ายรูปสวยจริงคุณติบอ ชื่นชมการทำงาน ลวดลายก็สวยเจริญตา อยากดูเล่มสำเร็จเต็มทีแล้ว
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์