เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
อ่าน: 29209 ถ่ายงานที่เมืองน่าน (อีกแล้ว) ครับ
Pitinan_ae38
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

*v* อยู่ระหว่างการเรียนรู้ และ ค้นหาตัวเอง :D

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 04 ม.ค. 11, 16:12

ชอบมาก ยิงฟันยิ้ม
กำลังหัดถ่ายภาพ อยู่ค่ะ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 04 ม.ค. 11, 20:22

@ คุณศศิศ : ผมไม่ได้คิดว่าหนังสือที่จะทำ
คุณภาพออกมาจะดีกว่า 'ลวดลายพุทธศิลป์น่าน' ได้ครับ
แต่อยากให้เด็กๆทั่วประเทศไทย หรือคนที่สนใจลายไทย
ได้มีโอกาสเห็นลายดีๆของในแต่ละท้องถิ่น

ถ้าเป็นไปได้ ผมก็หวังให้โครงการลายประดับในท้องถิ่น
ได้มีโอกาสทำหนังสือเรื่องลายประดับ
ของทุกๆท้องถิ่นในประเทศไทยให้เด็กๆได้อ่านกัน

บอกตัวเองไว้ว่าจะทำหนังสือแนวนี้ไปเรื่อยๆ
จนกว่าจะหมดแรงทำหรือตายก่อน ถึงจะหยุดครับ

@ คุณป้ากุน : ถ้าจะครบต้องไปดูให้ถึงที่ครับ  ยิงฟันยิ้ม

@ คุณ Pitinan_ae38 : ผมก็เพิ่งหัดถ่ายภาพได้ไม่นานครับ
ถ้าภาพไหนดูแล้วไม่ผ่าน รบกวนช่วยติติงกันเข้ามาด้วยนะครับ

เทวดาน่ารักครับ

ซุ้มประตู งามจริงๆ

ทวยชุดนี้ ออกแบบได้ดีมากๆเลยครับ

สำหรับสมาชิกเรือนที่อยากอ่านตอนถัดไปก่อน
ขออนุญาตเรียนเชิญที่หน้า 'ลายประดับในท้องถิ่น' ใน facebook นะครับ
ติบอ
นิลพัท

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 05 ม.ค. 11, 22:12

ซุ้มหน้าต่างก็หวานหยดย้อย

กู่องค์นี้อาจจะเป็นลวดลายปูนปั้นประดับ
ที่เก่าที่สุดชิ้นนึงในจังหวัดน่าน
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 06 ม.ค. 11, 15:17

สิ่งที่ต้องถ่ายอีกอย่างหนึ่ง ในวัดช้างค้ำ
คือ วิหารหลังนี้...

ที่จริงผมออกจะหงุดหงิดอยู่ซักหน่อย
ที่หน้าบรรพ์วิหารดันกลายเป็นกระจกแวววาว
เหมือนท้ายรถสิบล้อไปแล้ว...

เพราะแม่ลายที่ใช้แบบนี้ถ้าเอาไปเทียบกับภาคกลาง
ก็น่าจะเทียบได้แม่ลายแบบอยุธยาตอนกลาง...
แต่น่านคงมีอะไรตกค้างลงมาอีกบ้างเหมือนกัน

สิ่งที่ยังสวยและสำคัญอยู่มาก
ของวิหารหลังนี้เลยกลายเป็นประตูคู่งามไปแทน

สิงห์น่ารักมากมาย... แต่คงถอดลายเส้นยากเอาเรื่อง เหอๆ

nondt125
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 06 ม.ค. 11, 21:07

@ คุณศศิศ : ผมไม่ได้คิดว่าหนังสือที่จะทำ
คุณภาพออกมาจะดีกว่า 'ลวดลายพุทธศิลป์น่าน' ได้ครับ
แต่อยากให้เด็กๆทั่วประเทศไทย หรือคนที่สนใจลายไทย
ได้มีโอกาสเห็นลายดีๆของในแต่ละท้องถิ่น

ถ้าเป็นไปได้ ผมก็หวังให้โครงการลายประดับในท้องถิ่น
ได้มีโอกาสทำหนังสือเรื่องลายประดับ
ของทุกๆท้องถิ่นในประเทศไทยให้เด็กๆได้อ่านกัน

บอกตัวเองไว้ว่าจะทำหนังสือแนวนี้ไปเรื่อยๆ
จนกว่าจะหมดแรงทำหรือตายก่อน ถึงจะหยุดครับ

@ คุณป้ากุน : ถ้าจะครบต้องไปดูให้ถึงที่ครับ  ยิงฟันยิ้ม

@ คุณ Pitinan_ae38 : ผมก็เพิ่งหัดถ่ายภาพได้ไม่นานครับ
ถ้าภาพไหนดูแล้วไม่ผ่าน รบกวนช่วยติติงกันเข้ามาด้วยนะครับ

เทวดาน่ารักครับ

ซุ้มประตู งามจริงๆ

ทวยชุดนี้ ออกแบบได้ดีมากๆเลยครับ

สำหรับสมาชิกเรือนที่อยากอ่านตอนถัดไปก่อน
ขออนุญาตเรียนเชิญที่หน้า 'ลายประดับในท้องถิ่น' ใน facebook นะครับ

ทั่งหมดอยู่ในบริเวณวัดช้างค้ำใช้ไหมครับ
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 06 ม.ค. 11, 22:25

@ คุณnondt125 ใช่ครับผม

ต่อเรื่องนะครับ

ในที่สุด... ท้องที่ร้องมาตั้งแต่ตื่นของผม
ก็หยุดคร่ำครวญไม่ได้!!!

ได้เวลาอาหารแล้วสิ!!!

เช้านี้ ผมกินข้าวที่ Hot Bread
หรือ 'ร้านข้าวซอยต้นน้ำ' เจ้าเดิม...
ตอบตูดด้วยมะนาวโซดาซะหน่อย... ฮ่า...
เปรี้ยว!!! สะใจ

ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 08 ม.ค. 11, 00:34

หลังอาหารเช้า..
ที่ถัดไปสำหรับวันนี้
คือ 'วัดพระธาตุแช่แห้ง' ครับ

เพราะที่นี่เต็มไปด้วยลายประดับงามๆ
ทั้งแบบวิจิตร
หรือแบบพื้นๆ...

แต่ก็เป็นลายที่ออกแบบได้ดีทุกลายเลย

ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 08 ม.ค. 11, 22:29

ชุกชีชุดนี้ก็งามเหลือเกิน
สมเป็นมหาวิหารประจำเมืองน่านครับ

ธรรมาสน์ในวิหารวัดพระธาตุแช่แห้งครับ
ลายบนองค์ธรรมาสน์ งามจริงๆ
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 09 ม.ค. 11, 13:00

แต่จะให้ทันสมัยจริง..
ต้องมี 'รูปหลุด' พระธาตุแช่แห้งครับ!

เสร็จจากพระธาตุแช่แห้งแล้ว
งานถัดไป คือ 'วัดช้างค้ำ' ครับ

ที่นี่เป็นมหาวิหารหลังงามอีกแห่งหนึ่งของเมืองน่าน
ที่เต็มไปด้วยของงามๆครับ

ธรรมาสน์ที่ 'สวยที่สุด' องค์หนึ่งในประเทศไทย!
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 10 ม.ค. 11, 22:48

ยอดธรรมาสน์องค์นี้
งามเป็นอย่างเอกเลยล่ะครับ

ดูกันชัดๆอีกซักหน่อย
ทั้งซุ้ม และ 'ชั้นประดับลวดลาย'

และดาวเพดาน
ที่แสนจะหวานหยดย้อย...

ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 11 ม.ค. 11, 12:24

ลายกรวยเชิงเสาชุดนี้งามเหลือเกิน...
เห็นแล้วผมอดโชคดีแทนคนน่านไม่ได้
ที่ได้มีของงามๆอย่างนี้เอาไว้ดูกับบ้านกับเมือง

ส่วนดาวเพดานวิหารจริงๆก็งามไม่แพ้กันครับ

พระเจ้าองค์งามแห่งวัดสวนตาล
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 12 ม.ค. 11, 11:44

หลังจากถ่ายงานที่วัดสวนตาลเสร็จ
ท้องของผมก็เริ่มร้อง... จ๊อก.... จ๊อก....

กินข้าวก่อนดีกว่า
วันนี้ขออนุญาตกินร้านนี้ครับ!

เพราะดูจากกระดานหน้าร้านแล้ว
มีเมนูน่ากินเพียบเลย!

ยิ่งในเมนูล่ะก็...
เห็นแล้วอยากอยู่น่านซักเดือนครับ!
(แต่น้ำหนักผมคงวิ่งขึ้นกระฉูดแน่ๆเรยยยย)

ศศิศ
พาลี
ตอบ: 326

อหังการ์ ล้านนาประเทศ

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 12 ม.ค. 11, 14:30

#40 ยังเป็นพระเจ้าในวิหารหลวงวัดหลวงกลางเวียง (วัดพระธาตุช้างค้ำ) อยู่เลยครับ

แต่รอพระเจ้าทองทิพย์ จากวัดสวนตาล อยู่ครับผม ว่าจะถ่ายออกมาสวยแค่ไหนครับ

- ศศิศ -
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 13 ม.ค. 11, 15:02

งานคราวนี้ผมไม่ได้ถ่ายพระเจ้าทองทิพย์ครับคุณศศิศ
เพราะที่ไปถ่าย ต้องถ่ายงานหนังสือลายไทยเป็นหลัก
แต่วัดสวนตาลซ่อมใหม่จนไม่เหลือเค้าอะไรเก่าแล้ว

ภาพพระเจ้าทองทิพย์ที่ผมเคยถ่ายไว้
คุณศศิศลองเปิดดูได้จากกระทู้เที่ยวเหนือกันครับ
ที่ผมโพสต์ไว้เมื่อหลายเดือนก่อนได้
(หน้าที่ผมทำลิงค์มาลงไว้ให้ เป็นหน้าที่มีภาพพระเจ้าทองทิพย์อยู่แล้วครับ)

อาหารทุกจานของร้าน
พี่คนนี้เป็นคนทำครับ อร่อยมากๆ

รวมทั้ง 'ยำกุ้งฟู' จานนี้ด้วย
ที่น้ำยำโรยเมล็ดมะม่วงหิมพานต์แซบมากมาย

ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 14 ม.ค. 11, 10:55

ทั้งหมดนี่... 80 บาทครับ
ไม่เชื่อดูบิลล์จิ

แผนที่ สำหรับคนอยากไปชิมนะครับ
ร้านนี้พอได้ยินว่าใครจะไปเที่ยวเมืองน่าน
ผมต้องแนะนำให้ไปชิมทุกรายเลย...

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์