เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
อ่าน: 29219 ถ่ายงานที่เมืองน่าน (อีกแล้ว) ครับ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 25 ธ.ค. 10, 11:15

ภาพชุดสุดท้ายสำหรับงานถ่ายภาพวันแรก
ผมข้ามถนนจากวัดหัวข่วงมาที่ 'พิพิธภัณฑ์' ครับ

แต่เนื่องจากพระอาทิตย์จะตกแล้ว...
ก็เลยถ่ายอะไรไม่ได้มากไปกว่าบรรยากาศรอบตัวสักเท่าไหร่

ของอย่างแรกที่ผมระรัวชัตเตอร์ใส่ คือ
'ต้นลั่นทม' ครับ เพราะเป็น subject ที่ชอบที่สุดอย่างหนึ่ง
ทั้งเวลาวาดภาพและถ่ายภาพเลยล่ะครับ

เพราะโดยส่วนตัวรู้สึกว่าต้นไม้ชนิดนึ้มักจะมีมุม
ที่พร้อมที่จะเป็นในทุกสิ่งทุกอย่างที่เราต้องการอยู่เสมอ...

บางมุม ลั่นทมก็เป็นแค่ต้นไม้ธรรมดาที่ออกดอกดกระย้าเต็มสวน
แต่ในขณะที่ในอีกมุมหนึ่งเมื่อทิ้งใบ...
ภาพพระอาทิตย์ตกที่ส่องผ่านเงากิ่งลั่นทม
ก็จะกลายเป็นภาพ abstract ไปในทันที

ติบอ
นิลพัท

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 26 ธ.ค. 10, 00:32

พอเห็นอุโมงค์ต้นลั่นทมหน้าพิพิธภัณฑ์
ผมก็เลยต้องรี่เข้าใส่ทันที...

เสียดายวันนี้แสงสุดท้ายของวันไม่ค่อยแดงเท่าไหร่...
ถ้ามีพระอาทิตย์ดวงกลมๆ โตๆ สีแดงๆ
แบบที่พญานกสดายุบินเข้าใส่ได้ล่ะ..
คงสวยกว่านี้เยอะเลย

แล้วก็ถ่ายรูปพิพิธภัณฑสถานแห่งชาติน่าน
ตอนโพล้เพล้ซะหน่อย...

ที่นี่เป็นคุ้มเจ้าหลวงเก่ามาก่อนนะคราบ

ไหนๆก็ถ่ายต้นลั่นทมไปแล้ว ขอถ่ายต้นมะขามมั่งละกัน...

ผมมีเหตุให้ต้องยุ่งวุ่นวายอีกหลายวัน
เลยอาจจะไม่มีเวลามาโพสต์เรื่องต่อนะครับ
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 31 ธ.ค. 10, 11:21

หลังจากเดินถ่ายงานมาได้สักพัก
ในที่สุดก็ถึงเวลาค่ำ...

ผมเลยจำต้องบอกลาแสงสุดท้ายของวันเหนือพิพิธภัณฑ์...
ก่อนจะออกไปหาอะไร 'ลงท้อง' ที่เริ่มร้องแล้ว....

แต่ยังไงก็ขอถ่ายรูปเจ้ากล้วยไม้กอนี้หน่อยนะครับ
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 31 ธ.ค. 10, 14:26

ฉากเมืองในแสงสุดท้ายของวัน
ก็เป็นอีกภาพหนึ่งที่ชวนให้ถ่ายรูปครับ

ผมไม่ใช่คนถ่ายรูปได้ดี แต่งรูปได้สวย
แต่สำหรับตัวเอง มักรู้สึกอยู่เสมอ
ว่าภาพที่ถ่ายโดยไม่ต้องมีจริต
ไม่ต้องมีการจัดแสง ปรับสี
ก็เป็นงานศิลปะอีกอย่างหนึ่งเหมือนกัน

เพราะองค์ประกอบภาพเบี้ยวๆ
ก็มีเรื่องราวของมันอยู่ในตัวเอง

เหมือนที่ภาพที่ไม่ได้แต่งหลายๆภาพ
ก็มีความลงคัวอยู่ในภาพอีกเหมือนกัน
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 02 ม.ค. 11, 00:37

ร้านอาหารค่ำวันแรกในเมืองน่านของผม
เป็นร้านอาหารญี่ปุ่นเล็กๆในปั๊มน้ำมัน

ที่นี่แต่งร้านน่ารักดีครับ

บะหมี่ก็อร่อยด้วย...
รสชาติถึงจะไม่เหมือนกินกับเชฟฝีมือญี่ปุ่น
หรือร้านอาหารหรูๆในกรุงเทพ

แต่ชิมแล้วก็รู้ทันทีครับ
ว่าคนทำตั้งใจทำสุดๆ...

หมดวันแรกของผมในเมืองน่านแล้วครับ..
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 02 ม.ค. 11, 21:17

เช้าวันรุ่งขึ้นผมตื่นแต่เช้าออกไปถ่ายงาน

อ่ะ... สวยนัก ขออีกซักรูปครับ

แวะทักทายกับต้นลั่นทมอีกซะหน่อย...
nondt125
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 02 ม.ค. 11, 21:26

สวัสดีครับผมสมาขีกใหม่ครับ

ผมพึ่งไปเทียวน่านมาเมื่อเดือนตุลาคมครับ

เป็นเมืองที่สวยน่าอยู่มากๆๆ
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 03 ม.ค. 11, 00:50

เห็นด้วยกับคุณ nondt125 ครับ
ว่าเมืองน่านเป็นเมืองเล็กๆ น่ารัก และน่าอยู่

เข้ามาคุยกันบ่อยๆนะครับผม...

อย่างแรกที่ต้องทำเช้านี้ คือ รีบไปถ่ายซ่อมงานที่วัดหัวข่วง

ต่อด้วยหอไตรหลังงาม

ที่ถึงแม้ว่ารายละเอียดของที่นี่จะไม่วิจิตรปราณีตไปซะหมด
แต่ก็เอาไปใช้เป็นต้นแบบที่ดีได้ในงานออกแบบอีกหลายอย่าง..
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 03 ม.ค. 11, 10:04

หมดงานจากวัดช้างค้ำ สถานที่ถัดไปสำหรับเช้านี้
คือ การตกแต่งภายนอกของวัดภูมินทร์

ลายพวกนี้อาจไม่สวยวิจิตรเท่าลายที่ต้นเสาด้านใน
แต่เชื่อไหมว่าถ้าคุณทำงานออกแบบที่ใช้งานจริงๆ ไม่ใช่แค่งานเขียน

งานที่ออกลายได้เรียบๆ ง่ายๆ แบบนี้ล่ะ
ที่เอาไปใช้ได้จริงมากกว่างานลายวิจิตรซับซ้อนแบบนั้น

ลายประดับซุ้มประตูแบบนี้แหละครับ... เสน่ห์ของลายง่ายๆ
ศศิศ
พาลี
ตอบ: 326

อหังการ์ ล้านนาประเทศ

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 03 ม.ค. 11, 12:01

ยินดีนักๆ ครับ ที่เอารูปงามๆ มาฝากกัน ทีเฮาถ่ายหยังได้บ่งามอย่างอี้นิ ...

ตอนนี้ยังอยู่ตามสี่แยกกลางเวียงอยู่เลย ยังมีแถมหลายวัดที่งามๆ ...

แต่ก็ถ้าอยู่เน้อครับ เชื่อว่ามีแถมหลายตอนอยู่ ....

หันแล้ว ใคร่เมือบ้านขนาด

- ศศิศ -
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 03 ม.ค. 11, 18:50

ขอบคุณ คุณศศิศ มากๆครับที่เข้ามาคุยกัน
ผมกำลังรวบรวมลายไทยในเมืองน่านชุดใหญ่
เพื่อจัดพิมพ์ขึ้นเป็นหนังสือน่ะครับ

ลงรูปสลับชุดซะแล้ว
ภาพวัดหัวข่วงยังไม่ทันหมดเลย

เอาแป้นน้ำย้อยกลับมาให้ดูอีกซักหน่อยดีกว่า

หรือหร้าบรรพ์น่ารักๆแบบนี้

กับกู่จำลองวัดโลกโมฬีย์องค์นี้ด้วย

ศศิศ
พาลี

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 03 ม.ค. 11, 19:33

รออยู่ครับผม อิอิ ขอให้ืออกมาเร็วๆ จะได้มีเพิ่มเติมจากเล่ม "ลวดลายพุทธศิลป์น่าน" เล่มก่อนหน้านี้

- ศศิศ -
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 04 ม.ค. 11, 13:12

ที่จริงลวดลายพุทธศิลป์น่าน
เป็นหนังสือที่น่าชื่นชมเล่มนึงเลยล่ะครับ
เสียดายว่าคนทั่วไปหาซื้อกันยากนิดนึงน่ะครับ

วัดช้างค้ำเป็นอีกที่นึงครับ
ที่มีอะไรให้เก็บได้มากมาย

หน้าบรรพ์ที่นี่แตกลายได้ดีครับ
ทั้งหลังที่เป็นพระอุโบสถ

และหอไตร

ศศิศ
พาลี

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 04 ม.ค. 11, 13:20

ลวดลายพุทธศิลป์น่าน นี่ไม่ใช่ว่าหาซื้อยากหรอกครับ ไม่มีให้ซื้อเลยมากกว่า ทำให้หายากมากกกกกกกกก...

ปล. หน้าหอไตร ที่เป็นตัวย่อ  พ.จ.น.พ.ร.ช.ก.ศ.ถ.พ.พ.ธ.จ.ล

อ่านว่า พระเจ้าน่านพระราชกุศลถวายพระพุทธเจ้าหลวง

- ศศิศ -
pakun2k1d
พาลี
ตอบ: 285

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 04 ม.ค. 11, 15:56

ตอนอยู่เมืองน่าน  ก็ว่าสวยอยู่  แต่พอมาดูรูปคุณติบอ  ลวดลายต่าง ๆ ดูสวยมาก ๆ แต่จะได้ดูจนครบไหมน่ะ 
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์