เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
อ่าน: 29213 ถ่ายงานที่เมืองน่าน (อีกแล้ว) ครับ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

เมื่อ 19 ธ.ค. 10, 15:08

ความเดิมตอนที่แล้ว...

เมื่อหลายเดือนก่อน ในกระทู้เก่า
ผมเคยเอารูปไปเที่ยวเมืองแพร่-พะเยา-น่าน มาลงไว้
แล้วออกปากว่าอยากจะทำ 'หนังสือ' ซักเล่ม
แต่ยังไม่รู้ว่าจะทำหนังสืออะไร เขียนในแนวไหน ฯลฯ

เมื่อกลับไปนั่งตีลังกาคิดแล้วคิดอีก (อยู่หลายตลบ)
ในที่สุด... ผมก็เลยได้ฤกษ์ลงมือทำหนังสือเล่มแรกในชีวิตผม
โดยมีพี่ชายใจดีคนหนึ่ง คอยวาดภาพประกอบให้
พวกเราตัดสินใจจะทำหนังสือออกมาเป็น 'ตำราลายไทย'
ที่มีเนื้อหาในลักษณะบูรณาการณ์ สักเล่ม

เนื้อหาในหนังสือเล่มนี้จะรวบรวม 'ลายประดับในท้องถิ่น' เอาไว้
แล้วพิมพ์ขึ้นส่วนหนึ่งเพื่อแจกให้กับเด็กๆในท้องถิ่น
และอีกส่วนหนึ่งเพื่อขายให้กับผู้ที่สนใจอยากซื้อหา

ขออนุญาตตั้งชื่อหนังสือว่า 'ลายคำเมืองน่าน' นะครับ

ติบอ
นิลพัท

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 19 ธ.ค. 10, 15:15

ก่อนจะเริ่มเรื่องใหม่

สำหรับสมาชิกเรือนไทย (ที่ใจร้อน)
อยากดูรูปที่ผมถ่ายให้จบๆไปเลยทีเดียว
หรือสนใจอยากชมภาพชุดอื่นๆที่ลงไว้ด้วย
ท่านสามารถเข้าไปชม page 'ลายประดับ'ในท้องถิ่น
ที่ผมสร้างไว้ใน facebook ได้นะครับ
โดยกดที่ลิงค์ 'ลายประดับ' ในท้องถิ่น ครับ

แต่เนื่องจากงานหลักๆในช่วงที่ผ่านมา
คือ การถ่ายภาพต้นแบบเพื่อนำมาถอดลายเส้น
และภาพประกอบส่วนใหญ่ของหนังสือ
ก็ยังอยู่ในขั้นตอนของการถอดลายเส้นอยู่

กระทู้นี้เลยขออนุญาตเอาเรื่องที่ผมได้พบเจอ
ตอนไป 'ถ่ายงาน' ที่เมืองน่าน มาเล่าไปพลางๆก่อนนะครับผม
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 19 ธ.ค. 10, 15:18

ทริปนี้ของผมเริ่มต้นที่ 'เชียงใหม่'

หลังจากสำรวจ + ถ่านงานในวัดพระสิงห์ที่เชียงใหม่ไปเมื่อวาน
ผมก็ตื่นตั้งแต่เช้าเพื่อออกเดินทาง

แต่เนื่องจากจำเป็นต้องเสียเวลาเดินทางมาก...
วันนี้ผมเลยขอตื่นแต่เช้าซักหน่อย...

ดูเหมือนว่าเมืองเชียงใหม่ทั้งเมืองจะยังสะลึมสะลืออยู่ในแสงแรกของวันจัง

ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 19 ธ.ค. 10, 22:57

ผมเลยมีโอกาสได้แวะทักทายเจ้าผีเสื้อราตรีที่เพิ่งเข้านอน
งั้นก็... ขออนุญาตถือวิสาสะถ่ายรูปมันมาซะหน่อย...
เผื่อเอาลายมาทำผ้ามัดย้อมเล่นน่ะ หิหิ

แล้วเดินจากหอพักมาที่ถนนหลัง ม.ช.
ยิ้มทักทายพระอาทิตย์ขึ้นซะหน่อย

ก่อนจะเรียกรถแดงไป 'อาเขต' เพื่อจับ 'รถเขียว' ลงน่าน

ใครใจร้อนตามอ่านตอนต่อไปได้ที่ 'ลายประดับ'ในท้องถิ่น นะครับ
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 20 ธ.ค. 10, 11:08

เนื่องจากรถเมล์เขียวจะวิ่งจากเชียงใหม่
ลงไปลำปาง เข้าแพร่ แล้วถึงจะไปสุดสายที่เมืองน่าน
ผมเลยต้องใช้เวลาอยู่บนรถนานซักหน่อย

ระหว่างทางก็วิ่งผ่านป่าเขา ทุ่งหญ้า และไร่ข้าวโพดของชาวบ้าน
ที่ตอนนี้แห้งกรอบเป็นสีเหลืองทอง เพราะผ่านฤดูกาลเก็บเกี่ยวมาแล้ว

ในที่สุดก็ถึงปลายทางของผมที่ 'สถานีขนส่ง' ของจังหวัดน่านครับ
han_bing
นิลพัท
ตอบ: 1622

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 20 ธ.ค. 10, 11:54

เป็นที่น่าชื่นชมในความวิริยะยิ่งนัก

ไปน่านลองหาอาหารไทยใหญ่กินดูสิครับ
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 20 ธ.ค. 10, 13:06

ขอบคุณ คุณหาญมากครับ...
เคยเดินตลาดตอนเช้าในเมือง
แล้วเจอะแกงท้องถิ่น เป็นซึ่โครงหมู
ต้มกับเลือด และหนังหมู พอเย็นจะกลายเป็นวุ้น...
ผมก็ได้แค่ชิมดู แต่ไม่ถึงขึ้นติดใจ
ไม่รู้คุณหาญจะชอบไหม
ถ้าชอบลองเอาสูตรไปทำที่เมืองจีนก็น่าจะได้
วัตถุดิบน่าจะมีครบนะครับ
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 20 ธ.ค. 10, 17:02

จากสถานีขนส่ง
ผมเรียกรถสามล้อถีบเพื่อเดินทางเข้าเมือง

คุณลุงคนถีบสามล้อก็ถีบรถไป ชวนผมคุยไป
รถก็ค่อยๆผ่านรามบ้านช่องทั้งใหม่
และเก่าในเมืองน่าน...

จนในที่สุดก็ถึงจุดหมายต่อไปของผม
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 20 ธ.ค. 10, 22:32

'ร้านข้าวซอยต้นน้ำ'
เพราะกว่าจะถึงร้านก็เกือบบ่าย 3 โมงแล้ว...
ผมกินข้าวก่อนนะคราบ

อ่อ แถมนิดนึง เจ้านี้เขายืนยัน 'ไม่ใส่ผงชูรส' นะครับ อิอิ

ระหว่างรออาหาร
ผมก็ขอแวะถามข้อมูลจากพี่เจ้าของร้านซักหน่อย...
ในที่สุดพี่คนขายใจดีก็เลยเดินไปหยิบแผนที่มาให้ผมแผ่นนึง
ขีดเส้นถนนหนทางให้เสร็จสรรพ... สำหรับเดินไปหาเกสต์เฮาส์
...ขอบคุณมากๆครับผม

สำหรับคนอ่านใจร้อน
อ่านตอนต่อไปได้ที่ 'ลายประดับ' ในท้องถิ่น ครับผม
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 21 ธ.ค. 10, 04:43

แต่ตอนนี้ขอกินข้าวซอยก่อนนะคราบ...

ข้าวซอยหมดแล้วค่อยออกเดินทางน๊า...

เกสต์เฮาส์ที่ผมพักเป็นบ้านไม้สภาพครึ่งเก่าครึ่งใหม่
อยู่ในซอยเล็กๆ ใกล้ๆวัดหัวข่วง
ราคาห้องคืนละ 250 บาท
เป็นห้องพัดลมมีห้องน้ำในตัวครับ

(มาถ่ายงานการกุศล ประหยัดเงินไว้ก่อนน่าจะดี)

ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 21 ธ.ค. 10, 15:32

หน้าปากซอยมีเกสต์เฮาส์หลังใหญ่มาก
เป็นบ้านไม้เก่าชื่อ 'ไผ่เหลืองเกสต์เฮาส์'
ตอนแรกผมก็กะว่าจะพัก...

แต่พอดูแล้วห้องมันทั้งใหญ่ ทั้งกว้าง ทั้งเก่า
แถมเป็นห้องแฝด มีม่านบางๆรอบ ไม่มีพัดลมด้วย....
พอต้องมานอนคนเดียวอีกตะหาก.... เออ...
ผมยังม่ะอยากเจอ 'พี่' อ่ะคราบบบบ บรึ๋ย!!!

หลังจากจัดของเข้าที่เข้าทางให้เสร็จ...
ก็ถึงเวลาออกไป 'ถ่ายงาน' ซะที...
วัดแรกของวันนี้เริ่มต้นที่ 'วัดภูมินทร์' นะครับ

ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 21 ธ.ค. 10, 23:06

เนื่องจากการเดินทางคราวนี้
เป็นการ 'ถ่ายงาน' ที่จะทำหนังสือ

เมื่อ 'ลงพื้นที่' นอกจากจะถ่ายลายแล้ว
จึงต้องลงตำแหน่งในผังวัด
และจดบันทึกที่มาของรูปด้วย...

เพื่อให้ได้ข้อมูลครบถ้วนว่ารูปแต่ละรูปมีที่มาจากที่ไหน

พอถ่ายเสร็จก็ส่งให้พี่ที่ทำงานถอดลายเส้น
ช่วยจัดการถอดลายเส้นออกมาเพื่อทำหนังสือ
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 23 ธ.ค. 10, 14:52

หลังจากถ่ายลายประดับชุดสำคัญเสร็จ
ยังพอมีเวลาส่วนนึงอยู่ ผมเลยถ่ายรูปงานจิตรกรรมสำคัญๆเอาไว้ก่อน...

รูปนี้คราวที่แล้วก็ถ่ายมาแล้วแต่เบลอครับ
เลยต้องขอถ่ายใหม่ เพราะเป็นรูปสำคัญรูปนึงเลย...

อ่ะแน่!!! อย่าเพิ่งคิดว่าผมติดเรทนา
(อันนั้นเรื่องเล็กครับ)
สังเกตเห็นไหมครับว่าตาหนุ่ม sexy ในรูปน่ะ
เป็นคอหอยพอกอยู่...

บทความชิ้นถัดไปคราบบบบ หิหิ

ภาพจิตรกรรมงามๆอีกหลายอย่างที่นี่งามจริงๆ...
เช่น รถคันนี้ ที่แสดงให้เห็นถึงการเคลื่อนไหวอย่างรุนแรง...

(ส่วนลิงข้างๆนั่นอย่าเพิ่งไปดูมันนะ!!!)

ยอดบุษบกของรถสะบัดได้ใจจริงๆครับ... สุดยอด

ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 24 ธ.ค. 10, 19:54

ถ่ายงานจิตรกรรมได้สักพักแสงเริ่มจะหมด
ผมเลยหนีไปถ่ายบานประตูวัดเสียก่อน
เพราะแม่ลายที่นี่เป็นแม่ลายที่ผมถือว่าน่าชื่นชมที่สุด
ในงานออกแบบลายที่นึงเลยก็ว่าได้

ทั้งลายในกรอบราชวัตรแบบบานนี้...
(ถ้าไม่บอกจะมีใครดูออกไหมครับ
ว่าเป็นลายในกรอบราชวัตรเนี่ยะ ?)

หรือลายอิสระแบบบานนี้...

ถ้าคิดถึงการลงทุน ลงแรง
และสภาพสังคมแล้ว

ผมว่าไม่แพ้ประตูวัดสุทัศน์
หรือไม้สลักบนพยาทาตหลังงามๆ
รอบพระมหาเจดีย์ชเวดากงเลยล่ะครับ

ถ่ายงานซักพักถึงได้รู้ตัวว่า 'ลืม'
ธรรมาสน์ชิ้นเอกของวัดไปซะสนิท...

แต่แดดสุดท้ายของวันก็อ่อนแสงลงมากแล้ว
แถมเวลาทริปนี้ก็ไม่น่าจะพอแล้วด้วย... เอื้อก!!

ช่วงนี้งานที่ผมทำอยู่ค่อนข้างแน่น อาจจะเข้ามาต่อเรื่องช้าหน่อยนะครับ
ถ้าสมาชิกท่านไหนอดใจรอไม่ไหว จะตามไปอ่านเรื่องที่ 'ลายประดับ'ในท้องถิ่น ก่อนก็ได้นะครับ
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 24 ธ.ค. 10, 23:45

ไหนๆ interior ก็ถ่ายไม่ได้แล้ว
ผมขอถ่าย exterior แทนแล้วกันนะครับ

ลายประดับหน้าบรรพ์ของพระอุโบสถวัดหัวข่วง
ก็เป็นอีกที่นึงที่ควรต้องกล่าวถึงในหนังสือเล่มนี้ครับ

ที่จริงผมประทับใจสิงห์คู่นี้มาก
เพราะรู้สึกว่าออกแบบได้ดี และลงตัว...
แต่จะมีเนื้อที่ในหนังสือให้ใส่ภาพลงไปไหม...
คงเป็นอีกเรื่องนึง
[/size]
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์