เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7
  พิมพ์  
อ่าน: 38510 ภาพนี้คือใคร?ที่ไหน?เมื่อไร?
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 27 ธ.ค. 10, 09:19

คุณ art47 เป็นสมาชิกที่ติดตามกระทู้ผมอย่างเหนียวแน่นมาก
มีความพากเพียรพยายามและความอดทนในการค้นหาข้อมูลดีมาก  ควรแก่การยกย่อง

ที่ตอบมา

อ้างถึง
1. บุคคลหมายเลข 7 ผมเคยถามคุณหลวงว่าเป็นทหารหรือตำรวจหลวง คุณหลวงว่าไม่ใช่ทหาร (แต่แต่งตัวเหมือนทหาร มีสายยงยศพร้อม)
และมีคำใบ้อีกว่าเป็นคนในสกุลบุนนาค ผมก็ยังไม่แน่ใจว่าใช่กับบุคลที่สงสัยหรือไม่
ครั้นสืบไปสืบมา ถึงรู้ว่าคนที่สงสัยอยู่ เป็นคนในสกุลบุนนาค จึงตอบว่า
บุคคลหมายเลข 7 คือ นายพันตรี พระอินทรเดช (ไทย บุนนาค)* เจ้ากรมพระตำรวจนอกซ้าย บุตรเจ้าพระยาสุรพันธ์ (เทศ)
ภายหลังเป็นที่ ขุนตำรวจเอก พระยามหานุภาพ
* ราชทินนามเป็นของตำรวจหลวง แต่มียศเป็นนายทหารบก ข้อนี้ผมจึงลังเลใจ

ถูกต้องครับ   และขอบอกเพิ่มเติมว่า  ราชทินนามเป็นของตำรวจหลวง แต่มียศเป็นนายทหารบก
เพราะท่านน่าจะเป็นทหารมหาดเล็กรักษาพระองค์ด้วย  จึงได้มียศทางทหาร
ทั้งนี้  เมื่อมีการตั้งกรมตำรวจภูธรสังกัดกระทรวงมหาดไทย
ในระยะแรกของการพระราชทานยศตำวจ ยังใช้ยศทางทหารก่อนแล้วจึงมาบัญญัติยศตำรวจภายหลัง

อ้างถึง
2. บุคคลหมายเลข 13 คนนี้ก็เป็นบุนนาค ดูจากผู้ตามเสด็จก็มีอีกคนที่เป็นบุนนาค เลยตอบ (แบบเดาล้วนๆ) ว่า
นายราชาณัตยานุหาร (พาส์น บุนนาค) พนักงานรับส่งหนังสือต่างประเทศ บุตรเจ้าพระยาภาสกรวงศ์ (พร) กับท่านผู้หญิงเปลี่ยน (ต้นตำรับแม่ครัวหัวป่าก์)

ผมก็สันนิษฐานว่า เป็นนายราชาณัตยานุหาร (พาสน์ บุนนาค)เหมือนกัน
เพราะอยู่ในกลุ่มผู้ตามเสด็จในครั้งนั้น
แต่หารูปเทียบยากมาก  ที่มีก็เป็นรูปตอนเป็นเด็กหนุ่มมาก  เทียบแทบไม่เห็นเค้าเลย
แต่ที่เดาว่าเป็นนายราชาณัตยานุหาร (พาสน์ บุนนาค) เพราะหน้าตาเป็นแขก
กับมีเหรียญตรามาก ดูเป็นข้าราชการคนสำคัญ

อ้างถึง
3. บุคคลหมายเลข 11 ที่เคยตอบผิดไปว่าเป็นพระยาทิพโกษา แต่ไม่ใช่ คำใบ้ว่าอยู่กระทรวงการต่างประเทศ และเป็นราชินิกูล
(มีอยู่ตระกูลเดียวคือ สุจริตกุล นอกนั้นเป็นราชสกุล หรือราชนิกูล) ก็เหลือเพียงคนเดียวที่พอรู้จัก คือพระยาสิริรัตนมนตรี (สงบ สุจริตกุล)
ที่ต่อมาได้เป็นอัครราชทูตในหลายประเทศทางยุโรป ในภาพถ่ายนั้น น่าจะครั้งยังมีบรรดาศักดิ์เป็นพระ (หลวง?) รัตนาญัป์ติ

ยังไม่ถูกครับ   คนนี้ผม ผมก็ค้นหาแทบแย่เหมือนกันกว่าจะได้ชื่อมา  

อ้างถึง
บุคคลหมายเลข 12 ท่านนั้นคือ หลวงภูริบาลบริมัทน์ (แฉ่ง) ปลัดจางวางกรมหมอนวด ครับ
มีรายชื่อในขบวนผู้ตามเสด็จ แต่หน้าที่ที่ระบุไว้นั้นคือพนักงานเครื่องต้น

ถูกต้องครับ  อันนี้ยกความดีให้กับแม่นางผู้บอกใบ้
ส่วนที่ระบุตำแหน่งว่า เป็นพนักงานเครื่องต้น
อันนี้เป็นหน้าที่ที่จัดไว้กว้างๆ  แต่ในความเป็นจริง
อาจจะต้องทำมากกว่าหน้าที่ที่กำหนดไว้  
ไม่ต้องดูใครอื่น  เจ้าคุณบุรุษ (นพ ไกรฤกษ์)
ท่านยังทำหน้าที่อื่น เช่น หุงพระกระยาเสวย และ ถวายงานนวด เป็นต้น

luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 27 ธ.ค. 10, 09:21

มาฝากสิ่งสุดท้ายก่อนกลับนิวาศสถาน ณ เมืองโคราชครับ

....
วันที่ 5 ธันวาคม ร.ศ. 116 เวลาเช้า 5 โมง พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวเสด็จออก..............
แล้วโปรดเกล้าฯ ให้เจ้าพนักงานจัดการถ่ายรูปข้าราชการที่ได้ตามเสด็จพระราชดำเนินหมู่หนึ่ง
และข้าราชการที่ได้มารับเสด็จพระราชดำเนินหมู่หนึ่ง เพื่อเป็นที่ระลึกสืบไป.......................
....

จาก จดหมายเหตุเสด็จประพาสยุโรป ร.ศ. 116 พระยาศรีสหเทพ (เส็ง วิริยศิริ) เรียบเรียง

(หาหนังสือเจอสักที... เล่นเอาเหนื่อยเลย ยิงฟันยิ้ม)

ไชโย้....เย้  ในที่สุดก็มีคนตอบถูกจนได้    ยิ้ม ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 27 ธ.ค. 10, 09:47

ขอบพระคุณคุณหลวงที่ชมเชยครับ
แต่กว่าจะสำเร็จก็เหนื่อยจริงๆ คิดโน้นคิดนี่ สันนิษฐานไปเรื่อยเปื่อยกว่าจะหาข้อมูลได้จนแน่ใจ

เรื่องรูปของนายราชาณัตยานุหารผมก็เคยเห็นที่เป็นรูปหมู่ของครอบครัวเจ้าพระยาภาสกรฯ
ตอนนั้นก็ดูหนุ่มหล่อเหลาอยู่ ยังไม่เหมือนคราวในรูปถ่าย แต่ใบหน้าก็คล้ายอยู่หลายส่วน  คิดว่าน่าจะใช่

เรื่องคุณหลวงภูริบาลนั้น เห็นคุณวันดีว่าในหลวงไม่ทรงโปรดเรื่องจับเส้น
เลยอาจจะตามเสด็จในฐานะชาวเครื่องก็เป็นได้ (งานหลัก) ส่วนเรื่องนวดเป็นงานรอง (เผื่อทรงเรียกใช้)

สุดท้ายท้ายสุด
บุคคลคนเดียวที่มีตัวตน แต่ยังไม่ทราบนามของท่านนั้น
ผมพยายามเพียรหานานมากๆๆๆๆ แต่ไร้วี่แวว และดูท่าทางคงไม่ได้ในปีนี้แน่
เพราะวันนี้ผมต้องไปต่างจังหวัด กลับมาพระนครอีกทีคงศักราชใหม่แล้ว
เลยจำต้องยกให้เป็นหน้าที่ผู้อื่นวินิจฉัยต่อไป
(เห็นรูปถ่ายของท่านในคราวเสด็จยุโรปก็มาก แต่จากรายชื่อผู้ตามเสด็จก็ไม่ยักจะมีราชินิกูลเลย)

คราวหน้าถ้าคุณหลวงมีภาพหรืออะไรให้ทายเช่นนี้อีก กระผมก็ยินดีร่วมสนุกด้วยครับ
เพราะเพิ่มพูนความรู้อันน้อยนิดในกะลาขี้เรื่อยของผมได้ดียิ่ง
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 27 ธ.ค. 10, 11:02

ต้นไม้ย่อมมีกิ่งค้อมลงเพราะน้ำหนักของผลไม้ฉันใด
ผู้หมั่นศึกษาย่อมถ่อมตนเพราะความรู้ฉันนั้น

อ้างถึง
เรื่องรูปของนายราชาณัตยานุหารผมก็เคยเห็นที่เป็นรูปหมู่ของครอบครัวเจ้าพระยาภาสกรฯ
ตอนนั้นก็ดูหนุ่มหล่อเหลาอยู่ ยังไม่เหมือนคราวในรูปถ่าย แต่ใบหน้าก็คล้ายอยู่หลายส่วน  คิดว่าน่าจะใช่

ผมกับคุณเห็นภาพเดียวกัน  จากหนังสือสีน้ำเงินเล่มใหญ่ๆ (นักอ่านย่อมรู้จักดี)
ผมทราบว่า นายราชาฯ (พาสน์ บุนนาค) มีธิดา ๑ คน
ซึ่งแต่งงานกับคนในสกุล ณ นคร (หรือ โกมารกุล ณ นคร นี่แหละไม่แน่ใจ)
ด้วยความสงสัยว่า นายราชาฯ แต่งงานกับสาวสกุลใด จึงได้มี ธิดา
ในสาแหรกบถนนาค ไม่กล่าวถึงเลย  เพิ่งมาถึงบางอ้อว่า
มารดาของธิดานั้น ไปมีครอบครัวใหม่ แถมมีลูกอีกหลายคนด้วย

อ้างถึง
คราวหน้าถ้าคุณหลวงมีภาพหรืออะไรให้ทายเช่นนี้อีก กระผมก็ยินดีร่วมสนุกด้วยครับ
เพราะเพิ่มพูนความรู้อันน้อยนิดในกะลาขี้เลื่อยของผมได้ดียิ่ง

อย่าถ่อมตนเลยครับ  คุณน่ะตอบภาพเริ่มจาก ๐ โดยใช้เวลาไม่กี่วัน นับว่าเก่งมาก
ผมน่ะกว่าได้ข้อมูลภาพนี้หมด กินเวลาเป็นเดือนเลย
และไม่ต้องห่วง  ขึ้นปีใหม่ผมมีแผนว่าจะหาวรรณคดีสักเรื่องมาตั้งปัญหา ๑๐๐ ข้อ
เพื่อท้าทายหาสุดยอดแฟนพันธุ์แท้  ส่วนจะเป็นเรื่องอะไร คอยติดตามนะครับ

ขอให้คุณอาร์ต เดินทางในช่วงปีใหม่โดยสวัสดิภาพนะครับ
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 27 ธ.ค. 10, 15:03

ขอเรื่องธรรมดานะคะ     ชาดกที่แจกกันตามกระทรวงโปรดอย่านำมาเชียว

luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 27 ธ.ค. 10, 15:17

คุณวันดีครับ  เล่นดักทางอย่างนี้ผมก็แย่สิ
ไม่หรอกอันนั้นง่ายไป  ผมกะจะเล่นวรรณคดีตามแผ่นการ์ดยาซิกูแรต (ล้อเล่น)
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 27 ธ.ค. 10, 23:24

ยาซิกาแรตไทย พิมพ์ในประเทศ     มี วรรณคดี  ๕  เรื่องเองค่ะ

รามเกียรติ์   มี ๕  ชุด     ขำมากเพราะ มังกรกัณฐ  พิมพ์ว่าแมงกรกัณฐ์  แถมมีพระสังข์ทอง และ เงาะแถมมาด้วย

พระอภัยมณี   สังฆราชใส่เสื้อคลุมสีน้ำเงิน  ส่วนล่างสีน้ำตาล  เหมือนซามูไร

อิเหนา   เมเดหวีเป็นมะดีหวี

ขุนช้างขุนแผน มี ๒ ชุด  แปลกที่รูปนางบัวประจันที่เราแทบไม่รู้จัก   นางตะเคียนดูสวยที่สุด

ราชาธิราชมี ๒ ชุด     รูปสวยมากมีอาการเคลื่อนไหว

ดูเล่มสีน้ำเงิน ของคุณ เสริม  สุนทรานันท์  ๒๕๔๐
art47
องคต

ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 30 ธ.ค. 10, 16:07

คุณหลวงครับ กระผมกลับมาแล้ว (แม้เพียงวันเดียว เพราะพรุ่งนี้จะต้องเดินทางต่ออีก)

หาคนสุดท้ายได้แล้วครับ
พระรัตนโกษา (เล็ก สุจริตกุล) ภายหลังเป็นพระยารัตนโกษา กระทรวงการต่างประเทศ
ตอนแรกที่ปรากฏชื่อคือจมื่นจิตรเสน่ห์ เลขานุการของพระองค์เจ้าสวัสดิโสภณ (กรมพระสวัสดิ์ฯ)
แต่ได้รับพระราชทานบรรดาศักดิเลื่อนขึ้นเป็นที่พระรัตนโกษา ในระหว่างเสด็จประพาสยุโรปครับ
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 30 ธ.ค. 10, 22:17

ขอแสดงความยินดีด้วยค่ะ  มั่นคงจริง ๆ  
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 31 ธ.ค. 10, 11:16

ถูกต้องครับ  บุคคลหมายเลข ๑๑ ในภาพ
คือ พระรัตนโกษา (เล็ก สุจริตกุล)
เลขานุการของพระองค์เจ้าสวัสดิโสภณ (กรมพระสวัสดิ์ฯ)
ข้อมูลเรื่องการได้รับพระราชทานเลื่อนบรรดาศักดิ์
ก็ถูกต้องตามนั้น

ผมกำลังลุ้นอยู่ว่า  จะมีใครตอบได้หรือไม่
แต่ในที่สุดก็มีคนตอบได้จนหมด
ไม่น่าเชื่อว่า ภาพถ่ายเก่าภาพเดียวสามารถตั้งเป็นกระทู้
ที่มีความเห็นยาวเกือบ ๑๐๐ ความเห็นได้

ทั้งนี้ต้องยกความดีความชอบในการไขข้อมูลภาพนี้ให้แก่ทุกท่าน
ซึ่งได้ปรากฏนามในกระทู้นี้แล้ว  โดยเฉพาะคุณ art47 ติดตาม
ค้นหาข้อมูลกันสุดชีวิต

เอาเป็นว่า  วันที่ ๑ มกราคม ๒๕๕๔  ผมจะสรุปข้อมูลภาพถ่ายที่ได้ทั้งหมดอีกครั้งครับ
และถือเป็นการจบกระทู้นี้ด้วย  ขอบคุณทุกท่านที่มาช่วยกันค้นหาข้อมูลภาพถ่ายนี้ ยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีปีใหม่ พุทธศักราช ๒๕๕๔
sally chu
อสุรผัด
*
ตอบ: 38

ความคิดเห็นที่ 85  เมื่อ 31 ธ.ค. 10, 11:47

ไม่ทราบมีใครตอบหรือยัง  พอดีมีหนังสืออยู่  เขาเขียนว่า

Group photographs of the princes and officials who accompanied the King on his trip to Europe taken at Ranong House on 5 December 1897.

Seated from left: Chaomuen Samoechairat (Chian Bunnag); Phraya Mahayotha (Nokkaew Khochaseni); Phraya Siharatdechochai (To Bunnag); Royal Aide-de-Camp; Phra Siriphotchanakon (Seng Wiriyasiri), Private Secretary to the King; Luan Sunthonkosa (Khaw Joo Ley na Ranong).
Standing 2nd row from left: Nai Phoem (Phoem Krairiksh); Phra Intharadej (Thai Bunnag); Dr E. Reiter, Royal Physician; Nai Jayuat (Nop Krairiksh); Nai Kuathumphrae (M.L. Wara Kunjara); Phraya Ratanokosa.

ไม่ครบคนอ่อค่ะ
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 86  เมื่อ 31 ธ.ค. 10, 12:29

ผมบอกให้คุณsally chu ทราบก็ได้ว่า
ผู้เขียนหนังสือเล่มนี้
ได้ส่งภาพดังกล่าวมาให้ทางเมืองไทยช่วยค้นหาให้ด้วย
แต่เมื่อแรกค้นข้อมูลได้นั้น ยังได้ข้อมูลไม่ครบทุกคน
โดยเฉพาะแถวหลังสุดไม่ได้ระบุข้อมูลเลย

แต่ที่มาระบุได้ทั้งหมดก็เพราะได้ค้นหลังจากนั้นไปแล้วเป็นเดือน
หนังสือดังกล่าวได้ตีพิมพ์ออกเป็นเล่มไปเรียบร้อยแล้วด้วย
sally chu
อสุรผัด
*
ตอบ: 38

ความคิดเห็นที่ 87  เมื่อ 31 ธ.ค. 10, 13:27

ขอบคุณค่ะ คุณหลวงเล็ก  จะรอดูคำเฉลยนะคะ
art47
องคต

ความคิดเห็นที่ 88  เมื่อ 01 ม.ค. 11, 21:35

โอ้ยๆๆๆ
กว่าจะจบกระทู้นี้ได้

เหนื่อย........ครับท่าน เจ๋ง
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 89  เมื่อ 04 ม.ค. 11, 13:03

มาสรุปข้อมูลภาพทั้งหมดครับ

๑.บุคคลในภาพนี้ มีใครบ้าง?  แต่ละคนตอนนั้นมียศบรรดาศักดิ์อะไร?

ตอบ  หมายเลข ๑ เจ้าหมื่นเสมอใจราช (วิเชียร บุนนาค) หัวหมื่นมหาดเล็กสิทธิ์
หมายเลข ๒ พระยามหาโยธา (นกแก้ว คชเสนี) ราชทูตไทย ณ กรุงลอนดอน
หมายเลข ๓ นายพลตรี  พระยาสีหราชเดโชชัย (โต  บุนนาค)
หมายเลข ๔ พระยาสฤษดิพจนกร (เส็ง วิริยะศิริ)
หมายเลข ๕ หลวงสุนทรโกษา (คอยู่เหล ณ ระนอง) เจ้ากรมกองกฏหมาย กระทรวงการต่างประเทศ
หมายเลข ๖ นายเพิ่ม (ไกรฤกษ์) มหาดเล็ก
หมายเลข ๗ นายพันตรี พระอินทรเดช (ไทย บุนนาค)
หมายเลข ๘  นายแพทย์ อี. ไรเตอร์
หมายเลข ๙  นายจ่ายวด (นพ ไกรฤกษ์)
หมายเลข ๑๐ นายกวดหุ้มแพร (ม.ล. วราห์ กุญชร) หุ้มแพรต้นเชือกเวรฤทธิ์
หมายเลข ๑๑  พระรัตนโกษา (เล็ก สุจริตกุล) เลขานุการของพระองค์เจ้าสวัสดิโสภณ (กรมพระสวัสดิ์ฯ)
หมายเลข ๑๒  หลวงภูริบาลบริมัทน์ (แฉ่ง (กุลแพทย์)) หมอนวด
หมายเลข ๑๓  นายราชาณัตยานุหาร (พาส์น บุนนาค) พนักงานรับส่งหนังสือต่างประเทศ
หมายเลข ๑๔  นายพินัยราชกิจ (อ้น นรพัลลภ) หุ้มแพรเวรศักดิ์

๒.พวกเขาเหล่านี้ถ่ายภาพนี้ในขณะที่ปฏิบัติหน้าที่อะไร?

ตอบ  พวกเขาเหล่านี้ถ่ายภาพร่วมกันในระหว่างที่ได้ตามเสด็จพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว
ในคราวที่เสด็จประพาสยุโรปเมื่อ ปีรัตนโกสินทร์ศก ๑๑๖
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7
  พิมพ์