เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์  
อ่าน: 38408 ภาพนี้คือใคร?ที่ไหน?เมื่อไร?
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 21 ธ.ค. 10, 10:46

ตอบคุณ : D : D

บุคคลในภาพ หมายเลข ๖ คุณart47 ตอบถูกแล้วว่าเป็น นายเพิ่ม มหาดเล็ก

บุคคลหมายเลข ๗ ,๑๑ ,๑๒ ,๑๓  ถึงหาไม่ได้ก็พอจะตอบได้ว่า ภาพนี้ถ่ายเมื่อไร
และแต่ละคนทำหน้าที่อะไร

บุคคลหมายเลข ๑๒,๑๓ ผมไม่มีรูปเทียบว่าใช่คนนั้นๆ หรือไม่
แต่อาศัยข้อมูลอื่นๆ ทำให้สันนิษฐานได้ว่าน่าจะเป็นคนที่อยู่ในขบวนเสด็จฯ

คำถาม ๒ ข้อนั้น  มีคำตอบครับ  ไม่เช่นนั้นผมไม่เอามาถามแน่นอน

:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 21 ธ.ค. 10, 11:10

ที่ทำสรุปคำตอบมาเพื่อให้ดูได้ง่ายขึ้น ว่าท่านไหนมีผู้ตอบถูกแล้ว
จะได้ไม่ต้องหาคำตอบซ้ำอีก
และท่านไหนยังไม่มีผู้ตอบ ค่ะ...

ตอบคุณ : D : D
คำถาม ๒ ข้อนั้น  มีคำตอบครับ  ไม่เช่นนั้นผมไม่เอามาถามแน่นอน

ส่วนคำถามอีก 2 ข้อ ยังไม่มีใครตอบได้ค่ะ
๒.พวกเขาเหล่านี้ถ่ายภาพนี้ในขณะที่ปฏิบัติหน้าที่อะไร?
๓.ภาพนี้ถ่ายเมื่อไร? สามารถระบุวันเดือนปีและเวลาที่ชัดเจนได้หรือไม่?

บอกว่า  ยังไม่มีใครตอบได้ ค่ะ
ไม่ได้บอกว่า ไม่มีคำตอบ
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 21 ธ.ค. 10, 16:46

เมื่อรัชกาลที่ ๕ จะเสด็จฯ ประพาสยุโรป  นายจ่ายวดได้พานายเพิ่ม น้องชาย ไปช่วยจัดที่ประทับในเรือพระที่นังที่จะทรงใช้ในการเสด็จฯ
รัชกาลที่ ๕ ทอดพระเนตรเห็นนายเพิ่มมีรูปร่างดี และท่าทางคล่องแคล่วดี   จึงมีพระราชดำริที่จะทรงพานายเพิ่มตามเสด็จด้วย
เพื่อให้เป็นพนักงานสำหรับทรงใช้สอยกิจเล็กน้อยต่างๆ ซึ่งสะดวกกว่าที่จะทรงใช้ผู้ใหญ่  และจะให้ออกไปศีกษาที่ต่างประเทศด้วย
(แต่ภายหลังทรงเปลี่ยนพระราชดำริ)
ต่อจากนั้น นายเพิ่มจึงได้รับราชการมหาดเล็ก

ก็อย่างคุณหลวงว่านะครับ ไอ้กระผมก็ลืมไปว่ามีรายชื่อนักเรียนที่ตามเสด็จไปด้วย
หนึ่งในนั้น มีชื่อ นายเพิ่ม บุตรหลวงมงคลรัตน์ (หลวงมงคลรัตน์ ชื่อช่วง ผู้แต่งโคลงตำราไม้ดัด)

หากคุณหลวงไม่บอกกล่าว ผมก็ไม่เอะใจจนต้องกลับไปดูในรายชื่อผู้ตามเสด็จเลยจริงๆ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 21 ธ.ค. 10, 20:16

ถ่ายเนื่องในโอกาสอะไร ? ยากจังเลยครับ ใบ้สักนิดได้ไหมครับ

luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 22 ธ.ค. 10, 12:05

คำใบ้วันเดือนปีและโอกาสที่ถ่ายภาพนี้
ผมได้บอกใบ้ไว้ในข้อความที่ตอบคุณ art47 ล่าสุดแล้ว
จะให้ใบ้เพิ่มก็ได้ว่า  มีเอกสารอะไรที่เกี่ยวข้องก็ได้โปรดค้นมาอ่านเถิดเจอแน่ๆ
โดยเฉพาะเอกสารที่คน ๑ คนในภาพเป็นคนเขียน

ส่วนถ้าอยากรู้ว่า ใครมีที่หน้าอะไรในครั้งนั้น
ถาม "แม่เล็ก" ดูนะครับ ยิงฟันยิ้ม
art47
องคต

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 22 ธ.ค. 10, 18:59

เรื่องวันเดือนปีสถานที่และเหตุการณ์ของภาพถ่ายนั้น ผมว่าคงจะมีคนหาคำตอบได้ไม่ยากแล้ว
เพราะข้อมูลกับแหล่งเบาะแสก็ปรากฎมากมาย

แต่เรื่องที่ยังยาก จะเห็นเป็นบุคคลในภาพอีก 4 ท่านที่ยังไม่มีใครทายถูกเลย
(ผมก็ยังทายไม่ถูกเหมือนกัน)

จึงขอความกรุณาจากคุณหลวงว่าช่วยใบ้เพิ่มหน่อยนะครับ... ซักนิดก็ยังดี
พอให้กระผมและคนอื่นๆ คลำหาหนทางต่อไปได้นะครับ  ยิงฟันยิ้ม
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 23 ธ.ค. 10, 08:54

คำใบ้ข้อมูลบุคคล

บุคคลหมายเลข ๗  "บุนนาค"

บุคคลหมายเลข ๑๑  กระทรวงการต่างประเทศ และ ราชินิกูล

บุคคลหมายเลข ๑๒  จับเส้น

บุคคลหมายเลข ๑๓ "บุนนาค" 

ขอให้โชคดีครับ
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 24 ธ.ค. 10, 09:02

ถ้าพ้นวันที่ ๓๑ ธันวาคม ๒๕๕๓ ไปแล้ว
ไม่ปรากฏว่า มีผู้ใดตอบได้ว่า

ภาพนี้ถ่ายขึ้นเมื่อวันเดือนปีเท่าไร
บุคคลหมายเลข ๗,๑๑,๑๒,๑๓ คือใคร
และคำถามอื่นๆ ที่ค้างคาอยู่

ผมก็จะเริ่มเฉลยคำตอบทีละคำตอบ
ตั้งแต่วันที่ ๑ มกราคม ๒๕๕๔ เป็นต้นไป
art47
องคต

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 24 ธ.ค. 10, 21:06

ด้วยความกรุณาจากคุณหลวง กระผมจึงขอเรียนคำตอบดังนี้

1. บุคคลหมายเลข 7 ผมเคยถามคุณหลวงว่าเป็นทหารหรือตำรวจหลวง คุณหลวงว่าไม่ใช่ทหาร (แต่แต่งตัวเหมือนทหาร มีสายยงยศพร้อม)
และมีคำใบ้อีกว่าเป็นคนในสกุลบุนนาค ผมก็ยังไม่แน่ใจว่าใช่กับบุคลที่สงสัยหรือไม่
ครั้นสืบไปสืบมา ถึงรู้ว่าคนที่สงสัยอยู่ เป็นคนในสกุลบุนนาค จึงตอบว่า
บุคคลหมายเลข 7 คือ นายพันตรี พระอินทรเดช (ไทย บุนนาค)* เจ้ากรมพระตำรวจนอกซ้าย บุตรเจ้าพระยาสุรพันธ์ (เทศ)
ภายหลังเป็นที่ ขุนตำรวจเอก พระยามหานุภาพ
* ราชทินนามเป็นของตำรวจหลวง แต่มียศเป็นนายทหารบก ข้อนี้ผมจึงลังเลใจ

2. บุคคลหมายเลข 13 คนนี้ก็เป็นบุนนาค ดูจากผู้ตามเสด็จก็มีอีกคนที่เป็นบุนนาค เลยตอบ (แบบเดาล้วนๆ) ว่า
นายราชาณัตยานุหาร (พาส์น บุนนาค) พนักงานรับส่งหนังสือต่างประเทศ บุตรเจ้าพระยาภาสกรวงศ์ (พร) กับท่านผู้หญิงเปลี่ยน (ต้นตำรับแม่ครัวหัวป่าก์)

3. บุคคลหมายเลข 11 ที่เคยตอบผิดไปว่าเป็นพระยาทิพโกษา แต่ไม่ใช่ คำใบ้ว่าอยู่กระทรวงการต่างประเทศ และเป็นราชินิกูล
(มีอยู่ตระกูลเดียวคือ สุจริตกุล นอกนั้นเป็นราชสกุล หรือราชนิกูล) ก็เหลือเพียงคนเดียวที่พอรู้จัก คือพระยาสิริรัตนมนตรี (สงบ สุจริตกุล)
ที่ต่อมาได้เป็นอัครราชทูตในหลายประเทศทางยุโรป ในภาพถ่ายนั้น น่าจะครั้งยังมีบรรดาศักดิ์เป็นพระ (หลวง?) รัตนาญัป์ติ

4. บุคคลหมายเลข 12 หมอจับเส้น (หมอนวด) ... จนด้วยเกล้าจริงๆ ไม่มีข้อมูลเลย

Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 26 ธ.ค. 10, 06:04

คุณ art47

มีความพยายามดีจริง ๆ    ตกลงเหลือแค่หมายเลข ๑๑ และ หมายเลข ๑๒

สหายนักค้นหนังสือใบ้มาว่าหมอนวดนั้นนามเดิมว่า แฉ่ง  ดิฉันก็อยู่ระหว่างถอดรหัสหนังสือหลายเล่ม

วันนี้จะต้องนำหนังสือไปคืนสหาย  และรับหนังสือภาษาอังกฤษที่คนไทยแต่งมาอ่าน

เขียร์คุณอาร์ตนะคะ
art47
องคต

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 26 ธ.ค. 10, 10:32

ขอบพระคุณคุณวันดีครับ ช่วยผมได้เยอะทีเดียวสำหรับบุคคลหมายเลข 12
ท่านนั้นคือ หลวงภูริบาลบริมัทน์ (แฉ่ง) ปลัดจางวางกรมหมอนวด ครับ
มีรายชื่อในขบวนผู้ตามเสด็จ แต่หน้าที่ที่ระบุไว้นั้นคือพนักงานเครื่องต้น

หมายเลข 11 ยศและบรรดาศักดิ์ตอนนี้แน่นอนว่าเป็นหลวงรัตนาญัปติ
(ได้เลื่อนบรรดาศักดิ์จากนายขันหุ้มแพร เป็นหลวงรัตนาญัปติ รับราชการในกระทรวงการต่างประเทศ เมื่อพ.ศ. 2439
แทนท่านเดิมคือหลวงรัตนาญัปติ (เปล่ง เวภาระ) ที่เลื่อนขึ้นเป็นขุนหลวงพระไกรสี)
แต่ตำแหน่งที่ท่านรับราชการอยู่ในช่วงเวลาภาพถ่ายนั้น ยังไม่พบครับ
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 26 ธ.ค. 10, 15:23

โอย...โล่งใจไปที    ที่จำคุณหลวงแฉ่งได้       

ธรรมดาดิฉันฟังใครคุยกันก็จะมี ชื่ออื่น ๆ  ตั้งให้บุคคลผู้นั้น

ความจำของดิฉันก็จะบันทึกเรื่องราวสมัยโบราณที่กำลังสนทนากัน

เพื่อนศิลปินเล่าให้ฟังว่าบางทีพวกเขาก็สังเกตว่า  ชื่อ  ไม่ค่อยจะไปกับตัว

นักอ่านหนังสือเก่าก็มีนามมงคลมอบให้คนในวงการเหมือนกัน     ผู้ใดทำเฉย ๆ

อดทนได้      เราก็จะเปลี่ยนชื่อให้ใหม่      สหายของดิฉันที่สติปัญญาเฉียบแหลมเล่าให้ฟังว่า

คุณหลวงแฉ่งนวดจับเส้นไม่เก่ง     ในหลวงไม่ค่อยโปรด
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 26 ธ.ค. 10, 21:00

คุณอาร์ต   ยูฮู!   กลับไปสุจริตกุลค่ะ

คุณวิ่งเลยป้ายแล้ว    เลี้ยวกลับมาก่อนเจ้าข้า
art47
องคต

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 26 ธ.ค. 10, 21:28

โอ้ยยยย..... ขอบพระคุณคุณวันดีอย่างยิ่งครับ... ผิดมหันต์ไม่อาจให้อภัยได้
ราชินิกูล ไม่ใช่สุจริตกุลอย่างเดียว ทุกสายทางญาติสมเด็จพระชนนี พระมเหสี
ทั้ง ณ บางช้าง สุจริตกุล ชูโต แม้กระทั่งบุนนาค ก็ถือเป็นราชินิกูล
(อยากจะตายสักร้อยครั้งตอบไปได้ไงว่ะว่าแค่สุจริตกุล อาจารย์รู้ด่าตายเลย)

เลยไปไกลมากๆๆๆๆ จะเข้าป้ายที่ลาดพร้าว แต่วิ่งไปถึงรังสิตแล้ว... ดีนะเนี่ยที่ยังเลี้ยวกลับมาทัน เฮ้ย!!!!  ร้องไห้

art47
องคต

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 27 ธ.ค. 10, 08:59

มาฝากสิ่งสุดท้ายก่อนกลับนิวาศสถาน ณ เมืองโคราชครับ

....
วันที่ 5 ธันวาคม ร.ศ. 116 เวลาเช้า 5 โมง พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวเสด็จออก..............
แล้วโปรดเกล้าฯ ให้เจ้าพนักงานจัดการถ่ายรูปข้าราชการที่ได้ตามเสด็จพระราชดำเนินหมู่หนึ่ง
และข้าราชการที่ได้มารับเสด็จพระราชดำเนินหมู่หนึ่ง เพื่อเป็นที่ระลึกสืบไป.......................
....

จาก จดหมายเหตุเสด็จประพาสยุโรป ร.ศ. 116 พระยาศรีสหเทพ (เส็ง วิริยศิริ) เรียบเรียง

(หาหนังสือเจอสักที... เล่นเอาเหนื่อยเลย ยิงฟันยิ้ม)
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์