เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7]
  พิมพ์  
อ่าน: 38527 ภาพนี้คือใคร?ที่ไหน?เมื่อไร?
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 90  เมื่อ 04 ม.ค. 11, 13:09

๓.ภาพนี้ถ่ายเมื่อไร? สามารถระบุวันเดือนปีและเวลาที่ชัดเจนได้หรือไม่?  

ตอบ  ข้อมูลในหนังสือ จดหมายเหตุเสด็จประพาสยุโรป ร.ศ. ๑๑๖
พระยาศรีสหเทพ (เส็ง วิริยศิริ) เรียบเรียง ระบุว่า "วันที่ ๕ ธันวาคม ร.ศ. ๑๑๖
เวลาเช้า ๕ โมง พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวเสด็จออก...ฯลฯ
...แล้วโปรดเกล้าฯ ให้เจ้าพนักงานจัดการถ่ายรูปข้าราชการที่ได้ตามเสด็จพระราชดำเนินหมู่หนึ่ง
และข้าราชการที่ได้มารับเสด็จพระราชดำเนินหมู่หนึ่ง เพื่อเป็นที่ระลึกสืบไป..."

๔.ภาพนี้ถ่ายขึ้นที่ไหน? สถานที่แห่งนั้นสำคัญหรือประวัติเป็นมาอย่างไร?

ตอบ  ภาพนี้ถ่ายที่บ้านระนอง เมืองปีนัง
บ้านระนอง เป็นบ้านที่พระยารัตนราชเศรษฐี (คอ ซิม ก๊อง) สร้างขึ้น
ไว้เป็นที่พักที่ปีนัง  รัชกาลที่ ๕ เคยเสด็จฯ ไปประทับ ณ บ้านหลังนี้หลายครั้ง

เป็นอันว่ากระทู้นี้จบเรียบร้อยเท่านี้  ขอบคุณท่านทั้งหลายที่เข้ามาช่วยกันไขอีกครั้งนะครับ ยิงฟันยิ้ม
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 91  เมื่อ 13 ก.ค. 16, 11:06

บุคคลหมายเลข 13 คนนี้ก็เป็นบุนนาค ดูจากผู้ตามเสด็จก็มีอีกคนที่เป็นบุนนาค เลยตอบ (แบบเดาล้วนๆ) ว่า
นายราชาณัตยานุหาร (พาส์น บุนนาค) พนักงานรับส่งหนังสือต่างประเทศ บุตรเจ้าพระยาภาสกรวงศ์ (พร) กับท่านผู้หญิงเปลี่ยน (ต้นตำรับแม่ครัวหัวป่าก์)

ผมก็สันนิษฐานว่า เป็นนายราชาณัตยานุหาร (พาสน์ บุนนาค)เหมือนกัน
เพราะอยู่ในกลุ่มผู้ตามเสด็จในครั้งนั้น
แต่หารูปเทียบยากมาก  ที่มีก็เป็นรูปตอนเป็นเด็กหนุ่มมาก  เทียบแทบไม่เห็นเค้าเลย
แต่ที่เดาว่าเป็นนายราชาณัตยานุหาร (พาสน์ บุนนาค) เพราะหน้าตาเป็นแขก
กับมีเหรียญตรามาก ดูเป็นข้าราชการคนสำคัญ

คุณศรีสรรเพชญ์ได้นำภาพถ่ายหนึ่งในอัลบั้มของเจ้าจอมพิศว์ พี่สาวของนายราชาณัตยานุหาร (พาสน์ บุนนาค) มาแสดง

ซึ่งผมสันนิษฐานว่าบุคคลในภาพน่าจะเป็น นายราชาณัตยานุหาร (พาสน์) ครับ

เมื่อเทียบดูแล้ว

น่าจะใช่คนคนเดียวกัน  ยิงฟันยิ้ม

เป็นอันสรุปได้ว่า หมายเลข ๑๓ คือ นายราชาณัตยานุหาร (พาสน์ บุนนาค) แน่นอน   ยิงฟันยิ้ม
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 92  เมื่อ 13 ก.ค. 16, 11:16

เมื่อกลับมาจากการตามเสด็จประพาสยุโรป ร.ศ. ๑๑๖ อีก ๕ ปีท่านก็เสียชีวิต

ศรีสรรเพชญ์
พาลี
ตอบ: 205

ความคิดเห็นที่ 93  เมื่อ 13 ก.ค. 16, 20:22

ถ้าไม่มีภาพจากกระทู้นี้ ผมก็คงไม่สันนิษฐานว่ารูปถ่ายใบนี้คือนายราชาณัตยานุหาร (พาสน์) ครับ ยิ้ม
ชัยยศ
อสุรผัด
*
ตอบ: 0

ความคิดเห็นที่ 94  เมื่อ 29 ก.ค. 19, 16:20

สวัสดีครับยังมีใครเล่นเวปอยู่ไหมครับ
ชัยยศ
อสุรผัด
*
ตอบ: 0

ความคิดเห็นที่ 95  เมื่อ 29 ก.ค. 19, 16:27

มีใครพอจะทราบสามคนล่างสุดบ้างไหมครับ

หน้า: 1 ... 5 6 [7]
  พิมพ์