เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 7
  พิมพ์  
อ่าน: 38521 ภาพนี้คือใคร?ที่ไหน?เมื่อไร?
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 17 ธ.ค. 10, 11:34

คำใบ้ที่สอง  คนหนึ่งในภาพ  เป็น...?...คนที่ ๒ ต่อจากขุนหลวงพระยาไกรสีห์ (เปล่ง  เวภาระ)

ขุนหลวงพระยาไกรศรี (เทียม บุนนาค)

ฮืม

ไม่ใช่ครับ   ผมไม่ได้หมายถึงคนที่ได้บรรดาศักดิ์ขุนหลวงพระยาไกรสีห์ ต่อจากขุนหลวงพระยาไกรสีห์ (เปล่ง  เวภาระ)
แต่เป็นคนที่ ๒ ของอะไร ? คิดๆๆ ยิ้มเท่ห์
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 17 ธ.ค. 10, 12:00

คำใบ้บุคคลในภาพเพิ่มเติม

คำใบ้ที่สาม  ๑ คนในภาพนี้  ขณะนั้นเป็นทูตอยู่ต่างประเทศ

คำใบ้ที่สี่      "เด็กก็ได้ตราด้วยหรือ"
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 17 ธ.ค. 10, 12:04

แต่เป็นคนที่ ๒ ของอะไร ? คิดๆๆ ยิ้มเท่ห์

อธิบดีกรมอัยการคนที่ ๒   ฮืม
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 17 ธ.ค. 10, 13:28

ยังไม่ถูกครับ  ไม่ใช่เรื่องตำแหน่งหน้าที่  แต่เป็นเรื่องที่ตำแหน่งหน้าที่นี้ขาดไม่ได้  ใบ้ให้มากที่สุดแล้วครับ
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 17 ธ.ค. 10, 13:32

คำใบ้เพิ่มเติม

คำใบ้ที่ห้า  คนที่นั่งอยู่นั้น  ๑ คนมีเชื้อสายมอญ

คำใบ้ที่หก  ข้าวคลุกกะปิ
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 17 ธ.ค. 10, 13:46

ท่านหนึ่งในภาพ คือ พระยาบุรุษรัตนราชพัลลภ (นพ ไกรฤกษ์) ใช่หรือไม่คะ  ฮืม
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 17 ธ.ค. 10, 13:48

ใช่ครับ  แต่เป็นคนไหนและตอนที่ถ่ายรูปนี้ ท่านเจ้าคุณมียศบรรดาศักดิ์อะไร ยิ้ม
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 17 ธ.ค. 10, 13:58

คำใบ้เพิ่มเติม

คำใบ้ที่เจ็ด   ๑ คนเป็นคนในสายราชสกุลรัชกาลที่ ๒

คำใบ้ที่แปด   ๑ คนเคยลาออกจากราชการไปประกอบอาชีพในรัชกาลที่ ๕  แล้วกลับเข้ารับราชการอีกในสมัยรัชกาลที่ ๖
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 17 ธ.ค. 10, 14:03

พระยาบุรุษรัตนราชพัลลภ (นพ ไกรฤกษ์) ยืนด้านหลังพระยาสีหราชเดโชชัย ติดกับหมอไรเตอร์ ค่ะ
ตำแหน่งในขณะนั้น ไม่แน่ใจว่าจะเป็น
เจ้าหมื่นสรรพเพธภักดี หรือ นายจ่ายวด หรือยังเป็น นายรองพินัยราชกิจ คะ  อายจัง
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 17 ธ.ค. 10, 14:10

ใช่ครับ  คนที่ยืนชิดติดกับคุณหมอไรเตอร์คือ พระยาบุรุษรัตนราชพัลลภ (นพ ไกรฤกษ์)

ตำแหน่งในขณะนั้น ไม่แน่ใจว่าจะเป็น
เจ้าหมื่นสรรพเพธภักดี หรือ นายจ่ายวด หรือยังเป็น นายรองพินัยราชกิจ คะ  อายจัง

ลองเลือกตอบสักบรรดาศักดิ์หนึ่งสิครับ  จะได้เฉลยให้ว่าถูกหรือไม่ เจ๋ง
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 17 ธ.ค. 10, 14:12

นายรองพินัยราชกิจ คะ  
เรียนถามอีกข้อค่ะ ในภาพมี เจ้าพระยายมราช (ปั้น สุขุม) ด้วยหรือไม่คะ
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 17 ธ.ค. 10, 14:35

ผิดครับ   ท่านมีบรรดาศักดิ์อื่นครับ

และไม่มีเจ้าพระยายมราช (ปั้น สุขุม) ในภาพนี้ครับ
แต่มีภาพท่านอยู่ในอีกภาพหนึ่งที่ถ่ายในสถานที่และวันเดือนปีเดียวกันกับภาพนี้
ภาพที่คุณ : D : D เอามาตอบยืนยันว่าเป็นบ้านระนองนั่นแหละครับ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 17 ธ.ค. 10, 14:44

แสดงว่าไม่ใช่เหตุการณ์ในรศ.112 เพราะขณะนั้นท่านเป็น นายรองพินัยราชกิจ
ขอตอบใหม่ว่า นายจ่ายวด ค่ะ

luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 17 ธ.ค. 10, 15:19

เอ้า   ถูกครับ ยิงฟันยิ้ม

ตอนนี้รู้ชื่อคนในภาพแล้วดังนี้

คนนั่งกลาง  พระยาสีหราชเดโชไชย (โต บุนนาค)  แต่ยศยังไม่ถูก

คนยืนข้างหลัง  หมอไรเตอร์  (ต่อมาเป็นพระยาประเสริฐสาตรธำรง)

คนที่นั่งลำดับที่ ๒ จากขวา  เป็นเจ้าคุณเส็ง  วิริยศิริ  แต่บรรดาศักดิ์ยังไม่ถูก

คนยืนติดกับหมอไรเตอร์ คือ นายจ่ายวด (นพ  ไกรฤกษ์)  ซึ่งต่อมา เป็นพระยาบุรุษรัตนราชพัลลภ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 17 ธ.ค. 10, 15:23

ท่านที่เป็นฑูตใช่ พระยาสุริยานุวัตร (เกิด บุนนาค) หรือไม่คะ  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 7
  พิมพ์