เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 9900 มหาอำมาตย์โท พระยาสารศาสตร์ศิริลักษณ์ ( สรรเสริญ สุขยางค์​ )
m.sukhyanga
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 07 ก.ค. 11, 14:57

ขอบคุณมากนะค่ะ ที่นำเรื่องของคุณชวดมา post เอาไว้ บางอย่างก็ได้ฟังมาจากคุณย่าบ้างแต่ก็ไม่ละเอียดนักค่ะ ลูกของพระยาสารศาสตร์ศิริลักษณ์ ที่มีทั้งหมด 8 คน ตอนนี้เหลือคนเดียวแต่สุขภาพแข่งแรงมากค่ะ คุณปู่อู๊ด นายสมพัฒน์ สุขยางค์ ขอบพระคุณอีกครั้งนะค่ะ เมลานี สุขางค์
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 07 ก.ค. 11, 15:08

ลูกของพระยาสารศาสตร์ศิริลักษณ์ ที่มีทั้งหมด 8 คน ตอนนี้เหลือคนเดียวแต่สุขภาพแข่งแรงมากค่ะ คุณปู่อู๊ด นายสมพัฒน์ สุขยางค์   ขอบพระคุณอีกครั้งนะค่ะ เมลานี สุขางค์

ภาพครอบครัวนายทิม และ เนื้อหาตอนต้นของนิราศหนองคาย อยู่ในหนังสือนิราศหนองคาย ของ หลวงพัฒนพงศ์ภักดี (ทิม สุขยางค์) ฉบับกรมศิลปากร พิมพ์เป็นอนุสรณ์ในงานฌาปนกิจศพ นายสมพัฒน์ สุขยางค์ (หลานปู่ของผู้แต่ง)  ณ สุสานหลวงวัดเทพศิรินทราวาส วันที่ ๔ เมษายน ๒๕๑๕

ฮืม  ฮืม
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 07 ก.ค. 11, 15:22

ขอบคุณคุณ เมลานี  ที่แวะมาอ่าน   

ขอเรียนว่า  นักอ่านเป็นจำนวนมากยังอ่านนิราศหนองคายอยู่   และยังสนทนาแลกเปลี่ยนความเห็นกันอยู่เสมอ

ความหวังที่จะได้เห็นฉบับเต็มพิมพ์ครั้งแรก  ซึ่งมีเนื้อหาอีกมากกว่า ๓๐​%  ยังเรืองรองแจ่มใส

เพราะท่านผู้ใหญ่ได้ออกปากแล้ว   เวลานี้ท่านป่วยมาก  อ่านหนังสือไม่ได้

เสียงเยาะเย้ยจากคนที่ไม่มีวันจะได้เห็นนั้น  จะสำคัญได้อย่างไร

ถ้าไม่พยายาม  ไม่ค้นคว้า  ก็จงรู้แต่ ............. ที่บันทึกไว้เถิด

vimarn
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 12 ก.ค. 11, 15:01

ตามมาอ่านนะคะ ขอบคุณที่นำเรื่องของคุณชวด หลวงพัฒนพงศ์ภักดี (ทิม สุขยางค์)และคุณปู่ พระยาสารศาสตร์ศิริลักษณ์ (สรรเสริญ  สุขยางค์) มาลง ไว้ บุตรของท่านที่เหลือคือคุณสมลักษณ์ สุขยางค์ (สมพัฒน์ เป็นน้องชาย เสียชีวิตแล้ว) คุณพ่อจะ 90 แล้วค่ะ   ลองถามหาหนังสือเก่าๆ เหมือนกัน พ่อบอกว่าน่าจะไฟไหม้สมัยสงครามโลกมีระเบิดลงที่บ้านหัวลำโพง 
ขอบคุณอีกครั้ง ทำให้ได้ทราบเรื่องที่ไม่เคยทราบ จะติดตามต่อไปนะคะ   วิมาน สุขยางค์
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 12 ก.ค. 11, 15:39

ขอบคุณคุณวิมานเป็นที่ยิ่ง   ปลื้มใจมากที่ทายาทพอใจ

เคยมีท่านผู้ใหญ่ที่เป็นลูกน้องเก่าของคุณปู่ท่าน  พระยาสารศาสตร์ศิริลักษณ์  เขียนมาบอกว่าได้อ่าน

และท่านตื่นเต้นยินดีที่เพิ่งทราบว่า  ท่านเจ้าคุณ เป็นบุตร คุณหลวงพัฒนพงศ์ภักดี

กลุ่มสหายของดิฉันเป็นนักอ่านนักสะสมหนังสือเก่าค่ะ     มีทายาทของนักประพันธ์อาวุโสมาตามหาผลงานทั้งหมดของบรรพบุรุษ   

พวกเราก็จ้อกแจ้กออกตามเก็บให้     รายการหนังสือบางทีมีหลายร้อยเล่มนะคะ      ไปเห็นที่ไหนก็ส่งข่าวกัน

ถ้ามีการพิมพ์ผลงานใหม่   พวกเราก็ตามไปจนผลงานครั้งแรกที่ตีพิมพ์ในหนังสือพิมพ์รายวัน    แก้ไขข้อมูลที่ยังไม่สมบูรณ์บ้าง

นำหนังสือที่พิมพ์หลายครั้งมาเปรียบเทียบกัน      เสนอตัวทำ "กัตตะลก" ให้นักสะสมมือหนึ่งของเมืองไทยบ้าง

ทั้งนี้เป็นการทำด้วยใจรัก  มุ่งมั่นหาหนังสือเก่าอ่านอย่างเดียวค่ะ

ดีใจที่ทำตัวมีประโยชน์ได้บ้าง

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์