เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5246 ทำไมถึงเรียกว่าพระผู้ใหญ่บางรูปว่า เจ้าคณะหนกลาง คะ
หนิง USA
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 19 ต.ค. 00, 12:00

เจอคำนี้ในข่าวเรื่องพระที่กำลังดังอยู่ตอนนี้น่ะค่ะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 19 ต.ค. 00, 00:00

เป็นตำแหน่งทางการบริหารคณะสงฆ์ของท่านครับ
หน แปลว่า ทิศทางก็ได้ เท่าที่จำได้เลาๆ การจัดการบริหารสังฆมณฑลตั้งแต่วัดแต่ละวัดขึ้นมา วัดมีเจ้าอาวาสวัดใช่ไหมครับ แล้วก็มีเจ้าคณะตำบล ที่ดูแลทุกวัดในตำบลนั้น สูงขึ้นมามีเจ้าคณะอำเภอ เจ้าคณะจังหวัด เจ้าคณะภาค แล้วก็มีเจ้าคณะใหญ่หนเหนือ หนตะวันออก เข้าใจว่ามีครบสี่ทิศ คือ น่าจะมีหนตะวันตกกับหนใต้ด้วย (แต่ผมไม่ค่อยได้ยินพูดถึง) สูงขึ้นมาอีกขึ้น คือสูงที่สุดระดับประเทศเห็นจะเป็นองค์สมเด็จพระสังฆราชเองละมัง โดยมีมหาเถรสมาคมให้คำแนะนำ
เจ้าคณะใหญ่หนกลาง ก็คือ central sector ระดับเดียวกับ northern/ southern/ eastern/ western sectors วัดที่อยู่ในจังหวัดปทุมธานีอยู่ภายใต้การปกครองของหนกลางครับ
เผอิญไม่มี พรบ. คณะสงฆ์ พ.ศ. 2505 อยู่ตรงนี้ ท่านผู้รู้ดีกว่าโปรดแก้ไขด้วยครับ
หนิง USA
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 20 ต.ค. 00, 00:00

เข้ามาอ่าน และขอบคุณค่ะ
นิรันดร์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 20 ต.ค. 00, 00:00

คล้าย ๆเคยได้ยินคุณยายว่าตอนผมเป็นเด็กว่า
"ทำอะไรให้ดูหนเหนือ หนใต้ ให้ดี"
เอ จะเกี่ยวกันบ้างไหมนี่
หน้า: [1]
  พิมพ์