เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 8534 ขออนุญาตถามเรื่อง ราชสกุลนิลรัตน์ ครับ
atsk
มัจฉานุ
**
ตอบ: 59

เมื่อ 18 พ.ย. 10, 14:45

เข้ามาอ่านหาความรู้ในเรือนไทยอยู่บ่อยๆ แต่เพิ่งจะสมัครสมาชิกวันนี้ครับ
จะขอรบกวนถามเลยนะครับ

ออกตัวก่อนว่าผมเป็นแฟนพันธุ์แท้ของคุณย่าเนื่อง (มล เนื่อง นิลรัตน์ ) ครับ

พอดีอ่านเจอในชีวิตนอกวังเล่ม 16 คุณย่าเล่าว่า มีคนมาขอข้อมูลเรื่องราชสกุลนิลรัตน์ เพราะไม่รู้จักใครเลย ไม่ทราบว่ามีใครบ้าง  เห็นมีแต่ มล เนื่องคนเดียว

แต่เมื่อไม่นานมานี้ผมได้อ่านหนังสือเกี่ยวกับอาหารเป็นนิตยสารฉบับหนึ่ง  มีเรื่อง กับข้าวในวังของ หม่อมหลวง สมจิตร นิลรัตน์  ซึ่งท่านได้เรียนรู้มาจากท่านย่าเหมือนกัน
แต่ท่านย่าองค์นี้คือ หม่อมเจ้าหญิง สังวาลย์ นิลรัตน์ ท่านอยู่ที่วังสระปทุม ซึ่งเป็นคนละองค์กับท่านย่าของหม่อมหลวงเนื่อง

และปัจจุบัน หม่อมหลวง สมจิตร นิลรัตน์ ท่านอยู่กับลูกหลานแถวนครปฐม (จำได้ว่าในหนังสือว่าอย่างนี้)

จึงอยากทราบประวัติของ  ท่านย่าทั้งสององค์นี้ว่าเป็นพี่น้องกันหรือไม่ครับ เพราะชื่อของทั้งสององค์ เป็น ส เสือ เหมือนกันคือ สะบาย กับ สังวาลย์
และอยากทราบอีกว่า ปัจจุบัน หม่อมหลวงสมจิตร นิลรัตน์ ท่านได้เปิดสอนการทำกับข้าวหรือไม่ครับ

เพราะว่าถ้าท่านเปิดสอนผมก็อยากไปเรียน และส่งคนที่บ้านไปเรียนด้วย เพราะเป็นตำรับชาววังโดยตรงอีกตำหรับหนึ่งที่น่าศึกษาครับ

ขอกราบขอบพระคุณท่านผู้รู้ทุกท่านล่วงหน้าครับผม

( แอบดีใจ หัวใจพองโตเล็กๆ ที่ได้เป็นสมาชิกเรือนไทย เพราะรู้สึกว่าได้อยู่ใกล้ๆเหมือนได้เป็นลูกศิษย์ อาจารย์ เทาชมพู ครับ รู้สึกเคารพอาจารย์มากๆอย่างบอกไม่ถูกครับ )

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 18 พ.ย. 10, 15:02

ไม่ทราบเรื่องม.ล.สมจิตร แต่จำได้ว่าเมื่อไปงานศพคุณป้าม.ล.เนื่อง เห็นว่ามีน้องสาวท่านไปร่วมงานด้วย
ถ้าคุณอยากเรียนตำรับของคุณป้าเนื่อง  ท่านถ่ายทอดฝีมือให้คุณนิจ ลูกสาวบุญธรรมไว้  คุณนิจเปิดสอน แต่ว่าต้องเรียนพร้อมกันดูเหมือนจะ 4 คน ไม่ได้รับสอนตัวต่อตัว

รอคนที่รู้จักคุณป้าเนื่องมากกว่านี้มาตอบค่ะ
atsk
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 18 พ.ย. 10, 15:38

ขอบพระคุณครับอาจารย์

สำหรับเรื่องน้องสาวของท่านก็เคยได้ยินมาบ้าง แต่ไม่ทราบรายละเอียดครับ

ส่วนเรื่องเรียนทำอาหารตำรับของคุณย่านั้น ส่งคนที่บ้านไปเรียนแล้วครับ หนังสือของท่านก็มีแล้ว ฉบับของสำนักพิมพ์บัวสรวง

แต่ที่อยากทราบของ หม่อมหลวงสมจิตร เพราะว่าท่านอยู่คนละวัง อาจจะมีตำรับอาหารชาววังโบราณที่แตกต่างกันไป ที่น่าศึกษาเรียนรู้ครับอาจารย์

(ผมทำงานคนละด้านกับอาหารเลยครับ แต่ชอบอ่าน ชอบทำอาหาร มีความสุขทุกครั้งที่ได้อยู่หน้าเตา ) ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 18 พ.ย. 10, 16:07

หม่อมหลวงเนื่อง  นิลรัตน์

เกิดวันเสาร์ที่ ๑๑ ตุลาคม พ.ศ. ๒๔๕๖

เป็นธิดาของ ม.ร.ว. อั้น  นิลรัตน์  และ นางเผือก  นิลรัตน์   ข้าหลวงของพระชายาใน พระเจ้าบรมวงศ์เธอพระองค์เจ้าเกษมศรีศุภโยค
กรมกลวงพรหมวรานุรักษ์

มีน้อง  ๖ คน

ม.ล. กระแส
ม.ล. สมพงษ์
ม.ล. วารินทร์
ม.ล. วารี
ม.ล. สมจิตต์  และ
ม.ล. ดำรงค์

สมรสกับนายวิชัย  ไวชนะ  ครูใหญ่โรงเรียนสัมพันธ์พญาไท        ใช้ชีวิตร่วม ๘​ ปี  สามีก็ถึงแก่กรรม

บุตรชายทั้งสองก็เสียชีวิตแล้ว

atsk
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 18 พ.ย. 10, 16:52

ขอบพระคุณ คุณ Wandee ครับ

ถึงบางอ้อเลยครับ คงเป็นตัวกระผมเองที่จำผิด เขียนผิด จาก สมจิตต์ เป็น สมจิตร เลยหาไม่เจอสักที

ส่วนเรื่องท่านย่าทั้งสองท่าน
ท่านย่า มจ สะบาย สอนหม่อมหลวงเนื่อง ที่วังสวนสุนันทา
ท่านย่า มจ สังวาลย์ สอนหม่อมหลวงสมจิตต์  ที่วังสระปทุม  (ในหนังสือว่าอย่างนั้น ) 

ทั้งสองท่านเป็นพี่น้องกันหรือเปล่าครับ
han_bing
นิลพัท
ตอบ: 1622

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 18 พ.ย. 10, 18:06

รบกวนช่วยบอกชื่อนิตยาสารฉบับดังกล่าวได้ไหมครับ อนาคตจะได้หามาอ่านไว้

เพราะชอบเรื่องกับข้าวมากเหมือนกัน

atsk
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 18 พ.ย. 10, 22:03

คุณ han_bing  ครับ

ผมกำลังหาอยู่ครับว่าเป็นนิตยสารเล่มไหน  คลับคล้ายคลับคลาว่าจะเป็น health&cuisine หรือ แม่บ้าน หรือ ชีวจิต   ไม่แน่ใจ
เพราะตอนที่ได้อ่านนั้น เป็นเหตุบังเอิญให้อ่านเจอ 

นั่งรอเพื่อนอยู่นานสองนานไม่รู้จะทำอะไรเลยเดินไปหยิบหนังสือมาอ่าน ซึ่งในกองหนังสือเหล่านั้นมีนิตยสารเกี่ยวกัยอาหารมากมายหลายเล่ม ตามชื่อที่กล่าวข้างต้นและมีเล่มอื่นๆอีก 
แต่เหมือนคุ้นๆว่าจะเป็นเล่มใดเล่มใหนึ่งในสามเล่มนี้  หนังสือน่าจะออกราวๆปี 2551-2552 ไม่น่าจะเกินนั้น  เพราะสำนักงานของเพื่อนเพิ่งเปิดเมื่อต้นปี 2551

ผมพยายามจะกลับไปอ่านหนังสือที่ว่า แต่ก็ไม่สามารถไปได้ด้วยว่าไม่สะดวกหลายประการเพราะอยู่ไกลกันมาก
หวังว่าเค้าคงยังไม่โละทิ้งเสียก่อนที่ผมจะได้กลับไปอ่าน ยังนึกเสียดายที่จำไม่ได้ว่าเป็นเล่มไหน เศร้าจริงๆ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
atsk
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 19 พ.ย. 10, 13:14

จากการที่หาข้อมูลเพิ่มเติม
ขอแก้ไขนิดนึงนะครับ

พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าเกษมสันต์โสภาคย์ กรมหลวงพรหมวรานุรักษ์ ต้นราชสกุล เกษมสันต์
จากที่คุณ Wandee   ตอบไว้ว่า    พระเจ้าบรมวงศ์เธอพระองค์เจ้าเกษมศรีศุภโยค กรมหลวงพรหมวรานุรักษ์

ที่ถูกคือ พระองค์เจ้าเกษมศรีศุภโยค  ทรงกรมว่า  กรมหมื่นทิวากรวงศ์ประวัติ   ต้นราชสกุล เกษมศรี

ตอนนี้ทราบเรื่องที่ต้องการทราบแล้วครับ

ขอบคุณมากๆเลยครับ
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 19 พ.ย. 10, 14:15

ขออภัยค่ะ

คัดมาโดยมิได้ตรวจสอบ
atsk
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 19 พ.ย. 10, 15:24

หาใช่ความผิดร้ายแรงไม่ครับ

ช่วยกันเติมคนละนิดครับผม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 19 พ.ย. 10, 16:16

อ๋อ  ไม่ใช่คนที่คิดว่าร้ายแรงหรอกค่ะ

พยายามจะรับผิดชอบที่ไปลอกหนังสืออนุสรณ์มาแล้วไม่ตรวจดูให้ดีต่างหาก

ไม่น่าเลย

ใครหนอแจกเล่มนี้ให้ดิฉันมาในงานหนังสือ
หน้า: [1]
  พิมพ์